หน้าแรก สินค้า บล็อก/ข่าวสาร คำถามที่พบบ่อย เกี่ยวกับเรา ติดต่อเรา

การใช้พลังงานของเครนพิเศษ: เครนแคลมเชลล์ เครนห้องสะอาด และเครนพื้นที่อันตรายใช้ไฟจริงเท่าไร 0.5 ถึง 100 ตัน

เครนแคลมเชลล์ยกอุปกรณ์จับของตัวเองขึ้นไป 40% ของระยะทางในทุก ๆ รอบการทำงาน เครนห้องสะอาดคิดเป็นหนึ่งในสี่ของหนึ่งเปอร์เซ็นต์ของห้องที่มันให้บริการ นี่คือจุดที่ kWh ถูกใช้ไปบนเครนพิเศษห้าประเภท ตั้งแต่ 0.5 ถึง 100 ตัน

เขียนโดย Chen Wei, วิศวกรออกแบบอาวุโสที่ SIEC Cranes. 15 ตุลาคม 2026.

เครนแคลมเชลล์ใช้พลังงานประมาณ 40% ของทุกการยกไปกับตัวแคลมเชลล์เอง เครนห้องสะอาดใช้ไฟต่ำกว่า 1% ของค่าไฟทั้งห้อง และเครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูปใช้ไฟตอนยืนอยู่นิ่งมากกว่าตอนยกถึงสี่เท่า การใช้พลังงานของเครนพิเศษไม่ใช่ตัวเลขเดียว มันคือปัญหาสี่แบบที่สวมป้ายชื่อเดียวกัน และเครื่องที่ผู้ซื้อส่วนใหญ่อยากปรับปรุงให้ประหยัดที่สุดมักไม่ใช่เครื่องที่สำคัญจริง

นั่นคือข้อโต้แย้งทั้งหมดของคู่มือนี้ เราสร้างเครนแคลมเชลล์ เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป เครนล้างกรด เครนห้องสะอาด และเครนพื้นที่อันตราย และคำถามเรื่องพลังงานก็มาในรูปแบบที่ต่างกันทุกครั้ง ด้านล่างนี้คือจุดที่ kWh ถูกใช้ไปจริงบนแต่ละประเภทย่อย สิ่งที่ข้อมูลการทดสอบที่เผยแพร่ระบุเกี่ยวกับงานแคลมเชลล์โดยเฉพาะ มอเตอร์ประเภทใดที่กฎหมาย EU ปล่อยให้คุณไม่ต้องไปแตะ และการอัปเกรดใดที่คืนทุนได้ในโครงการจริง

ทำไมประสิทธิภาพพลังงานของเครนพิเศษจึงเป็นปัญหาที่ต่างออกไป?

เริ่มจากคำว่า "พิเศษ" หมายถึงอะไร มันไม่ใช่ช่วงขนาดหรือระดับการทำงาน แต่มันคือชุดอุปกรณ์จับยึดและสภาพแวดล้อมที่ติดตั้งเพิ่มบนสะพานหรือโครงพอร์ทัลมาตรฐาน: แคลมเชลล์แทนตะขอยก เสาเครนจัดเก็บแทนแคร่ กรดแทนอากาศ ห้องสะอาดแทนโรงงานทั่วไป พื้นที่อันตรายแทนพื้นที่ปกติ

การเปลี่ยนแปลงแต่ละอย่างทำให้บทสนทนาเรื่องพลังงานไปอยู่คนละจุด บนเครนแคลมเชลล์ อุปกรณ์จับยึดเป็นส่วนหนึ่งของน้ำหนักบรรทุก บนเครนล้างกรด เปลือกหุ้มที่กันกรดออกก็กักความร้อนไว้ด้วย บนเครนห้องสะอาด เครื่องจักรเป็นความคลาดเคลื่อนเล็กน้อยเมื่อเทียบกับพัดลม ตารางที่ 1 วางประเภทย่อยทั้งสี่ไว้เทียบกัน และให้สังเกตคอลัมน์สุดท้าย เพราะคอลัมน์นั้นคือตัวตัดสินว่าโครงการเพิ่มประสิทธิภาพจะสมเหตุสมผลเลยหรือไม่

ประเภทย่อย สิ่งที่กินไฟหลัก ช่วงระดับการทำงานทั่วไป สัดส่วนของค่าไฟทั้งโรงงาน คุ้มค่าที่จะปรับปรุงเครนหรือไม่?
เครนแคลมเชลล์ รอกยกบวกถังปิดปากแคลมเชลล์ น้ำหนักตายของแคลมเชลล์ A6 ถึง A8 มักเป็นภาระเครื่องจักรเดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในไซต์งาน ใช่ คุ้มค่ามาก
เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป ภาระขณะรอ: PLC การกำหนดตำแหน่ง ไฮดรอลิก ฮีตเตอร์ A4 ถึง A6 เล็กน้อยเมื่อเทียบกับสายการบ่มด้วยไอน้ำ ใช่ แต่ที่ภาระขณะว่าง ไม่ใช่ที่การยก
เครนล้างกรด การระบายความร้อนตู้ไฟและฮีตเตอร์ แล้วจึงเป็นรอกยก A6 ถึง A7 เล็กน้อยเมื่อเทียบกับการให้ความร้อนอ่างกรด แทบไม่คุ้ม ยกเว้นตู้ไฟมีขนาดใหญ่เกินไป
เครนห้องสะอาด ไม่มากนัก รอกยกบวกภาระขณะรอเล็กน้อย A3 ถึง A4 ต่ำกว่า 1% ของห้อง ไม่ ซื้อเพื่อความสะอาด ไม่ใช่เพื่อ kWh
เครนพื้นที่อันตราย (Ex) เหมือนเครื่องพื้นฐาน บวกการลดพิกัดกำลัง A5 ถึง A7 ขึ้นอยู่กับไซต์งาน แทบไม่คุ้ม กฎหมายยกเว้นมอเตอร์ Ex ส่วนใหญ่

ถ้าจะเก็บอะไรจากตารางนั้นไปหนึ่งอย่าง ให้เก็บข้อนี้ ประเภทย่อยสองแบบที่คนมักขอให้เราทำให้ประหยัดขึ้น คือห้องสะอาดและล้างกรด เป็นสองแบบที่การใช้ไฟของตัวเครนไม่ขยับตัวเลขใดที่ฝ่ายการเงินดูอยู่ ส่วนสองแบบที่มันขยับจริง คือแคลมเชลล์และเครนจัดเก็บ เป็นสองแบบที่ไม่มีใครถามถึง เพราะบนเครนเหล่านั้นความสิ้นเปลืองไม่ได้ดูเหมือนความสิ้นเปลือง

การยกของเครนแคลมเชลล์เป็นตัวแคลมเชลล์เองเท่าไร?

มากกว่าที่คนคาดคิด แคลมเชลล์แบบก้ามปูที่ขับด้วยเชือกมีน้ำหนัก 40% ถึง 60% ของพิกัดความสามารถรับน้ำหนัก ส่วนแคลมเชลล์ไฮดรอลิกที่มีมอเตอร์ ปั๊ม วาล์วบล็อก และกระบอกสูบอยู่บนตัว หนักกว่านั้นอีก คือ 50% ถึง 70% และเพิ่มน้ำหนักตายประมาณ 15% ถึง 25% เมื่อเทียบกับแคลมเชลล์กลไกที่เทียบเท่ากัน (TSF, Bulk Terminal Grab Bucket Selection Guide, สิงหาคม 2026) ทุกรอบการทำงานจะยกอุปกรณ์จับก่อน และยกวัสดุทีหลัง

นักวิจัยที่ศึกษาเรื่องการออกแบบแคลมเชลล์ถือว่านี่คือตัวชี้วัดหลัก ในงานปรับให้เหมาะสมโดยใช้ DEM ที่เผยแพร่ใน Robotics and Computer-Integrated Manufacturing ตัวชี้วัดสมรรถนะคือ Ψmass = (มวลที่เก็บได้ + มวลที่หกหล่น) / มวลแคลมเชลล์ อัตราส่วนที่สูงขึ้นหมายความว่าเครนเดียวกันเคลื่อนย้ายสินค้าได้มากขึ้นด้วยงานยกเท่าเดิม มันเป็นตัวชี้วัดมวลก็เพราะจริง ๆ แล้วมันคือตัวชี้วัดพลังงานที่สวมหน่วยอื่นอยู่

กรณีศึกษาของ Fraunhofer ที่เผยแพร่เกี่ยวกับเครนในทางน้ำภายในประเทศให้ตัวเลขจริงสำหรับงานขนถ่ายวัสดุเทกอง: ภาระการยกเฉลี่ย 14.8 ตัน เทียบกับน้ำหนักตัวเองของตัวจับ 5.8 ตัน เหนือระยะยกเฉลี่ย 10.5 ม. และอายุการใช้งาน 2 ล้านรอบการทำงาน (Franke, Contribution to the Energy Efficiency and Environmental Compatibility of Cranes, Logistics Journal) นั่นคือ 28% ของมวลที่ถูกยกเป็นของแคลมเชลล์เอง ตารางที่ 2 แสดงว่าสัดส่วนนี้เปลี่ยนไปอย่างไรตามอัตราการเติมและประเภทของแคลมเชลล์

การกำหนดค่า น้ำหนักตัวเองเป็นสัดส่วนของพิกัดแคลมเชลล์ อัตราการเติมที่ทำได้ แคลมเชลล์ 10 ตัน: วัสดุต่อรอบ สัดส่วนของการยกที่เป็นตัวแคลมเชลล์
แคลมเชลล์แบบเชือก ก้ามปู ถ่านหินที่ไหลได้ดี 45% 85 - 95% 8.5 - 9.5 t 32 - 35%
แคลมเชลล์แบบเชือก แบบก้ามปูกลีบ เศษเหล็ก 45% 70 - 85% 7.0 - 8.5 t 35 - 39%
แคลมเชลล์แบบเชือก ขนาดเล็กเกินไปสำหรับวัสดุ 45% 60 - 70% 6.0 - 7.0 t 39 - 43%
แคลมเชลล์ไฮดรอลิก ก้ามปู ถ่านหิน 55% 85 - 95% 8.5 - 9.5 t 37 - 39%
แคลมเชลล์ไฮดรอลิก แบบก้ามปูกลีบ เศษเหล็ก 55% 70 - 85% 7.0 - 8.5 t 39 - 44%
แคลมเชลล์ไฮดรอลิกที่พิกัดใหญ่เกินงาน 55 - 70% 60 - 70% 6.0 - 7.0 t 44 - 54%

แถวที่สามและแถวที่หกคือแถวที่ทำให้เสียเงิน การกำหนดขนาดแคลมเชลล์ตามพิกัดน้ำหนักที่ปลอดภัยของเครนแทนที่จะดูความหนาแน่นของวัสดุที่มันจะยกจริง ๆ คือความผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุดที่เราเห็นในท่าเทียบเรือเทกอง และมันไม่ใช่ความผิดพลาดด้านความปลอดภัย มันผ่านการทดสอบน้ำหนักทุกอย่างได้ มันเป็นความผิดพลาดด้านต้นทุนการเดินเครื่อง แคลมเชลล์ที่เติมได้ 65% แทนที่จะเป็น 90% ทำจำนวนรอบเท่าเดิมแต่ได้สินค้าน้อยลงหนึ่งในสาม และทุกรอบเหล่านั้นก็ยังยกน้ำหนักตัวเองเต็มที่อยู่ดี

ลองใส่ตัวเลขดู ยกตัวอย่างเครนแคลมเชลล์ 20 ตัน พร้อมแคลมเชลล์ 10 ตัน น้ำหนักตัวเอง 4.5 t วัสดุเฉลี่ย 8.5 t ต่อรอบ ระยะยกเฉลี่ย 10 ม. 60 รอบต่อชั่วโมง ใช้งาน 2,000 ชั่วโมงต่อปี นั่นคือ 120,000 รอบ วัสดุ 1.02 ล้านตัน และน้ำหนักยกสุทธิ 1.56 ล้านตัน สัดส่วนของตัวแคลมเชลล์เองในงานยกคือพลังงานกล 14,700 kWh หรือประมาณ 16,900 kWh ที่ตู้สวิตช์บอร์ดเมื่อคิดการสูญเสียของระบบขับเคลื่อนแล้ว ที่ USD 0.12 ต่อ kWh นั่นคือ USD 2,030 ต่อปีสำหรับการยกแคลมเชลล์ และใกล้เคียง USD 3,400 ในตลาดที่จ่าย USD 0.20 (เป็นตัวเลขการวางแผนของเราเอง ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่) การปรับอัตราการเติมให้ดีขึ้น 15 จุดเปอร์เซ็นต์ไม่ได้แค่เพิ่มกำลังการผลิต 15% ถึง 20% ตามที่ TSF รายงาน แต่มันยังตัดการยกน้ำหนักตัวเองออกไปประมาณ 15% ด้วย เพราะคุณเดินทางน้อยลงสำหรับตันเท่าเดิม

เครนแคลมเชลล์ใช้พลังงานจริงต่อตันที่ขนถ่ายเท่าไร?

ตัวเลขการใช้พลังงานจำเพาะที่เผยแพร่มีอยู่จริง และมันแคบอย่างน่าประหลาดใจ ตารางเปรียบเทียบของ Fraunhofer ครอบคลุมแนวคิดระบบขับเคลื่อนหกแบบตลอดอายุ 2 ล้านรอบเท่ากัน และช่วงห่างระหว่างดีที่สุดกับแย่ที่สุดคือ 3.4 เท่า

แนวคิดระบบขับเคลื่อน งานขนถ่ายวัสดุเทกอง 2 ล้านรอบ ประสิทธิภาพระบบ พลังงานสุดท้ายตลอดอายุการใช้งาน kWh ต่อตันที่ขนถ่าย CO2 ตลอดอายุการใช้งาน
ไฟฟ้าล้วน ป้อนกลับเข้าสู่โครงข่าย 0.87 830 MWh 0.028 480 t ค่าพื้นฐาน
ไฟฟ้า-ไฮโดรสแตติก ป้อนกลับเข้าสู่โครงข่าย 0.73 1,000 MWh 0.034 580 t, +21%
ดีเซล-ไฟฟ้า ซูเปอร์คาปาซิเตอร์ 0.36 2,030 MWh 0.069 650 t, +35%
ดีเซล-ไฮโดรสแตติก ตัวสะสมไฮโดรนิวเมติก 0.34 2,150 MWh 0.073 690 t, +44%
ดีเซล-ไฟฟ้า ไม่มีการนำพลังงานกลับคืน 0.36 2,660 MWh 0.090 850 t, +77%
ดีเซล-ไฮโดรสแตติก ไม่มีการนำพลังงานกลับคืน 0.34 2,810 MWh 0.095 900 t, +87%

ถอดความจากงานวิจัยเดียวกัน: เครนที่ต่อกับโครงข่ายไฟฟ้าอยู่ระหว่าง 0.024 ถึง 0.034 kWh ต่อตันที่ขนถ่าย เครนดีเซลที่มีตัวสะสมพลังงานในเครื่องอยู่ระหว่าง 0.057 ถึง 0.073 และเครนดีเซลที่ไม่มีการนำพลังงานกลับคืนเลยจะใช้พลังงานสุดท้ายสูงถึงหกเท่าของเครื่องไฟฟ้าล้วนที่ดีที่สุด

ทีนี้ลองขยายไปที่ท่าเทียบเรือจริง เครนแคลมเชลล์ในท่าเรือและโรงงานเหล็กทำงานที่ 200 ถึง 800 ตันต่อชั่วโมง เครนถ่านหินหรือแร่ขนาดพอเหมาะที่ 250 ตันต่อชั่วโมง 4,000 ชั่วโมงต่อปี ขนย้ายหนึ่งล้านตัน ที่ปลายที่ดีของช่วงนั้นคือ 30,000 kWh ต่อปี ที่ 0.070 kWh ต่อตันคือ 70,000 kWh และส่วนต่างคือ USD 4,800 ต่อปีที่ USD 0.12 ไม่มีอะไรในตัวเครนเปลี่ยนไป อัตราการเติม โครงสร้างระบบขับเคลื่อน และรอบการทำงานต่างหากที่เปลี่ยน

ตัวเลขอีกตัวที่ควรรู้คือจำนวนรอบ การขนถ่ายเรือเทกองขนาด 150,000 DWT ใช้แคลมเชลล์ 5,000 ถึง 7,500 รอบ และเครนแคลมเชลล์ในท่าเทียบเรือสมัยใหม่ทำ 30 ถึง 60 รอบต่อชั่วโมง เทียบกับ 5 ถึง 15 รอบของเครนตะขอมาตรฐานที่พิกัดเท่ากัน เครนแคลมเชลล์ยังอยู่ในระดับ ISO 4301 class A6 ถึง A8 ซึ่งเทียบเท่า FEM 3m ถึง 5m และ CMAA class E ถึง F นั่นคือรอบมากกว่าเครื่องใช้งานทั่วไปสิบเท่า บนโครงสร้างสะพานเดียวกัน

การนำพลังงานกลับมาใช้คืนทุนตรงไหนบนเครนแคลมเชลล์ และไม่คืนทุนตรงไหน?

ABB วัดเครนตู้คอนเทนเนอร์และพบว่าประมาณ 75% ถึง 80% ของพลังงานที่ปล่อยออกมาเมื่อยกของลงจะกลับเข้าสู่โครงข่ายไฟฟ้าผ่านระบบขับเคลื่อนสี่ควอดแรนต์ (Johanson, Efficient use of energy in container cranes, ABB Crane Systems) นั่นคือเพดานสูงสุด คำถามบนเครนแคลมเชลล์คือมีพลังงานให้เก็บคืนมากน้อยแค่ไหนตั้งแต่แรก

น้อยกว่าที่คุณคิด และเหตุผลคือรูปร่างของรอบการทำงาน การเปรียบเทียบของ Fraunhofer ให้ศักยภาพในการนำพลังงานกลับคืนที่ 24% สำหรับงานขนถ่ายวัสดุเทกอง เทียบกับ 50% ถึง 60% สำหรับงานขนถ่ายตู้คอนเทนเนอร์ ช่องว่างนี้ไม่เกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ของระบบขับเคลื่อน แต่มันเกี่ยวกับภาระ: ในงานขนถ่ายตู้คอนเทนเนอร์ ตัวตู้ลงมาพร้อมกับแคร่และเดินตามเส้นทางเดิมกลับ จึงมีการลงที่แบกมวลจริง ส่วนงานแคลมเชลล์ วัสดุถูกเททิ้งที่ปลายทางการยก และมีเพียงน้ำหนักตัวเองของแคลมเชลล์ที่เดินทางลงมา แคลมเชลล์ที่ทำให้คุณเสีย 40% ของทุกการยกตอนขึ้น คือสิ่งเดียวที่คุณนำกลับคืนได้ตอนลง

งานของเครน ศักยภาพในการนำพลังงานกลับคืน เก็บคืนได้ด้วยการป้อนกลับเข้าสู่โครงข่าย สิ่งที่จำกัดมัน
งานขนถ่ายตู้คอนเทนเนอร์ 50 - 60% สูงถึง 60% การสูญเสียเชิงกลในชุดเกียร์ เชือก และรอกลูกรอก
งานแคลมเชลล์วัสดุเทกอง 24% สูงถึง 60% ของ 24% นั้น น้ำหนักบรรทุกถูกเททิ้งที่ด้านบน มีเพียงน้ำหนักตัวเองที่ลงมา
งานขนย้ายในสายการผลิต Pickling 20 - 30% เพดาน 60% เท่ากัน หยุดพักนาน น้ำหนักบรรทุกถูกปล่อยลงอ่างกรด
เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป บรรทุกทั้งสองทาง 35 - 45% เพดาน 60% เท่ากัน มักบรรทุกเพียงทิศทางเดียว
เครนห้องสะอาด ต่ำกว่า 10% เพดาน 60% เท่ากัน ไม่มีอะไรให้เก็บคืน: ปริมาณรวมน้อยมากจนไม่มีนัยสำคัญ

ดังนั้นคำตอบที่ตรงไปตรงมาบนเครนแคลมเชลล์คือ: การนำพลังงานกลับมาใช้ได้ผล ฮาร์ดแวร์มีจำหน่าย และมันให้ผลตอบแทนประมาณหนึ่งในสี่ของงานยก ไม่ใช่ครึ่งหนึ่ง ตารางที่ 4 เปรียบเทียบวิธีเก็บคืนพลังงาน

วิธี การเก็บคืน ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ เหมาะกับที่ใด
ป้อนกลับเข้าสู่โครงข่าย หน้าเพาเวอร์แบบรีเจนเนอเรทีฟ สูงถึง 60% ของศักยภาพ USD 14,000 - 25,000 ต่อระบบขับเคลื่อน โรงงานเหล็ก ท่าเรือ ไซต์งานใดที่มีภาระอื่นบนบัสเดียวกัน
ชุดซูเปอร์คาปาซิเตอร์ สูงถึง 60% ของศักยภาพ USD 6,000 - 20,000 ต่อชุด ไซต์งานที่ระบบจ่ายไฟอ่อนหรือแยกโดด
ตัวสะสมไฮโดรนิวเมติก สูงถึง 60% ของศักยภาพ ทำตามสั่ง งานบำรุงรักษาหนัก เครื่องดีเซล-ไฮดรอลิกที่แผนซ่อมปรับปรุงมีอยู่แล้ว
ตัวต้านทานเบรกแบบไดนามิก ศูนย์ กลายเป็นความร้อนทั้งหมด ค่าพื้นฐาน เครนทุกตัวที่ไม่ได้กำหนดสเปกไว้เป็นอย่างอื่น

ข้อปฏิบัติหนึ่งข้อที่ได้จากงานของ ABB: การเก็บคืนพลังงานจะพิสูจน์ได้ง่ายที่สุดเมื่อพลังงานมีที่ไป ที่ท่าเทียบเรือที่มีเครนสิบตัวบนโครงข่ายเดียว การผลิตและการใช้ไฟซ้อนทับกัน และงานวิจัยวัดได้ว่าประหยัดได้ประมาณ 30% บนเครนแคลมเชลล์โดด ๆ ตัวเดียวที่ไม่มีภาระอื่นบนบัส พลังงานที่เก็บคืนได้ยังต้องถูกดันออกผ่านระบบจ่ายไฟและการไฟฟ้าต้องยอมรับมัน ตรวจมิเตอร์ก่อนซื้อระบบขับเคลื่อน มิเตอร์สองทิศทางบนสายเข้าที่มีอยู่แล้วมีราคาเพียงเศษเสี้ยวของระบบขับเคลื่อนแบบรีเจนเนอเรทีฟ และบอกคุณได้ว่าระบบขับเคลื่อนนั้นคุ้มซื้อหรือไม่

เครนห้องสะอาดมองเห็นได้แม้แต่นิดเดียวเมื่อเทียบกับระบบจ่ายอากาศของห้องหรือไม่?

ไม่เห็น และเรื่องนี้ควรพูดให้ตรง ๆ เพราะโครงการห้องสะอาดคือที่ที่เราได้รับการขอให้กำหนดสเปกมอเตอร์ประสิทธิภาพสูงมากที่สุด และเป็นที่ที่คำขอนั้นไม่เปลี่ยนอะไรเลย

Lawrence Berkeley National Laboratory วัดห้องสะอาด 13 แห่งในสามระดับความสะอาด HVAC คิดเป็น 50% หรือมากกว่าของพลังงานห้องสะอาดทั้งหมด พลังงานพัดลมคิดเป็นมากกว่า 50% ของตัวเลข HVAC ในห้อง ISO class 3, 4 และ 5 และทั้งสามระดับรวมกันคิดเป็นประมาณ 80% ของพลังงานพัดลมของห้องสะอาดทั้งหมด (Xu, Energy Performance of Cleanroom Environmental Systems, LBNL) ชุดพัดลมกรองอากาศใช้ไฟ 100 ถึง 300 W ต่อตารางเมตรของพื้นที่ห้องสะอาด หรือ 10 ถึง 30 W ต่อตารางฟุต และทำงาน 24 ชั่วโมงต่อวัน

ความเข้มของการหมุนเวียนอากาศที่วัดได้จากงานวิจัยเดียวกัน: ห้อง ISO class 4 แบบหอพัดลมพร้อมเพลนัมอัดแรงดัน 16.3 ถึง 37.5 W/ft²; ห้อง ISO class 5 แบบชุดพัดลมกรองอากาศ 15.6 ถึง 21.6 W/ft²; ห้อง ISO class 5 แบบกระจายการหมุนเวียน 10.9 ถึง 24.1 W/ft² และชุดพัดลมกรองอากาศที่ทันสมัยที่สุดซึ่งใช้มอเตอร์ DC แบบอิเล็กทรอนิกส์คอมมิวเทตทำงานมีประสิทธิภาพดีกว่าแบบที่ใช้มอเตอร์ AC ทั่วไปสูงถึง 60%

ทีนี้ลองเทียบกับตัวเครน ตารางที่ 5 วางสองอย่างไว้เทียบกันสำหรับห้อง ISO class 5 ขนาด 500 m²

รายการ ห้อง ISO class 5 ขนาด 500 m² ภาระต่อเนื่อง พลังงานต่อปี สัดส่วน
ชุดพัดลมกรองอากาศที่ 150 W/m² 75 kW 657,000 kWh มากกว่า 99%
อากาศเติมและอากาศระบาย รวมอยู่ในข้างต้น - -
เครนห้องสะอาด 2 t ระดับ A3 ใช้งาน 500 ชั่วโมงที่ 3 kW เป็นช่วง ๆ 1,500 kWh 0.23%
ภาระขณะรอของเครน 30 W เป็นเวลา 4,000 ชั่วโมงที่จ่ายไฟ 30 W 120 kWh 0.02%
เครนทั้งตัว รวมทั้งสองรายการ - 1,620 kWh 0.25%

คุณสามารถลดการใช้ไฟของเครนลงครึ่งหนึ่งและประหยัดได้ 810 kWh ต่อปี ประมาณ USD 97 ขณะที่เงินจำนวนเดียวกันที่ใช้กับชุดพัดลมกรองอากาศมีค่าเป็นพลังงานหลายแสน kWh นั่นไม่ใช่ข้อโต้แย้งต่อมอเตอร์เครนประสิทธิภาพสูง มันเป็นข้อโต้แย้งเรื่องชั่วโมงงานวิศวกรรมควรไปอยู่ที่ไหน

สิ่งที่สำคัญจริงบนเครนห้องสะอาดคือทุกอย่างที่ไม่อยู่บนฉลากพลังงาน ไม่มีสารหล่อลื่นที่หลุดลอกออก ไม่มีพัดลมที่เปิดโล่งบนมอเตอร์ ลูกกลิ้งที่ไม่สร้างอนุภาคเมื่อเสียดกับราง พื้นผิวเรียบที่ไม่กักเก็บเศษตกค้าง ผิวสำเร็จที่ผ่านการทดสอบเช็ดถู เครนที่ปนเปื้อนสายการผลิตเวเฟอร์มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าเครนที่ใช้ไฟมากกว่า 8% อย่างมาก กลุ่มผลิตภัณฑ์เครนพิเศษของเรา ครอบคลุมการกำหนดค่าสำหรับห้องสะอาดด้วยมอเตอร์แบบปิดผนึกที่ไม่ระบายอากาศ และชิ้นส่วนเคลื่อนที่ที่สร้างอนุภาคต่ำ และบทสนทนาเรื่องสเปกจะเป็นเรื่องระดับความสะอาดและการไหลของอากาศ ไม่ใช่เรื่องระดับ IE

เกิดอะไรขึ้นกับประสิทธิภาพมอเตอร์เมื่อมอเตอร์ต้องเป็นแบบกันระเบิด?

มันลดลง และกฎหมาย EU ก็ยอมรับว่าควรลด Regulation (EU) 2019/1781 ฉบับแก้ไขในเดือนมกราคม 2023 กำหนดข้อกำหนดประสิทธิภาพมอเตอร์ตามประเภท และประเภทเหล่านั้นจับคู่กับประเภทย่อยของเครนพิเศษที่เราสร้างได้เกือบสมบูรณ์แบบ ตารางที่ 6 คือเวอร์ชันที่สำคัญสำหรับผู้ซื้อเครน

ประเภทมอเตอร์ ประสิทธิภาพขั้นต่ำที่กำหนด มีผลตั้งแต่ กระทบเครนพิเศษประเภทใด
สามเฟสมาตรฐาน 0.75 ถึง 1,000 kW, 2 ถึง 8 ขั้วแม่เหล็ก IE3 1 กรกฎาคม 2021 แคลมเชลล์ ระบบขับเคลื่อน Pickling และเครนจัดเก็บมาตรฐาน
สามเฟสมาตรฐาน 0.12 ถึงต่ำกว่า 0.75 kW IE2 1 กรกฎาคม 2021 ระบบขับเคลื่อนแคร่และระบบขับเคลื่อนขนาดเล็ก
มอเตอร์ Ex eb increased safety 0.12 ถึง 1,000 kW IE2 เท่านั้น 1 กรกฎาคม 2023 เครนพื้นที่อันตรายในโซนที่ต้องใช้ Ex eb
มอเตอร์ป้องกันการระเบิดประเภทอื่น: Ex ec, Ex tb, Ex tc, Ex db, Ex dc ไม่มีข้อกำหนด IE ในขั้น IE4 1 กรกฎาคม 2023 ระบบขับเคลื่อนเครนแบบกันไฟระเบิดและกันฝุ่นละออง
สามเฟสแบบไม่มีเบรก ไม่ใช่ Ex ขนาด 75 ถึง 200 kW, 2, 4 หรือ 6 ขั้วแม่เหล็ก IE4 1 กรกฎาคม 2023 รอกยกของเครนแคลมเชลล์และเครนจัดเก็บขนาดใหญ่เท่านั้น
มอเตอร์ที่มีเบรกในตัวซึ่งไม่สามารถถอดออกหรือจ่ายไฟแยกได้ระหว่างการทดสอบ ยกเว้นจากขั้น IE4 ภาคผนวก I ข้อ 2(c) มอเตอร์รอกยกของเครนเกือบทุกตัว
มอเตอร์ป้องกันการระเบิดที่ได้รับการรับรองเฉพาะสำหรับงานเหมือง ยกเว้นจากข้อกำหนดในข้อ 1 ทั้งหมด ภาคผนวก I ข้อ 2(g) เครนพื้นที่อันตรายสำหรับงานเหมือง

อ่านสามแถวล่างรวมกันแล้วภาพก็ชัดเจน มอเตอร์รอกยกของเครนมักมีเบรกในตัว ซึ่งพามันออกจากขั้น IE4 มอเตอร์ Ex ที่ได้รับการรับรอง Ex db หรือ Ex ec ก็อยู่นอกขั้น IE4 เช่นกัน มอเตอร์ Ex ที่ได้รับการรับรองสำหรับงานเหมืองอยู่นอกข้อกำหนดทั้งหมดเลย มอเตอร์เครนเพียงประเภทเดียวที่ต้องถึง IE4 คือระบบขับเคลื่อน 75 ถึง 200 kW แบบธรรมดา ไม่มีเบรก และไม่ใช่ Ex และมอเตอร์เหล่านั้นมีอยู่ส่วนใหญ่บนรอกยกของเครนแคลมเชลล์และเครนจัดเก็บขนาดใหญ่มาก

แม้ในกรณีที่กฎมีผล การคำนวณก็เป็นตัวเลขเล็ก IE3 ถึง IE4 ที่ 22 kW คือ 93.0% ถึง 94.5% ต่างกันหนึ่งจุดครึ่ง บนรอกยกที่ทำงาน 4,000 ชั่วโมงต่อปีที่ภาระบางส่วน คิดเป็นประมาณ 440 kWh หรือประมาณ USD 53 บนมอเตอร์ Ex ช่องว่างที่ทำได้ยิ่งแคบกว่า: ผนังเปลือกกันไฟระเบิดที่หนาขึ้น ค่าเผื่อช่องว่างอากาศที่ใหญ่ขึ้น และระดับฉนวนที่สูงขึ้น ล้วนมีต้นทุนด้านประสิทธิภาพ และมอเตอร์กันไฟระเบิดมักไม่มีพัดลมระบายความร้อนเลย

ดังนั้นกฎสำหรับเครนพื้นที่อันตรายไม่ใช่ "ซื้อระดับประสิทธิภาพที่ดีที่สุด" แต่คือ "กำหนดระดับการทำงานและความสูงในการยกให้ถูกต้อง เพราะสองอย่างนั้นขยับพลังงานได้มากกว่าฉลากมอเตอร์ใด ๆ" เรามีคู่มือแยกต่างหากเกี่ยวกับด้านมาตรฐานและการรับรองของเครนพิเศษ หากคำถามเรื่องการจำแนกประเภทคือสิ่งที่พาคุณมาที่นี่

การป้องกันการกัดกร่อนของเครนล้างกรดมีต้นทุนด้านพลังงานหรือไม่?

ไม่ใช่โดยตรง แต่มันมีผลทางอ้อม และต้นทุนทางอ้อมมักใหญ่กว่าต้นทุนทางตรง เครนล้างกรดและชุบสังกะสีกำหนดสเปกมอเตอร์และตู้ไฟที่ IP55 เป็นขั้นต่ำ ชิ้นส่วนหลักที่ IP65 หรือ IP67 ตัวยึดสแตนเลสหรือชุบโครเมียม สีกันการกัดกร่อนบนชิ้นส่วนโครงสร้าง ฉนวนกันความร้อนระหว่างโซนร้อนกับระบบไฟฟ้า และเป็นตัวเลือกการกำหนดค่า Ex d IIC T4 สำหรับด้านที่ติดไฟได้ของกระบวนการ (ช่วงสเปกของ DGCRANE และ KSCRANE, 2026) หน่วยทั่วไปคือเครื่องขนาด 42 ตัน ช่วงยก 36.5 ม. ที่ระดับ A7

มาตรการทุกข้อเหล่านั้นลดการไหลของอากาศบนสิ่งที่ร้อนขึ้น เปลือกมอเตอร์แบบปิดผนึกไม่สามารถระบายความร้อนได้เหมือนโครง TEFC จึงต้องมีขนาดใหญ่เกินพิกัดสำหรับงานนั้น มอเตอร์ที่ใหญ่เกินพิกัดซึ่งทำงานที่ภาระ 60% ถึง 70% จะอยู่ต่ำกว่าจุดสูงสุดของประสิทธิภาพ ตู้ควบคุมไฟฟ้าที่ปิดสนิทไม่มีการระบายอากาศต้องใช้ตัวแลกเปลี่ยนความร้อนแบบอากาศต่ออากาศ หรือชุดระบายความร้อนตู้ไฟ หรือไม่ก็ต้องใช้ตู้ที่ใหญ่ขึ้นและชิ้นส่วนที่ลดพิกัดกำลัง

ชุดระบายความร้อนนั้นคือตัวเลขที่น่าสนใจ ลองใช้ชุดระบายความร้อนตู้ไฟขนาด 500 W ที่ทำงานตลอดเวลาที่สายการผลิตเดิน

รายการของเครนล้างกรด ผลต่อพลังงานต่อปี ค่าใช้จ่ายต่อปีที่ USD 0.12/kWh
การระบายความร้อนตู้ไฟ 500 W ตลอด 4,000 ชั่วโมง +2,000 kWh USD 240
ฮีตเตอร์กันการควบแน่นและฮีตเตอร์ตามแนวท่อ 200 W +800 kWh USD 96
การอัปเกรดมอเตอร์รอกยกจาก IE3 เป็น IE4, 15 kW, 1.5 จุด -900 kWh USD -108
ยอดสุทธิถ้าทำเฉพาะมอเตอร์และไม่สนใจตู้ไฟ +1,900 kWh USD 228 แย่กว่าที่เห็น

ภาระการระบายความร้อนของตู้ไฟมากกว่าที่การอัปเกรดระดับ IE จะชดเชยคืนได้เลย การกำหนดสเปกชุดเกียร์แบบดาวเคราะห์แทนขั้นตัวหนอน การใช้ตู้ขนาดที่ถูกต้องเพื่อให้ชุดระบายความร้อนเล็กลงได้ และการย้ายตู้ไฟออกจากโซนละอองกรดเมื่อทำได้ จะช่วยเรื่องต้นทุนการเดินเครื่องได้มากกว่าฉลากมอเตอร์ใด ๆ และมันยังทำให้ระบบไฟฟ้าอยู่ได้นานขึ้น ซึ่งบนสายการผลิต Pickling คือเป้าหมายที่แท้จริง

ทำไมเครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูปจึงกินไฟตอนที่ไม่มีอะไรเคลื่อนที่?

เพราะเครนจัดเก็บเป็นเครื่องจักรในโรงงาน ไม่ใช่เครื่องยก มันทำงานแบบไม่มีคนควบคุมในโหมดอัตโนมัติด้วยรอบการทำงานแบบใดก็ได้ ส่งแม่พิมพ์เข้าเตาบ่มไอน้ำแล้วดึงออกมา จัดการปล่อยสต็อกตามคำสั่งซื้อ และยึดแม่พิมพ์ให้อยู่ในแนวนอนด้วยอุปกรณ์แก้การโก่งตัวที่ชดเชยการแอ่นของแม่พิมพ์เอง (ช่วงอุปกรณ์ของ ALFI Technologies และ Xindadi, 2026) ความสามารถในการรองรับชิ้นส่วนคอนกรีตขนาดใหญ่สูงถึง 3 ตัน

ทุกอย่างในคำอธิบายนั้นได้รับไฟตลอดเวลาที่สายการผลิตได้รับไฟ: PLC และ I/O ระบบกำหนดตำแหน่งแบบสัมบูรณ์พร้อมเอนโคดเดอร์และเซนเซอร์ ชุดจ่ายกำลังไฮดรอลิกสำหรับกลไกดัน-ดึงพาเลท ระบบยกประตู เครื่องสแกนความปลอดภัย ฮีตเตอร์ตู้ไฟ และชุดระบายความร้อนตู้ไฟ บางอย่างในนั้นไม่หยุดเลย

รายการภาระขณะรอ การใช้ไฟทั่วไป ทำงานเมื่อใด
ชุดระบายความร้อนหรือตัวแลกเปลี่ยนความร้อนตู้ไฟ 200 - 600 W ต่อเนื่องตลอดเวลาที่ตู้ไฟได้รับไฟ
ชุดจ่ายกำลังไฮดรอลิก การเติมตัวสะสมพลังงาน เฉลี่ย 100 - 400 W ทำงานเป็นช่วงเพื่อรักษาแรงดัน
ฮีตเตอร์กันการควบแน่นในมอเตอร์และตู้ไฟ 50 - 300 W ในสภาพอากาศชื้น มักทำงานต่อเนื่อง
PLC, I/O, เอนโคดเดอร์, ระบบกำหนดตำแหน่งแบบสัมบูรณ์ 40 - 80 W ต่อเนื่อง
เครื่องสแกนความปลอดภัยและม่านแสง 20 - 50 W ตลอดเวลาที่โหมดอัตโนมัติพร้อมทำงาน
ไฟส่องสว่างเครื่องจักรบนเครน 0 - 150 W มักเปิดค้างไว้สำหรับกล้องตรวจจับภาพ
ภาระขณะรอรวมทั้งหมด 0.4 - 1.6 kW สองหรือสามกะต่อวัน

ทีนี้มาดูด้านการยก เครนจัดเก็บที่เคลื่อนย้ายแม่พิมพ์ 20,000 ชิ้นต่อปี ชิ้นละ 3 ตัน ระยะยกเฉลี่ย 8 ม. คำนวณได้ประมาณ 75 Wh ต่อการยกหนึ่งครั้งหลังคิดการสูญเสียของระบบขับเคลื่อน ซึ่งเท่ากับ 1,500 kWh ต่อปี ภาระขณะรอที่ 0.8 kW เป็นเวลา 8,000 ชั่วโมงคือ 6,400 kWh ภาระขณะว่างเป็นสี่เท่าของภาระการยก และต่างจากภาระการยก มันหลีกเลี่ยงได้ทั้งหมด

สิ่งที่หมายความในทางปฏิบัติคือรายการคืนทุนของเครนจัดเก็บกลับทิศกับเครนแคลมเชลล์ แทนที่จะไล่ตามประสิทธิภาพของรอกยก คุณไล่ตามสิ่งที่ทำงานตอนที่เครนไม่ทำงาน: ติดเทอร์โมสตัทให้ชุดระบายความร้อนตู้ไฟแทนการจ่ายไฟค้างไว้ ย้าย PLC เข้าโหมดพักระหว่างกะ ปิดตัวสะสมพลังงานไฮดรอลิกที่ตู้ไฟแทนที่จะปล่อยให้มันเติมแรงดันอยู่ และติดตั้งระบบกำหนดตำแหน่งแบบสัมบูรณ์ที่มีโหมดสแตนด์บายจริง ๆ บนเครื่องที่เราได้ทำสิ่งเหล่านี้ การใช้ไฟขณะสแตนด์บายลดลงครึ่งหนึ่งถึงสองในสาม และระยะคืนทุนวัดได้เป็นเดือน (เป็นบันทึกงานบริการของเราเอง ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่)

ระดับการทำงานมีผลต่อตัวเลขเหล่านี้อย่างไร?

มีผลกับทุกอย่าง และมันคือตัวแปรที่ถูกละไว้บ่อยที่สุดในเอกสารประมูล ระดับการทำงานกำหนดว่าเครื่องจะเห็นกี่ชั่วโมงและกี่รอบ และพลังงานยึดตามจำนวนรอบใกล้ชิดกว่ายึดตามน้ำหนักตันมาก

ระดับ ISO 4301 คำอธิบายการใช้งาน รอบต่อปี โดยประมาณ ชั่วโมงที่จ่ายไฟต่อปี ตัวอย่างเครนพิเศษ
A3 เบา เป็นครั้งคราว 5,000 - 15,000 1,000 - 2,000 เครนห้องสะอาด
A4 ปานกลาง 15,000 - 30,000 2,000 - 3,000 งานขนย้ายชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูปเบา
A5 หนัก สองหรือสามกะ 30,000 - 60,000 3,000 - 4,000 เครนจัดเก็บ เครนพื้นที่อันตราย
A6 หนักมาก 60,000 - 120,000 4,000 - 5,000 สายการผลิต Pickling งานแคลมเชลล์ระดับปานกลาง
A7 งานขนถ่ายวัสดุเทกองต่อเนื่อง 120,000 - 240,000 5,000 - 6,000 เครนแคลมเชลล์ในท่าเรือและโรงงานเหล็ก
A8 ต่อเนื่อง 24 ชั่วโมง 240,000 - 500,000 6,000 - 8,000 ท่าเทียบเรือเทกองที่มีกำลังการผลิตสูง

เครื่อง 20 ตันตัวเดียวกันที่ระดับ A3 และที่ระดับ A7 เห็นจำนวนรอบต่างกัน 40 เท่า ไม่มีการอัปเกรดมอเตอร์ใดเข้าใกล้ความต่างขนาดนั้นได้ ถ้ามีใครเสนอการปรับปรุงประสิทธิภาพให้กับเครนพิเศษของคุณ คำถามแรกไม่ใช่พวกเขาเสนอระบบขับเคลื่อนอะไร แต่คือเครื่องนี้ถูกกำหนดสเปกไว้ที่ระดับการทำงานใดจริง ๆ และไซต์งานใช้งานหนักกว่านั้นหรือไม่ เครนมักถูกดันเกินป้ายชื่อไปหนึ่งระดับ และผู้ปฏิบัติงานมักไม่รู้ตัว

เครื่องเหล่านี้ตัวหนึ่งมีค่าดำเนินการต่อปีเท่าไร?

ใช้วิธีสี่ขั้นตอน แล้วคุณจะได้ตัวเลขที่คลาดเคลื่อนจากความจริงไม่เกิน 20% โดยไม่ต้องมีเครื่องมือวัดใด ๆ

ขั้นแรก บวกกำลังไฟที่ติดตั้งตามกลไก: รอกยกหลัก ถังปิดปากถ้ามี ระบบขับเคลื่อนแคร่ ระบบขับเคลื่อนตามยาว และระบบขับเคลื่อนของอุปกรณ์จับยึดใด ๆ ขั้นที่สอง ใช้ตัวคูณความต้องการตามระดับการทำงาน เพราะกำลังรวมตามป้ายชื่อไม่เคยถูกดึงออกมาพร้อมกันทั้งหมด ขั้นที่สาม หารด้วยประสิทธิภาพระบบขับเคลื่อน ขั้นที่สี่ คูณด้วยชั่วโมงที่จ่ายไฟและอัตราค่าไฟในพื้นที่

สำหรับตัวคูณความต้องการ ใช้ 0.45 ที่ A5, 0.55 ที่ A6, 0.65 ที่ A7 และ 0.70 ที่ A8 สำหรับงานประเภทแคลมเชลล์; สำหรับเครนพิเศษที่ทำงานเป็นช่วง ๆ เช่นห้องสะอาดและงานเครนจัดเก็บเบา ใช้ 0.25 ถึง 0.35 สำหรับประสิทธิภาพระบบขับเคลื่อน ใช้ 0.85 กับระบบขับเคลื่อนแบบปรับความถี่ และ 0.80 สำหรับระบบควบคุมแบบสลิปริงหรือคอนแทกเตอร์-ตัวต้านทานรุ่นเก่าบนการเคลื่อนที่ตามยาว

เครื่อง กำลังไฟที่ติดตั้ง ตัวคูณความต้องการ ชั่วโมงที่จ่ายไฟ kWh ต่อปี ค่าใช้จ่ายต่อปีที่ USD 0.12
เครนแคลมเชลล์ 20 t ระดับ A7 112 kW 0.65 5,000 42,800 USD 5,140
เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป 5 t ระดับ A5 30 kW 0.30 8,000 8,500 USD 1,020
เครนล้างกรด 10 t ระดับ A7 45 kW 0.65 5,000 17,200 USD 2,064
เครนห้องสะอาด 2 t ระดับ A3 5.5 kW 0.25 2,000 3,200 USD 384
เครนพื้นที่อันตราย 10 t ระดับ A5 45 kW 0.45 3,500 20,300 USD 2,436

นี่คือตัวเลขการวางแผนของเราเอง คำนวณด้วยวิธีข้างต้น ไม่ใช่ชุดข้อมูลที่เผยแพร่ ใช้มันเป็นภาพรวม ไม่ใช่เป็นใบเสนอราคา ตัวเลขที่ทำให้คนประหลาดใจคือเครื่องเฉพาะทางอยู่ต่ำกว่าเครื่องงานหนักทั่วไปมากแค่ไหน เครนห้องสะอาดมีค่าดำเนินการต่อปีน้อยกว่าราคาเติมน้ำมันรถตู้ส่งของ เครนแคลมเชลล์อาจเป็นภาระมอเตอร์เดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในท่าเทียบเรือเทกอง

สำหรับอัตราค่าไฟ ช่องว่างระหว่างภูมิภาคมีขนาดใหญ่และควรรู้ก่อนเซ็นอะไรก็ตาม รายงาน Electricity 2026 ของ IEA ที่เผยแพร่ในเดือนมกราคม 2026 ระบุว่าราคาไฟฟ้าสำหรับอุตสาหกรรมที่ใช้พลังงานเข้มข้นใน EU อยู่ที่ประมาณสองเท่าของระดับสหรัฐฯ และสูงกว่าจีนกับอินเดียมากกว่า 50% โดยราคาขายส่งเฉลี่ยของ EU ในปี 2025 เพิ่มขึ้นประมาณ 10% เมื่อเทียบปีต่อปี เป็นราว USD 95 ต่อ MWh และสิทธิ์การปล่อยมลพิษ EU ETS เฉลี่ยราว EUR 75 ต่อตัน CO2 เครนตัวเดิมที่งานเดียวกันจึงมีค่าดำเนินการในเยอรมนีได้ถึงสามเท่าของเท็กซัส ตรวจอัตราค่าไฟที่ไซต์งาน ไม่ใช่ที่สำนักงานใหญ่

การอัปเกรดใดที่คืนทุนจริงบนเครนพิเศษ?

จัดอันดับตามความเร็วที่เงินกลับคืนมา บนสามประเภทย่อยที่เครนเป็นภาระจริง

การอัปเกรด ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ ผลลัพธ์ ระยะคืนทุน ใช้กับ
เลิกปล่อยให้เครื่องได้รับไฟระหว่างกะ USD 400 - 1,200 60 - 90% ของภาระขณะรอ ต่ำกว่า 1 ปี เครนจัดเก็บ ล้างกรด Ex
จับคู่แคลมเชลล์กับความหนาแน่นของวัสดุ แคลมเชลล์ใหม่ USD 6,000 - 30,000 เพิ่มผลผลิต 15 - 20% ต่อชั่วโมง ลดรอบต่อตันประมาณ 15% 1 - 2 ปี เมื่อกำลังการผลิตจำกัดด้วยจำนวนรอบ แคลมเชลล์
ตั้งความสูงในการยกให้ต่ำสุดเท่าที่กระบวนการยอมรับได้ ใช้เวลาวิศวกรรมเท่านั้น 5 - 15% ของพลังงานรอกยก ทันที แคลมเชลล์ เครนจัดเก็บ ล้างกรด
หน้าเพาเวอร์แบบรีเจนเนอเรทีฟบนระบบขับเคลื่อนรอกยก ป้อนกลับเข้าสู่โครงข่าย USD 14,000 - 25,000 สูงถึง 60% ของศักยภาพการนำพลังงานกลับคืน 24% 4 - 8 ปีในงานแคลมเชลล์ 2 - 3 ปีในงานขนถ่ายตู้คอนเทนเนอร์ แคลมเชลล์ เครนจัดเก็บ
ชุดเกียร์แบบดาวเคราะห์แทนขั้นตัวหนอน USD 3,000 - 8,000 5 - 10% ของพลังงานรอกยก 6 - 12 ปีเมื่อคิดเฉพาะพลังงาน ทุกประเภทย่อย
เปลี่ยนมอเตอร์ชุดพัดลมกรองอากาศเป็นแบบอิเล็กทรอนิกส์คอมมิวเทต USD 40 - 90 ต่อ m² ของเพดาน สูงถึง 60% ของพลังงานพัดลม และพัดลมคิดเป็นกว่าครึ่งของห้อง 2 - 4 ปี ห้องสะอาด แต่ไม่ใช่บนตัวเครน
อัปเกรด IE4 บนมอเตอร์พื้นที่อันตรายหรือมอเตอร์มีเบรก ส่วนเพิ่มราคามอเตอร์ ประมาณ 1.5 จุด และมักได้รับการยกเว้นจากข้อกำหนด ไม่เคยคืนทุนเมื่อคิดเฉพาะพลังงาน Ex, ห้องสะอาด

แถวสุดท้ายคือแถวที่เราใช้เวลาอธิบายมากที่สุด ไม่ใช่ว่ามอเตอร์ประสิทธิภาพสูงเป็นสิ่งไม่ดี แต่บนเครื่องที่กฎหมายอนุญาตให้มอเตอร์อยู่ที่ IE2 และภาระก็เป็นช่วง ๆ อยู่แล้ว การอัปเกรดระดับ IE คือการซื้อที่คุณทำเพื่อรอบบำรุงรักษาหรือการรับประกัน ไม่ใช่เพื่อค่าไฟ

คุณจะประมาณการใช้ไฟก่อนสั่งซื้อเครนได้อย่างไร?

ใส่แปดข้อนี้ลงในเอกสารขอใบเสนอราคา แล้วคำตอบจะบอกต้นทุนการเดินเครื่องก่อนที่คุณจะตัดสินใจออกแบบ

1. ระดับการทำงานและจำนวนรอบต่อชั่วโมง ไม่ใช่ "งานหนัก" แต่คือระดับ ISO 4301 จำนวนรอบต่อชั่วโมง และชั่วโมงทำงานต่อปี ทุกอย่างถัดจากนี้ขึ้นอยู่กับสามตัวเลขนี้

2. ความสูงในการยกเฉลี่ย ไม่ใช่ค่าสูงสุด ค่าเฉลี่ยโดยทั่วไปคือ 60% ถึง 75% ของค่าสูงสุดบนเครนแคลมเชลล์ และส่วนต่างนั้นคือพลังงานรอกยกเกือบทั้งหมด

3. ภาระเฉลี่ยเป็นเปอร์เซ็นต์ของพิกัดความสามารถรับน้ำหนัก เครื่องที่ใช้ชีวิตอยู่ที่ 35% ของพิกัดมีพฤติกรรมต่างจากเครื่องที่ 80% อย่างมาก ทั้งในด้านประสิทธิภาพและอายุการใช้งานของเบรก

4. น้ำหนักของอุปกรณ์จับยึด น้ำหนักตัวเองของแคลมเชลล์ น้ำหนักคานยึด น้ำหนักแม่เหล็ก น้ำหนักเสาและตัวจับของเครนจัดเก็บ ในงานแคลมเชลล์ นี่คือ 40% ถึง 60% ของการยก และต้องอยู่ในเอกสารข้อมูล ไม่ใช่ถูกค้นพบตอนทดสอบส่งมอบ

5. ความหนาแน่นของวัสดุและอัตราการเติมที่คาดไว้ ถ่านหินที่ 800 ถึง 900 กิโลกรัมต่อลูกบาศก์เมตร กับแร่เหล็กที่ 2,500 ถึง 3,500 ไม่ใช่ปัญหาเดียวกัน แคลมเชลล์ที่จับคู่ตามปริมาตรเติมได้ 85% ถึง 95% ส่วนที่จับคู่ตามความหนาแน่นเติมได้ 60% ถึง 105% ขึ้นอยู่กับวัสดุที่ผสม ทั้งสองตัวเลขควรอยู่ในคำถาม

6. ภาระขณะรอและกลยุทธ์สแตนด์บาย ถามว่าเครื่องใช้ไฟเท่าไรเมื่อจ่ายไฟแต่ไม่ทำงาน และถามว่าภาระนั้นถูกตัดออกอย่างไร บนเครนจัดเก็บที่ไม่มีคนควบคุม นี่มักเป็นบรรทัดเดียวที่ใหญ่ที่สุดในงบประมาณพลังงาน

7. โครงสร้างระบบขับเคลื่อนของแต่ละการเคลื่อนที่ ระบบปรับความถี่ใช้กับการเคลื่อนที่ใด การเบรกแบบรีเจนเนอเรทีฟหรือไดนามิกบนรอกยก และมีมิเตอร์สองทิศทางที่จุดรับไฟเข้าหรือไม่ ถ้าไม่มีมิเตอร์และไม่มีภาระอื่นบนบัส การป้อนกลับเข้าสู่โครงข่ายไม่ใช่การประหยัด แต่เป็นค่าใช้จ่าย

8. อัตราค่าไฟและจุดวัดไฟ ราคาพลังงาน มีค่าความต้องการไฟฟ้าสูงสุดหรือไม่ และไซต์งานถูกเรียกเก็บตามความต้องการไฟฟ้าสูงสุดหรือไม่ เครนแคลมเชลล์ที่สตาร์ทระบบขับเคลื่อนสี่ตัวพร้อมกันสามารถขยับค่าความต้องการไฟฟ้าได้มากกว่าที่มันขยับค่าพลังงาน

เครนพิเศษไม่ใช่เครื่องมาตรฐานที่มีตัวเลขใหญ่ขึ้นบนป้ายชื่อ กลุ่มผลิตภัณฑ์เครนพิเศษ ครอบคลุมการกำหนดค่าสำหรับงานแคลมเชลล์ เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป ล้างกรด ห้องสะอาด และพื้นที่อันตราย และในทุกแบบนั้นต้นทุนการเดินเครื่องถูกกำหนดโดยอุปกรณ์จับยึด สภาพแวดล้อม และรอบการทำงาน มากกว่าถูกกำหนดโดยมอเตอร์ ส่งแปดตัวเลขข้างต้นมาให้เราพร้อมกับคำถามของคุณ แล้วเราจะกำหนดขนาดเครื่องและให้ค่าการใช้พลังงานต่อปีที่คาดไว้ไปพร้อมกัน

คำถามที่พบบ่อย

เครนแคลมเชลล์ใช้ไฟฟ้าเท่าไรต่อตันที่ขนถ่าย?

อยู่ระหว่างประมาณ 0.024 ถึง 0.095 kWh ต่อตันที่ขนถ่าย ขึ้นอยู่กับโครงสร้างระบบขับเคลื่อนและขึ้นอยู่กับว่าพลังงานตอนยกของลงถูกนำกลับมาใช้หรือไม่ ช่วงที่เผยแพร่สำหรับเครนขนถ่ายวัสดุเทกองที่ต่อกับโครงข่ายไฟฟ้าคือ 0.024 ถึง 0.034 kWh ต่อตัน; เครื่องดีเซลที่มีตัวสะสมพลังงานในเครื่องอยู่ที่ 0.057 ถึง 0.073; เครื่องดีเซลที่ไม่มีการนำพลังงานกลับคืนใช้พลังงานสุดท้ายสูงถึงหกเท่าของเครื่องไฟฟ้าล้วนที่ดีที่สุด เครนแคลมเชลล์ 20 ตันที่กำหนดสเปกดีในท่าเรือขนย้ายหนึ่งล้านตันต่อปีด้วยพลังงานราว 30,000 kWh เครนตัวเดิมที่มีแคลมเชลล์ไม่เข้าคู่และใช้ตัวต้านทานเบรกแบบไดนามิกอาจใช้ไฟเป็นสามเท่าของจำนวนนั้น การกำหนดค่าเครนแคลมเชลล์ของเรา กำหนดขนาดจากความหนาแน่นของวัสดุก่อน เพราะตัวเลขมาจากตรงนั้น

เครนห้องสะอาดคุ้มค่าที่จะปรับปรุงเพื่อประหยัดพลังงานหรือไม่?

ไม่คุ้ม และควรพูดตรง ๆ ว่าเป็นเช่นนั้น ชุดพัดลมกรองอากาศของห้อง ISO class 5 ขนาด 500 ตารางเมตรใช้ไฟต่อเนื่องราว 75 kW ซึ่งคิดเป็นประมาณ 657,000 kWh ต่อปี เครนห้องสะอาด 2 ตันที่ระดับ A3 อาจใช้พลังงานยก 1,500 kWh บวกภาระขณะรอ 120 kWh ตัวเครนคิดเป็นประมาณหนึ่งในสี่ของหนึ่งเปอร์เซ็นต์ของห้อง ข้อมูลห้องสะอาดที่วัดได้จาก Lawrence Berkeley National Laboratory ระบุว่า HVAC คิดเป็นกว่าครึ่งของพลังงานห้องสะอาด และพลังงานพัดลมคิดเป็นกว่าครึ่งของจำนวนนั้น โดยห้อง ISO class 3, 4 และ 5 คิดเป็นประมาณ 80% ของพลังงานพัดลมของห้องสะอาดทั้งหมด ควรใช้เงินกับมอเตอร์ของชุดพัดลมกรองอากาศ ซึ่งแบบอิเล็กทรอนิกส์คอมมิวเทตดีกว่าแบบ AC ทั่วไปถึง 60% และกำหนดสเปกเครนเพื่อความสะอาด: มอเตอร์แบบปิดผนึกที่ไม่ระบายอากาศ ลูกกลิ้งที่สร้างอนุภาคต่ำ ไม่มีสารหล่อลื่นที่หลุดลอกออก

มอเตอร์เครนกันระเบิดต้องได้มาตรฐาน IE3 หรือ IE4 หรือไม่?

โดยปกติไม่ต้อง และกฎระเบียบระบุไว้ชัดเจน ภายใต้ Regulation (EU) 2019/1781 ฉบับแก้ไขในเดือนมกราคม 2023 มอเตอร์แบบ Ex eb increased safety ขนาด 0.12 ถึง 1,000 kW ต้องการเพียง IE2 ประเภทป้องกันการระเบิดอื่น ๆ ได้แก่ Ex ec, Ex tb, Ex tc, Ex db และ Ex dc อยู่นอกขั้น IE4 ทั้งหมด มอเตอร์ป้องกันการระเบิดที่ได้รับการรับรองสำหรับงานเหมืองถูกยกเว้นจากข้อ 1 ของภาคผนวก I ทั้งหมด และมอเตอร์ที่มีเบรกในตัวซึ่งไม่สามารถถอดออกหรือจ่ายไฟแยกได้ระหว่างการทดสอบได้รับการยกเว้นจากขั้น IE4 ตามภาคผนวก I ข้อ 2(c) ซึ่งครอบคลุมรอกเครนเกือบทุกตัว มอเตอร์เครนเพียงประเภทเดียวที่ต้องถึง IE4 คือระบบขับเคลื่อนสามเฟสแบบธรรมดา ไม่มีเบรก และไม่ใช่ Ex ขนาดระหว่าง 75 ถึง 200 kW

การนำพลังงานกลับมาใช้ได้ผลจริงกับเครนแคลมเชลล์หรือไม่?

ได้ผล แต่ได้พลังงานกลับคืนน้อยกว่าที่คนคาดหวัง และเหตุผลคือรูปร่างของรอบการทำงาน ในงานขนถ่ายตู้คอนเทนเนอร์ ตัวตู้ลงมาพร้อมกับแคร่ จึงนำพลังงานกลับคืนได้ 50% ถึง 60% ของงานยก ในงานแคลมเชลล์วัสดุเทกอง วัสดุถูกเททิ้งที่ปลายทางการยก และมีเพียงน้ำหนักตัวเองของแคลมเชลล์ที่เดินทางกลับลงมา ซึ่งลดศักยภาพในการนำพลังงานกลับคืนลงเหลือประมาณ 24% การวัดของ ABB บนเครนตู้คอนเทนเนอร์พบว่า 75% ถึง 80% ของพลังงานที่ปล่อยออกมาระหว่างการลงสามารถป้อนกลับผ่านระบบขับเคลื่อนสี่ควอดแรนต์ได้ และการเปรียบเทียบของ Fraunhofer ที่เผยแพร่พบว่าการป้อนกลับเข้าสู่โครงข่ายไฟฟ้าและตัวสะสมพลังงานฝั่งเครนดักจับศักยภาพที่มีอยู่ได้ถึง 60% การเก็บคืนพลังงานยังต้องมีที่ให้พลังงานไป: บนเครนโดด ๆ ตัวเดียวระยะคืนทุนยาว ขณะที่ท่าเทียบเรือที่มีเครนสิบตัวบนโครงข่ายเดียว งานวิจัยเดียวกันวัดได้ว่าประหยัดได้ประมาณ 30%

ทำไมเครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูปจึงใช้ไฟตอนที่ไม่ได้ทำงาน?

เพราะมันเป็นเครื่องจักรในโรงงานมากกว่าเป็นเครื่องยก PLC และ I/O ระบบกำหนดตำแหน่งแบบสัมบูรณ์ เครื่องสแกนความปลอดภัย ชุดจ่ายกำลังไฮดรอลิก ฮีตเตอร์ตู้ไฟ และชุดระบายความร้อนตู้ไฟ ทำงานอยู่ตลอดเวลาที่สายการผลิตทำงาน ภาระขณะรอโดยทั่วไปอยู่ที่ 0.4 ถึง 1.6 kW และที่ 0.8 kW เป็นเวลา 8,000 ชั่วโมง คิดเป็น 6,400 kWh ต่อปี ด้านการยก 20,000 แม่พิมพ์ที่ 3 ตัน และ 8 เมตร คิดเป็นประมาณ 1,500 kWh ภาระขณะว่างเป็นสี่เท่าของภาระขณะทำงาน และต่างจากภาระขณะทำงาน มันมักลดลงได้ครึ่งหนึ่งหรือสองในสามด้วยเทอร์โมสตัท โหมดพัก และขั้นตอนตัดไฟที่เหมาะสมเมื่อเลิกกะ

เครนพิเศษควรกำหนดระดับการทำงานที่ระดับใด?

ไม่ใช่ระดับที่ตรงกับกำลังการผลิตวันนี้ แต่เป็นระดับที่ตรงกับอนาคตที่เป็นไปได้จริงของเครื่อง เครนแคลมเชลล์ในท่าเรือและโรงงานเหล็กอยู่ในระดับ A7 หรือ A8 ซึ่งเทียบเท่า FEM 3m ถึง 5m และ CMAA class E ถึง F เพราะทำงาน 30 ถึง 60 รอบต่อชั่วโมงและบ่อยครั้ง 24 ชั่วโมงต่อวัน เครนในสายการผลิต Pickling โดยทั่วไปอยู่ที่ A6 ถึง A7 เครนห้องสะอาดมักอยู่ที่ A3 ถึง A4 แม้จะต้องการความแม่นยำ เพราะจำนวนรอบต่ำ การกำหนดผิดในทิศทางใดก็ตามล้วนมีค่าใช้จ่ายสูง: ต่ำเกินไปโครงสร้างและระบบขับเคลื่อนจะสึกหรอเร็ว สูงเกินไปคุณจ่ายค่าความสามารถที่ไม่ได้ใช้เลย จำนวนรอบคือสิ่งที่ขับเคลื่อนพลังงาน จึงควรอยู่ในคำถามในฐานะตัวเลข ไม่ใช่คำคุณศัพท์

บทความที่เกี่ยวข้อง

บทความที่เกี่ยวข้อง:
คู่มือการติดตั้งและทดสอบการใช้งานเครนพิเศษ: การติดตั้งเครนแคลมเชลล์ เครนจัดเก็บ เครนล้างกรด และเครนห้องสะอาด
ต้นทุนและต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของเครนพิเศษ: ราคาปี 2026 และ TCO ระยะ 10 ปี
คู่มือมาตรฐานเครนพิเศษ: ATEX, ISO 14644, ASME B30.20 และ EU 2023/1230
คู่มือการกำหนดขนาดและการเลือกเครนพิเศษ: พิกัดความสามารถรับน้ำหนัก ระดับการทำงาน และการเลือกอุปกรณ์จับยึด
ความปลอดภัยและการปฏิบัติตามข้อกำหนดของเครนพิเศษ: การตรวจสอบ การทดสอบโหลด และกฎสำหรับพื้นที่อันตราย
เครนพิเศษ: แคลมเชลล์ เครนจัดเก็บชิ้นส่วนคอนกรีตสำเร็จรูป ล้างกรด ห้องสะอาด และพื้นที่อันตราย