Trang chủ Sản phẩm Blog/Tin tức Câu hỏi thường gặp Về chúng tôi Liên hệ

Phạm vi CBAM với cần cẩu: Phiên đàm phán ba bên ngày 20/10 có ý nghĩa gì với người mua cầu trục từ năm 2028

Cần cẩu và palăng nay đã nằm trong danh sách của cả ba thể chế, và cả ba đều thống nhất ngày 1/1/2028. Phiên đàm phán ba bên đầu tiên đã kết thúc mà không đạt thỏa thuận. Dưới đây là con số mà một cầu trục một dầm thực sự phải trả, vì sao ngưỡng 50 tấn không còn bảo vệ hàng nặng, và những gì cần đưa vào hợp đồng trước vòng đàm phán tiếp theo vào ngày 30/11.

Viết bởi Li Ming, Kỹ sư ứng dụng cấp cao tại SIEC Cranes. 24/10/2026.

Cầu trục hôm nay chưa phải là hàng hóa CBAM. Từ ngày 1/1/2028, nhiều khả năng chúng sẽ là. Cần cẩu và palăng xuất hiện trong danh sách của Ủy ban Châu Âu, danh sách của Hội đồng và danh sách của Nghị viện, và cả ba thể chế đều thống nhất ngày bắt đầu đó. Điều họ chưa thống nhất là danh sách nên rộng đến đâu. Phiên đàm phán ba bên đầu tiên, ngày 20/10/2026, kết thúc mà không đạt thỏa thuận, và vòng tiếp theo được ấn định vào ngày 30/11.

Đó là toàn bộ câu chuyện trong ba câu. Phần còn lại của bài viết này là phần ảnh hưởng trực tiếp đến một đơn đặt hàng.

Tôi đã đứng ở phía nhà cung cấp trong đủ nhiều gói thầu EU để biết cuộc trao đổi này diễn ra thế nào. Bộ phận tuân thủ của người mua chuyển tiếp một ảnh chụp màn hình. Ảnh đó ghi "cần cẩu thuộc phạm vi từ năm 2028". Người mua yêu cầu điều chỉnh giá. Nhà cung cấp nói CBAM là vấn đề của nhà nhập khẩu. Hai bên sau đó mất ba tuần tranh luận về một con số mà không bên nào thực sự đã tính.

Vậy để tôi tính. Khối lượng thép, giá trị mặc định, giá chứng chỉ và hệ số lộ trình, tất cả công khai. Nếu gói thầu của bạn kéo dài qua năm 2028, một trong những con số này sẽ nằm trong hợp đồng của bạn.

Điều gì thực sự đã xảy ra ở Brussels ngày 20/10?

Các nhà đàm phán của Nghị viện và Hội đồng đã gặp nhau tại phiên đàm phán ba bên đầu tiên về COM(2025) 989, đề xuất mở rộng Cơ chế Điều chỉnh Biên giới Các-bon sang hàng hóa hạ nguồn thâm dụng thép và nhôm. Hai bên trình bày ủy nhiệm của mình, không đạt được thỏa thuận tổng thể, và chuyển bốn câu hỏi kỹ thuật xuống cấp làm việc. Vòng chính trị tiếp theo được báo chí nêu là ngày 30/11/2026.

Hai lưu ý thẳng thắn. Tính đến ngày 23/10, chưa thể chế nào công bố biên bản chính thức, nên tường thuật về cuộc họp là từ báo chí, chủ yếu là Agence Europe. Và tuần này chưa có gì thay đổi với nhà nhập khẩu. Việc mở rộng vẫn chỉ là đề xuất. Chỉ một quy định đã được thông qua mới làm thay đổi phạm vi.

Những vấn đề được chuyển xuống cấp làm việc đáng để biết, vì ba trong số đó liên quan trực tiếp đến máy móc hạng nặng:

Câu hỏi còn mở Vì sao quan trọng với một đơn hàng cần cẩu
Cách áp dụng miễn trừ 50 tấn cho hàng thành phẩm nhẹ Gần như không liên quan tới cần cẩu. Chúng nặng. Miễn trừ này bảo vệ người mua hàng nhẹ, không bảo vệ người mua thiết bị nâng.
Cách xử lý phế liệu kim loại, gồm phế liệu trước tiêu dùng như nguyên liệu đầu vào Quyết định xem lò hồ quang điện dùng phế liệu mua ngoài có được ghi nhận phát thải thấp, hay bị tính cả phần phế liệu mà họ không tạo ra.
Ngưỡng de minimis cho sản phẩm nhôm Tác động nhỏ hơn. Liên quan nếu bạn mua tay cần bằng nhôm hoặc kết cấu hợp kim thay vì kết cấu thép.
Nền tảng trực tuyến, và việc hàng bán qua đó có thuộc phạm vi hay không Quan trọng nếu bạn mua palăng hoặc một cần công xôn nhỏ qua sàn thương mại điện tử thay vì trực tiếp từ nhà sản xuất.
Giá trị mặc định toàn cầu cho các hàng hóa hạ nguồn được bổ sung Con số lớn nhất trong toàn bộ phép tính. Nếu chưa có giá trị mặc định toàn cầu, nhà cung cấp không có dữ liệu đã xác minh sẽ không thể báo giá chi phí CBAM.

Các bài báo nói về bốn vấn đề rồi liệt kê năm. Tôi sẽ không giả vờ rằng điều đó đã được làm rõ. Hãy coi danh sách trên là những gì đang được đàm phán, không phải một chương trình nghị sự đã thống nhất.

Cần cẩu có thực sự nằm trong danh sách không?

Có, trong cả ba. Đây là phần khiến nhiều người bất ngờ, vì trong hai năm qua câu trả lời tiêu chuẩn là máy móc nằm ngoài Phụ lục I. Câu trả lời đó đúng cho đến tháng 12/2025.

Đây là bảng so sánh. "Dòng" nghĩa là các mục riêng trong Phụ lục của từng thể chế, và một dòng có thể là cả một nhóm hàng hoặc một mã tám chữ số, nên số dòng và số sản phẩm không phải là một.

Thể chế Lập trường và ngày Tổng số dòng Số dòng cho 8425, 8426, 8427, 8428
Ủy ban Đề xuất COM(2025) 989, 17/12/2025, khoảng 180 sản phẩm 114 11
Hội đồng Lập trường chung ST 10423/26, 12/6/2026, khoảng 200 sản phẩm 311 27
Nghị viện Ủy nhiệm đọc lần một, 15/9/2026, 464 phiếu thuận, 50 phiếu chống, 159 phiếu trắng, khoảng 457 loại sản phẩm Không công bố theo cùng hình thức 28

Quy tắc ngón tay cái đang lưu truyền ở Brussels rất đơn giản. Một sản phẩm nằm trong cả ba danh sách thì rất có thể sẽ được bao phủ từ năm 2028. Một sản phẩm chỉ nằm trong một danh sách thì có thể có, có thể không. Cần cẩu nằm trong cả ba, và số dòng đã tăng qua từng giai đoạn.

Ba thể chế cũng thống nhất về ngày. 1/1/2028. Sự đồng thuận đó là phần tôi sẽ dựa vào để lập kế hoạch, vì nó đã trụ vững qua hai vòng xác lập lập trường trong sáu tháng.

Những mã nào thực sự sẽ ảnh hưởng đến nhà cung cấp cần cẩu?

Ủy ban soạn các dòng về cần cẩu theo cách rộng. Nghị viện viết lại từng mã một. Dù thế nào thì máy móc vẫn là như nhau.

Mã CN Sản phẩm Nơi đã xuất hiện
8426 11 00 Cầu trục di chuyển trên ray, đặt trên gối cố định Được nêu rõ trong sửa đổi Phụ lục của Nghị viện
8426 19 Cầu trục di chuyển và cầu trục giàn khác, cầu trục dầm Đề xuất của Ủy ban, dưới dạng một dòng rộng
8426 20 00 Cần cẩu tháp Sửa đổi Phụ lục của Nghị viện
8426 30 00 Cần cẩu công xôn kiểu cổng hoặc kiểu trụ Sửa đổi Phụ lục của Nghị viện
8426 41 00, 8426 49 00 Cần cẩu di động và xe chuyên dụng lắp cần cẩu, tự hành Sửa đổi Phụ lục của Nghị viện
8426 91 10, 8426 91 90 Cần cẩu xếp hàng lên xe và cần cẩu để lắp trên xe đường bộ Sửa đổi Phụ lục của Nghị viện
8426 99 Cần cẩu khác và khung nâng di động Đề xuất của Ủy ban, dưới dạng một dòng rộng
8425 Pa lăng ròng rọc và palăng, tời, tời đứng, kích Cả ba danh sách, thuộc nhóm thiết bị nâng
8428 Máy nâng, xếp dỡ, bốc xếp khác Cả ba danh sách, thuộc nhóm thiết bị nâng

Vậy cầu trục một dầm, cầu trục hai dầm, cầu trục treo, cầu trục giàn, cần công xôn trên trụ và cần công xôn di chuyển trên tường đều nằm trong 8426. Palăng bạn mua làm phụ tùng dự phòng cũng vậy. Nếu đại lý hải quan của bạn vẫn khai palăng dưới mã 8425, dòng đó cũng được đề xuất đưa vào phạm vi.

Vì sao ngưỡng 50 tấn sẽ không bảo vệ đơn hàng của bạn

Cơ chế chính thức có một ngưỡng: 50 tấn hàng hóa CBAM trên mỗi nhà nhập khẩu mỗi năm dương lịch, cộng gộp trên mọi mã CN, tất cả cộng lại. Dưới ngưỡng đó, không có nghĩa vụ. Trên ngưỡng đó, bạn phải xin tư cách nhà khai báo được ủy quyền và thanh toán chứng chỉ.

Với hàng thành phẩm nhẹ, 50 tấn là một miễn trừ thực sự. Với cần cẩu, nó chỉ là một gờ giảm tốc. Hãy xem khối lượng bản thân đã được công bố.

Cần cẩu Khẩu độ Khối lượng bản thân Bao nhiêu chiếc thì chạm 50 t
Cầu trục một dầm 5 t 7.5 m 1.7 t 29 máy
Cầu trục một dầm 5 t 22.5 m 3.0 t 16 máy
Cầu trục một dầm 5 t 28.5 m 7.0 t 7 máy
Cầu trục một dầm 10 t 16.5 m 6.5 t 7 máy
Cầu trục một dầm nhẹ 12.5 t 25.5 m 12.1 t 4 máy

Bốn chiếc cần cẩu 12.5 tấn khẩu độ 25.5 m đưa người mua tới 48 tấn máy. Thêm một dòng dầm ray là hồ sơ vượt 50. Một chiếc cầu trục hai dầm hạng nặng cho nhà máy thép có thể một mình chiếm phần lớn ngưỡng đó.

Đó không phải ngưỡng vận hành như được thiết kế. Đó là ngưỡng vận hành như văn bản viết ra. Nó được xây dựng như một phép thử theo khối lượng để giữ các nhà nhập khẩu nhỏ ngoài hệ thống, và phép thử theo khối lượng hành xử kỳ lạ khi mỗi món hàng nặng sáu tấn.

Một chiếc cần cẩu thực sự phải trả bao nhiêu?

Bốn bước. Khối lượng thép, hệ số phát thải, hệ số lộ trình, giá chứng chỉ. Tôi sẽ tính với cầu trục một dầm 10 tấn, khẩu độ 16.5 m, chế độ làm việc A4, khối lượng bản thân 6,500 kg, vì loại máy này xuất hiện trong hầu hết các gói thầu châu Âu.

Các bảng dữ liệu công bố của Trung Quốc và bản vẽ của chúng tôi cho cùng một kết quả về khối lượng. Khoảng 88 phần trăm khối lượng bản thân đó là thép quy đổi sau khi trừ động cơ, hộp giảm tốc, tủ điện, cáp và sơn.

Nhóm bộ phận Khối lượng Quy đổi thép Ghi chú
Dầm chính, đầu dầm, ray, sàn đi 4,700 kg 4,700 kg Thép tấm và thép hình, chủ yếu S355
Khung xe con, tang cuốn, cáp, bộ móc 700 kg 600 kg Cáp các-bon cao, cường độ phát thải trên mỗi kg cao hơn
Động cơ, hộp giảm tốc, phanh, tủ điện, cáp điện 400 kg 330 kg Bao gồm 35 đến 45 kg đồng
Sơn, bu lông ốc vít, bao bì 100 kg 80 kg Thùng gỗ và màng co
Tổng 6,500 kg 5,710 kg 88 phần trăm

Giờ áp dụng hệ số phát thải. EU công bố giá trị mặc định theo quốc gia. Với thép tấm cán nóng của Trung Quốc thuộc CN 7208, con số là 3.187 tấn CO2 tương đương trên một tấn sản phẩm, và 3.169 với thép phôi tấm thuộc CN 7207 12 10. Những số này lấy từ Quy định Thực thi (EU) 2025/2621 của Ủy ban ngày 16/12/2025, đã được chỉnh sửa bởi Quy định Thực thi (EU) 2026/1740 công bố ngày 31/7/2026.

5.71 tấn thép nhân với 3.187 cho ra 18.2 tấn CO2 tương đương mỗi cần cẩu. Làm tròn rồi đi tiếp.

Cần cẩu Khối lượng bản thân Quy đổi thép Phát thải hàm chứa ở mức 3.187
5 t ở 7.5 m 1.70 t 1.25 t 4.0 t CO2e
5 t ở 22.5 m 3.00 t 2.20 t 7.0 t CO2e
5 t ở 28.5 m 7.00 t 5.10 t 16.3 t CO2e
10 t ở 16.5 m 6.50 t 5.71 t 18.2 t CO2e
12.5 t ở 25.5 m 12.09 t 9.40 t 30.0 t CO2e

Để ý một điều. Khẩu độ chi phối con số này mạnh hơn nhiều so với tải trọng. Tăng gấp đôi tải trọng từ 5 lên 10 tấn ở khẩu độ tương đương làm khối lượng thép tăng chưa tới gấp đôi. Tăng gấp ba khẩu độ trên cùng một chiếc cần cẩu 5 tấn làm khối lượng tăng hơn gấp bốn. Nếu dự án của bạn là một nhà xưởng rộng với tải nhỏ, rủi ro CBAM của bạn là vấn đề khẩu độ, không phải vấn đề tấn.

Một chứng chỉ hiện có giá bao nhiêu?

Ủy ban tính giá chứng chỉ theo bình quân gia quyền giá trúng thầu đấu giá EU ETS và công bố mức giá đó. Năm 2026 là bốn mức giá theo quý. Từ năm 2027 sẽ là theo tuần.

Quý áp dụng Ngày công bố Giá
Quý 1/2026 7/4/2026 EUR 75.36/tấn
Quý 2/2026 6/7/2026 EUR 75.28/tấn
Quý 3/2026 5/10/2026 EUR 82.32/tấn
Quý 4/2026 4/1/2027 Chưa công bố

Giá quý 3 cao hơn quý 1 là 9.2 phần trăm. Với một đơn hàng đơn lẻ, điều đó ít quan trọng hơn vẻ ngoài; với thời gian nắm giữ năm năm, nó quan trọng hơn vẻ ngoài. Chứng chỉ được mua trên nền tảng trung tâm chung từ tháng 2/2027 và được nộp trả hàng năm theo lượng phát thải bạn đã khai báo.

Một chi tiết thực tế khiến nhiều người vấp. Giá áp dụng được cố định theo quý nhập khẩu, còn việc tính toán diễn ra mỗi năm một lần. Một chiếc cần cẩu giao tháng 3 và một chiếc giao tháng 12 cùng năm chịu hai mức giá quý khác nhau dù cùng nằm trong một tờ khai năm.

Lộ trình áp dụng làm hóa đơn thay đổi thế nào?

Đây là con số mà hầu hết hồ sơ mời thầu tính sai. Nghĩa vụ không bật lên ở mức tối đa vào năm 2028. Nó tăng dần từ 2.5 phần trăm năm 2026 lên 100 phần trăm năm 2034, theo lộ trình loại bỏ phân bổ miễn phí trong EU ETS.

Năm Tỷ lệ phát thải hàm chứa được tính Cần cẩu 10 t, số chứng chỉ Cần cẩu 10 t tại EUR 82.32 Cần cẩu 12.5 t tại EUR 82.32
2026 2.5% 0.46 EUR 37 EUR 62
2027 5% 0.91 EUR 75 EUR 123
2028 10% 1.82 EUR 150 EUR 247
2029 22.5% 4.10 EUR 337 EUR 555
2030 48.5% 8.83 EUR 727 EUR 1,196
2032 73.5% 13.38 EUR 1,101 EUR 1,813
2034 100% 18.20 EUR 1,498 EUR 2,466

Đọc lại dòng 2034. EUR 1,498 cho một cầu trục một dầm 10 tấn có giá xuất xưởng vào khoảng 10,000 đến 16,000 USD. Đó là khoảng 9 đến 16 phần trăm giá máy, và không phải khoản một lần. Lượng phát thải gắn với phần thép đó suốt vòng đời tài sản.

Con số năm 2028 trông vô hại ở mức EUR 150. Có hai điều khiến nó không vô hại. Thứ nhất, mua sắm cả một đội máy không phải là một chiếc cần cẩu. Thứ hai, đường cong dốc lên mạnh giữa năm 2029 và 2030, từ 22.5 phần trăm lên 48.5 phần trăm, mức nhảy lớn nhất trong toàn bộ lộ trình. Người mua ký khung hợp đồng năm năm vào năm 2027 là đang ký vào nửa đầu của đường cong đó.

Giá trị mặc định so với dữ liệu thực tế: câu hỏi 3.187 tấn

Bạn có một lựa chọn, hay đúng hơn là nhà cung cấp của bạn có, vì chính họ là người phải tạo ra dữ liệu. Khai theo giá trị mặc định của EU cho quốc gia xuất xứ, hoặc khai phát thải thực tế đã được xác minh của cơ sở sản xuất.

Giá trị mặc định thì dễ và đắt. Nó cộng thêm một khoản phụ trội vì đã dùng đến, và được đặt đủ cao để hầu hết nhà sản xuất có nhà máy hiện đại đều thấp hơn.

Lộ trình công nghệ t CO2/t thép thô t CO2e/t, gồm CH4, N2O, phát thải thượng nguồn Cần cẩu 10 t, phát thải hàm chứa
Mặc định EU, Trung Quốc, CN 7208 Không áp dụng 3.187 18.2 t
Lò cao, lò thổi ôxy 2.34 2.66 15.2 t
Trung bình toàn cầu, mọi lộ trình 1.92 2.18 12.4 t
Sắt hoàn nguyên trực tiếp, lò hồ quang điện 1.47 1.66 9.5 t
Dùng phế liệu, lò hồ quang điện 0.69 0.71 4.1 t

Số liệu theo lộ trình lấy từ báo cáo phát triển bền vững năm 2025 của Hiệp hội Thép Thế giới, dùng dữ liệu năm 2024. Chúng được tính trên một tấn thép thô, còn giá trị mặc định CBAM tính trên một tấn thành phẩm, nên hai bên không cùng ranh giới hạch toán. Đừng đặt chúng vào cùng một ô bảng tính rồi mong cơ quan quản lý chấp nhận.

Nhưng điều quan trọng cho một cuộc đàm phán là hướng đi. Giá trị mặc định của EU cho thép tấm Trung Quốc còn cao hơn cả cường độ của lộ trình lò cao, chưa nói tới thép luyện bằng điện. Một nhà cung cấp vận hành lò cảm ứng với phế liệu và sẵn sàng chứng minh bằng hồ sơ có thể cắt con số khai báo xuống còn chưa tới một nửa. Với chiếc máy 10 tấn, đi từ 18.2 tấn xuống 4.1 tấn ở mức áp dụng đầy đủ tiết kiệm EUR 1,160 mỗi cần cẩu.

Đó là lý do điều kỳ lạ về CBAM với người mua cần cẩu là thế này. Dữ liệu phát thải đã xác minh có thể đáng giá hơn cả khoản chiết khấu trên chiếc máy.

Nhà cung cấp Trung Quốc thực sự được trừ những gì?

Điều 9 của Quy định CBAM cho phép nhà nhập khẩu giảm số chứng chỉ theo bất kỳ mức giá các-bon nào đã trả tại nước sản xuất. Cần cẩu làm từ thép, và thép Trung Quốc nay đã nằm trong thị trường các-bon quốc gia.

Bộ Sinh thái và Môi trường đã công bố kế hoạch phân bổ năm 2025 và 2026 cho ngành điện, cùng kế hoạch năm 2026 cho thép, xi măng và luyện nhôm. Các cơ sở thép trong danh sách phát thải trọng điểm năm 2026 được phân bổ theo cường độ các-bon, với phân bổ miễn phí ở giai đoạn đầu mở rộng. Nói cách khác, một mức giá đã tồn tại, và nay một phần chuỗi cung ứng thép đang trả mức giá đó.

Hạng mục Số liệu Nguồn và ngày
Hạn ngạch ETS quốc gia Trung Quốc, biên độ tháng 9/2026 RMB 92.51 đến 98.50/tấn Báo cáo tháng của Sở Giao dịch Môi trường và Năng lượng Thượng Hải, 30/9/2026
Khối lượng giao dịch tháng 9/2026 30.94 triệu tấn, RMB 2.888 tỷ Cùng báo cáo
Chỉ số giá các-bon Phúc Đán, giá giữa tháng 10/2026 RMB 94.27/tấn Trung tâm Nghiên cứu Phát triển Bền vững, Đại học Phúc Đán, 29/9/2026
Chứng chỉ CBAM, quý 3/2026 EUR 82.32/tấn Ủy ban Châu Âu, 5/10/2026

Khoảng RMB 94 quy đổi ra xấp xỉ EUR 11 đến 12 một tấn theo tỷ giá hiện hành. So với chứng chỉ ở mức EUR 82.32, khoản khấu trừ thu hồi được khoảng 14 phần trăm hóa đơn. Là tiền thật, nhưng không phải giải pháp.

Để được trừ, bạn cần bằng chứng. Không phải một lời khẳng định rằng giá các-bon đã được trả, mà là hồ sơ về mức giá, về chương trình, và về lượng phát thải mà nó áp dụng. Hầu hết nhà máy thép Trung Quốc có thể cung cấp được những thứ này cho nghĩa vụ ETS của chính họ. Rất ít nơi có thể ánh xạ nó tới một mẻ thép cụ thể đã đi vào một chiếc cần cẩu cụ thể. Chính khâu ánh xạ đó quyết định khoản khấu trừ được hay mất.

Phần thép dầm ray đã bị tính chưa?

Rồi, và nó đã bị tính từ trước tất cả những chuyện này. Dầm ray, ray, cột và các kết cấu thép riêng được gửi đi như những dòng hải quan độc lập thuộc Chương 72 hoặc 73 có thể đã nằm trong Phụ lục I ngay hôm nay, dù bản thân cần cẩu vẫn ở ngoài.

Tôi đã thấy việc này hỏng hai lần. Cả hai lần, cần cẩu được báo giá thành một gói, phần kết cấu thép thành một gói khác, và không ai nói với người mua rằng dòng kết cấu thép sẽ cần khai báo CBAM từ tháng 1/2026. Hóa đơn đến. Bộ phận tuân thủ đã không dự trù khoản đó.

Từ năm 2028, vấn đề vừa đơn giản hơn vừa lớn hơn cùng lúc. Đơn giản hơn vì cần cẩu cũng thuộc phạm vi, nên chỉ còn một cuộc trao đổi. Lớn hơn vì toàn bộ gói hàng nay được tính vào ngưỡng 50 tấn và vào số lượng chứng chỉ.

Bây giờ nên đưa gì vào hợp đồng?

Không phải một điều chỉnh giá. Mà là một nghĩa vụ về dữ liệu. Bạn không thể định giá một chứng chỉ năm 2028 trong một hợp đồng năm 2026, nhưng bạn có thể bảo đảm rằng dữ liệu cần để định giá nó tồn tại và thuộc về bạn.

Điều khoản Nội dung nên ghi
1. Hồ sơ phát thải Nhà cung cấp bàn giao phát thải hàm chứa theo từng mã CN, kèm phương pháp tính và mã định danh cơ sở sản xuất, không muộn hơn 30 ngày trước khi giao hàng.
2. Nguồn gốc thép Tên nhà máy, lộ trình sản xuất, tỷ lệ phế liệu và bằng chứng về giá các-bon của chính nhà máy. Ghi tên nhà máy, không ghi tên quốc gia.
3. Mặc định hay thực tế Khai báo sẽ dùng loại nào, và ai chịu chi phí nếu dữ liệu thực tế không kịp được xác minh và buộc phải áp dụng giá trị mặc định.
4. Công thức chuyển tiếp chi phí Số chứng chỉ trên mỗi cần cẩu nhân với giá công bố theo quý, kèm mức sàn và mức trần để không bên nào phải chịu một mình rủi ro giá tăng vọt.
5. Thay đổi phạm vi Nếu văn bản cuối cùng loại bỏ cần cẩu, không phải trả chi phí CBAM. Nếu vẫn giữ, công thức được áp dụng. Phải viết cả hai chiều.
6. Lưu trữ hồ sơ Nhà cung cấp lưu hồ sơ giám sát ít nhất sáu năm và trả lời yêu cầu trong vòng 15 ngày làm việc. Sáu năm là mức tối thiểu theo quy định, không phải một ưu đãi.
7. Bảo đảm tính chính xác Nhà cung cấp bồi thường cho nhà nhập khẩu các khoản phạt và phần chứng chỉ thiếu do dữ liệu phát thải sai. Không có điều khoản này, nhà nhập khẩu gánh toàn bộ rủi ro cho dữ liệu mà mình không tạo ra.
8. Tách phần kết cấu thép Nêu rõ dầm ray và ray có thuộc phạm vi cần cẩu hay là một dòng hải quan riêng, và ai là người khai báo.
9. Tham chiếu giá chứng chỉ Nêu rõ nguồn. Ủy ban công bố theo quý trong năm 2026 và theo tuần từ năm 2027. Một công thức không có nguồn tham chiếu cụ thể thì không phải là công thức.
10. Thời điểm cung cấp dữ liệu Dữ liệu phát thải phải có trước khi thư tín dụng được giải ngân, không phải sau. Khi tiền đã chuyển, đòn bẩy của bạn cho một yêu cầu dữ liệu gần như bằng không.

Điều gì vẫn có thể thay đổi trước năm 2028?

Nhiều thứ, và chủ yếu theo một hướng. Mọi lập trường của thể chế đến nay đều rộng hơn lập trường trước đó. Ủy ban đề xuất khoảng 180 sản phẩm. Hội đồng bổ sung nồi hơi, tuabin, động cơ, động cơ điện và một danh sách dài các bộ phận máy. Nghị viện bổ sung toàn bộ Chương 73 và nguyên các nhóm hàng về bơm, tủ lạnh, van, vòng bi và xe tải.

Bản của Nghị viện cũng đi xa nhất vào các dòng cần cẩu, với 28 mục so với 11 của Ủy ban. Nếu văn bản cuối cùng gần với Nghị viện hơn, nhiều phần của nhóm thiết bị nâng sẽ bị bao phủ, và nhiều mục trong danh mục phụ tùng của bạn cũng bị cuốn theo.

Hai yếu tố động khác. Giá trị mặc định phải được sửa đổi muộn nhất vào tháng 12/2027, và Ủy ban được yêu cầu cố gắng làm trong năm 2026. Và một báo cáo giai đoạn hai sẽ có trong năm 2027, xem xét phát thải gián tiếp của thép và nhôm cùng việc mở rộng cơ chế sang các ngành khác.

Điều tôi sẽ không đặt cược là ngày tháng. Ba thể chế, hai ủy nhiệm và một phiên đàm phán ba bên đầu tiên đều dừng ở ngày 1/1/2028. Phạm vi là chỗ tranh cãi. Ngày tháng là chỗ đã đồng thuận.

Dòng thời gian: điều gì đã rõ và điều gì chưa

Ngày Sự kiện Trạng thái
1/10/2023 Giai đoạn chuyển tiếp bắt đầu Đã hoàn thành
1/1/2026 Cơ chế chính thức, phải nộp chứng chỉ, ngưỡng 50 tấn có hiệu lực Đang có hiệu lực
12/6/2026 Lập trường chung của Hội đồng về việc mở rộng sang hạ nguồn Đã thông qua
15/9/2026 Ủy nhiệm đọc lần một của Nghị viện, 464 phiếu thuận 50 phiếu chống Đã thông qua
20/10/2026 Đàm phán ba bên lần thứ nhất, không đạt thỏa thuận tổng thể Đã diễn ra
30/11/2026 Đàm phán ba bên lần thứ hai Theo thông tin báo chí, chưa xác nhận
2/2027 Mua chứng chỉ trên nền tảng trung tâm chung Theo lịch trình tại Quy định (EU) 2023/956
12/2027 Giá trị mặc định được sửa đổi, muộn nhất vào thời điểm này Yêu cầu theo IR (EU) 2025/2621
1/1/2028 Ngày áp dụng đề xuất cho hàng hóa hạ nguồn, bao gồm cần cẩu Cả ba thể chế đồng thuận, chưa thành luật
2034 Toàn bộ 100 phần trăm phát thải hàm chứa được tính Có hiệu lực theo Quy định (EU) 2023/956

Vậy tôi làm gì với những điều này trước tháng 11?

Ba việc, và không việc nào tốn kém.

Hãy hỏi nhà cung cấp lượng phát thải hàm chứa của chiếc cần cẩu gần nhất họ đã giao cho bạn, tính theo Phụ lục IV của Quy định CBAM, không phải một con số tiếp thị trong catalogue. Câu trả lời cho biết liệu họ có thể làm được một bộ hồ sơ hay không. Hầu hết vẫn chưa làm được, và phát hiện điều đó năm 2026 tốt hơn là trong một vụ tranh chấp hải quan năm 2028.

Hãy hỏi là nhà máy thép nào và lộ trình nào, rồi ghi câu trả lời ra giấy. Nếu câu trả lời là "thép Trung Quốc, tiêu chuẩn", bạn đã biết rằng sẽ không có khoản khấu trừ nào được yêu cầu thay cho bạn và giá trị mặc định sẽ được áp dụng.

Sau đó ước lượng mức phơi nhiễm trên đội máy của chính bạn. Lấy số tấn thép mỗi cần cẩu từ dòng cầu trục một dầm, nhân với 3.187, nhân với hệ số lộ trình của năm bạn quan tâm, nhân với giá chứng chỉ. Nếu kết quả nhỏ, hãy yên tâm. Nếu nó cao hơn hai phần trăm giá trị mua hàng của bạn trong năm 2028, hãy đưa các điều khoản dữ liệu vào hợp đồng ngay bây giờ.

Một điều cuối, và đây là phần tôi muốn một nhà cung cấp nói thẳng ra. Cần cẩu hôm nay chưa thuộc phạm vi. Có thể sẽ không bao giờ thuộc, nếu phiên đàm phán ba bên đi theo hướng bất lợi cho quy định và thuận lợi cho ngành. Nhưng phần thép bên trong chúng đã bị tính, ngưỡng đã cắn vào hàng nặng, và ba thể chế đã ghi 8426 vào phụ lục của mình. Thế là đủ để lập kế hoạch đối phó.

Câu hỏi thường gặp

Cầu trục hiện có thuộc phạm vi CBAM không?

Không. Một chiếc cần cẩu nhập khẩu vào EU hôm nay nằm dưới mã CN 8426 trong Chương 84, còn Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956 liệt kê sắt thép, nhôm, xi măng, phân bón, điện và hydro. Không có máy móc. Bản thân cần cẩu không làm phát sinh khai báo CBAM nào trong năm 2026. Dầm ray, ray và các kết cấu thép riêng được gửi đi như những dòng hàng độc lập thì có thể thuộc phạm vi, và ngưỡng 50 tấn cho nhà nhập khẩu đã áp dụng với chúng.

Khi nào cần cẩu sẽ thuộc phạm vi?

Từ ngày 1/1/2028, nếu đề xuất hiện hành được thông qua. Ủy ban đề xuất việc mở rộng sang hạ nguồn ngày 17/12/2025, Hội đồng thống nhất lập trường ngày 12/6/2026, Nghị viện biểu quyết ủy nhiệm ngày 15/9/2026, và cả ba đều dùng cùng một ngày bắt đầu. Phiên đàm phán ba bên đầu tiên ngày 20/10/2026 kết thúc mà không có thỏa thuận và vòng tiếp theo được báo chí nêu là ngày 30/11/2026. Cho đến khi một quy định được thông qua, ngày đó vẫn là kế hoạch chứ chưa phải nghĩa vụ.

Một chiếc cần cẩu 10 tấn sẽ tốn bao nhiêu chứng chỉ CBAM?

Khoảng EUR 150 vào năm 2028 và khoảng EUR 1,498 vào năm 2034, theo giá chứng chỉ quý 3/2026 là EUR 82.32 một tấn. Con số đó giả định khối lượng bản thân 6,500 kg, 5,710 kg thép quy đổi, giá trị mặc định của EU cho thép tấm cán nóng Trung Quốc là 3.187 tấn CO2 tương đương mỗi tấn, và hệ số lộ trình 10 phần trăm và 100 phần trăm. Đổi lộ trình thép sang lò hồ quang điện dùng phế liệu thì con số năm 2034 giảm xuống khoảng EUR 340. Phép tính tương tự cũng đúng cho dòng cầu trục một dầm từ 1 đến 20 tấn, vì khối lượng thép thay đổi theo khẩu độ nhiều hơn hẳn so với theo tải trọng.

Ngưỡng 50 tấn có giữ người mua nhỏ ra ngoài hệ thống không?

Hiếm khi. Ngưỡng là 50 tấn hàng hóa CBAM trên mỗi nhà nhập khẩu mỗi năm dương lịch, cộng gộp trên mọi mã CN. Một cầu trục một dầm nhẹ 12.5 tấn khẩu độ 25.5 m có khối lượng bản thân khoảng 12.1 tấn, nên bốn chiếc máy đưa người mua tới 48 tấn trước khi tính bất kỳ dầm ray nào. Ngưỡng này được thiết kế như một miễn trừ cho hàng nhẹ. Thiết bị nâng hạng nặng vượt qua nó rất nhanh.

Nhà cung cấp Trung Quốc có thể yêu cầu trừ giá các-bon đã trả ở Trung Quốc không?

Điều 9 cho phép nhà nhập khẩu giảm số chứng chỉ theo mức giá các-bon thực tế đã trả tại nước sản xuất, và thép Trung Quốc nay đã nằm trong hệ thống giao dịch phát thải quốc gia. Con số thì nhỏ. Hạn ngạch quốc gia giao dịch trong khoảng RMB 92.51 đến 98.50 một tấn trong tháng 9/2026, tức khoảng EUR 11 đến 12, so với chứng chỉ CBAM ở mức EUR 82.32. Khoản khấu trừ thu hồi được khoảng 14 phần trăm hóa đơn, và cần hồ sơ gắn được mức giá đó với đúng phần thép trong chiếc cần cẩu của bạn.

Tôi có nên chờ phiên đàm phán ba bên tháng 11 trước khi ký không?

Chỉ khi cần cẩu dành cho giao hàng năm 2028 và chưa có gì khác sẵn sàng. Phiên đàm phán ba bên thứ hai vào cuối tháng 11 khó có thể tạo ra một quy định được thông qua, và khoảng cách giữa ba lập trường tính bằng hàng trăm dòng sản phẩm. Điều bạn có thể làm ngay là ký hợp đồng về dữ liệu thay vì về giá: bộ hồ sơ phát thải, nhà máy và lộ trình, và một cam kết bồi thường nếu dữ liệu hóa ra sai. Những điều khoản đó không tốn gì để đàm phán khi quy định còn đang mở.

Bài viết liên quan

Bài viết liên quan:
Dấu chân các-bon của một chiếc cần cẩu, từng dòng một: Thép, điện năng và câu hỏi CBAM
Các-bon hàm chứa trong cầu trục hai dầm: Số tấn thực sự nằm ở đâu
Các-bon ở dầm ray cầu trục giàn: Phần thép bạn trả tiền hai lần
Vận chuyển cầu trục năm 2026: Cước vận tải, phụ phí hàng quá khổ và chi phí đến kho
Cải tạo hay thay thế cần cẩu năm 2026: Chi phí, thời gian dừng máy và tuân thủ
Cầu trục hai dầm: 5 đến 100 tấn, khẩu độ 10.5 đến 35 m