สมุดคำสั่งซื้อ 226.1 ล้าน cgt ระดับสถิติ และเครนที่ตัดสินว่าเรือเหล่านั้นจะถูกสร้างหรือไม่ คือเครื่องที่ไม่มีใครถ่ายรูป
เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน Clarksons Research ระบุว่าสมุดคำสั่งซื้อเรือต่อใหม่ทั่วโลกอยู่ที่ 226.1 ล้าน cgt ตัวเลขนี้เกินสถิติ 225.5 ล้าน cgt ของเดือนกันยายน 2008 มีมูลค่าประมาณ USD 700 พันล้าน และเพิ่มขึ้น 24 เปอร์เซ็นต์ในรอบสิบสองเดือน ภาพถ่ายที่มาพร้อมตัวเลขนี้มักเหมือนเดิมทุกครั้ง คือเครนโกไลแอธ 1,800 ตันบนราง โดยมีบล็อกตัวเรือขนาดเท่าอาคารห้อยอยู่ข้างใต้
เครนที่จะเป็นตัวกำหนดว่าเรือเหล่านั้นจะถูกส่งมอบจริงหรือไม่ ไม่ได้อยู่ในภาพถ่ายเหล่านั้น สิ่งนั้นคือเครื่องยกเหนือศีรษะขนาด 20 ถึง 50 ตันที่อยู่ภายในสายการผลิตแพเนล โรงประกอบชิ้นส่วนย่อย และโรงประกอบอุปกรณ์ล่วงหน้า เครื่องเหล่านี้ทำงานที่ระดับ A6 ถึง A7 ยกของทุกสามถึงหกนาที และเป็นตัวกำหนดว่ามีบล็อกจำนวนเท่าใดถูกส่งถึงอู่แห้งในแต่ละวัน เครนโกไลแอธทำได้เพียงประกอบสิ่งที่โรงงานได้สร้างเสร็จแล้วเท่านั้น
เรื่องนี้สำคัญกับทุกคนที่กำลังซื้อเครนเหนือศีรษะสำหรับโรงงานผลิต และกับทุกคนที่ได้รับคำมั่นว่าจะส่งมอบคำสั่งซื้ออู่ต่อเรือตามกำหนด จีนถือครอง 68 เปอร์เซ็นต์ของสมุดคำสั่งซื้อนี้ และต้องเพิ่มกำลังการผลิตต่อปีจาก 22.7 ล้าน cgt ที่ส่งมอบในปี 2025 ไปเป็น 44.0 ล้าน cgt ที่กำหนดไว้ในปี 2028 นั่นเกือบจะเป็นการเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าของงานที่เคลื่อนผ่านโรงงานมีหลังคาด้วยเครนเหนือศีรษะ ไม่ใช่การเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าของกำลังการผลิตอู่แห้ง
Clarksons และ BIMCO วัด ณ วันที่ต่างกันและได้ยอดรวมที่ต่างกันเล็กน้อย ทั้งสองชี้ไปทางเดียวกัน Clarksons ให้ตัวเลขเดือนตุลาคมที่ 226.1 ล้าน cgt ซึ่งเป็นสถิติ BIMCO วัดได้ 203.2 ล้าน cgt เมื่อวันที่ 1 กันยายน เพิ่มขึ้น 13 เปอร์เซ็นต์จาก 180.0 ล้าน cgt ในปีก่อนหน้า ช่องว่างระหว่างสองตัวเลขคือวันที่และขอบเขตการสำรวจ ไม่ใช่ความขัดแย้งในทิศทาง
| ตัวชี้วัด | ต.ค. 2026 | จุดสูงสุดก่อนหน้า ก.ย. 2008 |
|---|---|---|
| สมุดคำสั่งซื้อ | 226.1 ล้าน cgt | 225.5 ล้าน cgt |
| มูลค่า | ประมาณ USD 700 พันล้าน | เทียบเป็น USD ไม่ได้ |
| สมุดคำสั่งซื้อเทียบกับฝูงเรือ | 25% ตามระวางน้ำหนักรวม | 53% |
| สมุดคำสั่งซื้อในหน่วยน้ำหนักบรรทุก | 601 ล้านตันน้ำหนักบรรทุก | 657 ล้านตันน้ำหนักบรรทุก |
| เรือบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ | 31% ของ cgt ในสมุดคำสั่งซื้อ | ประมาณครึ่งหนึ่งของสัดส่วนนั้น |
| เรือบรรทุกก๊าซ | 15% | 5% |
| เรือบรรทุกสินค้าเทกอง | 17% | 31% |
| รองรับเชื้อเพลิงทางเลือก | 43% ของ cgt ในสมุดคำสั่งซื้อ | 2% |
| สัดส่วนจีนในสมุดคำสั่งซื้อ | 68% | ประมาณ 34% |
| สัดส่วนเกาหลีและญี่ปุ่น | 17% และประมาณ 8% | มากกว่า แต่บนสมุดคำสั่งซื้อที่เล็กกว่ามาก |
อ่านบรรทัดสัดส่วนเทียบฝูงเรือสองครั้ง ยี่สิบห้าเปอร์เซ็นต์เทียบกับห้าสิบสามเปอร์เซ็นต์คือเหตุผลที่สถิติครั้งนี้ไม่ใช่ปี 2008 ที่เปลี่ยนแค่วันที่ อู่ต่อเรือไม่ได้แบกฟองสบู่ของน้ำหนักเรือเก็งกำไรเมื่อเทียบกับฝูงเรือที่แทบไม่เติบโต พวกเขาแบกงานสี่ปีที่ผูกพันแล้วสำหรับเจ้าของเรือที่ลงนามจัดหาเงินทุนเรียบร้อยแล้ว ซึ่งเป็นเหตุผลที่แตกต่างอย่างมากในการเพิ่มกำลังการผลิตเครน
ส่วนผสมเปลี่ยนไปด้วย และส่วนผสมคือสิ่งที่เปลี่ยนระดับการใช้งานของเครน เรือบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ปัจจุบันคิดเป็น 31 เปอร์เซ็นต์ของสมุดคำสั่งซื้อ และเรือบรรทุกก๊าซ 15 เปอร์เซ็นต์ เทียบกับ 5 เปอร์เซ็นต์เมื่อสิบแปดปีก่อน เรือที่รองรับเชื้อเพลิงทางเลือกคิดเป็น 43 เปอร์เซ็นต์ของงานค้างสะสม เทียบกับ 2 เปอร์เซ็นต์ที่จุดสูงสุดครั้งก่อน เรือบรรทุกก๊าซและน้ำหนักเรือที่ใช้เชื้อเพลิงคู่ไม่ได้ถูกสร้างเหมือนเรือเทกอง มีงานติดตั้งอุปกรณ์มากขึ้น มีท่อมากขึ้น มีโครงสร้างกักเก็บมากขึ้น และมีชั่วโมงทำงานภายในโรงงานมีหลังคาใต้เครนเหนือศีรษะมากขึ้น แทนที่จะอยู่ที่ริมท่า
เพราะมันเป็นเครื่องจักรที่พิเศษ และเพราะถ่ายรูปได้ง่าย สิบแปดเดือนที่ผ่านมาสร้างชุดคำสั่งซื้อที่ในปี 2019 คงเป็นเรื่องที่คิดไม่ถึง
| อู่ต่อเรือและอุปกรณ์ | ข้อมูลจำเพาะ | สิ่งที่เปลี่ยนไป |
|---|---|---|
| Hanwha Ocean อู่ Okpo สั่งซื้อโกไลแอธ ม.ค. 2026 เริ่มตัดเหล็ก 4 ต.ค. 2026 | ความสามารถยก 1,800 ตัน ระยะช่วง 205 ม. ใช้เวลาผลิต 9–12 เดือน สัญญาทั่วไป USD 40–60 ล้าน | เพิ่มกำลังยกที่ตะขอยกของอู่แห้งจาก 900 ตันเป็นสองเท่า และทำให้สามารถพลิกบล็อกได้กลางอากาศสูงสุด 1,000 ตัน |
| Hengli Heavy อู่แห้งขนาดพิเศษ เกาะฉางซิง | 2 × 2,000 ตัน ระยะช่วง 256 ม. น้ำหนักบรรทุก 12,700 ตันต่อเครื่อง ยกครั้งเดียวได้เกิน 10,500 ตัน ความสูงยก 100 ม. พร้อมเครื่อง 1,000 ตันอีกหนึ่งเครื่อง | อู่ฯ อ้างว่าประสิทธิภาพการก่อสร้างในอู่แห้งเพิ่มขึ้นมากกว่า 50% |
| คำสั่งซื้อ GENMA ก.ค. 2026 | เครนโครงสำหรับต่อเรือ 2,000 ตันหนึ่งเครื่องและ 1,200 ตันหนึ่งเครื่อง เครนพอร์ทัลแขนเดี่ยวแปดเครื่อง เครื่องขนถ่ายแผ่นเหล็กหนึ่งเครื่อง | เครนพอร์ทัล ไม่ใช่เครนโครงขนาดยักษ์ คือผู้ทำงานแผ่นเหล็กและงานติดตั้งอุปกรณ์ในแต่ละวัน |
| Yangzi Hongyuan ส่งมอบ ส.ค. 2026 | โกไลแอธ 1,800 ตันและ 1,200 ตัน | กลายเป็นพื้นฐานทางวิศวกรรมสำหรับเครื่องที่กำลังก่อสร้างในเกาหลี |
| Samsung Heavy อู่ Geoje | โกไลแอธ 1,200 ตัน 2 เครื่อง | การยกร่วมกันสำหรับบล็อกขนาดใหญ่พิเศษ |
เครนโกไลแอธ 1,800 ตันเป็นงานผลิตที่ใช้เวลาเก้าถึงสิบสองเดือนในตัวเอง และที่ราคา USD 40 ถึง 60 ล้าน มันมีราคาสูงกว่าฝูงเครนเหนือศีรษะทั้งหมดในโรงงานผลิตขนาดกลางเสียอีก มันไม่ใช่เครื่องที่อู่ต่อเรือซื้อเมื่อต้องยกแพเนล 30 ตันขึ้นแท่นจับยึด
มีเหตุผลที่สองที่ทำให้โกไลแอธครอบงำข่าว พวกมันคือขั้นตอนสุดท้ายในห่วงโซ่ ดังนั้นการเพิ่มขึ้นของกำลังผลิตในอู่แห้งจึงถูกให้เครดิตกับพวกมัน กรอบความคิดของ Hengli เองคือการประกอบโมดูลขนาดใหญ่พิเศษเป็นหน่วยเดียวช่วยเพิ่มประสิทธิภาพอู่แห้งได้มากกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ นั่นเป็นความจริง แต่มันจะเป็นไปได้ก็ต่อเมื่อโรงงานต้นน้ำสามารถผลิตโมดูล 10,000 ตันได้ก่อน ซึ่งเป็นคำถามเกี่ยวกับเครนเล็กจำนวนมากที่ทำงานขนานกัน ไม่ใช่เครนใหญ่เพียงเครื่องเดียว
นับจำนวนครั้งในการยก ไม่ใช่น้ำหนัก เครนโกไลแอธที่อู่แห้งขนาดพิเศษอาจยกได้สี่ถึงสิบครั้งต่อกะ มันเคลื่อนส่วนตัวเรือที่ใช้เวลาหลายสัปดาห์ในการสร้าง ส่วนเครนเหนือศีรษะในสายการผลิตแพเนลยกเสร็จทุกสามถึงหกนาที และทำเช่นนั้นสองหรือสามกะต่อวัน
| ขั้นตอน | ความสามารถยกทั่วไป | จำนวนครั้งยกต่อกะ | สิ่งที่กำหนด |
|---|---|---|---|
| ลานแผ่นเหล็กและโรงตัด | 10–30 ตัน ด้วยแม่เหล็กยกหรืออุปกรณ์ยกแบบสุญญากาศ | 60–100 | อัตราการป้อนแผ่นเหล็กเข้าสู่สายการผลิต |
| สายการผลิตแพเนล | 20–50 ตัน ระยะช่วง 20–35 ม. A6 | เคลื่อนย้ายแพเนล 25–40 ครั้ง | จำนวนแพเนลต่อวันที่กลายเป็นชิ้นส่วนย่อย |
| โรงประกอบชิ้นส่วนย่อย | 32–50 ตัน A6–A7 | ชิ้นส่วนย่อย 10–18 ชิ้น | อัตราการเสร็จสมบูรณ์ของบล็อก |
| ช่องประกอบบล็อก | 50–100 ตัน ระยะช่วง 25–40 ม. A7 มักยกคู่ | 4–8 บล็อก | น้ำหนักบล็อกสูงสุดที่ขนส่งไปยังอู่แห้งได้ |
| โกไลแอธอู่แห้งขนาดพิเศษ | 1,800–10,000 ตัน | 4–10 | ความเร็วที่ตัวเรือออกจากอู่แห้ง |
การคำนวณในตารางนั้นเป็นการประมาณการวางแผนของเราเอง ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่ อย่างไรก็ตามโครงสร้างของมันไม่เป็นที่โต้แย้ง และวิศวกรอู่ต่อเรือคนใดก็จะจำโครงสร้างนี้ได้ การยกเพิ่มหนึ่งครั้งที่อู่แห้งต้องมีบล็อกส่งมอบเพิ่มห้าถึงสิบลูก และแต่ละบล็อกต้องมีการเคลื่อนย้ายด้วยเครนต้นน้ำหลายสิบครั้ง หากเพิ่มกำลังยกที่อู่แห้งโดยไม่เพิ่มกำลังของโรงงาน โกไลแอธก็จะใช้ทั้งกะเพื่อรอ
นั่นคือเหตุผลที่เครนโรงงานเป็นจุดเริ่มต้นจริงของการขยายกำลังการผลิต และเป็นเหตุผลว่าทำไมมันมักถูกสั่งซื้อช้าเสมอ โกไลแอธเครื่องใหม่สร้างข่าวประชาสัมพันธ์ได้ ส่วนเครนเหนือศีรษะขนาด 50 ตันระดับ A7 หกเครื่องในช่องประกอบชิ้นส่วนย่อยใหม่เป็นเพียงรายการหนึ่งในสายการจัดซื้อ
นี่คือส่วนของเรื่องที่จะเปลี่ยนสถิติตลาดให้เป็นตารางการจัดซื้อ อู่ต่อเรือจีนไม่ได้ถูกขอให้เพิ่มเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์ พวกเขาถูกขอให้เพิ่มขึ้นเกือบสองเท่าภายในสามปี
| ตัวเลข | ค่า | แหล่งที่มาและวันที่ |
|---|---|---|
| การส่งมอบทั่วโลก ปี 2027 | 64 ล้าน cgt เพิ่มขึ้น 24% จากปี 2026 และสูงกว่าสถิติ 55 ล้าน cgt ในปี 2010 อยู่ 18% | Clarksons Research พ.ย. 2026 |
| การส่งมอบทั่วโลก ปี 2028 | 72 ล้าน cgt สูงกว่าปี 2025 อยู่ 60% | Clarksons Research พ.ย. 2026 |
| จีน ส่งมอบปี 2025 | 22.7 ล้าน cgt | บทวิเคราะห์ BIMCO ต.ค. 2026 |
| จีน กำหนดการปี 2028 | 44.0 ล้าน cgt เกือบสองเท่าของปี 2025 | บทวิเคราะห์ BIMCO ต.ค. 2026 |
| ความครอบคลุมของคำสั่งซื้อเทียบกำลังการผลิตปัจจุบัน | จีน 4.2 ปี เกาหลี 1.9 ปี ญี่ปุ่น 1.7 ปี | BIMCO ใช้ผลผลิตสูงสุดช่วง 2021–2025 เป็นกำลังการผลิต |
| ความครอบคลุมของคำสั่งซื้อหากกำลังการผลิตหมายถึงผลผลิตสูงสุดช่วง 2021–2030 | จีน 2.1 ปี เกาหลีและญี่ปุ่น 1.6 ปี | BIMCO ต.ค. 2026 |
| Hengli เพียงแห่งเดียว การส่งมอบ | 99 ลำในปี 2027 และ 199 ลำในปี 2028 เทียบกับ 62 ลำที่สร้างเสร็จในเก้าเดือนแรกของปี 2026 | Banchero Costa พ.ย. 2026 |
| งบประมาณขยายของ Hengli | CNY 13.5 พันล้าน ประมาณ USD 1.94 พันล้าน โดยประมาณ CNY 10 พันล้านสำหรับโรงงานเรือระดับสูง พร้อมโรงงานบล็อกตัวเรือโค้งและโรงงานประกอบอุปกรณ์ล่วงหน้า | Caixin ม.ค. 2026 และ Splash247 เม.ย. 2026 |
สองแถวสุดท้ายคือแถวที่ควรหยุดคิด โรงงานบล็อกตัวเรือโค้งและโรงงานประกอบอุปกรณ์ล่วงหน้าคืออาคารที่เต็มไปด้วยเครนเหนือศีรษะ พวกมันไม่ใช่อู่แห้ง เงินที่ผูกพันในปี 2026 กำลังไหลเข้าสู่โรงงานมีหลังคาซึ่งเป็นที่ประกอบน้ำหนักเรือโดยตรง เพราะนั่นคือจุดคอขวดในตอนนี้
ข้อโต้แย้งควรกล่าวอย่างตรงไปตรงมา เพราะ BIMCO ยกขึ้นมาเอง: กำลังการผลิตที่เพิ่มสำหรับจุดสูงสุดของการส่งมอบในปี 2028 อาจถูกใช้ไม่เต็มที่หากการทำสัญญาชะลอลงหลังปี 2027 นั่นเป็นความเสี่ยงจริงสำหรับอู่ต่อเรือ สำหรับผู้ซื้อเครนในอู่ มันเปลี่ยนเรื่องการเงิน ไม่ใช่เรื่องวิศวกรรม มันสนับสนุนให้ซื้อเครนที่มีขนาดเหมาะกับโรงงานที่คุณรักษาให้มีงานได้ตลอด ไม่ใช่ซื้อเครื่องที่ใหญ่ที่สุดที่สมุดคำสั่งซื้อจะรองรับได้ในไตรมาสนี้
ระดับการใช้งานในอู่ต่อเรือไม่ใช่ระดับการใช้งานของโรงงานทั่วไปที่เพียงทาสีเพิ่ม ช่วงข้อมูลที่ผู้จัดหาเครนทางทะเลเผยแพร่นั้นค่อนข้างสอดคล้องกัน และกว้างกว่าสิ่งที่โรงงานผลิตทั่วไปซื้อมาก
| การใช้งาน | ความสามารถยก | ระยะช่วง | ระดับการใช้งาน |
|---|---|---|---|
| โรงงานเบาและการเคลื่อนย้ายชิ้นส่วน | 5–20 ตัน | 10–25 ม. | A5, FEM 2m |
| การประกอบสายการผลิตแพเนล | 20–50 ตัน | 20–35 ม. | A6, FEM 3m |
| การประกอบบล็อกและการติดตั้งเครื่องยนต์ | 50–100 ตัน | 25–40 ม. | A7, FEM 4m |
| การยกหนักและงานบริการอู่แห้ง | 100–200 ตันขึ้นไป | 30–45 ม. | A7–A8, FEM 4m–5m |
| เครนอู่แห้งแบบร่อง รอกคู่ | รอกหลัก 50–150 ตัน รอกเสริมที่เบากว่า | 30–50 ม. | A7 พร้อมรอกคู่สำหรับเครื่องยนต์และใบพัด |
| ลานแผ่นเหล็กพร้อมแม่เหล็กยกหรืออุปกรณ์ยกแบบสุญญากาศ | 10–30 ตัน แผ่นเหล็กยาวสูงสุด 40 ม. | 20–40 ม. | A6–A8 ขึ้นกับรูปแบบกะ |
| การติดตั้งอุปกรณ์และการทดสอบเดินเครื่อง | 10–32 ตัน | 15–35 ม. | A5–A6 ความเร็วคลานต่ำสำหรับการวางตำแหน่ง |
มีสองสิ่งในตารางนั้นที่ทำให้ผู้ซื้อพลาด สิ่งแรกคือระยะช่วง โรงงานสายการผลิตแพเนลกว้าง 35 เมตรต้องใช้เครนที่ครอบคลุมได้ และระยะช่วงส่งผลต่อน้ำหนักคานหลัก น้ำหนักล้อ และต้นทุนรางวิ่ง เร็วกว่าความสามารถยกเสียอีก เรานำเสนอเครื่อง 32 ตันบนระยะช่วง 22 เมตร และเครื่อง 32 ตันบนระยะช่วง 34 เมตร และทั้งสองไม่ใกล้เคียงกันเลยทั้งในเรื่องราคาและในเรื่องสิ่งที่อาคารต้องรับน้ำหนัก
สิ่งที่สองคือข้อกำหนดด้านความเร็ว การยกงานติดตั้งอุปกรณ์นั้นเบาและช้า การติดตั้งเครื่องยนต์นั้นหนักและช้ามาก เครนที่ซื้อโดยดูแค่น้ำหนักจะถูกออกแบบความเร็วที่ไม่มีใครต้องการ และยังขาดความเร็วคลานที่ช่างประกอบใช้จริง หากคุณกำลังกำหนดสเปกสำหรับโรงงานที่ทำงานทั้งสองแบบ จงระบุใน RFQ และคาดว่าจะได้รอกสองความเร็วหรือ VFD
ระดับการใช้งานเป็นข้อกำหนดเดียวที่อู่ต่อเรือมักกำหนดผิดพลาดบ่อยที่สุด ส่วนใหญ่โดยการซื้อเครนโรงงานเพราะราคาถูกกว่าและดูเพียงพอบนกระดาษ
| ชั้น | เทียบเท่า FEM | ชั่วโมงทำงานต่อปี | ตำแหน่งที่เหมาะสมในอู่ |
|---|---|---|---|
| A5 | FEM 1Am–2m | ต่ำกว่า 200 | โรงซ่อมบำรุงและการประกอบเบาเท่านั้น |
| A6 | FEM 2m | สูงสุดประมาณ 1,000 | เครนจัดการแผ่นเหล็กและติดตั้งอุปกรณ์ กะเดียว |
| A7 | FEM 3m | 1,000–2,000 | อู่แห้งแบบร่องและการประกอบบล็อก สองถึงสามกะ |
| A8 | FEM 4m | เกิน 2,000 มีการยกใกล้พิกัดบ่อยครั้ง | การจัดการเหล็กต่อเนื่องและลานแผ่นเหล็กเฉพาะ |
คอลัมน์ชั่วโมงทำงานมาจากคำแนะนำการเลือกเครนทางทะเลที่เผยแพร่ และมันสอดคล้องกับกฎที่อู่ส่วนใหญ่เรียนรู้ด้วยวิธีที่เจ็บปวด โรงงานที่ทำงานสองกะคือโรงงานระดับ A7 ไม่ว่า RFQ จะระบุหรือไม่ก็ตาม เครนจะถูกใช้งานสองกะแต่จะถูกบำรุงรักษาบนสมมติฐานกะเดียว จากนั้นผลวิเคราะห์น้ำมันเกียร์ในปีที่ห้าจะอ่านได้เหมือนเครื่องที่มีอายุมากกว่าตัวเองสองเท่า
ความต่างราคาระหว่างระดับการใช้งานที่อยู่ติดกันนั้นมีจริงแต่ไม่มหาศาล โดยทั่วไปอยู่ในช่วงกลาง ๆ ของเลขสิบเปอร์เซ็นต์ที่ความสามารถยกเดียวกัน ต้นทุนการปรับระดับหรือเปลี่ยนเครนหลังใช้งานหนักสามปีไม่ได้อยู่ในช่วงกลาง ๆ ของเลขสิบเปอร์เซ็นต์ หากคุณไม่ทราบรูปแบบกะจริง ๆ ให้กำหนด A7 แล้วปล่อยให้ผู้จัดหาพยายามต่อรองให้คุณลดลงด้วยเหตุผล ไม่ใช่กลับกัน
อู่ต่อเรือคือสภาพแวดล้อมที่กัดกร่อนพร้อมปัญหาการยกพ่วงมาด้วย หากอาคารอยู่ห่างจากน้ำเค็มเพียงไม่กี่ร้อยเมตร ระบบสีบนเครนอุตสาหกรรมมาตรฐานก็ถูกกำหนดสเปกต่ำเกินไปตั้งแต่ก่อนส่งมอบ
ข้อกำหนดทางทะเลที่เผยแพร่ไม่ใช่เรื่องแปลก โครงสร้างได้รับการเตรียมผิวเพิ่มเติมและระบบอีพ็อกซีชนิดฟิล์มหนาที่จัดอยู่ในระดับ C4 ถึง C5 ตาม ISO 12944 ตู้ไฟฟ้าเป็น IP55 หรือดีกว่า ตัวยึด ถาดเดินสายและราวมือจับเปลี่ยนเป็นสเตนเลส 304 หรือ 316 เพื่อหลีกเลี่ยงการกัดกร่อนแบบกัลวานิก ไม่มีสิ่งใดในนี้เป็นทางเลือกที่อู่ชายฝั่ง และทั้งหมดถูกกว่าถ้าทำที่โรงงานแทนการดัดแปลงภายหลัง
| การยกระดับจากเครนอุตสาหกรรมมาตรฐาน | ผลต่อราคาเครน | สิ่งที่ได้มา |
|---|---|---|
| ระบบสี ISO 12944 C4 | 8–15% | บรรยากาศอุตสาหกรรมชายฝั่ง ห่างจากน้ำประมาณ 5–15 กม. |
| ระบบสี ISO 12944 C5-M | 15–30% | บรรยากาศทางทะเลโดยตรงที่ริมท่าหรือช่องริมอู่ |
| ตัวยึด ถาดเดินสายและราวมือจับสเตนเลส | 5–10% | ขจัดการกัดกร่อนแบบกัลวานิกระหว่างโลหะต่างชนิดซึ่งกัดสลักชุบสังกะสีก่อน |
| ตู้ไฟฟ้า IP66 แทน IP55 | 8–12% | รองรับฝนที่ถูกพัดเข้าหาและการฉีดล้าง ไม่ใช่แค่ฝุ่น |
| เปลือกสายเคเบิลแบบเฟสทูนระดับทางทะเล | 3–6% | คลอโรพรีนหรือวัสดุเทียบเท่าแทน PVC ซึ่งแข็งตัวและแตกร้าว |
เปอร์เซ็นต์เหล่านั้นเป็นตัวเลขการวางแผนของเราจากใบเสนอราคาล่าสุด ไม่ใช่ดัชนีที่เผยแพร่ ทิศทางเป็นที่ยอมรับกันดี และผู้จัดหารายใดที่เสนอราคาให้อู่ชายฝั่งควรอธิบายตัวเลขของตนได้ทีละบรรทัด
ความเสียหายที่เราเห็นบนเครนซึ่งกำหนดสเปกสำหรับโรงงานในแผ่นดินที่แห้งและติดตั้งใกล้แหล่งน้ำ แทบไม่ใช่ความเสียหายเชิงโครงสร้าง สิ่งเหล่านั้นเป็นเรื่องเล็ก ๆ ได้แก่ ตู้สวิตช์จำกัดระยะที่มีปะเก็นแข็งตัว ผ้าเบรกที่ดูดความชื้นในช่วงหยุดเดินเครื่อง เปลือกสายเคเบิลที่แตกร้าวตรงรอกเฟสทูน และสลักที่ข้อต่อราวมือจับซึ่งชุบสังกะสีและตอนนี้กลายเป็นคราบสนิม คานหลักที่ทาด้วย C5-M เป็นการตัดสินใจที่น่าเบื่อและแพง แต่มันก็เป็นเหตุผลที่เครื่องยังคุ้มค่าที่จะบูรณะในปีที่สิบห้า
ความต้องการทั้งหมดนี้ตกลงบนอุตสาหกรรมที่ขาดคน และข้อจำกัดนั้นอยู่ต้นน้ำของเครนเช่นเดียวกับที่อยู่ภายในอู่
เกาหลีเป็นกรณีที่ชัดที่สุด การจ้างงานในอุตสาหกรรมต่อเรือเกาหลีลดลง 44 เปอร์เซ็นต์ระหว่างปี 2014 ถึง 2024 และแรงงานฝีมือคิดเป็นเพียงประมาณ 28 เปอร์เซ็นต์ของกำลังแรงงาน ตามการทบทวนโดย OECD ที่เผยแพร่ในเดือนเมษายน 2026 ปัจจุบันแรงงานต่างชาติคิดเป็นประมาณ 15 เปอร์เซ็นต์ของการจ้างงานทั้งหมด อู่ต่อเรือเกาหลีขาดช่างเชื่อม ช่างสี และช่างท่อที่มีประสบการณ์ และแรงงานอายุน้อยไม่ได้เข้ามาแทนที่ HD Korea Shipbuilding & Offshore Engineering มีเรือ 526 ลำมูลค่าประมาณ USD 75.6 พันล้านในสมุดคำสั่งซื้อ ณ ปลายเดือนสิงหาคม 2026 และ Hanwha Ocean มี 144 ลำมูลค่า USD 33.9 พันล้าน ณ สิ้นเดือนกรกฎาคม สมุดคำสั่งซื้อเหล่านั้นกำลังถูกส่งมอบโดยกำลังแรงงานที่หดตัว
การเปรียบเทียบที่อู่เกาหลียกขึ้นมาบ่อยคือกับจีน ซึ่งได้รับคำสั่งซื้อเรือต่อใหม่ทั่วโลก 63 เปอร์เซ็นต์ตาม cgt ในปีที่แล้ว เทียบกับ 21 เปอร์เซ็นต์ของเกาหลี ความยืดหยุ่นของแรงงานเป็นส่วนหนึ่งของคำอธิบาย แต่ฝูงเครนก็เป็นอีกส่วนหนึ่ง อู่ที่ต้องจ้างช่างเชื่อมเพิ่ม 20 เปอร์เซ็นต์เพื่อให้ถึงเป้าผลผลิตถูกจำกัดด้วยการจ้างงาน อู่ที่ยกบล็อกใหญ่ขึ้นด้วยคนน้อยลงถูกจำกัดด้วยเหล็กและเครน ซึ่งซื้อได้ง่ายกว่า
ผู้สร้างเครนเผชิญปัญหาเดียวกันจากอีกด้าน ช่างเชื่อม ช่างเครื่อง ช่างไฟฟ้าและไฮดรอลิกผู้ชำนาญ และวิศวกรขาดแคลนทั่วทั้งอุตสาหกรรมอุปกรณ์ และข้อกำหนดแบบสั่งทำพิเศษทำให้กำหนดการยืดออกไปอีก เครนคืองานผลิตก่อนที่จะเป็นสินค้า เมื่อสมุดคำสั่งซื้อเครนสำหรับอู่ต่อเรือยืดออก เหตุผลมักเป็นชั่วโมงเชื่อม ไม่ใช่ความพร้อมของเหล็ก
สำหรับเครนโรงงาน ตัวเลขนั้นไม่หรูหราและควรจดไว้ ตารางใช้ช่วงราคาที่เราเผยแพร่สำหรับเครื่องคานคู่ แล้วนำมาบวกส่วนเพิ่มของข้อกำหนดอู่ต่อเรือ
| ความสามารถยกและระดับ | ระยะช่วง | อุตสาหกรรมมาตรฐาน FOB | พร้อมข้อกำหนดอู่ต่อเรือ FOB |
|---|---|---|---|
| 20 ตัน, A6 | 22 ม. | USD 38,000–55,000 | USD 44,000–72,000 |
| 32 ตัน, A7 | 25 ม. | USD 55,000–85,000 | USD 63,000–110,000 |
| 50 ตัน, A7 | 25 ม. | USD 75,000–130,000 | USD 86,000–170,000 |
| 75 ตัน, A7 | 28 ม. | USD 110,000–180,000 | USD 127,000–234,000 |
| 100 ตัน, A8, รอกคู่ | 30 ม. | USD 150,000–280,000 | USD 173,000–364,000 |
การเปรียบเทียบที่สำคัญอยู่ที่ปลายล่างของสเกล ไม่ใช่ปลายบน เครนโรงงานขนาด 50 ตันระดับ A7 หกเครื่องพร้อมข้อกำหนดอู่ต่อเรือรวมแล้วประมาณ USD 0.5 ถึง 1.0 ล้าน โกไลแอธ 1,800 ตันหนึ่งเครื่องคือ USD 40 ถึง 60 ล้าน โกไลแอธมีราคาสูงกว่าห้าสิบถึงหนึ่งร้อยเท่าและยกได้หนึ่งในร้อยของจำนวนครั้ง ทั้งสองอย่างจำเป็น มีเพียงหนึ่งเดียวที่เป็นการซื้อตามปกติที่อู่สามารถแบ่งเฟสเข้าแผนงบลงทุนโดยไม่ต้องผ่านคณะกรรมการ
หากคุณกำลังกำหนดสเปกเครื่องสำหรับโรงงานบล็อกตัวเรือหรือโรงงานประกอบอุปกรณ์ล่วงหน้า ช่วงเครนคานคู่ครอบคลุมช่วง 5 ถึง 100 ตัน และโครงสร้างเดียวกันถูกใช้สำหรับเครื่องลานแผ่นเหล็กที่ใหญ่กว่า หากโรงงานเปิดด้านข้างแทนที่จะมีหลังคา ควรดูช่วงเครนแบบขาสูง
ความเสี่ยงด้านข้อกำหนดส่วนใหญ่ในคำสั่งซื้อเครนอู่ต่อเรืออยู่ที่สิบบรรทัด จดมันลงไป แล้วการเปรียบเทียบใบเสนอราคาจะเป็นไปได้แทนที่จะเป็นการโต้เถียงเชิงวาทศิลป์
| รายการ | สิ่งที่ต้องระบุ | เหตุผลที่สำคัญในที่นี้ |
|---|---|---|
| 1 | ระดับการใช้งานและชั่วโมงต่อปี ไม่ใช่แค่ความสามารถยก | A7 เทียบกับ A6 คือส่วนต่างราคาระดับกลางเลขสิบเปอร์เซ็นต์ และอายุโครงสร้างต่างกันถึงทศวรรษ |
| 2 | ระยะช่วงวัดระหว่างอะไรกันแน่ | ระยะศูนย์กลางราง ระยะเสาอาคาร และพื้นที่ครอบคลุมของตะขอยกเป็นตัวเลขที่ต่างกันสามค่า |
| 3 | ความสูงตะขอยกเหนือรางและใต้ราง | ความสูงบล็อกบวกสลิงบวกระยะเผื่อเป็นตัวกำหนดอาคาร ไม่ใช่เครน |
| 4 | จำนวนครั้งยกต่อกะและน้ำหนักเฉลี่ยเทียบกับพิกัดความสามารถยก | เครนพิกัด 50 ตันที่ยก 12 ตันตลอดวันสึกหรอต่างจากเครื่องที่ยก 45 ตันสองครั้งต่อกะ |
| 5 | ระยะทางถึงแหล่งน้ำเปิดและหมวด ISO 12944 ที่ต้องการ | C4 และ C5-M เป็นระบบสีที่ต่างกันในราคาที่ต่างกัน |
| 6 | ระบบสี ความหนาฟิล์มแห้งและมาตรฐานสี | การติดตั้งระบบสีเพิ่มเติมที่หน้างานมีต้นทุนหลายเท่าของการยกระดับที่โรงงาน |
| 7 | ระดับ IP ของตู้ไฟฟ้าและรายการสเตนเลส | สลักและปะเก็นคือสิ่งที่เสียก่อน ไม่ใช่คานหลัก |
| 8 | การจัดระบบควบคุม รวมถึงการยกคู่หรือการยกพร้อมกันแบบซิงโครไนซ์ | การยกบล็อกแบบคู่ต้องใช้ความเร็วที่เข้าคู่กันและขั้นตอนที่เป็นลายลักษณ์อักษร ไม่ใช่แค่เครนสองเครื่อง |
| 9 | แรงดันไฟฟ้า ความถี่ และสภาพระบบจ่ายไฟของโรงงาน | หม้อแปลงของโรงงานใหม่อาจมาถึงช้ากว่าเครน |
| 10 | เอกสาร: ใบรับรองการทดสอบรับน้ำหนัก มาตรฐานการเชื่อม คำประกาศความสอดคล้อง และรายการอะไหล่ | สาเหตุที่พบบ่อยที่สุดที่ทำให้เครนว่างงานหลังจ่ายไฟคือแบบที่ขาดหาย |
สองรายการในนั้นควรได้รับการอธิบายอย่างละหนึ่งประโยค ในรายการที่ 4 สเปกตรัมน้ำหนักบรรทุกของเครนอู่ต่อเรือนั้นแยกขั้วอย่างผิดปกติ คือส่วนใหญ่เป็นแพเนลเบา บางครั้งมีของที่ 90 เปอร์เซ็นต์ของพิกัด นั่นเป็นคำถามเรื่องความล้า และเป็นเหตุผลที่ระดับการใช้งานมีอยู่เป็นแนวคิด ในรายการที่ 8 การยกคู่เป็นเรื่องปกติในการประกอบบล็อก เครนสองเครื่องยกบล็อกเดียวต้องใช้ความเร็วรอกที่เข้าคู่กัน การแบ่งภาระที่กำหนดไว้ และขั้นตอนที่บันทึกไว้เป็นเอกสาร และไม่มีสิ่งใดในนั้นเกิดขึ้นโดยอัตโนมัติจากการซื้อเครื่องสองเครื่องที่เหมือนกัน
มากมาย และผู้ซื้อควรได้ยินจากผู้จัดหาแทนที่จะไปค้นพบเองภายหลัง
สมุดคำสั่งซื้อเป็นสถิติในหน่วย cgt แต่คิดเป็นเพียง 25 เปอร์เซ็นต์ของฝูงเรือที่มีอยู่ เทียบกับ 53 เปอร์เซ็นต์ในปี 2008 นั่นหมายความว่าน้ำหนักเรือในสมุดคำสั่งซื้อไม่ใช่ฟองสบู่เมื่อเทียบกับความต้องการขนส่ง แต่ยังหมายความว่ากำหนดการส่งมอบถูกถ่วงไว้หนักช่วงปี 2027 และ 2028 หากการทำสัญญาชะลอลงในปี 2027 อู่ที่เพิ่มกำลังโรงงานมากที่สุดจะเป็นผู้แบกพื้นที่ว่างมากที่สุด BIMCO กล่าวเช่นนี้ในเดือนตุลาคม และพวกเขาไม่ได้ตื่นตระหนกเกินเหตุ เพียงแต่คิดเลข
ส่วนผสมเชื้อเพลิงคือความไม่แน่นอนที่สอง สี่สิบสามเปอร์เซ็นต์ของสมุดคำสั่งซื้อรองรับเชื้อเพลิงทางเลือก และเรือเหล่านั้นไม่ได้กระจายอย่างเท่าเทียมกันในแต่ละอู่ อู่ที่ติดตั้งเครื่องมือสำหรับเรือเทกองไม่ได้ติดตั้งเครื่องมือสำหรับงานโครงสร้างกักเก็บแบบเมมเบรนโดยอัตโนมัติ ซึ่งต้องใช้โรงงานที่สะอาด แห้ง และควบคุมอย่างแน่นหนา และการจัดการด้วยเครนที่ต่างออกไป เครนเป็นส่วนที่ง่ายของการเปลี่ยนผ่านนั้น อาคารไม่ใช่
ประการที่สามคือราคา เหล็ก มอเตอร์ และระบบควบคุมล้วนเคลื่อนไหวในช่วงสี่ปีที่ผ่านมา และราคาเครนก็เคลื่อนตาม บางใบเสนอราคาที่อู่ได้รับในปี 2027 จะเป็นอุปกรณ์ที่ซื้อเหล็กในราคาปี 2024 และมีช่องส่งมอบในปี 2028 นั่นเป็นเรื่องปกติในตลาดที่กำลังการผลิตตึงตัว และควรถามผู้จัดหาว่าระยะเวลาการยืนราคาอ้างอิงฐานต้นทุนใด
สิ่งที่เราจะไม่ทำคือสั่งกำลังการผลิตเครนแบบเก็งกำไรจากพาดหัวข่าวสมุดคำสั่งซื้อ เครนโรงงานที่สั่งซื้อสำหรับอาคารที่ยังไม่มีเงินทุนคือสินทรัพย์ที่เสื่อมค่าอยู่ในโกดัง จงสั่งเครนสำหรับโรงงานที่ผูกพันแล้ว กำหนดระดับการใช้งานอย่างตรงไปตรงมา และปล่อยให้สถิติตลาดอยู่ในตลาด
Clarksons Research ระบุว่าอยู่ที่ 226.1 ล้าน cgt ในเดือนตุลาคม 2026 สูงกว่าสถิติ 225.5 ล้าน cgt ของเดือนกันยายน 2008 เล็กน้อย และมีมูลค่าประมาณ USD 700 พันล้าน เพิ่มขึ้น 24 เปอร์เซ็นต์ในรอบสิบสองเดือน และประมาณสามเท่าของระดับปี 2020 BIMCO วัดได้ 203.2 ล้าน cgt ณ วันที่ 1 กันยายน เพิ่มขึ้น 13 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบปีต่อปี บนพื้นฐานที่ต่างกันเล็กน้อย ความแตกต่างระหว่างตัวเลขทั้งสองคือเรื่องเวลาและขอบเขตการสำรวจ ไม่ใช่ทิศทาง
ใช้ทั้งสองแบบ และทำงานต่างกัน เครนโกไลแอธและเครนโครงสำหรับต่อเรือที่อู่แห้งจัดการบล็อกทั้งลูก ตั้งแต่ 900 ตันไปจนถึงเครื่อง 2,000 ตันที่กำลังสร้างให้อู่จีนและเกาหลี ส่วนเครนเหนือศีรษะภายในโรงงานจัดการแพเนล ชิ้นส่วนย่อย และงานติดตั้งอุปกรณ์ที่ทำให้บล็อกเหล่านั้นเป็นไปได้ โดยทั่วไป 20 ถึง 100 ตันบนระยะช่วง 20 ถึง 40 เมตร อู่ที่มีโกไลแอธใหม่แต่มีฝูงเครนโรงงานเก่าได้ซื้อกำลังยกที่ไม่สามารถป้อนงานให้ได้
อย่างน้อย A6 สำหรับการจัดการแผ่นเหล็กและการติดตั้งอุปกรณ์ และ A7 สำหรับการประกอบบล็อกและงานบริการอู่แห้ง งานลานแผ่นเหล็กต่อเนื่องสามารถสนับสนุนระดับ A8 ได้ คำแนะนำการเลือกเครนทางทะเลที่เผยแพร่เทียบ A6 กับชั่วโมงทำงานประมาณ 1,000 ชั่วโมงต่อปี A7 กับ 1,000–2,000 ชั่วโมง และ A8 กับมากกว่า 2,000 ชั่วโมงที่มีการยกใกล้พิกัดบ่อยครั้ง หากโรงงานเดินสองหรือสามกะ คำตอบที่ตรงไปตรงมาคือ A7 ไม่ว่าแผนเดิมจะระบุอะไร
ประมาณ USD 75,000 ถึง 130,000 FOB สำหรับเครื่องคานคู่เชิงอุตสาหกรรมมาตรฐานบนระยะช่วง 25 เมตร และประมาณ USD 86,000 ถึง 170,000 เมื่อเพิ่มข้อกำหนดทางทะเล ได้แก่ สี C5-M ตู้ไฟฟ้า IP66 ตัวยึดสเตนเลส และเปลือกสายเฟสทูนระดับทางทะเล การติดตั้งเป็นค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม โดยทั่วไป 20 ถึง 40 เปอร์เซ็นต์ของมูลค่าอุปกรณ์ ขึ้นกับอาคารและพื้นที่ติดตั้ง ดูหน้าข้อมูลจำเพาะของเครนคานคู่สำหรับการจัดรูปแบบที่เป็นที่มาของช่วงราคาเหล่านั้น
สี่ถึงแปดสัปดาห์สำหรับเครื่องคานเดี่ยวมาตรฐาน หกถึงสิบสัปดาห์สำหรับคานกล่อง และสิบหกถึงยี่สิบสองสัปดาห์สำหรับเครื่องกึ่งสั่งทำพิเศษ บวกค่าขนส่งทางทะเลและพิธีการศุลกากรสำหรับคำสั่งซื้อส่งออก และสองถึงสี่สัปดาห์ที่หน้างานสำหรับการติดตั้ง การเชื่อมต่อ และการทดสอบรับน้ำหนัก เครนโกไลแอธขนาดใหญ่มากเป็นอีกประเภทหนึ่งโดยสิ้นเชิง เครื่อง 1,800 ตันที่กำลังผลิตให้ Hanwha Ocean ต้องใช้เวลาผลิตโครงสร้างเก้าถึงสิบสองเดือนก่อนขนส่ง
เป็นทั้งสองด้าน มันหมายความว่าอู่ต่อเรือมีงานที่มีเงินทุนรองรับและจะซื้ออุปกรณ์ต่อเนื่อง ซึ่งดีต่อความพร้อมของแบบและอะไหล่ แต่ก็หมายความว่าช่องการผลิตตึงตัว แรงงานเชื่อมขาดแคลน และระยะเวลาส่งมอบยืดออก อย่างที่เกิดขึ้นในตลาดเครนทั่วไปในปี 2025 และ 2026 ผู้ซื้อควรสั่งซื้อโดยอ้างอิงแผนการสร้างที่ผูกพันแล้ว กำหนดระดับการใช้งานและหมวดการกัดกร่อนอย่างตรงไปตรงมา และถือว่าคำมั่นเรื่องกำหนดส่งมอบใดที่สั้นกว่าตลาดปัจจุบันเป็นสิ่งที่ต้องตรวจสอบเป็นลายลักษณ์อักษร
บทความที่เกี่ยวข้อง:
สมุดคำสั่งซื้อเครน: งานค้างสะสมของผู้ผลิตปี 2026 หมายความอย่างไรต่อวันส่งมอบของคุณ 5 ถึง 100 ตัน
ระยะเวลารอหม้อแปลง: ทำไมเครนของคุณมาถึงก่อนไฟฟ้า 5 ถึง 100 ตัน
การขนส่งเครนเหนือศีรษะ: ต้นทุนถึงปลายทางเป็นอย่างไรจริง ๆ ในปี 2026
ต้นทุนเครนคานคู่: อุปกรณ์ การติดตั้ง และ TCO 10 ปี 10 ถึง 100 ตัน
ต้นทุนเครนแบบขาสูง: อุปกรณ์ ฐานราก และ TCO 10 ปี 5 ถึง 100 ตัน
หากคุณกำลังกำหนดสเปกเครนสำหรับโรงงานผลิต ส่งระยะช่วง ความสูงตะขอยก และรูปแบบกะมาให้เรา แล้วเราจะบอกคุณว่างานนั้นต้องการระดับการใช้งานใดจริง ๆ คุยกับทีมงานประยุกต์ของเรา