หน้าแรก สินค้า บล็อก/ข่าว คำถามที่พบบ่อย เกี่ยวกับเรา ติดต่อเรา

ความต้องการพลังงานของเครนแบบผสม: ระบบเครนสถานีงานใช้ไฟฟ้าจริงเท่าไร 0.125 ถึง 2 ตัน

ระบบเครนแบบผสมที่จ่ายไฟให้หกสถานีงานถูกกำหนดขนาดโดยกำลังไฟสแตนด์บายและค่าตัวคูณความต้องการ ไม่ใช่โดยตัวรอก นี่คือจุดที่พลังงานหายไปจริง ๆ บนสายการผลิตขนาด 0.125 ถึง 2 ตัน และการอัปเกรดเพียงอย่างเดียวที่คืนทุนภายในหนึ่งปี

เขียนโดย Chen Wei วิศวกรออกแบบอาวุโสที่ SIEC Cranes 13 ต.ค. 2026

ระบบเครนแบบผสมที่ให้บริการหกสถานีงานใช้ไฟประมาณ 300 ถึง 2,500 kWh ต่อปีต่อสถานี และส่วนใหญ่ไม่ใช่การยกของ แต่เป็นขดลวดคอนแทกเตอร์ วงจรเรียงกระแสของเบรก และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ของไดรฟ์ที่เปิดไฟทิ้งไว้ ความต้องการพลังงานของเครนแบบผสมจึงเป็นคำถามเรื่องการเลือกขนาดและการตัดไฟ ไม่ใช่เรื่องมอเตอร์ และวิธีแก้ที่ถูกที่สุดบนสายการผลิตส่วนใหญ่ก็ไม่ต้องเสียเงินมากไปกว่าสวิตช์หลักที่คุณมีอยู่แล้ว

พลังงานหายไปไหนบนระบบเครนแบบผสม?

ระบบเครนแบบผสมคือเครือข่ายเครนเบาแบบโมดูลาร์ ไม่ใช่เครื่องจักรเครื่องเดียว รางวิ่งหรือรางเดี่ยวทอดยาวไปตามช่องโรงงาน มีท่อนสะพานห้อยลงมาจากมัน และสถานีงานหลายแห่งต่างก็มีรถเข็นกับรอก เครนแบบผสม ของตัวเองอยู่บนเหล็กเดียวกัน Demag เสนอเครนแขวนคานเดี่ยวตระกูล KBK ที่ช่วงกวาดตั้งแต่ 2.85 m บนโปรไฟล์ 100 ขนาดเล็กสุด ไปจนถึง 8.4 m บน KBK III ที่ 500 kg และ Konecranes ให้พิกัดตระกูลเดียวกันถึง 2,000 kg โครงการสวิตเซอร์แลนด์แห่งหนึ่งที่เผยแพร่และเราได้ดู ใช้รางเดี่ยว 42.5 m เส้นเดียวรับรอกโซ่ 500 kg ที่ความสูงยก 8 m บนระบบสามเฟส 380 V การมีเครนแปดตัวบนรางวิ่งเดียวที่ให้บริการเครื่องจักรกล นับเป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องสุดโต่ง

ผังการติดตั้งนั้นเป็นตัวกำหนดเรื่องพลังงาน บนเครนเหนือศีรษะตัวเดียว รอกมีสัดส่วน 65 ถึง 80% ของค่าไฟ บนระบบแบบผสมมีรอกเล็กหกถึงยี่สิบตัว แต่ละตัวทำงานเพียงไม่กี่นาทีต่อชั่วโมง ทั้งหมดจ่ายไฟจากรางตัวนำชุดเดียว และทั้งหมดเปิดไฟทิ้งไว้ทุกครั้งที่สายการผลิตได้รับไฟ

รายการ สัดส่วนพลังงานต่อปี สถานีใช้งานเบา สัดส่วนพลังงานต่อปี สถานีใช้งานหนัก อะไรทำให้ตัวเลขเปลี่ยน
การยกและลดของรอก 10 - 25% 40 - 55% รอบการทำงานต่อปี ความยาวเส้นทางตะขอ น้ำหนักบรรทุกเฉลี่ย
การเคลื่อนที่ของรถเข็นไปตามราง 5 - 12% 10 - 20% ขึ้นอยู่กับความต้านทานการกลิ้งและระยะเคลื่อนที่เท่านั้น
สแตนด์บาย: อุปกรณ์ควบคุม วงจรเรียงกระแสเบรก อิเล็กทรอนิกส์ของไดรฟ์ 60 - 85% 25 - 45% จำนวนชั่วโมงที่เปิดไฟต่อปี วัตต์ต่อสถานี
จุดสับเปลี่ยนและช่วงส่งต่อ 1 - 3% 1 - 3% ความต้านทานสัมผัสที่รอยต่อ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องการบำรุงรักษา
การสูญเสียในรางตัวนำ 1 - 4% 2 - 5% ภาคตัดขวาง ความยาวราง น้ำหนักบรรทุกที่ทำงานพร้อมกัน

สัดส่วนเหล่านี้เป็นตัวเลขการวางแผนของ SIEC จากบันทึกการทดสอบเดินเครื่องของเราเอง ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่ทั่วไป เจตนาคือให้คุณแทนที่ด้วยข้อมูลจากมิเตอร์ของคุณเอง สิ่งสำคัญคือรูปร่างของมัน บนสายการผลิตที่ใช้งานเบา ไฟฟ้ากว่าครึ่งหมดไปกับการไม่ได้ทำอะไรเลย

รอกของสถานีงานหนึ่งตัวใช้ไฟเท่าไรต่อปี?

มีตัวเลขที่เผยแพร่เพียงตัวเดียวในสาขานี้ที่เชื่อถือได้ และมันมาจากการประเมินวัฏจักรชีวิต ไม่ใช่เอกสารขาย Konecranes เผยแพร่ประกาศผลิตภัณฑ์สิ่งแวดล้อมสำหรับรอกโซ่ตระกูล C สำหรับรุ่น C05 ในโรงงานที่เดินกะเดียวต่อวัน ด้วย 4,000 รอบต่อปี ครึ่งหนึ่งที่น้ำหนักบรรทุกทั่วไป 150 kg และอีกครึ่งเป็นตะขอเปล่า ปริมาณไฟฟ้าที่ประกาศไว้ในสิบปีคือ 361 kWh นั่นคือ 36 kWh ต่อปี เอกสารเดียวกันระบุว่าการเดินรอกที่ความสามารถสูงสุดจะเพิ่มผลกระทบในระยะใช้งานเป็นประมาณสามเท่า

สามสิบหกกิโลวัตต์ชั่วโมงต่อปีคิดเป็นประมาณ USD 4.30 ที่ราคา USD 0.12 ต่อ kWh ตัวเลขนี้ทำให้คนที่เพิ่งได้รับใบเสนอราคา 6,000 USD สำหรับทั้งระบบต้องแปลกใจ ลองวางมันเทียบกับโปรไฟล์น้ำหนักบรรทุก เอกสารสเปครอกโซ่เดียวกันแสดงกระแสขณะไม่มีโหลดประมาณ 2 A เทียบกับกระแสที่พิกัดโหลดราว 3 A บนระบบจ่ายไฟ 415 V ตะขอเปล่ายังดึงกระแสประมาณสองในสามของกระแสที่พิกัดเต็ม เนื่องจากครึ่งหนึ่งของรอบการทำงานที่เผยแพร่เป็นตะขอเปล่า พลังงานยกจำนวนไม่น้อยจึงสูญเปล่าไปกับแรงเสียดทานและการสูญเสียของพัดลม

โปรไฟล์การใช้งาน รอบต่อปี น้ำหนักบรรทุกทั่วไป พลังงานการยก kWh/ปี ต้นทุนที่ USD 0.12/kWh
รอบสถานีงาน C05 ที่เผยแพร่ (Konecranes EPD) 4,000 150 kg ตะขอเปล่าครึ่งหนึ่ง 36 USD 4.30
สถานี 1 t ของเรา เส้นทางตะขอ 3 m สถานีใช้งานเบา 4,000 เฉลี่ย 500 kg 38 USD 4.60
สถานี 1 t ของเรา สถานีประกอบใช้งานหนัก 40,000 เฉลี่ย 500 kg 380 USD 45.60
สถานี 2 t ของเรา เส้นทางตะขอ 4 m สถานีใช้งานหนัก 40,000 เฉลี่ย 1,000 kg 1,020 USD 122.40

ตัวเลขของเราเองตั้งสมมติฐานว่าชุดขับรอกโซ่มีประสิทธิภาพ 85% ซึ่งเป็นค่าที่ได้จาก VFD บนชุดเกียร์แบบเฟืองเฉียง รอกคอนแทกเตอร์สองความเร็วจะอยู่ที่ประมาณ 75% ดังนั้นให้บวกอีกประมาณ 13% เข้ากับทุกแถวด้านบนหากคุณใช้แบบนั้น

ทำไมรอกหกตัวจึงไม่ใช่ภาระหกเท่า

นี่คือตัวเลขที่มีประโยชน์ที่สุดในบทความทั้งหมด และมันอยู่ในประมวลกฎหมายไฟฟ้าอยู่แล้ว ทั้ง NEC 610.14(E) และผู้ผลิตอุปกรณ์รางตัวนำที่ทำตามข้อกำหนดต่างพูดตรงกันว่า เมื่อรอกหรือเครนหลายตัวใช้ระบบรางตัวนำร่วมกัน ให้บวกภาระทั้งหมดเข้าด้วยกันแล้วคูณด้วยค่าตัวคูณความต้องการ เพราะพวกมันไม่ได้ทำงานพร้อมกันทั้งหมด Conductix เผยแพร่ตารางนี้เป็น 0.95 สำหรับสองตัว 0.91 สำหรับสามตัว 0.87 สำหรับสี่ตัว 0.84 สำหรับห้าตัว 0.81 สำหรับหกตัว และ 0.78 สำหรับเจ็ดตัว

สำหรับมอเตอร์บนเครนหรือรถเข็นตัวเดียว กฎจะต่างออกไปอีก คือให้ใช้มอเตอร์ที่ใหญ่ที่สุดที่ 100% แล้วบวกอีก 50% ของตัวอื่น ๆ

จำนวนรอกที่ใช้รางตัวนำร่วมกัน 2 3 4 5 6 7
ค่าตัวคูณความต้องการ ตาม NEC 610.14(E) 0.95 0.91 0.87 0.84 0.81 0.78
ภาระการออกแบบ สถานี 2.0 kW หกสถานี, kW 3.8 5.5 7.0 8.4 9.7 10.9

ดังนั้นสายการผลิตหกสถานีที่มีมอเตอร์รอก 1.5 kW และมอเตอร์รถเข็น 0.4 kW จึงรวมได้ 11.4 kW และตัวเลขที่เลือกขนาดตามกฎหมายคือ 9.7 kW ความต่าง 15% นั้นคือความแตกต่างระหว่างการซื้อสายป้อนที่ใหญ่ขึ้น เบรกเกอร์หลักที่ใหญ่ขึ้น และรางตัวนำที่ใหญ่ขึ้น กับการไม่ต้องซื้อเลย มันยังเป็นความแตกต่างระหว่างรางตัวนำที่พอดีกับอาคารกับรางที่ใส่ไม่ลง

ยังมีปัจจัยตัวที่สองที่มีความหมายต่างออกไปโดยสิ้นเชิง ซึ่งมักถูกสับสนกับตัวแรก ค่าตัวคูณความต้องการใช้เลือกขนาดทองแดง สิ่งที่ไหลผ่านทองแดงจริง ๆ นั้นถูกกำหนดโดยวิธีใช้งานสายการผลิต และรอกของสถานีงานใช้เวลาที่มีโหลดเพียงน้อยนิดในชีวิตการทำงาน การวิเคราะห์ชั้นการใช้งานที่เผยแพร่ฉบับหนึ่งระบุว่าการใช้งานเบามีเวลาเดินมอเตอร์ต่ำกว่า 15% การใช้งานปานกลาง 15 ถึง 25% และการใช้งานหนัก 25 ถึง 40% สถานีที่ยก 40,000 ครั้งต่อปี ด้วยเวลาเดินมอเตอร์รอกสี่วินาทีต่อการยกหนึ่งครั้ง จะสะสมเวลาเดินมอเตอร์ได้ 44 ชั่วโมงในปีที่มี 2,000 ชั่วโมง นั่นคือ 2.2% เครนสถานีงานอยู่ในช่วงการใช้งานเบาโดยถาวร ซึ่งเป็นเรื่องที่ควรจำไว้ในครั้งหน้าที่มีคนเสนอชั้นการใช้งานที่หนักขึ้นให้คุณ "เพื่อความปลอดภัย"

ระบบเครนแบบผสมมีมอเตอร์อะไรบ้าง?

สถานีเครนแบบผสมมีมอเตอร์สองตัวและภาระเล็ก ๆ สองอย่างที่ไม่มีใครนับ รวมถึงสิ่งที่ระบบควบคุมดึงไฟไปใช้ตอนที่ผู้ควบคุมไม่อยู่ รอกทำงาน ยกของ รถเข็นเคลื่อนย้ายมัน ส่วนปุ่มกดและวงจรเรียงกระแสเบรกก็ตั้งอยู่เฉย ๆ

ความสามารถของสถานี มอเตอร์รอก มอเตอร์รถเข็น ความเร็วในการยก ระบบจ่ายไฟ
125 kg 0.25 - 0.4 kW 0.12 kW หรือใช้แรงคน 6 - 10 m/min 400 V 3 ph
250 kg 0.4 - 0.75 kW 0.12 - 0.25 kW 6 - 10 m/min 400 V 3 ph
500 kg 0.75 - 1.1 kW 0.25 - 0.4 kW ทั่วไป 6.8 m/min 400 V 3 ph
1,000 kg 1.1 - 1.5 kW 0.4 kW ทั่วไป 6.6 m/min 400 V 3 ph
2,000 kg 1.5 - 3.0 kW 0.4 - 0.75 kW 2.7 - 6.6 m/min 400 V 3 ph

มีสองข้อที่ตามมาจากตารางนั้น ข้อแรก ทั้งสถานีมีพิกัดรวมต่ำกว่า 2 kW ในขนาดที่โรงงานส่วนใหญ่ซื้อ ซึ่งน้อยกว่าช่างเชื่อมในโรงงานหนึ่งตัวเสียอีก ข้อสอง มอเตอร์รถเข็นเป็นความคลาดเคลื่อนระดับปัดเศษในแง่พลังงาน ดังนั้นข้อโต้แย้งเรื่องแรงเสียดทานของรางจึงเป็นข้อโต้แย้งเรื่องการบำรุงรักษา ไม่ใช่เรื่องค่าไฟ เราจะคิดตัวเลขการเคลื่อนที่ของรถเข็นในหัวข้อถัดไปเพื่อแสดงว่ามันเล็กจริง ๆ แค่ไหน

คิดต้นทุนต่อชั่วโมงสถานีอย่างไร?

มีวิธีสี่ขั้นตอนที่ให้ตัวเลขที่อธิบายได้โดยไม่ต้องใช้มิเตอร์ และใช้ได้กับทุกความสามารถในการยก เอาค่าพิกัดมา คูณสัดส่วนของชั่วโมงที่มอเตอร์มีโหลดจริง หารด้วยประสิทธิภาพของชุดขับ แล้วคูณด้วยอัตราค่าไฟของคุณ

ขั้นตอน ข้อมูลนำเข้า ค่า ที่มา
1 ค่าพิกัด รอกบวกรถเข็น 1.9 kW สถานี 1 t, 1.5 kW บวก 0.4 kW
2 เวลาเดินมอเตอร์ที่มีโหลดต่อชั่วโมงที่เปิดไฟ 1.1% 40,000 ครั้ง x 4 s ในปีที่มี 2,000 h
3 ประสิทธิภาพชุดขับ 0.85 สำหรับ VFD, 0.75 สำหรับคอนแทกเตอร์ การสูญเสียในชุดเกียร์ บวกมอเตอร์ บวกโซ่
4 บวกสแตนด์บาย แล้วคูณด้วยอัตราค่าไฟ 1.9 x 0.011 / 0.85 = 0.025 kW จากนั้นบวกสแตนด์บาย 0.006 ถึง 0.038 kW

ลองคิดดูแล้วสถานี 1 t มีค่าใช้จ่ายด้านพลังงานประมาณ USD 0.004 ถึง USD 0.008 ต่อชั่วโมงที่เปิดไฟ ที่ราคา USD 0.12 ต่อ kWh หรือ USD 8 ถึง USD 16 ต่อปีบนสายการผลิตที่เดิน 2,000 ชั่วโมง แม้แต่ตัวเลข C05 ที่เผยแพร่ก็ตกอยู่ในช่วงเดียวกัน ต่อการขนย้ายหนึ่งพันครั้ง สถานี 1 t ที่ยกสูง 3 m ใช้ไฟ 9.6 kWh ซึ่งคิดเป็น USD 1.15

ทีนี้ลองเทียบกับค่าแรงของคนที่ยืนอยู่ข้าง ๆ เครนสถานีงานมีอยู่เพื่อขจัดงานยกด้วยแรงคน 15 kg หากมันป้องกันอาการบาดเจ็บหลังได้หนึ่งครั้งต่อปี ค่าไฟก็ไม่มีความหมายเลย ซึ่งเป็นเหตุผลที่ส่วนที่เหลือของคู่มือนี้ใส่ใจกับสิ่งที่คุณแก้ไขได้จริง นั่นคือสแตนด์บาย การเลือกขนาดสายป้อน และค่าไฟช่วงใช้สูงสุด ไม่ใช่กิโลวัตต์ชั่วโมงที่รอกเผาผลาญ

กำลังไฟสแตนด์บาย สิ่งที่ไม่มีใครติดมิเตอร์วัด

ทุกสถานีบนระบบแบบผสมมีภาระถาวรเล็ก ๆ ทุกครั้งที่สายการผลิตได้รับไฟ แทบไม่เคยปรากฏในรายงานพลังงานเลย และบนสายการผลิตที่ใช้งานเบามันเป็นรายการเดียวที่ใหญ่ที่สุด

ภาระต่อสถานี การดึงไฟทั่วไป kWh ต่อปี, 8,760 h ต้นทุนที่ USD 0.12/kWh
หม้อแปลงควบคุม ขดลวดคอนแทกเตอร์ 3 - 8 W 26 - 70 USD 3 - 8
วงจรเรียงกระแสเบรกของรอก 2 - 6 W 18 - 53 USD 2 - 6
จอแสดงผลที่ปุ่มกด ไฟสัญญาณสถานะ 1 - 4 W 9 - 35 USD 1 - 4
อิเล็กทรอนิกส์ควบคุมและระบบระบายความร้อนของ VFD 8 - 20 W 70 - 175 USD 8 - 21
รวมต่อสถานี ควบคุมด้วยคอนแทกเตอร์ 6 - 18 W 53 - 158 USD 6 - 19
รวมต่อสถานี ควบคุมด้วย VFD 13 - 38 W 114 - 333 USD 14 - 40

ลองวางตัวเลขเหล่านั้นเทียบกับพลังงานการยกจากตารางก่อนหน้า แล้วข้อสรุปก็เขียนออกมาเอง สถานีใช้งานเบาที่ยก 4,000 ครั้งต่อปีใช้ไฟ 36 kWh ในการยก และ 53 ถึง 333 kWh ในการตั้งอยู่เฉย ๆ สถานีใช้งานหนักที่ยก 40,000 ครั้งใช้ไฟประมาณ 380 kWh ในการยก และใช้ไฟ 53 ถึง 333 kWh เท่ากันในการตั้งอยู่เฉย ๆ รอกไม่เคยเป็นปัญหา จำนวนชั่วโมงที่เปิดไฟต่างหากที่เป็น

นี่ไม่ใช่การค้นพบใหม่ในวงการรอก ผู้ผลิตหลายรายตอนนี้ส่งมอบโหมดหลับหรือการลดสแตนด์บาย ซึ่งตัดไฟเลี้ยงระบบควบคุมหลังจากไม่มีการใช้งานช่วงเวลาหนึ่ง และผู้ขายรายหนึ่งบรรยายถึงโหมดประหยัดพลังงานที่ลดกำลังส่งออกสำหรับโหลดเบา ฟีเจอร์เหล่านั้นช่วยได้ แต่ใช้ได้เฉพาะฝั่งระบบควบคุมเท่านั้น รูปแบบที่ถูกที่สุดของแนวคิดเดียวกันคือสวิตช์หลักที่มีคนปิดมันจริง ๆ

ตำแหน่งจุดจ่ายไฟสำคัญไหมบนสายการผลิต 60 เมตร?

ตรงนี้แหละที่สัญชาตญาณจากเครนหนักพาคนหลงทาง ดังนั้นจึงคุ้มที่จะคิดเลขให้ถูกต้อง

แรงดันตกบนระบบรางตัวนำของเครนเป็นไปตามคณิตศาสตร์ของการจ่ายไฟสามเฟส คือแรงดันตกเป็นโวลต์เท่ากับ 1.732 คูณกระแส คูณความยาวยังผล คูณค่าอิมพีแดนซ์ต่อเมตร ตัวอย่างที่คำนวณไว้และเผยแพร่ทั้งหมดมาจากอุตสาหกรรมหนัก แค็ตตาล็อกรางตัวนำฉบับหนึ่งแสดงช่องโรงงาน 245 m ที่ 900 A ด้วยรางอะลูมิเนียม 1,000 A ตก 52.6 V เมื่อจ่ายไฟที่ปลายด้านเดียว และตกเพียง 8.8 V เมื่อแยกจุดจ่ายไฟเป็นสองจุดที่ระยะหนึ่งในหกของความยาวจากปลายแต่ละด้าน รางทองแดงในตัวอย่างเดียวกันตก 48.8 V และ 8.15 V นั่นคือความต่างหกเท่าจากการย้ายจุดจ่ายไฟ โดยไม่ต้องเปลี่ยนฮาร์ดแวร์เลย

ทีนี้ลองขยายมาเป็นสายการผลิตเครนแบบผสม เอาสายการผลิต 24 สถานีบน 400 V ที่มีหกสถานีทำงานพร้อมกัน ซึ่งนับว่าใจกว้างแล้ว รอก 1.5 kW แต่ละตัวดึงกระแสประมาณ 3.2 A ที่ตัวประกอบกำลัง 0.8 และประสิทธิภาพ 0.85 ดังนั้นกระแสขณะทำงานพร้อมกันอยู่ที่ประมาณ 19 A รางตัวนำขนาดเบามีค่าอยู่ในย่าน 0.0016 โอห์มต่อเมตร ตลอด 60 m ที่จ่ายไฟปลายด้านเดียว แรงดันตกคือ 1.732 x 19 x 60 x 0.0016 เท่ากับ 3.2 V หรือ 0.8% ของ 400 V เพิ่มความยาวเป็น 120 m แรงดันตกคือ 6.3 V ยังต่ำกว่า 2% IEC 60364-5-52 แนะนำให้รักษาแรงดันตกในวงจรปลายทางของมอเตอร์ไว้ที่ไม่เกิน 5%

กรณี กระแส ความยาวยังผล อิมพีแดนซ์ แรงดันตก ที่มา
ช่องโรงงานหนัก จ่ายไฟปลายด้านเดียว 900 A 245 m 0.000138 ohm/m 52.6 V แค็ตตาล็อกรางตัวนำ
ช่องโรงงานหนัก จ่ายไฟสองจุดที่ L/6 900 A 40.8 m 0.000138 ohm/m 8.8 V แค็ตตาล็อกรางตัวนำ
สายการผลิตสถานีงาน 60 m ของเรา จ่ายไฟปลายด้านเดียว 19 A 60 m 0.0016 ohm/m 3.2 V, 0.8% ตัวเลขการวางแผนของ SIEC
สายการผลิตสถานีงาน 120 m ของเรา จ่ายไฟปลายด้านเดียว 19 A 120 m 0.0016 ohm/m 6.3 V, 1.6% ตัวเลขการวางแผนของ SIEC

ดังนั้นคำตอบที่ตรงไปตรงมาคือ บนระบบเครนเบา 400 V ตำแหน่งจุดจ่ายไฟไม่ใช่ปัญหาด้านพลังงาน คุณยังควรแยกจุดจ่ายไฟบนรางที่ยาวเกินประมาณ 80 m แต่คุณทำเพื่อความทนทานต่อความผิดพลาดและเพื่อลดเวลาหยุดซ่อมบำรุง ไม่ใช่เพื่อกิโลวัตต์ชั่วโมง สิ่งที่ตำแหน่งจุดจ่ายไฟสำคัญจริง ๆ คือช่วงปลายบนของพิสัย และตัวอย่างจากแค็ตตาล็อกด้านบนแสดงเหตุผลให้เห็น 52.6 V บนระบบ 380 V หมายถึงคอนแทกเตอร์ที่กระพริบและรอกที่ยกไม่ขึ้น

รางตัวนำและจุดสับเปลี่ยนเพิ่มอะไรให้กับค่าใช้จ่าย?

ระบบจ่ายพลังงานบนระบบแบบผสมไม่ใช่รายละเอียดปลีกย่อย Konecranes ระบุรางแบบเฟสทูนและรางตัวนำแบบรวมเป็นสองทางเลือกบนระบบสถานีงาน KBK ของตน และทางเลือกนั้นมีต้นทุนสิบห้าปีจริง แม้จะแทบไม่กระทบค่าไฟเลย

ประเภทระบบจ่ายไฟ ต้นทุนต่อเมตร ระยะเคลื่อนที่ที่ใช้ได้จริง อายุการใช้งาน รอบการตรวจสอบ เหมาะกับสายการผลิตที่มีรอกหลายตัวไหม?
เฟสทูน รถเข็นลากสาย EUR 25 - 60 50 - 150 m 5 - 8 ปี งานเบา, 3 - 5 ปี งานหนัก 6 เดือน หนึ่งห่วงต่อรอกหนึ่งตัว
รางตัวนำ รางหุ้มฉนวน EUR 60 - 200 500 m ขึ้นไป 15 - 20 ปีบนตัวราง 12 เดือน ใช้ร่วมกันทุกรอก

ช่วงราคาที่เผยแพร่มากจากผู้จำหน่ายระบบรางตัวนำ และอ้างเป็นยูโรต่อเมตรของราง กับดักของระบบเฟสทูนบนระบบแบบผสมคือรอกแต่ละตัวต้องมีห่วงสายของตัวเองและชุดรถเข็นของตัวเอง ซึ่งบนสายการผลิตสิบสถานีก็คือสายสิบห่วงที่เสื่อมสภาพในอัตราต่างกันในช่องโรงงานเดียวกัน รางตัวนำใช้ร่วมกัน ดังนั้นต้นทุนส่วนเพิ่มต่อสถานีที่เพิ่มขึ้นคือหัวรับกระแสหนึ่งตัว ไม่ใช่สายอีก 40 m

จุดสับเปลี่ยนคือรายการอื่น ทุกสวิตช์เพิ่มจุดขาดในรางตัวนำและชุดหน้าสัมผัส และความต้านทานสัมผัสที่รอยต่อที่สึกหรอจะปรากฏเป็นความร้อนและเป็นสถานีที่ทำงานสะดุด มันไม่ปรากฏเป็นรายการพลังงานที่วัดได้ ดูแลให้สะอาดและตรวจแรงกดของหัวรับกระแสในการตรวจสอบประจำปี แล้วมองจุดสับเปลี่ยนเป็นเรื่องความเชื่อถือได้มากกว่าเรื่องประสิทธิภาพ

การคืนพลังงานคุ้มค่าอะไรไหมบนรอก 2 ตัน?

การเบรกแบบคืนพลังงานคือการอัปเกรดที่ทุกคนถามถึง เพราะบนเครนตู้คอนเทนเนอร์มันคือการประหยัดที่มากที่สุดที่หาได้ บนรอกของสถานีงาน ตัวเลขกลับพังทลาย

พลังงานที่กู้คืนได้ต่อการลดของหนึ่งครั้งเท่ากับมวล คูณแรงโน้มถ่วง คูณความสูง แล้วคูณด้วยสัดส่วนที่ชุดขับสามารถดันกลับได้จริง สถานี 1 t บนเส้นทางตะขอ 3 m มีพลังงานศักย์ 0.0082 kWh ในการลดของที่มีโหลด ที่การกู้คืน 70% นั่นคือ 0.0057 kWh ต่อการยกหนึ่งครั้ง คูณด้วยจำนวนการลดของที่มีโหลดในหนึ่งปี แล้วคุณจะได้รางวัลทั้งหมด

สถานี kWh ต่อการลดของที่มีโหลด กู้คืนได้ต่อปี สถานีใช้งานเบา กู้คืนได้ต่อปี สถานีใช้งานหนัก มูลค่าที่ USD 0.12/kWh สถานีใช้งานหนัก
0.5 t, 2 m 0.0019 4 kWh 38 kWh USD 4.60
1 t, 3 m 0.0057 11 kWh 115 kWh USD 13.80
2 t, 4 m 0.0152 30 kWh 304 kWh USD 36.50

ชุดขับแบบคืนพลังงานมีราคาสูงกว่าประมาณ USD 300 ถึง 900 เมื่อเทียบกับ VFD มาตรฐานที่พิกัดเหล่านี้ บนสถานี 1 t ที่ใช้งานหนักซึ่งประหยัดได้ USD 13.80 ต่อปี นั่นคือระยะคืนทุน 22 ถึง 65 ปี บนสถานีใช้งานเบาทั่วไปที่ประหยัดได้ USD 1.40 ก็เกินสองศตวรรษ อายุการออกแบบของเครื่องคือ 15 ถึง 20 ปี ซื้อชุดขับแบบคืนพลังงานให้รอกสถานีงานเฉพาะเมื่อชุดขับเดียวกันถูกกำหนดสเปกไว้แล้วบนเครื่องที่หนักกว่าในโครงการเดียวกันและใช้ DC bus ร่วมกัน ซึ่งเป็นจุดที่งานวิจัย Energies 2024 ที่เผยแพร่ระบุว่าการกู้คืนจริงอยู่ที่ 81.5% ของพลังงานที่ผันกลับได้บนรอกของเครนตู้คอนเทนเนอร์ขนาดใหญ่ รอกโซ่ 1 t ไม่ใช่เครื่องแบบนั้น

ชั้นการใช้งานเปลี่ยนอะไร?

ชั้นการใช้งานคือจุดที่การใช้จ่ายเกินความจำเป็นส่วนใหญ่บนเครนแบบผสมเกิดขึ้น เพราะมันระบุในสเปกได้ง่ายแต่ให้เหตุผลได้ยาก การจับคู่ที่เผยแพร่ชัดเจนตรงไปตรงมา

ISO GB FEM ชั้นการใช้งานมอเตอร์ %ED จำนวนครั้งที่ออกตัวต่อชั่วโมง ช่วงเวลาทำงานที่ปลอดภัย การใช้งานทั่วไป
M3 A3 1Bm 25% 150 400 h งานประกอบเบา ขนย้ายเป็นครั้งคราว
M4 A4 1Am 30% 180 800 h สถานีการผลิต หนึ่งถึงสองกะ
M5 A5 2m 40% 240 1,600 h สายการผลิตใช้งานหนัก สองถึงสามกะ
M6 A6 3m 50% 300 3,200 h สถานีสามกะต่อเนื่อง

ข้อมูลผู้ผลิตที่เผยแพร่ระบุว่าเครนแขวนระดับ KBK อยู่ที่ M3 ถึง M4 และการติดตั้งรางเดี่ยว 500 kg จริงที่เราดูได้รับการประกาศเป็น H3.2 ในเชิง FEM ซึ่งอยู่ตรงกลางของช่วงการใช้งานปานกลาง เหตุผลที่เรื่องนี้สำคัญต่อพลังงานคือ ทุกคนสมมติว่าชั้นการใช้งานที่หนักกว่าหมายถึงประสิทธิภาพที่ดีกว่า ความจริงไม่ใช่ มอเตอร์ชั้นการใช้งานที่หนักกว่าคือเปลือกความร้อนที่ใหญ่ขึ้นและเบรกที่หนักขึ้น และมีราคาซื้อสูงกว่า มันไม่ได้ใช้ไฟฟ้าน้อยลงต่อการยกหนึ่งครั้ง หากสถานีของคุณทำ 4,000 ถึง 40,000 รอบต่อปี ด้วยเวลาเดินมอเตอร์ 2% มอเตอร์ A5 คือเปลือกความร้อนที่คุณจะไม่เคยใช้เต็ม เอาเงินนั้นไปลงกับออกแบบระบบจ่ายไฟดีกว่า

กฎประสิทธิภาพมอเตอร์ปี 2026 กำหนดอะไร?

ระเบียบ EU 2019/1781 กำหนดประสิทธิภาพขั้นต่ำสำหรับมอเตอร์เหนี่ยวนำสามเฟสที่วางจำหน่ายในตลาด EU มีสองระดับที่ใช้กับงานเครน คืออย่างน้อย IE3 สำหรับมอเตอร์ตั้งแต่ 0.75 kW ถึง 1,000 kW และอย่างน้อย IE4 สำหรับมอเตอร์ตั้งแต่ 75 kW ถึง 200 kW

ข้อกำหนด ใช้กับรอกสถานีงานไหม? เหตุผล
IE2, 0.12 ถึง 0.75 kW บางครั้ง เฉพาะเมื่อมอเตอร์ไม่ใช่มอเตอร์ที่มีเบรกในตัว
IE3, 0.75 ถึง 1,000 kW ใช่ ตั้งแต่ 1 t ขึ้นไป ข้อกำหนดมาตรฐานตั้งแต่กรกฎาคม 2021
IE4, 75 ถึง 200 kW ไม่ อยู่นอกช่วงความสามารถในการยกทั้งหมด
ข้อยกเว้น มาตรา 2(2)(c) เกือบทุกกรณี มอเตอร์ที่มีเบรกในตัวซึ่งไม่สามารถถอดออกได้หรือจ่ายไฟแยกสำหรับการทดสอบ ได้รับยกเว้นจากข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพ

แถวสุดท้ายนั่นคือแถวที่สำคัญ มอเตอร์รอกที่มีเบรกติดตั้งบนเพลาเป็นกรณีตำราเรียนของมาตรา 2(2)(c) และระเบียบเขียนไว้ตรง ๆ ว่า เบรกในตัวซึ่งไม่อาจถอดออกได้หรือไม่อาจจ่ายไฟจากแหล่งแยกในระหว่างการทดสอบประสิทธิภาพ จะทำให้มอเตอร์นั้นอยู่นอกขอบเขต ดังนั้นบนเครนแบบผสมคุณจะไม่ถูกเรียกให้ใช้มอเตอร์ IE4 และไม่มีอะไรได้จากการไล่ตามมัน หากคุณกำหนดสเปกมอเตอร์แบบไม่มีเบรกที่สูงกว่า 0.75 kW จริง IE3 คือขั้นต่ำ และช่องว่างในทางปฏิบัติระหว่าง IE3 กับ IE4 ที่ขนาดเหล่านี้อยู่ที่สองสามเปอร์เซ็นต์ คิดเป็นเงินไม่กี่ดอลลาร์ต่อปี

NEMA 480 V หรือ IEC 400 V อะไรเปลี่ยนไป?

ไม่มีอะไรเกี่ยวกับพลังงาน แต่มีเยอะเกี่ยวกับใบเสนอราคา เครนแบบผสมที่ขายให้อเมริกาเหนือเดินบน 480 V 60 Hz พร้อมค่าความคลาดเคลื่อนของมอเตอร์แบบ NEMA ระบบเดียวกันในยุโรปหรือเอเชียเดินบน 400 V 50 Hz ตาม IEC การทำผิดตรงนี้คือสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดที่ทำให้สายการผลิตที่ส่งมอบแล้วต้องนอนอยู่ในลัง

รายการ NEMA อเมริกาเหนือ IEC ตลาดอื่นส่วนใหญ่
ระบบจ่ายไฟตามพิกัด 480 V, 60 Hz 400 V, 50 Hz
ค่าความคลาดเคลื่อนแรงดัน บวกลบ 10% โซน A บวก 5 / ลบ 2, โซน B บวก 10 / ลบ 5
ค่าความคลาดเคลื่อนความถี่ บวกลบ 5% โซน A บวก 2 / ลบ 2, โซน B บวก 3 / ลบ 5
พิกัดชั้นการใช้งาน ค่าเซอร์วิสแฟกเตอร์ 1.15 เป็นเรื่องปกติ ไม่มีเซอร์วิสแฟกเตอร์ ใช้ประเภทการใช้งาน S1 ถึง S10; รอกเครนควรเป็น S4 หรือ S5
ความหมายต่อคุณ รอก 480 V ใช้แทนรอก 400 V ไม่ได้ และพิกัดเซอร์วิสแฟกเตอร์ไม่ใช่ความสามารถสำรองที่คุณควรวางแผนจะใช้ เหมือนกัน

ข้อควรทราบในทางปฏิบัติสำหรับสายการผลิตหลายสถานี หากโรงงานของคุณเดิน 480 V ที่ปลายล่างของช่วงความคลาดเคลื่อน ใกล้ 440 V รอกที่เลือกขนาดที่พิกัดจะยกได้ช้าลงและดึงกระแสเพิ่มขึ้นเล็กน้อยสำหรับภาระงานเดียวกัน ขอช่วงแรงดันเป็นลายลักษณ์อักษรและตรวจสอบกับค่าตั้งแทปหม้อแปลงของคุณก่อนสั่งรางตัวนำ

สายการผลิตทั้งหมดใช้ไฟเท่าไร?

ต่อสถานีตัวเลขเล็กพอที่จะมองข้ามได้ แต่เมื่อมองทั้งโรงงาน มันก็ไม่เล็กอีกต่อไป และนั่นคือจุดที่ผู้จัดการพลังงานควรหันมาดู

สายการผลิต พลังงานการยก kWh/ปี สแตนด์บาย kWh/ปี รวม kWh/ปี ต้นทุนที่ USD 0.12/kWh ต้นทุนสิบปี
6 สถานี สถานีใช้งานเบา ควบคุมด้วยคอนแทกเตอร์ 228 630 858 USD 103 USD 1,030
6 สถานี สถานีใช้งานเบา ปิดเครื่องในชั่วโมงที่ไม่ใช้งาน 228 302 530 USD 64 USD 636
24 สถานี สถานีใช้งานหนัก ควบคุมด้วย VFD เปิดไฟตลอด 4,560 6,000 10,560 USD 1,267 USD 12,672
24 สถานี สถานีใช้งานหนัก ปิดเครื่องในชั่วโมงที่ไม่ใช้งาน 4,560 2,880 7,440 USD 893 USD 8,928

สองกะต่อวัน ห้าวันต่อสัปดาห์ คือ 4,000 ชั่วโมงที่เปิดไฟจากทั้งหมด 8,760 ชั่วโมง สายการผลิตตั้งอยู่เฉย ๆ มากกว่าครึ่งหนึ่งของปีปฏิทิน ครึ่งปีที่อยู่เฉย ๆ นั้นมีค่า USD 374 ต่อปีบนสายการผลิต 24 สถานี และการเก็บเกี่ยวมันไม่ต้องเสียอะไรเลยหากตู้จ่ายไฟมีสวิตช์หลักอยู่แล้ว ซึ่ง Konecranes ระบุว่าเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในหลายรูปแบบการติดตั้งสถานีงานของตน หากต้องเพิ่มคอนแทกเตอร์ของสายการผลิต ให้ตั้งงบ USD 150 ถึง 600 สำหรับฮาร์ดแวร์ และคาดว่าจะคืนทุนระหว่างสี่เดือนถึงสองปี ไม่มีอะไรอื่นในหน้านี้ใกล้เคียงได้

ยังมีมุมของค่าไฟช่วงใช้สูงสุดด้วย โรงงานจ่ายเงินสำหรับกิโลวัตต์สูงสุดเช่นเดียวกับกิโลวัตต์ชั่วโมง และค่าสูงสุดถูกกำหนดภายในหน้าต่าง 15, 30 หรือ 60 นาที หากสายการผลิต 24 สถานีกำลังเดินอยู่ในขณะที่ส่วนอื่นของโรงงานเงียบ สายการผลิตเครนสามารถกำหนดค่าสูงสุดของเดือนนั้นได้ด้วยตัวเอง การจัดลำดับการออกตัวของรอก หรือเพียงไม่ปล่อยให้ผู้ควบคุมทุกคนกดปุ่มขึ้นพร้อมกันตอนเปลี่ยนกะ ก็ไม่เสียค่าใช้จ่าย การออกตัวนุ่มนวลหรือ VFD ให้ผลทางไฟฟ้าแบบเดียวกัน

การอัปเกรดไหนคืนทุนจริง?

นี่คือรายการตามลำดับที่เราจะใช้เงิน พร้อมตัวเลขจากคู่มือนี้กำกับแต่ละข้อ

1. ปิดสายการผลิตเมื่อจบกะ ตั้งแต่ศูนย์ถึง USD 600 สำหรับคอนแทกเตอร์ของสายการผลิต ประหยัด USD 150 ถึง 375 ต่อปีบนสายการผลิตหกถึงยี่สิบสี่สถานี นี่คือรายการเดียวในลิสต์ที่มีระยะคืนทุนต่ำกว่าสองปี และในการติดตั้งส่วนใหญ่สวิตช์นั้นมีอยู่แล้ว

2. จัดลำดับการออกตัวของรอกหากหลายสถานีใช้สายป้อนร่วมกัน และเหลื่อมเวลาการเปลี่ยนกะ มักทำได้ฟรีภายในระบบควบคุมที่มีอยู่ และช่วยป้องกันค่าไฟช่วงใช้สูงสุด

3. เลือกขนาดสายป้อนและรางตัวนำตามค่าตัวคูณความต้องการของ NEC 610.14(E) แทนที่จะใช้ผลบวกทางคณิตศาสตร์ บนสายการผลิตเครนแบบผสมหกสถานี นั่นเลี่ยงการจ่ายเงินประมาณ 15% ของทองแดงและเบรกเกอร์ที่คุณจะไม่เคยใช้ นี่คือการหลีกเลี่ยงต้นทุนมากกว่าการประหยัด แต่เป็นเงินจริง ๆ ตอนทำใบเสนอราคา

4. กำหนดสเปกโหมดหลับหรือการลดสแตนด์บายในรอกใหม่ทุกลูก ผู้ผลิตหลายรายตอนนี้มีให้ และมันโจมตีรายการที่ใหญ่ที่สุดในยอดรวมรายปี ขอตัวเลขวัตต์สแตนด์บายเป็นลายลักษณ์อักษร เพราะไม่มีใครเผยแพร่มันโดยปริยาย

5. เลือกรางตัวนำแทนเฟสทูนบนรางที่มีรอกมากกว่าสองตัว ความต่างด้านพลังงานเล็กน้อยจนไม่นับ แต่ต้นทุนสิบห้าปีและภาระการตรวจสอบไม่เล็ก นี่คือการตัดสินใจด้านการบำรุงรักษาที่บังเอิญไปอยู่ในหัวข้อพลังงาน

6. ซื้อ VFD เพื่อการควบคุม ไม่ใช่เพื่อพลังงาน การออกตัวนุ่มนวล การวางตำแหน่งที่ความเร็วต่ำ และอายุการใช้งานเบรกที่ยาวขึ้น คุ้มค่า USD 250 ถึง 900 ต่อสถานี การประหยัดไฟฟ้าไม่คุ้ม เพราะชุดขับประหยัดได้เพียงไม่กี่ดอลลาร์ต่อปีที่ขนาดเหล่านี้

7. อย่าซื้อชุดขับแบบคืนพลังงานให้รอกสถานีงาน กรณีดีที่สุดในคู่มือนี้คือพลังงานที่กู้คืนได้ USD 36.50 ต่อปี เทียบกับราคาส่วนเพิ่ม USD 300 ถึง 900

8. อย่าไล่ตามมอเตอร์ IE4 มอเตอร์ที่มีเบรกในตัวได้รับยกเว้นตามมาตรา 2(2)(c) ของ EU 2019/1781 และช่องว่างประสิทธิภาพที่พิกัดเหล่านี้เป็นความคลาดเคลื่อนระดับปัดเศษอยู่แล้ว

ควรติดมิเตอร์วัดอะไรเพื่อพิสูจน์การประหยัด?

มิเตอร์หนึ่งตัวบนสายป้อนของสายการผลิตตอบคำถามส่วนใหญ่ในคู่มือนี้ การติดมิเตอร์ทุกสถานีมีค่าใช้จ่ายมากกว่าพลังงานที่มันวัด

ติดมิเตอร์ kWh สามเฟสบนตู้จ่ายไฟ พร้อมหม้อแปลงกระแสหากสายป้อนสูงกว่าประมาณ 63 A และบันทึกข้อมูลทุกช่วงสิบห้านาที หน่วยระดับใช้เรียกเก็บเงินตาม IEC 62053-22 คลาส 0.5S ราคาหลายร้อยดอลลาร์ และจะแยกชั่วโมงทำงานออกจากชั่วโมงที่ไม่ใช้งานได้ภายในข้อมูลหนึ่งเดือน กราฟเดียวนั้นคือสิ่งที่เปลี่ยนบทสนทนาเรื่องคอนแทกเตอร์ของสายการผลิตจากความเห็นให้กลายเป็นการตัดสินใจ

หากคุณต้องการแยกสแตนด์บายออกจากการยกโดยไม่ต้องมีฮาร์ดแวร์เพิ่ม ให้อ่านตัวนับ kWh ของ VFD เองตอนเริ่มและตอนจบกะ แล้วเทียบกับมิเตอร์ที่ตู้จ่ายไฟ ความต่างคือสิ่งที่สถานีดึงไฟไปใช้ขณะที่ไม่มีใครยกของ และมักมากกว่าที่ใคร ๆ คาดไว้

อย่าสร้างโครงการบริหารจัดการพลังงานของโรงงานโดยอิงกับสายการผลิตเครนสถานีงาน งานศึกษา Superior Energy Performance ของกระทรวงพลังงานสหรัฐฯ พบว่าโรงงานที่ใช้จ่ายด้านพลังงานมากกว่า USD 2 ล้านต่อปีคืนทุนค่าโครงการได้ภายใน 1.5 ปีโดยเฉลี่ย แต่ต้นทุนการดำเนินการโดยเฉลี่ยอยู่ที่ USD 180,000 พร้อมบุคลากรภายใน 0.8 คน-ปี สายการผลิต 24 สถานีที่ใช้ 10,500 kWh ต่อปีคิดเป็น 0.02% ของขนาดนั้น แก้สายการผลิตด้วยสวิตช์ตัวหนึ่ง แล้วเก็บระบบบริหารจัดการไว้ใช้กับลมอัดและเตาเผา

คำถามที่พบบ่อย

ระบบเครนแบบผสมใช้ไฟฟ้าเท่าไร?

ให้ตั้งงบไว้ที่ 50 ถึง 400 kWh ต่อปีต่อสถานีสำหรับตัวรอก และ 50 ถึง 330 kWh ต่อปีต่อสถานีสำหรับการสแตนด์บาย ซึ่งทำให้สายการผลิตหกสถานีอยู่ที่ประมาณ 530 ถึง 3,200 kWh ต่อปี และสายการผลิต 24 สถานีอยู่ที่ 7,400 ถึง 12,700 kWh ตัวเลข 361 kWh ในสิบปีของ Konecranes ที่เผยแพร่สำหรับรอกในโรงงานขนาดเบาเป็นค่าต่ำสุดของช่วงนี้ และทำได้จริงกับทุกสถานีที่ยก 4,000 ครั้งต่อปี

เดินเครนสถานีงานด้วยระบบจ่ายไฟเฟสเดียวได้ไหม?

ต่ำกว่าประมาณ 0.5 t และใช้งานเบา บางครั้งได้ สูงกว่านั้นไม่ควร ระบบเฟสเดียวจำกัดรอกไว้ที่ความสามารถในการยกที่ต่ำกว่าและชั้นการใช้งานที่ต่ำกว่า อีกทั้งตัดทางเลือกในการใช้ DC bus ร่วมกันระหว่างสถานีออกไป ระบบระดับ KBK ทุกระบบที่เราได้ดูใช้สามเฟส รวมถึงโครงการรางเดี่ยวในสวิตเซอร์แลนด์ที่ 380 V และชุดรอกโซ่มาตรฐานที่ 415 V หากอาคารของคุณมีเพียงเฟสเดียว ให้ลากสายป้อนสามเฟสมาจ่ายให้สายการผลิต ไม่ใช่ขยายวงจรเฟสเดียวให้ใหญ่ขึ้น

ต้องเลือกขนาดสายป้อนสำหรับรอกทุกตัวพร้อมกันหรือไม่?

ไม่ต้อง และนี่คือความผิดพลาดที่แพงที่สุดที่เราเห็น NEC 610.14(E) และแค็ตตาล็อกรางตัวนำทุกรายใช้ค่าตัวคูณความต้องการกับรอกหลายตัวบนระบบร่วมกัน คือ 0.95 สำหรับสองตัว 0.91 สำหรับสามตัว 0.87 สำหรับสี่ตัว 0.84 สำหรับห้าตัว 0.81 สำหรับหกตัว และ 0.78 สำหรับเจ็ดตัว สายการผลิตหกสถานีรวมได้ 11.4 kW และเลือกขนาดที่ 9.7 kW ผู้จำหน่ายอุปกรณ์ควบคุมรายหนึ่งชี้ประเด็นเดียวกันจากอีกด้าน โดยเตือนว่าเมื่อไม่ทราบจำนวนรอกที่ทำงานพร้อมกัน ระบบต้องเลือกขนาดตามค่าสูงสุดของอุปกรณ์ควบคุม ให้หาตัวเลขนั้นแทนการซื้อสำหรับกรณีเลวร้ายที่สุด

ติดตั้ง VFD กับรอก 1 ตันคุ้มไหม?

เพื่อการควบคุม คุ้ม เพื่อการประหยัดพลังงาน ไม่คุ้ม สถานี 1 t ที่ยก 20,000 ครั้งต่อปีใช้ไฟฟ้าประมาณ 190 kWh สำหรับการยก และความแตกต่างระหว่างรอกที่ใช้คอนแทกเตอร์ซึ่งมีประสิทธิภาพ 75% กับรอกที่ใช้ VFD ซึ่งมีประสิทธิภาพ 85% อยู่ที่ประมาณ 30 kWh หรือ USD 3.60 ต่อปี ตัวไดรฟ์มีราคาสูงกว่า USD 250 ถึง 900 ซื้อมันเพื่อการออกตัวนุ่มนวล การวางตำแหน่งที่แม่นยำ และอายุการใช้งานเบรกที่ยาวขึ้น แล้วมองเรื่องพลังงานเป็นเพียงหมายเหตุ

ระบบเครนแบบผสมเดินเครื่องถูกกว่ารถเครนแขนหมุนหลายตัวไหม?

ในส่วนตัวเครนพอ ๆ กัน เพราะงานยกเหมือนกันและรอกก็ขนาดเดียวกัน ความต่างอยู่ที่ระบบจ่ายไฟ เครนแขนหมุนหลายตัวแต่ละตัวต้องมีจุดจ่ายไฟและระบบควบคุมของตัวเอง ในขณะที่ระบบแบบผสมใช้รางตัวนำชุดเดียวและค่าตัวคูณความต้องการชุดเดียวร่วมกันทุกสถานี บนสายการผลิตสิบสถานี นั่นคือสายป้อนหนึ่งเส้นแทนสิบเส้น และนี่คือเหตุผลที่ระบบแบบผสมชนะบนสายการผลิตประกอบที่ยาว

เครนแบบผสมมีต้นทุนการเดินเครื่องต่อชั่วโมงเท่าไร?

ระหว่าง USD 0.005 ถึง USD 0.06 ต่อชั่วโมงสถานีในค่าไฟฟ้าที่ USD 0.12 ต่อ kWh ขึ้นอยู่กับว่าสถานีนั้นกำลังยกของหรือแค่ตั้งอยู่เฉย ๆ โดยเปิดไฟทิ้งไว้ ตลอดปีที่มี 4,000 ชั่วโมง นั่นคือ USD 20 ถึง USD 240 ต่อสถานี เพื่อเปรียบเทียบ การที่ผู้ควบคุมยืนอยู่ข้าง ๆ หนึ่งชั่วโมงมีค่าใช้จ่ายมากกว่าค่าไฟฟ้าของเครนทั้งเดือน

บทความที่เกี่ยวข้อง:
การติดตั้งและทดสอบเดินเครื่องเครนแบบผสม 2026: จุดแขวน การปรับแนวราง และจุดสับเปลี่ยน
คู่มือต้นทุนและต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของเครนแบบผสม (สถานีงาน): ราคาปี 2026 และ TCO 10 ปี
วิธีเลือกขนาดเครนแบบผสม: ความสามารถในการยก ผังราง จำนวนรอก และชั้นการใช้งาน
มาตรฐานเครนแบบผสม 2026: EN 16851, ASME B30.11 และ OSHA สำหรับระบบเครนเบา
ต้นทุนการเดินเครื่องเครนแขนหมุน: เครนแขนหมุนแบบเสาหรือแบบติดผนังดึงไฟจริงเท่าไร 0.125 ถึง 5 ตัน