หน้าแรก สินค้า บทความ/ข่าวสาร คำถามที่พบบ่อย เกี่ยวกับเรา ติดต่อเรา

คาร์บอนฟุตพริ้นท์ของเครน: เครนคานเดี่ยวปล่อยคาร์บอนเท่าไรก่อนยกสิ่งใดๆ 1 ถึง 20 ตัน

เครน 10 ตันมี CO2e ประมาณ 11 ตันฝังอยู่ในเหล็กก่อนที่จะยกของด้วยซ้ำ และช่วงกว้างทั้งหมดระหว่าง 5.5 ถึง 15 ตันขึ้นอยู่กับว่าโรงงานใดรีดแผ่นเหล็กนั้น นี่คือวิธีสร้างตัวเลขดังกล่าว เหตุใด CBAM จึงไม่ครอบคลุมตัวเครน และควรขออะไรเพื่อให้เทียบข้อเสนอสองรายได้

เขียนโดย Chen Wei หัวหน้าวิศวกรออกแบบที่ SIEC Cranes 17 ตุลาคม 2026

ความสามารถในการยกสิบตันมี CO2e ระหว่าง 5.5 ถึง 15 ตันก่อนที่เครนจะยกของด้วยซ้ำ และช่วงกว้างทั้งหมดนั้นมาจากโรงงานที่รีดแผ่นเหล็ก CBAM ไม่ครอบคลุมเครน ซึ่งทำให้ผู้ซื้อที่ถามเราเรื่องนี้ประหลาดใจเกือบทั้งหมด นั่นไม่ได้หยุดฝ่ายความยั่งยืนของพวกเขาจากการขอตัวเลข และก็ไม่ได้ทำให้ตัวเลขนั้นผลิตออกมาง่ายขึ้นเมื่อคำถามมาถึงในวันอังคาร

คาร์บอนอยู่ในห้าจุดของเครื่องจักรขนาด 1 ถึง 20 ตัน ได้แก่ เหล็ก รอก สี ค่าขนส่งทางทะเล และไฟฟ้าที่มันจะใช้ตลอดยี่สิบปีข้างหน้า ส่วนที่ลำบากคืออุตสาหกรรมนี้ไม่มีแม่แบบที่เป็นที่ยอมรับร่วมกันสำหรับเรื่องนี้ เครนท่าเรืออาจมี EPD ได้ แต่เครนในโรงงานขนาด 5 ตันมักทำไม่ได้ ทั้งสองฝ่ายจึงลงเอยด้วยการสร้างสเปรดชีตขึ้นมาเอง

คาร์บอนฟุตพริ้นท์ของเครนคืออะไรกันแน่?

มันไม่ใช่ตัวเลขเดียว มันคือชุดของถังวัด และถังเหล่านั้นถูกกำหนดโดยมาตรฐานที่คุณยืมมาใช้ เครนเป็นเครื่องจักร ISO 14067 จึงใกล้เคียงที่สุดในระดับผลิตภัณฑ์ แต่เครนก็มีพฤติกรรมเหมือนผลิตภัณฑ์ก่อสร้างในแง่ของการจัดซื้อและติดตั้ง ผู้ซื้อในยุโรปส่วนใหญ่จึงเลือกใช้ตรรกะโมดูลของ EN 15804 ซึ่งเป็นกรอบเดียวกับที่ใช้กับเหล็กโครงสร้าง ทั้งสองกรอบทับซ้อนกันมาก นั่นคือเหตุผลที่แนวทางผสมมักผ่านการตรวจสอบได้

ตารางที่ 1 แสดงหกขั้นตอนของเครื่องคานเดี่ยว 10 ตันทั่วไป อ่านคอลัมน์สุดท้ายก่อน เพราะมันอธิบายว่าทำไมซัพพลายเออร์สองรายจึงพูดความจริงทั้งคู่แต่ยังเสนอตัวเลขต่างกันถึงสามเท่า

ขั้นตอนวัฏจักรชีวิต โมดูล ครอบคลุมอะไรในเครน ปกติอยู่ในใบเสนอราคาจากจีนหรือไม่
วัตถุดิบและการผลิต A1 ถึง A3 แผ่นเหล็ก เหล็กรูปพรรณ ชิ้นงานหล่อ ลวดสลิง มอเตอร์ เกียร์บ็อกซ์ สี รวมถึงไฟฟ้าและก๊าซที่ใช้ในโรงงาน เฉพาะเมื่อคุณขอ และเป็นเพียงการประมาณ
การขนส่งไปยังไซต์ A4 ขนส่งทางรถถึงท่าเรือ ค่าขนส่งทางทะเล การจัดการที่ท่าเรือ การขนส่งภายในประเทศ แทบไม่เคย
การติดตั้ง A5 การขนถ่าย การประกอบที่ระดับความสูง การทดสอบเดินระบบ ค่าเช่าเครนเคลื่อนที่ การเชื่อมที่ไซต์ ไม่
การใช้งาน B1 ถึง B7 ไฟฟ้าตลอดอายุการใช้งาน อะไหล่ น้ำมันและการเปลี่ยนลวดสลิง ไม่ แต่บนโครงข่ายไฟฟ้ายุโรปมักเป็นแถวที่มากที่สุดเพียงแถวเดียว
การสิ้นสุดอายุการใช้งาน C1 ถึง C4 การรื้อถอน การขนส่งไปยังโรงบด การแปรรูป การกำจัดส่วนที่ไม่ใช่เหล็ก ไม่
นอกขอบเขตระบบ D เครดิตการรีไซเคิลสำหรับเหล็กที่กลับเข้าสู่เตาหลอมแทนการใช้แร่ นานๆ ครั้ง และมักใช้ผิดเมื่อใช้

มีสองข้อที่ตามมาจากตารางนั้น ข้อแรก A1 ถึง A3 เป็นแถวเดียวที่ผู้ผลิตเปลี่ยนได้ด้วยการเลือกให้ต่างออกไป ข้อสอง ซัพพลายเออร์ที่รายงานเฉพาะ A1 ถึง A3 ไม่ได้ปิดบังอะไร เขาเพียงรายงานขั้นตอนเดียวที่เขามีข้อมูล ปัญหาเริ่มเมื่อผู้ซื้อนำตัวเลขบางส่วนนั้นไปเทียบกับตัวเลขวัฏจักรชีวิตเต็มของคู่แข่ง

เส้นทางการผลิตเหล็กขยับคำตอบได้มากแค่ไหน?

มากมหาศาล และมันเป็นคันโยกที่ใหญ่ที่สุดในสมการทั้งหมด รายงานความยั่งยืนปี 2025 ของ World Steel Association ระบุค่าเฉลี่ยโลกปี 2024 อยู่ที่ 1.92 ตัน CO2 ต่อตันเหล็กดิบ ค่าเฉลี่ยนั้นกลบส่วนต่างสามเท่าระหว่างเส้นทางการผลิตไว้ และส่วนต่างนั้นไม่ใช่ความคลาดเคลื่อนจากการปัดเศษที่คุณออกแบบหลบได้

เส้นทางการผลิต ความเข้มข้น CO2 ปี 2024 รวม CH4, N2O และการทำเหมืองต้นน้ำ ความเข้มข้นพลังงาน ความหมายต่อเหล็กเครน 1 กก.
เตาถลุงกับเบสิกออกซิเจนเฟอร์เนส (BF-BOF) 2.34 ตัน CO2 ต่อตัน 2.66 ตัน CO2e ต่อตัน 23.88 GJ ต่อตัน 2.3 กก. CO2e ต่อ กก.
ค่าเฉลี่ยโลกรวมทุกเส้นทาง 1.92 ตัน CO2 ต่อตัน 2.18 ตัน CO2e ต่อตัน 20.95 GJ ต่อตัน 1.9 กก. CO2e ต่อ กก.
เหล็กรีดิวซ์โดยตรง (DRI) กับอาร์กไฟฟ้า 1.47 ตัน CO2 ต่อตัน 1.66 ตัน CO2e ต่อตัน 23.30 GJ ต่อตัน 1.5 กก. CO2e ต่อ กก.
ผลิตจากเศษเหล็กด้วยอาร์กไฟฟ้า (EAF) 0.69 ตัน CO2 ต่อตัน 0.71 ตัน CO2e ต่อตัน 9.84 GJ ต่อตัน 0.7 กก. CO2e ต่อ กก.

ที่มา: World Steel Association, รายงานตัวชี้วัดความยั่งยืน 2025 ข้อมูลปี 2024 คอลัมน์ที่สี่และห้าคือคอลัมน์ที่ควรถกกันในการประกวดราคา เพราะมันคือความแตกต่างระหว่างข้ออ้างคาร์บอนต่ำที่น่าเชื่อถือกับสติกเกอร์ปริมาณรีไซเคิล

นี่คือส่วนที่ไม่สบายใจสำหรับคนที่ซื้อจากจีน เหล็กดิบจีนยังคงเป็นผลผลิตจากเตาถลุงอย่างท่วมท้น และเหล็กไฟฟ้าจากเศษเหล็กมีสัดส่วนเล็กในการผลิตของประเทศ นั่นไม่ใช่การวิจารณ์โรงงานใดโรงงานหนึ่ง มันเป็นเพียงภาพของส่วนผสมการผลิตระดับประเทศ ถ้าซัพพลายเออร์บอกคุณว่าเครนของเขาใช้เหล็กที่มีรีไซเคิล 70 เปอร์เซ็นต์ คำถามที่ต้องถามคือ โรงงานได้เดินเตาอาร์กไฟฟ้ากับฮีตของคุณจริงหรือไม่ หรือว่าเศษเหล็กถูกป้อนเข้า converter สองสิ่งนั้นไม่เหมือนกัน และมีเพียงอย่างเดียวที่ปรากฏในตัวเลขความเข้มข้น

เครน 5 ถึง 20 ตันมีเหล็กอยู่จริงเท่าไร?

มากกว่าที่คนส่วนใหญ่คาด และปริมาณนั้นแปรผันตามช่วงพุกมากกว่าแปรผันตามความสามารถในการยก เอกสารข้อมูลจีนที่เผยแพร่ระบุว่าเครน 5 ตันช่วงพุก 7.5 เมตรหนักประมาณ 1.7 ตัน เครน 5 ตันเดิมที่ช่วงพุก 22.5 เมตรหนักประมาณ 3 ตัน ยืดเป็น 28.5 เมตรคุณจะต้องใช้เหล็กประมาณ 7 ตันเพื่อยกของ 5 ตันเท่าเดิม น้ำหนักบรรทุกไม่เคยเปลี่ยน โมเมนต์ดัดต่างหากที่เปลี่ยน

เครนคานเดี่ยวเบาระดับยุโรปอยู่ในช่วงใกล้เคียงกันแต่มีวัสดุในคานน้อยกว่า เพราะการออกแบบตั้งอยู่บนสมมติฐานระดับการใช้งานที่ต่ำกว่า ช่วงสินค้า 1 ถึง 12.5 ตันที่เผยแพร่ชุดหนึ่งมีน้ำหนักตั้งแต่ 1,781 กก. ที่ 7.5 เมตร ถึง 12,086 กก. ที่ 25.5 เมตร โดยรถเข็นอยู่ระหว่าง 405 ถึง 740 กก. และกำลังมอเตอร์รวมระหว่าง 4.31 ถึง 4.67 kW ตัวเลขหลังนี้ควรหยุดคิดสักครู่ เครนคานเดี่ยวเบาระดับ FEM สมัยใหม่ที่ 12.5 ตันมีกำลังติดตั้งน้อยกว่าวงจรเครื่องทำน้ำอุ่นในบ้านด้วยซ้ำ

ความสามารถในการยก ช่วงพุก น้ำหนักตายตัวโดยทั่วไป ปริมาณเหล็กที่ 72 ถึง 78 เปอร์เซ็นต์ สัดส่วนรถเข็นและรอก
1 ตัน 7.5 ม. 1.0 ถึง 1.5 ตัน 0.75 ถึง 1.15 ตัน 25 ถึง 35 เปอร์เซ็นต์
3.2 ตัน 13.5 ม. 2.2 ถึง 2.9 ตัน 1.6 ถึง 2.2 ตัน 15 ถึง 22 เปอร์เซ็นต์
5 ตัน 7.5 ม. 1.7 ตัน (ตามเอกสารที่เผยแพร่) 1.25 ตัน 28 ถึง 36 เปอร์เซ็นต์
5 ตัน 22.5 ม. 3.0 ตัน (ตามเอกสารที่เผยแพร่) 2.2 ตัน 16 ถึง 22 เปอร์เซ็นต์
5 ตัน 28.5 ม. 7.0 ตัน (ตามเอกสารที่เผยแพร่) 5.1 ตัน 7 ถึง 11 เปอร์เซ็นต์
10 ตัน 16.5 ม. 5.5 ถึง 7.0 ตัน 4.0 ถึง 5.4 ตัน 9 ถึง 14 เปอร์เซ็นต์
12.5 ตัน 25.5 ม. สูงถึง 12.1 ตัน (ตามเอกสารที่เผยแพร่) 8.7 ถึง 9.4 ตัน 5 ถึง 8 เปอร์เซ็นต์
20 ตัน 25.5 ม. 13 ถึง 16 ตัน 9.4 ถึง 12.5 ตัน 7 ถึง 11 เปอร์เซ็นต์

ตัวเลขที่เผยแพร่มาจากเอกสารข้อมูลของผู้ผลิตจีนสำหรับเครื่องคานเดี่ยวมาตรฐาน ส่วนช่วงตัวเลขมาจากสมุดคำสั่งซื้อของเราเองและเป็นตัวเลขเพื่อการวางแผน ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่ ใช้มันเป็นจุดตรวจสอบตัวเลขที่ซัพพลายเออร์ส่งมา เพราะเครน 20 ตันที่น้ำหนักเพียง 6 ตันนั้นอาจเป็นการออกแบบที่ฉลาดมากหรือพิมพ์ผิด

แล้วออกมาเป็นเท่าไรสำหรับเครน 10 ตัน?

ขอผมคำนวณเครื่องหนึ่งเครื่องให้ครบทั้งเส้น เพราะเลขคณิตคือจุดที่เอกสารคาร์บอนส่วนใหญ่พังทลาย เอาเครนคานเดี่ยว 10 ตัน ช่วงพุก 16.5 เมตร ระดับการใช้งาน A4 น้ำหนักตายตัว 6,500 กก. แยกส่วนออกมาแล้วมวลจะอยู่ประมาณนี้

กลุ่มชิ้นส่วน มวล เหล็กเทียบเท่า หมายเหตุ
คาน หัวรถ ช่วงวิ่ง ทางเดิน 4,700 กก. 4,700 กก. แผ่นเหล็กและเหล็กรูปพรรณ ส่วนใหญ่เป็น S355
โครงรถเข็น ดรัม ลวดสลิง บล็อกตะขอ 700 กก. 600 กก. ลวดสลิงเป็นเหล็กคาร์บอนสูง มีความเข้มข้นต่อ กก. สูงกว่า
มอเตอร์ เกียร์บ็อกซ์ เบรก ตู้ไฟ สายเคเบิล 400 กก. 330 กก. รวมทองแดง 35 ถึง 45 กก. ซึ่งมีความเข้มข้นคาร์บอนสูง
สี ตัวยึด บรรจุภัณฑ์ 100 กก. 80 กก. ลังไม้และฟิล์มยืด
รวม 6,500 กก. 5,710 กก. 88 เปอร์เซ็นต์ของน้ำหนักตายตัวคือเหล็กเทียบเท่า

จากนั้นใช้ความเข้มข้นตามเส้นทาง บวกอีก 6 เปอร์เซ็นต์สำหรับไฟฟ้าในการผลิต ก๊าซเชื่อม การพ่นทราย และสี ก็จะได้ตัวเลข A1 ถึง A3 แล้วบวกค่าขนส่งทางทะเลจากเซี่ยงไฮ้ถึงรอตเทอร์ดัม ประมาณ 20,000 กม. ที่ 10 ถึง 16 กรัม CO2e ต่อตัน-กิโลเมตร สำหรับตู้คอนเทนเนอร์และสินค้าเทกอง ตารางที่ 4 คือผลลัพธ์

เส้นทางเหล็ก A1 ถึง A3 รวมการผลิต A4 ค่าขนส่งทางทะเล ตั้งแต่ต้นทางถึงท่าเรือบวกค่าขนส่ง ต่อตันของกำลังยก
เตาถลุงกับเบสิกออกซิเจน 13.4 ตัน CO2e 1.3 ถึง 2.1 ตัน 14.7 ถึง 15.5 ตัน 1.5 ตัน CO2e
ส่วนผสมค่าเฉลี่ยโลก 11.0 ตัน CO2e 1.3 ถึง 2.1 ตัน 12.3 ถึง 13.1 ตัน 1.25 ตัน CO2e
เหล็กรีดิวซ์โดยตรงกับอาร์กไฟฟ้า 8.4 ตัน CO2e 1.3 ถึง 2.1 ตัน 9.7 ถึง 10.5 ตัน 1.0 ตัน CO2e
ผลิตจากเศษเหล็กด้วยอาร์กไฟฟ้า 3.9 ตัน CO2e 1.3 ถึง 2.1 ตัน 5.2 ถึง 6.0 ตัน 0.55 ตัน CO2e

ตารางนั้นคือการคำนวณ ไม่ใช่การวัด มันใช้ความเข้มข้นตามเส้นทางของ worldsteel การแยกมวลของเราเองสำหรับเครื่อง 10 ตัน และช่วงค่าขนส่งที่เผยแพร่ โรงงานใดที่ให้ตัวเลข A1 ถึง A3 ของตัวเองควรได้ดีกว่าการประมาณนี้ และถ้าไม่ได้ ก็ควรถามว่าเพราะอะไร

ได้เกณฑ์อ้างอิงสองตัวออกมา และทั้งคู่มีประโยชน์ในการประกวดราคา ต่อกิโลกรัมของเครน เหล็กจากเตาถลุงอยู่ที่ประมาณ 2.1 กก. CO2e และเหล็กจากเศษเหล็กประมาณ 0.6 กก. ต่อตันของกำลังยก เครน 10 ตันมี 1.5 ตัน CO2e บนเส้นทางเตาถลุง และ 0.55 บนเส้นทางเศษเหล็ก ถ้าซัพพลายเออร์เสนอตัวเลขนอกช่วงนั้นโดยไม่มีคำอธิบาย ตัวเลขนั้นไม่ได้วัดมา แต่เดามา

ไฟฟ้าใหญ่กว่าเหล็กหรือไม่?

บนโครงข่ายไฟฟ้ายุโรป ใช่ เมื่อคิดตลอดอายุการใช้งานเต็ม นี่คือส่วนที่เอกสารคาร์บอนส่วนใหญ่เงียบๆ ละไว้ และการละไว้ก็เปลี่ยนเรื่องราวทั้งหมด

European Environment Agency ระบุความเข้มข้นก๊าซเรือนกระจกของการผลิตไฟฟ้าใน EU อยู่ที่ 206 กรัม CO2e ต่อ kWh ในปี 2024 ลดลง 11 เปอร์เซ็นต์ในหนึ่งปี และ 41 เปอร์เซ็นต์ในหนึ่งทศวรรษ กระทรวงนิเวศวิทยาและสิ่งแวดล้อมจีนและสำนักงานสถิติแห่งชาติจีนเผยแพร่ค่าการปล่อยไฟฟ้าเฉลี่ยประเทศที่ 0.5366 กก. CO2 ต่อ kWh สำหรับปี 2022 ใช้ค่าที่ตรงกับสถานที่ที่เครื่องจะทำงานจริง ไม่ใช่ที่ที่มันถูกสร้าง

เครื่องจักร กำลังติดตั้ง พลังงานต่อปีที่ A4 CO2e 20 ปี โครงข่าย EU CO2e 20 ปี โครงข่ายจีน คาร์บอนฝังตัว เตาถลุง
5 ตัน ที่ 16.5 ม. 4.3 kW 3,010 kWh 12.4 ตัน 32.3 ตัน 7.7 ตัน
10 ตัน ที่ 16.5 ม. 6.0 kW 4,200 kWh 17.3 ตัน 45.1 ตัน 13.4 ตัน
20 ตัน ที่ 25.5 ม. 11.0 kW 7,700 kWh 31.7 ตัน 82.7 ตัน 24.0 ตัน

สมมติฐาน: ใช้กำลังติดตั้งที่ 35 เปอร์เซ็นต์ ทำงาน 2,000 ชั่วโมงต่อปี อายุ 20 ปี ทั้งสองเป็นตัวเลขเพื่อการวางแผนจากวิธีกำหนดขนาดของเราเอง ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่ เปลี่ยนจำนวนชั่วโมงแล้วทั้งตารางก็ขยับ ซึ่งเป็นเหตุผลตรงๆ ว่าทำไมจำนวนชั่วโมงทำงานจึงควรอยู่ในคำถามในฐานะตัวเลข

ข้อสรุปค่อนข้างลำบากสำหรับการขายแบบคาร์บอนต่ำ บนโครงข่ายไฟฟ้ายุโรป ไฟฟ้ายี่สิบปีมีค่าประมาณ 1.3 ถึง 1.5 เท่าของคาร์บอนฝังตัวของเครนที่ใช้เหล็กจากเตาถลุง และประมาณ 2 ถึง 3 เท่าของคาร์บอนฝังตัวของเครนที่ใช้เหล็กจากเศษเหล็ก บนโครงข่ายจีนหรืออินเดียคือสามถึงหกเท่า เหล็กสำคัญก็จริง แต่ปลั๊กไฟสำคัญกว่า

แล้วสัดส่วนก็ค่อยๆ เปลี่ยน โครงข่ายไฟฟ้ายุโรปกำลังลดคาร์บอนประมาณ 4 เปอร์เซ็นต์ต่อปี และผู้ซื้อที่มีสัญญาซื้อไฟฟ้าอาจอยู่ที่ 50 กรัมต่อ kWh แล้ว ณ จุดนั้นสัดส่วนคาร์บอนฝังตัวจะเพิ่มเกิน 60 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งเป็นเหตุผลตรงๆ ว่าทำไมคำถามนี้จึงมาถึงกล่องจดหมายของคุณในปี 2026 แต่ไม่เคยมาในปี 2016

เครนเป็นสินค้า CBAM หรือไม่?

ไม่ เครนอยู่ใน HS 8426 บทที่ 84 และ Carbon Border Adjustment Mechanism ครอบคลุมสินค้าที่ระบุในภาคผนวก I ของระเบียบ (EU) 2023/956 ได้แก่ เหล็กและเหล็กกล้าภายใต้บทที่ 72 หัวข้อเฉพาะบางรายการในบทที่ 73 เช่น 7301 แผ่นเข็มพืด และ 7302 วัสดุรางรถไฟ อะลูมิเนียม ซีเมนต์ ปุ๋ย ไฟฟ้า และไฮโดรเจน เครื่องจักรไม่อยู่ในบัญชีนั้น เครนที่นำเข้าที่รอตเทอร์ดัมไม่ก่อให้เกิดการยื่นคำแถลง CBAM สำหรับตัวเครน

ยังมีสามเรื่องที่สำคัญ เรื่องแรก ถ้าคุณส่งรางคานวิ่ง ราง หรือโครงสร้างเหล็กแยกเป็นรายการศุลกากรของตัวเอง รายการเหล่านั้นอาจเป็นสินค้า CBAM ได้แม้ตัวเครนจะไม่ใช่ เรื่องที่สองคือเกณฑ์ขั้นต่ำ ผู้นำเข้าที่นำเข้าสินค้า CBAM เกิน 50 ตันต่อปีปฏิทิน รวมทุก CN code ต้องมีสถานะผู้ยื่นคำร้องที่ได้รับอนุญาตตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2026 และชำระใบรับรอง รางเครนชุดเดียวอาจเกิน 50 ตันได้โดยไม่มีใครสังเกต เรื่องที่สามคือฝ่ายความยั่งยืนของผู้ซื้อไม่สนใจรหัสศุลกากร พวกเขาสนใจบัญชีสินค้าคงคลังของตัวเอง

รายการ สถานะในปี 2026
เครนเหนือศีรษะ HS 8426 อยู่นอกภาคผนวก I ไม่ต้องยื่นคำแถลง CBAM สำหรับตัวเครื่อง
รางคานวิ่ง ราง และโครงสร้างเหล็กแยกชิ้น อาจอยู่ในภาคผนวก I ขึ้นกับ CN code ผู้นำเข้าเป็นผู้ยื่นคำแถลง
เกณฑ์ขั้นต่ำ 50 ตันของสินค้า CBAM ต่อผู้นำเข้าต่อปีปฏิทิน รวมทุก CN code เข้าด้วยกัน
ราคาใบรับรอง ไตรมาส 1 ปี 2026 75.36 EUR ต่อตัน เผยแพร่ 7 เมษายน 2026
ราคาใบรับรอง ไตรมาส 2 ปี 2026 75.28 EUR ต่อตัน เผยแพร่ 6 กรกฎาคม 2026
ราคาใบรับรอง ไตรมาส 3 ปี 2026 82.32 EUR ต่อตัน เผยแพร่ 5 ตุลาคม 2026
ความถี่ในการกำหนดราคา ค่าเฉลี่ยรายไตรมาสของการประมูล EU ETS ในปี 2026 เป็นรายสัปดาห์ตั้งแต่ปี 2027
การยื่นคำแถลงและการส่งมอบครั้งแรก 30 กันยายน 2027 ครอบคลุมการนำเข้าในช่วงปี 2026
ราคาคาร์บอนที่จ่ายไปแล้ว ณ ต้นทาง หักลดได้ ถ้าผู้นำเข้าพิสูจน์ได้ว่าจ่ายจริง

เพื่อเป็นบริบทของราคาใบรับรอง นักวิเคราะห์ที่สำรวจโดย Reuters เมื่อปลายเดือนกรกฎาคม 2026 ประเมินค่าเผื่อมลพิษ EU เฉลี่ยที่ 79.97 EUR ต่อตันสำหรับปี 2026 และ 89.13 EUR สำหรับปี 2027 ฝ่าย Argus คาดการณ์กลางที่ประมาณ 78 EUR สำหรับไตรมาสที่สี่ของปี 2026 ราคา CBAM สามค่าที่เผยแพร่แล้วอยู่ในช่วงนั้น และการกระโดดของไตรมาส 3 ขึ้นไปที่ 82.32 EUR แสดงให้เห็นว่าค่าเฉลี่ยรายไตรมาสขยับได้เร็วเพียงใด

แล้วทำไมผู้ซื้อถึงยังขอตัวเลขคาร์บอนอยู่?

เพราะหน้าที่การรายงานของพวกเขาไม่สนใจภาคผนวก I ผู้ผลิตยุโรปที่เกินเกณฑ์ CSRD ต้องเปิดเผยการปล่อยจากการซื้อสินค้าและบริการ ซึ่งคือ Scope 3 หมวด 1 และเครนที่ซื้อจากจีนก็ตกลงในบรรทัดนั้น ตัวเลขอาจเล็กเมื่อเทียบกับเหล็กและคอนกรีตของพวกเขา แต่มันต้องมีอยู่ และต้องผ่านผู้ตรวจสอบที่ถามว่ามันมาจากไหน

การประกวดราคาภาครัฐเพิ่มเหตุผลที่สอง ผู้ซื้อในโครงสร้างพื้นฐานและสาธารณูปโภคยุโรปหลายรายให้คะแนนซัพพลายเออร์จากข้อมูลคาร์บอนของผลิตภัณฑ์ที่มีเอกสารยืนยัน และซัพพลายเออร์ที่ทำเอกสารไม่ได้จะถูกหักคะแนนไม่ว่าจะมีข้อกำหนดอย่างเป็นทางการในหมวดนั้นหรือไม่ เหตุผลที่สามเรียบง่ายกว่าและค่อนข้างจะมองในแง่ร้ายเล็กน้อย ทีมจัดซื้อถูกผู้บริหารของตัวเองขอตัวเลข พวกเขาส่งคำขอต่อไปตามสาย และมันมาถึงโรงงานเครนในเหอหนานโดยไม่มีคำอธิบายแนบมา

ยังมีช่องว่างเชิงโครงสร้างที่ไม่มีใครพูดถึง Konecranes เผยแพร่ EPD สำหรับอุปกรณ์ท่าเรือของตน รวมถึงเครนกานทรีแบบยางและแบบราง และสำหรับรุ่นรอกของตน โดยรอกโซ่ซีรีส์ C ในปี 2023 รอกลวดสลิง CXT ในปี 2024 ซีรีส์ D ในปี 2025 และรอกรุ่น S สำหรับพื้นที่จำกัดความสูงในปี 2026 ไม่มี EPD ที่เทียบได้สำหรับเครนสะพานคานเดี่ยวมาตรฐานขนาด 5 ถึง 20 ตันในกลุ่มนี้ ผู้ซื้อจึงลอกแม่แบบจากที่อื่น ซึ่งมักมาจากเหล็กโครงสร้าง แล้วนำมาใช้กับเครื่องที่ไม่ค่อยเข้ากัน นั่นคือเหตุผลที่ผู้ซื้อสองรายส่งสเปรดชีตที่ต่างกันโดยสิ้นเชิงมาให้คุณสำหรับเครนตัวเดียวกัน

อ่าน EPD อย่างไรโดยไม่ต้องเป็นวิศวกร LCA?

หกฟิลด์เป็นตัวตัดสินว่าเอกสารนั้นใช้ได้หรือไม่ ที่เหลือเป็นรายละเอียดที่ข้ามได้จนกว่าจะเริ่มมีข้อพิพาท

ฟิลด์ สิ่งที่ดีเป็นอย่างไร วิธีที่มักถูกบิดเบือน
หน่วยที่ประกาศ หนึ่งตันของโครงสร้าง หรือหนึ่งเครื่องเต็ม ระบุครั้งเดียวและใช้ตลอดทั้งฉบับ เอาค่าต่อกิโลกรัมไปเทียบกับค่าต่อเครื่อง
โมดูลที่ครอบคลุม อย่างน้อย A1 ถึง A3 บวก C1 ถึง C4 และ D ซึ่งเป็นขั้นต่ำตาม EN 15804+A2 สำหรับผลิตภัณฑ์ก่อสร้าง อ้างเฉพาะ A1 ถึง A3 แล้วเรียกว่าตัวเลขวัฏจักรชีวิต
ตัวชี้วัด GWP-fossil ระบุแยกจาก GWP-total และ GWP-biogenic ผสม total กับ fossil เข้าด้วยกัน ซึ่งขยับตัวเลข 5 ถึง 15 เปอร์เซ็นต์
อายุการใช้งาน ระบุชัดเจน ปกติ 50 ปีสำหรับโครงสร้างเหล็ก ตัดค่าเสื่อมของการประกาศ 50 ปีให้เหลืออายุเครน 20 ปี
การทวนสอบ ทวนสอบโดยบุคคลที่สามตาม ISO 14025 พร้อมระบุชื่อผู้ตรวจสอบ นำเอกสารที่ซัพพลายเออร์ประกาศเองมาแสดงเป็น EPD
ปีข้อมูลและพื้นที่ภูมิศาสตร์ ระบุไว้ เช่น ผลิตในโปแลนด์ปี 2024 ด้วยข้อมูลพื้นฐาน Ecoinvent 3.11 ใช้ข้อมูลไฟฟ้ายุโรปกับโรงงานในเอเชีย

ตัวอย่างจริงของรูปแบบนี้ จากคำประกาศปี 2026 สำหรับโครงสร้างรองรับเหนือศีรษะที่ทำจากเหล็กโครงสร้าง: พื้นฐาน EN 15804+A2 ทวนสอบ ISO 14025 ครอบคลุม A1 ถึง A3 บวก A4 ถึง A5, C1 ถึง C4 และ D หน่วยที่ประกาศหนึ่งตัน อายุการใช้งาน 50 ปี ข้อมูลการผลิตโปแลนด์ปี 2024 ข้อมูลพื้นฐาน Ecoinvent 3.11 นั่นคือหน้าตาของเอกสารที่ใช้ได้ และไม่มีส่วนใดบอกคุณได้ว่าผลิตภัณฑ์ดีหรือไม่ มันบอกเพียงว่าตัวเลขนั้นถูกนิยามไว้แล้ว

โมดูล D ควรได้รับย่อหน้าของตัวเอง เพราะมันเป็นฟิลด์ที่ถูกใช้ผิดมากที่สุดในกรอบทั้งหมด มันคือเครดิตสำหรับเหล็กที่ออกจากระบบเมื่อสิ้นสุดอายุและกลับเข้าสู่เตาหลอม รายงานเป็นค่าลบเกินขอบเขตระบบ สำหรับเหล็กโครงสร้างที่อัตราการรีไซเคิลเมื่อสิ้นสุดอายุ 85 เปอร์เซ็นต์ เครดิตนั้นมักอยู่ในช่วงครึ่งตันถึงหนึ่งตัน CO2e ต่อตันเหล็ก มันถูกต้องตาม EN 15804 แต่ไม่ถูกต้องที่จะนำไปหักออกจาก A1 ถึง A3 แล้วเสนอส่วนที่เหลือเป็นฟุตพริ้นท์ของผลิตภัณฑ์ และผู้ซื้อก็สังเกตเห็นเมื่อซัพพลายเออร์พยายามทำ

ตัวเลขถูกทำให้พองหรือซ่อนไว้ที่ใด?

เจ็ดจุด เรียงตามความถี่ที่ผมพบโดยประมาณ ไม่มีข้อใดเป็นการฉ้อโกงที่แปลกประหลาด มันเป็นทางลัดธรรมดาที่ไม่มีใครตรวจจนกว่าผู้ตรวจสอบหรือข้อเสนอของคู่แข่งจะมาถึง

ทางลัด ผลต่อตัวเลขที่รายงาน
อ้างปริมาณรีไซเคิลโดยไม่ระบุเส้นทางการหลอม ลดตัวเลขได้ 60 เปอร์เซ็นต์บนกระดาษ ขณะที่เหล็กเป็นเหล็กจาก converter
นำโมดูล D มาหักออกจาก A1 ถึง A3 ลดได้อีก 15 ถึง 35 เปอร์เซ็นต์ แล้วเสนอเป็นฟุตพริ้นท์ที่ต่ำลงแทนที่จะเป็นเครดิตแยก
ละค่าขนส่งไว้ ซ่อน 1.3 ถึง 2.1 ตันบนเส้นทางเอเชียถึงยุโรป ซึ่งคิดเป็น 9 ถึง 14 เปอร์เซ็นต์ของยอดเตาถลุง
ละสี การพ่นทราย และบรรจุภัณฑ์ 2 ถึง 4 เปอร์เซ็นต์ และมากกว่านั้นกับระบบป้องกันที่หนัก
มองข้ามทองแดงและอะลูมิเนียม มวลน้อย แต่ทองแดง 40 กก. มีฟุตพริ้นท์เทียบได้กับแผ่นเหล็กหลายร้อยกก.
อ้างไฟฟ้าพลังงานหมุนเวียนที่โรงงาน ป้องกันได้เฉพาะเมื่อมีเครื่องมือตามสัญญาที่จัดสรรให้คำสั่งซื้อของคุณ ไม่ใช่แผงบนหลังคาที่ออกแบบมาสำหรับสำนักงาน
หักลบชดเชยคาร์บอนออกจากผลิตภัณฑ์ ข้ออ้างฟุตพริ้นท์เป็นศูนย์ที่ไม่ผ่านการตรวจสอบจริงครั้งแรก เพราะการชดเชยไม่ใช่การลดในระบบผลิตภัณฑ์

อะไรลดตัวเลขได้จริง และมีต้นทุนเท่าไร?

มีเพียงสองมาตรการที่ให้การลดอย่างมีนัยสำคัญ และทั้งคู่เป็นการตัดสินใจด้านการออกแบบไม่ใช่การจัดซื้อ ที่เหลือเล็กน้อย และหนึ่งในมาตรการยอดนิยมก็ไม่ได้ช่วยคาร์บอนฝังตัวเลย

มาตรการ ผลต่อ A1 ถึง A3 สัญญาณต้นทุน หมายเหตุเชิงปฏิบัติ
ใช้เหล็กไฟฟ้าจากเศษเหล็กแทนเตาถลุง ลดลง 64 ถึง 71 เปอร์เซ็นต์ในส่วนเหล็ก ค่าเบี้ยประกันของโรงงาน แตกต่างตามแต่ละใบเสนอ มาตรการเดียวที่ให้ตัวเลขใหญ่ ต้องมีใบรับรองโรงงาน ไม่ใช่โบรชัวร์
แผ่นเหล็กความแข็งแรงสูงขึ้น S355 เป็น S460 ลดลง 8 ถึง 15 เปอร์เซ็นต์จากน้ำหนักตายตัวที่ต่ำลง ค่าวัสดุเพิ่มเล็กน้อย ต้องลงแรงออกแบบจริง ได้ผลดีที่สุดกับช่วงพุกเกิน 15 ม. ที่โมเมนต์ดัดเป็นตัวควบคุม
ปรับความลึกคานและการเลือกหน้าตัด ลดลง 5 ถึง 10 เปอร์เซ็นต์ เฉพาะชั่วโมงงานวิศวกรรม กินพื้นที่ว่างเหนือหัว ตรวจอาคารก่อนสัญญา
ใช้ระบบเครนเบาแทนเครนสะพาน ลดเหล็กลง 40 ถึง 60 เปอร์เซ็นต์ มักถูกกว่า ใช้ได้กับน้ำหนักไม่เกินประมาณ 1 ตัน ไม่ใช่การทดแทนแบบเท่าเทียม
ระบบเคลือบป้องกันที่บางลง ลดลง 1 ถึง 2 เปอร์เซ็นต์ เป็นกลาง ทำอายุการป้องกันการกัดกร่อนเสียหายแล้วคุณจะสูญมากกว่าที่ประหยัดได้
มอเตอร์ IE4 หรืออินเวอร์เตอร์ปรับความถี่ แทบไม่เปลี่ยนคาร์บอนฝังตัว ต้นทุนเงินลงทุน กระทบเฉพาะขั้นใช้งาน คุ้มสำหรับการควบคุม ไม่ใช่สำหรับตัวเลขเหล็ก

ใส่ตัวเลขให้มาตรการที่ใหญ่ที่สุดแล้วเศรษฐศาสตร์ก็เริ่มน่าสนใจ การเปลี่ยนเหล็ก 5.7 ตันจากเตาถลุงเป็นเหล็กไฟฟ้าจากเศษเหล็กประหยัดได้ประมาณ 9 ตัน CO2e บนเครน 10 ตัน ถ้าโรงงานเสนอค่าเบี้ยประกัน 60 ถึง 150 USD ต่อตันสำหรับเส้นทางนั้น ต้นทุนการลดคาร์บอนจะอยู่ที่ประมาณ 38 ถึง 95 USD ต่อตัน CO2e เมื่อค่าเผื่อมลพิษ EU คาดการณ์ใกล้ 80 EUR สำหรับปี 2026 และใบรับรอง CBAM พิมพ์ออกมาแล้วที่ 82.32 EUR ในไตรมาสที่สาม นั่นไม่ใช่การทำบุญ มันคือการลดคาร์บอนที่ถูกที่สุดที่ผู้ซื้อชาวยุโรปซื้อได้ในปีนี้ ซึ่งอธิบายว่าทำไมคำขอยังคงมาเรื่อยๆ

ตัวเลขค่าเบี้ยประกันนั้นเป็นเพียงตัวชี้แนะ นำมาจากบทสนทนากับซัพพลายเออร์มากกว่าดัชนีที่เผยแพร่ และมันขยับตามราคาเศษเหล็ก ขอส่วนต่างจากโรงงานสำหรับฮีตจริง ไม่ใช่คำกล่าวทั่วไปเรื่องความยั่งยืน

ควรใส่อะไรใน RFQ เพื่อให้เทียบข้อเสนอได้?

สิบบรรทัด ส่งไปพร้อมข้อกำหนดทางเทคนิค แล้วคำตอบจะเทียบกันได้ แม้ระหว่างซัพพลายเออร์ที่ใช้แม่แบบต่างกัน

คำขอ เหตุใดจึงสำคัญ
1. น้ำหนักตายตัวของเครื่องทั้งหมด หน่วย กก. ข้อมูลตั้งต้นหลัก หากไม่มีก็ตรวจสอบสิ่งอื่นไม่ได้
2. การแยกมวลตามกลุ่มชิ้นส่วน จับข้อเสนอที่เบาผิดปกติซึ่งลืมรถเข็นไปเลย
3. โรงงานเหล็กและเส้นทางการผลิต พร้อมใบรับรอง เส้นทางกำหนดคำตอบมากกว่าการออกแบบใดๆ
4. ค่า GWP ของโรงงานเองสำหรับ A1 ถึง A3 ต่อตันเหล็ก พร้อมแหล่งที่มา เปลี่ยนการประมาณให้เป็นตัวเลขที่ตรวจสอบย้อนกลับได้
5. ไฟฟ้าที่ใช้ในการผลิตเป็น kWh และค่าการปล่อยโครงข่ายที่ใช้ เล็กน้อย แต่เผยว่าใครได้ลงมือทำจริงหรือไม่
6. ระบบสี ความหนาฟิล์มแห้ง และมวล ระบบ C5 ไม่ใช่ตัวเลขเดียวกับสีรองพื้นชั่วคราว
7. มวลและวัสดุของบรรจุภัณฑ์ ลังไม้มีจริง และมักหนัก 100 ถึง 200 กก. สำหรับเครื่องขนาดนี้
8. รูปแบบการขนส่ง เส้นทาง และ Incoterm ค่าขนส่งคิดเป็น 9 ถึง 14 เปอร์เซ็นต์ของยอดเตาถลุงถึงยุโรป
9. สามารถออกเอกสารคาร์บอนผลิตภัณฑ์หรือ EPD ได้หรือไม่ ด้วยต้นทุนและระยะเวลาเท่าไร สามถึงหกสัปดาห์เป็นเรื่องสมจริง คำตอบภายในวันเดียวไม่ใช่
10. ราคาคาร์บอนใดที่จ่ายไปแล้วในประเทศที่ผลิต หักลดได้ภายใต้ CBAM ถ้าผู้นำเข้าพิสูจน์ได้

เครนคานเดี่ยวที่เราสร้างให้ผู้ซื้อในยุโรปกำหนดสเปกจากข้อมูลเหล่านี้ และเมื่อลูกค้าต้องการเอกสารคาร์บอน เราก็สร้างจากใบรับรองโรงงานเหล็กและน้ำหนักตายตัวจริงของเครื่อง ไม่ใช่จากค่าสัมประสิทธิ์ทั่วไป นั่นใช้เวลานานกว่าการส่งตัวเลข แต่ผ่านการตรวจสอบ และการตรวจสอบมักเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดคำถามนั้นตั้งแต่แรก

ข้อสังเกตปิดท้าย บทสนทนาเรื่องคาร์บอนของเครนเหนือศีรษะตามหลังเรื่องเหล็กโครงสร้างอยู่ประมาณสิบห้าปี และช่องว่างนั้นไม่ใช่เรื่องเทคนิค ข้อมูลมีอยู่ที่ระดับโรงงาน สิ่งที่ขาดคือแม่แบบที่ตกลงร่วมกันสำหรับเครื่องที่ไม่ใช่ทั้งผลิตภัณฑ์ก่อสร้างและสินค้าอุปโภคบริโภค จนกว่าจะมีใครเผยแพร่แม่แบบนั้น ผู้ซื้อที่ถามคำถามแม่นยำจะได้คำตอบที่แม่นยำ และคนอื่นๆ จะยังคงเทียบตัวเลขที่ไม่เคยวัดสิ่งเดียวกันเลย

คำถามที่พบบ่อย

เครนคานเดี่ยว 10 ตันมี CO2 ฝังอยู่เท่าไร?

ประมาณ 5.5 ถึง 15 ตัน CO2e ตั้งแต่ต้นทางจนถึงท่าเรือยุโรป ขึ้นอยู่กับเส้นทางการผลิตเหล็กเกือบทั้งหมด แผ่นเหล็กจากเตาถลุงให้ประมาณ 13.4 ตันก่อนบวกค่าขนส่ง เหล็กไฟฟ้าจากเศษเหล็กให้ประมาณ 3.9 ตันสำหรับเครื่องเดียวกันหนัก 6.5 ตัน บวกอีก 1.3 ถึง 2.1 ตันสำหรับค่าขนส่งทางทะเลจากจีนถึงรอตเทอร์ดัม ถ้าซัพพลายเออร์เสนอต่ำกว่า 4 ตันโดยไม่มีใบรับรองเตาอาร์กไฟฟ้ารองรับ ตัวเลขนั้นคือการประมาณ ไม่ใช่การวัด ช่วงสินค้าเครนคานเดี่ยวของเราครอบคลุม 1 ถึง 20 ตัน และเราเสนอราคาพร้อมน้ำหนักตายตัวในทุกข้อเสนอ เพราะนั่นคือตัวเลขที่การคำนวณที่เหลือทั้งหมดเกาะอยู่

เครนเหนือศีรษะอยู่ในข่าย CBAM หรือไม่?

ไม่อยู่ CBAM ใช้กับสินค้าที่ระบุในภาคผนวก I ของระเบียบ (EU) 2023/956 ซึ่งครอบคลุมเหล็กและเหล็กกล้าภายใต้บทที่ 72 หัวข้อบางรายการในบทที่ 73 เช่น 7301 และ 7302 อะลูมิเนียม ซีเมนต์ ปุ๋ย ไฟฟ้า และไฮโดรเจน เครนคือ HS 8426 บทที่ 84 จึงอยู่นอกขอบเขต ยังมีสองเรื่องที่อาจทำให้โครงการติดได้ รางคานวิ่งหรือโครงสร้างเหล็กที่แยกส่งเป็นรายการศุลกากรของตัวเองอาจเป็นสินค้า CBAM และผู้นำเข้าจะเกิดหน้าที่เมื่อสินค้า CBAM รวมเกิน 50 ตันในปีปฏิทิน การยื่นคำแถลงรายปีและการส่งมอบใบรับรองครั้งแรกครบกำหนดวันที่ 30 กันยายน 2027 สำหรับการนำเข้าปี 2026

คุณออก EPD สำหรับเครนคานเดี่ยวมาตรฐานได้หรือไม่?

ไม่ใช่ EPD ที่ผ่านการทวนสอบโดยบุคคลที่สาม และไม่มีใครในกลุ่มนี้ทำได้ ซึ่งควรพูดให้ชัด EPD ที่เผยแพร่ในอุตสาหกรรมเครนครอบคลุมอุปกรณ์ท่าเรือและรุ่นรอก ไม่ใช่เครนสะพานในโรงงานขนาด 5 ถึง 20 ตัน สิ่งที่เราจัดทำได้คือเอกสารคาร์บอนของผลิตภัณฑ์ที่สร้างบนขอบเขตโมดูล EN 15804 และค่า A1 ถึง A3 ของโรงงานเหล็กเอง พร้อมระบุการแยกมวลและสมมติฐานค่าขนส่ง โดยปกติใช้เวลาสามถึงหกสัปดาห์ ซึ่งเพียงพอสำหรับการรายงานสินค้าที่จัดซื้อภายใต้ CSRD ส่วนใหญ่ และเพียงพอที่จะตอบคำถามในการประกวดราคา มันไม่ใช่เอกสารเดียวกับ EPD ที่ผ่านการทวนสอบ และผู้ซื้อที่ต้องการฉบับทวนสอบควรวางแผนโครงการที่ยาวนานกว่า

เครนคาร์บอนต่ำมีราคาแพงกว่าหรือไม่?

โดยปกติใช่ แต่ไม่เสมอไปในแบบที่ผู้ซื้อคาด ค่าเบี้ยประกันของเส้นทางการผลิตเหล็กเป็นต้นทุนหลักและแปรผันตามน้ำหนักตายตัว เครื่องช่วงพุกยาวที่คานเบาจึงอาจมีต้นทุนรวมต่ำกว่าเครื่องช่วงพุกสั้นที่หนักบนเส้นทางเดียวกัน การออกแบบความลึกคานและเกรดเหล็กมักเป็นการประหยัดที่ถูกที่สุด เพราะลดทั้งค่าวัสดุและคาร์บอนพร้อมกัน เมื่อค่าเบี้ยประกันออกมาต่ำกว่าราคาค่าเผื่อมลพิษ EU ซึ่งมักเป็นเช่นนั้น ผู้ซื้อที่มีเป้าหมายคาร์บอนย่อมได้เปรียบกว่าถ้าจ่ายตอนนี้แทนที่จะซื้อค่าเผื่อภายหลัง

ตัวเลขใดสำคัญกว่ากัน คาร์บอนฝังตัวหรือไฟฟ้า?

ตลอดอายุ 20 ปีบนโครงข่ายไฟฟ้ายุโรป ไฟฟ้ามีขนาดใหญ่กว่า คือประมาณ 1.3 ถึง 1.5 เท่าของคาร์บอนฝังตัวของเครนที่ใช้เหล็กจากเตาถลุง และสองถึงสามเท่าของเครนที่ใช้เหล็กจากเศษเหล็ก บนโครงข่ายจีนหรืออินเดียช่องว่างกว้างขึ้นเป็นสามถึงหกเท่า แต่ตัวเลขสองตัวนี้เป็นของคนละคน ไฟฟ้าคือ Scope 2 ของผู้ซื้อ และการเลือกซัพพลายเออร์ไฟฟ้าเป็นตัวกำหนด ส่วนคาร์บอนฝังตัวคือ Scope 3 หมวด 1 มันมากับเครื่องจักร และวิธีเดียวที่จะเปลี่ยนคือกำหนดสเปกให้ต่างออกไปตั้งแต่ขั้นสั่งซื้อ นั่นคือเหตุผลที่คำถามเรื่องเหล็ก ไม่ใช่เรื่องมอเตอร์ คือคำถามที่ควรถกกัน

ตัวเลขคาร์บอนมีผลต่อการผ่านพิธีการศุลกากรหรือไม่?

ไม่มีผลกับตัวเครน เพราะ HS 8426 อยู่นอกภาคผนวก I ของ CBAM ศุลกากรจะขอเอกสารทางการค้าตามปกติ และสำหรับแฟ้มเครื่องจักร จะขอความสอดคล้องกับระเบียบเครื่องจักรที่แทนที่คำสั่งเดิมตั้งแต่วันที่ 20 มกราคม 2027 เอกสารคาร์บอนเป็นเรื่องการค้าและการรายงานระหว่างคุณกับลูกค้า ไม่ใช่เงื่อนไขการผ่านพิธีการ ความแตกต่างนั้นสำคัญเมื่อผู้รับจัดการขนส่งบอกคุณว่าต้องมีใบรับรองคาร์บอนที่ท่าเรือ ปกติไม่ต้อง และคำขอนั้นมาจากฝ่ายความยั่งยืนของผู้ซื้อ ไม่ใช่จากศุลกากร

บทความที่เกี่ยวข้อง

บทความที่เกี่ยวข้อง:
การใช้พลังงานของเครนคานเดี่ยว: เครน 1 ถึง 20 ตันมีต้นทุนเดินเครื่องจริงเท่าไร
คู่มือการกำหนดขนาดและการเลือกเครนคานเดี่ยว: ความสามารถในการยก ช่วงพุก และระดับการใช้งาน
การใช้พลังงานของเครนคานคู่: กิโลวัตต์-ชั่วโมงหายไปที่ใด 5 ถึง 100 ตัน
การขนส่งเครนเหนือศีรษะ: โลจิสติกส์ส่งออก Incoterms และต้นทุนถึงปลายทาง
ต้นทุนและต้นทุนรวมในการถือครองของเครนคานเดี่ยว: ราคาปี 2026 และ TCO 10 ปี
เครนเหนือศีรษะคานเดี่ยว: 1 ถึง 20 ตัน ช่วงพุก 3 ถึง 31.5 ม.