Một hệ cầu trục tổ hợp cấp nguồn cho sáu trạm làm việc được tính toán theo công suất chờ và hệ số nhu cầu, không phải theo pa lăng. Dưới đây là nơi điện năng thực sự tiêu thụ trên một tuyến 0.125 đến 2 tấn, và bản nâng cấp duy nhất hoàn vốn trong vòng một năm.
Một hệ cầu trục tổ hợp phục vụ sáu trạm làm việc tiêu thụ khoảng 300 đến 2,500 kWh mỗi năm cho mỗi trạm, và phần lớn lượng đó không phải để nâng hàng. Đó là cuộn dây khởi động từ, bộ chỉnh lưu phanh và thiết bị điện tử truyền động vẫn nằm đó với nguồn điện đang bật. Vì vậy, nhu cầu điện năng của cầu trục tổ hợp là một bài toán về tính toán công suất và đóng cắt, không phải bài toán về động cơ, và cách khắc phục rẻ nhất trên hầu hết các tuyến không tốn gì hơn một công tắc tổng mà bạn đã có sẵn.
Một hệ cầu trục tổ hợp là một mạng cầu trục nhẹ dạng mô-đun chứ không phải một cỗ máy đơn lẻ. Một đường chạy hoặc ray đơn chạy dọc theo gian xưởng, các đoạn dầm cầu treo vào nó, và nhiều trạm làm việc mỗi trạm có cầu trục tổ hợp xe con và pa lăng riêng trên cùng một kết cấu thép. Cầu trục treo dầm đơn KBK của Demag được chào với khẩu độ từ 2.85 m trên loại prôfin 100 nhỏ nhất đến 8.4 m trên KBK III ở 500 kg, và Konecranes xếp cùng dòng này tới 2,000 kg. Một dự án Thụy Sĩ đã công bố mà chúng tôi xem xét vận hành một ray đơn dài 42.5 m mang pa lăng xích 500 kg ở chiều cao nâng 8 m trên nguồn ba pha 380 V. Tám cầu trục trên một đường chạy phục vụ các máy công cụ là chuyện bình thường, không phải cực đoan.
Bố cục đó quyết định toàn bộ câu chuyện năng lượng. Trên một cầu trục trên cao đơn lẻ, pa lăng chiếm 65 đến 80% hóa đơn. Trên một hệ tổ hợp có sáu đến hai mươi pa lăng nhỏ, mỗi chiếc chỉ làm việc vài phút mỗi giờ, tất cả đều được cấp từ một tuyến dẫn điện, và tất cả đều được cấp điện bất cứ khi nào tuyến được cấp điện.
| Hạng mục | Tỷ trọng điện năng hàng năm, ô làm việc nhẹ | Tỷ trọng điện năng hàng năm, ô làm việc bận rộn | Yếu tố làm thay đổi con số |
|---|---|---|---|
| Nâng và hạ của pa lăng | 10 - 25% | 40 - 55% | Số chu kỳ mỗi năm, chiều dài đường đi của móc, tải trung bình |
| Xe con di chuyển dọc đường ray | 5 - 12% | 10 - 20% | Chỉ phụ thuộc lực cản lăn và quãng đường di chuyển |
| Chờ: bộ điều khiển, bộ chỉnh lưu phanh, thiết bị điện tử truyền động | 60 - 85% | 25 - 45% | Số giờ được cấp điện mỗi năm, watt cho mỗi trạm |
| Ghi chuyển hướng và đoạn chuyển tiếp | 1 - 3% | 1 - 3% | Điện trở tiếp xúc tại các mối nối, chủ yếu là vấn đề bảo trì |
| Tổn thất trên tuyến dẫn điện | 1 - 4% | 2 - 5% | Tiết diện, chiều dài tuyến, tải đồng thời |
Những tỷ trọng này là số liệu lập kế hoạch của SIEC từ hồ sơ chạy thử nghiệm thu của chính chúng tôi, không phải số liệu thống kê đã công bố. Chúng được thiết kế để bạn thay thế bằng dữ liệu đồng hồ đo của mình. Điều quan trọng là hình dạng của chúng: trên một tuyến ít sử dụng, hơn một nửa lượng điện được dùng để không làm gì cả.
Có một con số được công bố trong lĩnh vực này đáng tin cậy, và nó đến từ một đánh giá vòng đời sản phẩm chứ không phải từ một tờ rơi bán hàng. Konecranes đã công bố bản công bố môi trường sản phẩm (EPD) cho các pa lăng xích dòng C của mình. Đối với một thiết bị C05 trong xưởng chạy một ca mỗi ngày, với 4,000 chu kỳ mỗi năm, một nửa ở tải điển hình 150 kg và một nửa với móc không tải, lượng điện được công bố trong mười năm là 361 kWh. Tức là 36 kWh mỗi năm. Cùng tài liệu đó lưu ý rằng vận hành pa lăng ở tải trọng tối đa thay vào đó sẽ làm tác động trong giai đoạn sử dụng tăng khoảng ba lần.
Ba mươi sáu kilowatt giờ một năm tương đương khoảng USD 4.30 ở mức USD 0.12 một kWh. Con số đó khiến những người vừa được báo giá USD 6,000 cho hệ thống phải ngạc nhiên. Hãy đặt nó bên cạnh biên dạng tải: cùng các bảng thông số pa lăng xích đó cho thấy dòng điện không tải khoảng 2 A so với dòng điện ở tải định mức khoảng 3 A trên nguồn 415 V. Móc không tải vẫn kéo khoảng hai phần ba dòng điện đầy tải. Vì một nửa số chu kỳ được công bố là không tải, một phần đáng kể năng lượng nâng không mua được gì ngoài ma sát và tổn thất quạt.
| Biên dạng sử dụng | Số chu kỳ mỗi năm | Tải điển hình | Năng lượng nâng, kWh/năm | Chi phí ở mức USD 0.12/kWh |
|---|---|---|---|---|
| Chu kỳ trạm làm việc C05 đã công bố (EPD của Konecranes) | 4,000 | 150 kg, một nửa móc không tải | 36 | USD 4.30 |
| Trạm 1 t của chúng tôi, đường đi móc 3 m, ô làm việc nhẹ | 4,000 | Trung bình 500 kg | 38 | USD 4.60 |
| Trạm 1 t của chúng tôi, ô lắp ráp bận rộn | 40,000 | Trung bình 500 kg | 380 | USD 45.60 |
| Trạm 2 t của chúng tôi, đường đi móc 4 m, ô bận rộn | 40,000 | Trung bình 1,000 kg | 1,020 | USD 122.40 |
Các số liệu của chính chúng tôi giả định hiệu suất truyền động của pa lăng xích là 85%, đúng như những gì một biến tần trên hộp giảm tốc bánh răng nghiêng mang lại. Một pa lăng khởi động từ hai tốc độ gần mức 75% hơn, vì vậy hãy cộng thêm khoảng 13% vào bất kỳ dòng nào ở trên nếu đó là loại bạn đang có.
Đây là con số hữu ích nhất trong toàn bộ bài viết, và nó đã có sẵn trong quy chuẩn điện. NEC 610.14(E) và các nhà sản xuất thanh dẫn điện tuân theo nó đều nói cùng một điều: khi nhiều pa lăng hoặc cầu trục dùng chung một hệ thanh dẫn, bạn cộng các tải lại rồi nhân với một hệ số nhu cầu, vì chúng không chạy cùng lúc. Conductix công bố bảng này là 0.95 cho hai thiết bị, 0.91 cho ba, 0.87 cho bốn, 0.84 cho năm, 0.81 cho sáu và 0.78 cho bảy.
Đối với động cơ trên một cầu trục hoặc một xe đơn lẻ thì quy tắc lại khác: lấy động cơ lớn nhất ở 100% và cộng 50% của các động cơ còn lại.
| Số pa lăng dùng chung một tuyến dẫn điện | 2 | 3 | 4 | 5 | 6 | 7 |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Hệ số nhu cầu, NEC 610.14(E) | 0.95 | 0.91 | 0.87 | 0.84 | 0.81 | 0.78 |
| Tải thiết kế, sáu trạm 2.0 kW, kW | 3.8 | 5.5 | 7.0 | 8.4 | 9.7 | 10.9 |
Vậy một tuyến sáu trạm với động cơ pa lăng 1.5 kW và động cơ xe con 0.4 kW có tổng cộng 11.4 kW, và con số được tính theo quy chuẩn là 9.7 kW. Khoảng 15% đó chính là khác biệt giữa việc mua một tuyến cấp nguồn lớn hơn, một aptomat tổng lớn hơn và một thanh dẫn điện lớn hơn, và việc không mua chúng. Đó cũng là khác biệt giữa một tuyến dẫn điện vừa với nhà xưởng và một tuyến không vừa.
Có một hệ số thứ hai với ý nghĩa hoàn toàn khác thường bị nhầm lẫn với hệ số này. Hệ số nhu cầu dùng để tính cỡ dây đồng. Thứ thực sự chạy qua dây đồng lại do cách sử dụng tuyến quyết định, và các pa lăng trạm làm việc dành rất ít thời gian trong vòng đời của chúng ở trạng thái có tải. Một phân tích chế độ làm việc đã công bố xếp chế độ nhẹ ở dưới 15% thời gian chạy động cơ, chế độ trung bình ở 15 đến 25%, và chế độ nặng ở 25 đến 40%. Một trạm thực hiện 40,000 lần nâng mỗi năm với bốn giây thời gian chạy động cơ pa lăng mỗi lần nâng sẽ tích lũy 44 giờ thời gian động cơ trong một năm 2,000 giờ. Đó là 2.2%. Cầu trục trạm làm việc vĩnh viễn nằm trong nhóm chế độ nhẹ, điều này đáng nhớ vào lần tới khi ai đó báo giá cho bạn một cấp chế độ làm việc nặng hơn "để đảm bảo an toàn".
Một trạm cầu trục tổ hợp có hai động cơ và hai tải nhỏ mà không ai đếm, cộng thêm phần mà bộ điều khiển tiêu thụ khi người vận hành không có mặt. Pa lăng làm công việc nâng. Xe con di chuyển nó. Tay điều khiển và bộ chỉnh lưu phanh nằm đó.
| Tải trọng trạm | Động cơ pa lăng | Động cơ xe con | Tốc độ nâng | Nguồn cấp |
|---|---|---|---|---|
| 125 kg | 0.25 - 0.4 kW | 0.12 kW hoặc thủ công | 6 - 10 m/phút | 400 V 3 ph |
| 250 kg | 0.4 - 0.75 kW | 0.12 - 0.25 kW | 6 - 10 m/phút | 400 V 3 ph |
| 500 kg | 0.75 - 1.1 kW | 0.25 - 0.4 kW | Điển hình 6.8 m/phút | 400 V 3 ph |
| 1,000 kg | 1.1 - 1.5 kW | 0.4 kW | Điển hình 6.6 m/phút | 400 V 3 ph |
| 2,000 kg | 1.5 - 3.0 kW | 0.4 - 0.75 kW | 2.7 - 6.6 m/phút | 400 V 3 ph |
Có hai điều rút ra từ bảng đó. Thứ nhất, toàn bộ trạm có công suất trên nhãn máy dưới 2 kW ở các kích cỡ mà hầu hết nhà máy mua, tức là ít hơn một máy hàn xưởng đơn lẻ. Thứ hai, động cơ xe con là một sai số làm tròn về mặt năng lượng, nên mọi tranh luận về ma sát đường ray thực chất là tranh luận về bảo trì, không phải về hóa đơn. Chúng tôi tính toán con số cho việc di chuyển xe con ở phần tiếp theo để cho thấy nó thực sự nhỏ đến mức nào.
Có một phương pháp bốn bước giúp bạn có được một con số có thể bảo vệ được mà không cần đồng hồ đo, và nó áp dụng cho mọi tải trọng. Lấy công suất trên nhãn máy, áp dụng tỷ lệ thời gian trong giờ mà động cơ thực sự chịu tải, chia cho hiệu suất truyền động, rồi nhân với biểu giá điện của bạn.
| Bước | Dữ liệu đầu vào | Giá trị | Nguồn gốc |
|---|---|---|---|
| 1 | Nhãn máy, pa lăng cộng xe con | 1.9 kW | Trạm 1 t, 1.5 kW cộng 0.4 kW |
| 2 | Thời gian động cơ chịu tải trên mỗi giờ được cấp điện | 1.1% | 40,000 lần nâng x 4 s trong một năm 2,000 h |
| 3 | Hiệu suất truyền động | 0.85 biến tần, 0.75 khởi động từ | Tổn thất của hộp giảm tốc cộng động cơ cộng xích |
| 4 | Cộng công suất chờ, nhân với biểu giá điện | 1.9 x 0.011 / 0.85 = 0.025 kW | Sau đó cộng thêm 0.006 đến 0.038 kW công suất chờ |
Chạy qua phép tính đó, một trạm 1 t tốn khoảng USD 0.004 đến USD 0.008 mỗi giờ được cấp điện tiền năng lượng ở mức USD 0.12 một kWh, tức USD 8 đến USD 16 mỗi năm trên một tuyến 2,000 giờ. Ngay cả con số C05 đã công bố cũng rơi vào cùng khoảng đó. Trên mỗi nghìn lần chuyển hàng, một trạm 1 t nâng 3 m dùng 9.6 kWh, tức USD 1.15.
Giờ hãy so sánh với chi phí nhân công đứng bên cạnh nó. Một cầu trục trạm làm việc tồn tại để loại bỏ một lần nâng thủ công 15 kg. Nếu nó ngăn được một ca chấn thương lưng mỗi năm, thì hóa đơn năng lượng trở nên không đáng kể. Đó chính xác là lý do phần còn lại của hướng dẫn này quan tâm đến những phần bạn thực sự có thể khắc phục: công suất chờ, cách tính cỡ nguồn cấp và phí nhu cầu, chứ không phải số kilowatt giờ mà pa lăng đốt cháy.
Mỗi trạm trên một hệ tổ hợp đều có một tải nhỏ thường trực bất cứ khi nào tuyến được cấp điện. Nó hầu như không bao giờ xuất hiện trên báo cáo năng lượng, và trên một tuyến chế độ nhẹ nó là khoản mục lớn nhất.
| Tải mỗi trạm | Công suất tiêu thụ điển hình | kWh mỗi năm, 8,760 h | Chi phí ở mức USD 0.12/kWh |
|---|---|---|---|
| Biến áp điều khiển, cuộn dây khởi động từ | 3 - 8 W | 26 - 70 | USD 3 - 8 |
| Bộ chỉnh lưu phanh pa lăng | 2 - 6 W | 18 - 53 | USD 2 - 6 |
| Màn hình tay điều khiển, đèn báo trạng thái | 1 - 4 W | 9 - 35 | USD 1 - 4 |
| Thiết bị điện tử điều khiển và làm mát của biến tần | 8 - 20 W | 70 - 175 | USD 8 - 21 |
| Tổng trạm, điều khiển bằng khởi động từ | 6 - 18 W | 53 - 158 | USD 6 - 19 |
| Tổng trạm, điều khiển bằng biến tần | 13 - 38 W | 114 - 333 | USD 14 - 40 |
Hãy đặt những con số đó bên cạnh năng lượng nâng ở bảng trước và kết luận tự hiện ra. Một ô làm việc nhẹ thực hiện 4,000 lần nâng mỗi năm dùng 36 kWh để nâng và 53 đến 333 kWh để đứng yên. Một ô bận rộn thực hiện 40,000 lần nâng dùng khoảng 380 kWh để nâng và cũng 53 đến 333 kWh để đứng yên. Pa lăng không bao giờ là vấn đề. Số giờ được cấp điện mới là vấn đề.
Đây không phải là phát hiện mới trong thế giới pa lăng. Một số nhà sản xuất hiện nay cung cấp chế độ ngủ hoặc giảm công suất chờ, cắt nguồn cấp cho bộ điều khiển sau một khoảng thời gian không hoạt động đã đặt, và một nhà cung cấp mô tả một chế độ tiết kiệm điện giúp giảm công suất đầu ra cho các tải nhẹ. Những tính năng đó có ích, nhưng chúng chỉ tác động ở phía điều khiển. Phiên bản rẻ nhất của cùng ý tưởng đó là một công tắc tổng mà ai đó thực sự tắt đi.
Đây là chỗ mà trực giác từ các cầu trục hạng nặng dẫn người ta đi sai hướng, nên đáng để làm phép tính cho đúng.
Sụt áp trên một hệ thanh dẫn điện của cầu trục tuân theo toán học phân phối ba pha: sụt áp tính bằng vôn bằng 1.732 nhân dòng điện nhân chiều dài hiệu dụng nhân trở kháng trên mỗi mét. Các ví dụ tính toán đã công bố đều từ ngành công nghiệp nặng. Một danh mục thanh dẫn điện cho thấy một gian xưởng 245 m ở 900 A với thanh nhôm 1,000 A sụt 52.6 V khi nguồn cấp ở một đầu, và chỉ 8.8 V khi nguồn cấp được chia thành hai điểm cách mỗi đầu một phần sáu chiều dài. Thanh đồng trong cùng ví dụ đó sụt 48.8 V và 8.15 V. Đó là khác biệt sáu lần chỉ nhờ dịch chuyển một điểm cấp nguồn, không thay đổi thiết bị gì cả.
Giờ hãy quy đổi sang một tuyến cầu trục tổ hợp. Lấy một tuyến 24 trạm ở 400 V với sáu trạm chạy cùng lúc, đây là giả định rộng rãi. Mỗi pa lăng 1.5 kW kéo khoảng 3.2 A ở hệ số công suất 0.8 và hiệu suất 0.85, nên dòng điện đồng thời khoảng 19 A. Một thanh dẫn điện nhẹ có trở kháng vào khoảng 0.0016 ohm mỗi mét. Trên 60 m với nguồn cấp ở đầu, sụt áp là 1.732 x 19 x 60 x 0.0016, tức 3.2 V, hay 0.8% của 400 V. Gấp đôi tuyến lên 120 m thì sụt áp là 6.3 V, vẫn dưới 2%. IEC 60364-5-52 khuyến nghị giữ sụt áp trên mạch cuối của động cơ ở mức bằng hoặc dưới 5%.
| Trường hợp | Dòng điện | Chiều dài hiệu dụng | Trở kháng | Sụt áp | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Gian xưởng nặng, nguồn cấp ở đầu | 900 A | 245 m | 0.000138 ohm/m | 52.6 V | Danh mục thanh dẫn điện |
| Gian xưởng nặng, hai nguồn cấp tại L/6 | 900 A | 40.8 m | 0.000138 ohm/m | 8.8 V | Danh mục thanh dẫn điện |
| Tuyến trạm làm việc 60 m của chúng tôi, nguồn cấp ở đầu | 19 A | 60 m | 0.0016 ohm/m | 3.2 V, 0.8% | Số liệu lập kế hoạch của SIEC |
| Tuyến trạm làm việc 120 m của chúng tôi, nguồn cấp ở đầu | 19 A | 120 m | 0.0016 ohm/m | 6.3 V, 1.6% | Số liệu lập kế hoạch của SIEC |
Vậy câu trả lời trung thực là trên một hệ cầu trục nhẹ 400 V, vị trí nguồn cấp không phải là vấn đề năng lượng. Bạn vẫn nên chia nguồn cấp trên bất kỳ tuyến nào dài hơn khoảng 80 m, nhưng bạn làm điều đó để đảm bảo khả năng chịu lỗi và giảm thời gian ngừng máy bảo trì, không phải vì kilowatt giờ. Vị trí nguồn cấp thực sự quan trọng ở phía hạng nặng của dải công suất, và ví dụ trong danh mục ở trên cho thấy lý do: 52.6 V trên một hệ 380 V nghĩa là một khởi động từ kêu lạch cạch và một pa lăng không chịu nâng.
Nguồn cấp năng lượng trên một hệ tổ hợp không phải là chi tiết nhỏ. Konecranes liệt kê hệ cáp treo và tuyến dẫn điện tích hợp là hai lựa chọn trên các hệ trạm làm việc KBK của mình, và lựa chọn đó có chi phí mười lăm năm thực sự ngay cả khi nó hầu như không ảnh hưởng đến hóa đơn năng lượng.
| Loại nguồn cấp | Chi phí mỗi mét | Quãng đường thực tế | Tuổi thọ sử dụng | Chu kỳ kiểm tra | Phù hợp với tuyến nhiều pa lăng? |
|---|---|---|---|---|---|
| Hệ cáp treo (festoon), xe con cáp | EUR 25 - 60 | 50 - 150 m | 5 - 8 năm nhẹ, 3 - 5 năm nặng | 6 tháng | Một vòng cáp cho mỗi pa lăng |
| Thanh dẫn điện, ray cách điện | EUR 60 - 200 | 500 m trở lên | 15 - 20 năm trên ray | 12 tháng | Được mọi pa lăng dùng chung |
Các dải chi phí được công bố đến từ những nhà cung cấp hệ thanh dẫn điện và được báo theo euro trên mỗi mét đường ray. Điểm hạn chế của hệ cáp treo trên một hệ tổ hợp là mỗi pa lăng cần vòng cáp riêng và bộ xe con riêng, nghĩa là trên một tuyến mười trạm có mười vòng cáp lão hóa ở các tốc độ khác nhau trong cùng một hành lang. Thanh dẫn điện được dùng chung, nên chi phí biên cho mỗi trạm thêm vào chỉ là một chổi tiếp điện, chứ không phải thêm 40 m cáp.
Ghi chuyển hướng là hạng mục còn lại. Mỗi công tắc bổ sung một điểm ngắt trên tuyến dẫn điện và một bộ tiếp xúc, và điện trở tiếp xúc tại một mối nối đã mòn sẽ biểu hiện thành nhiệt và thành một trạm bị khựng lại. Nó không biểu hiện thành một khoản mục năng lượng có thể đo được. Hãy giữ chúng sạch và kiểm tra áp lực chổi tiếp điện trong lần kiểm tra hàng năm, và coi ghi chuyển hướng là hạng mục độ tin cậy chứ không phải hạng mục hiệu suất.
Phanh tái sinh là bản nâng cấp mà ai cũng hỏi đến, vì trên một cầu trục container nó là khoản tiết kiệm đơn lẻ lớn nhất có được. Trên một pa lăng trạm làm việc, phép tính sụp đổ.
Năng lượng thu hồi được cho mỗi lần hạ bằng khối lượng nhân gia tốc trọng trường nhân chiều cao, nhân với phần nào mà truyền động thực sự có thể đẩy trả lại. Một trạm 1 t với đường đi móc 3 m có 0.0082 kWh thế năng trong một lần hạ có tải. Với 70% thu hồi, đó là 0.0057 kWh mỗi lần nâng. Nhân với số lần hạ có tải trong một năm thì bạn có toàn bộ giải thưởng.
| Trạm | kWh mỗi lần hạ có tải | Có thể thu hồi mỗi năm, ô làm việc nhẹ | Có thể thu hồi mỗi năm, ô làm việc bận rộn | Giá trị ở mức USD 0.12/kWh, ô bận rộn |
|---|---|---|---|---|
| 0.5 t, 2 m | 0.0019 | 4 kWh | 38 kWh | USD 4.60 |
| 1 t, 3 m | 0.0057 | 11 kWh | 115 kWh | USD 13.80 |
| 2 t, 4 m | 0.0152 | 30 kWh | 304 kWh | USD 36.50 |
Một truyền động tái sinh có mức phụ trội khoảng USD 300 đến 900 so với một biến tần tiêu chuẩn ở các mức công suất này. Trên một trạm 1 t bận rộn tiết kiệm USD 13.80 mỗi năm, đó là thời gian hoàn vốn 22 đến 65 năm. Trên một ô làm việc nhẹ điển hình tiết kiệm USD 1.40, thì phải hơn hai thế kỷ. Tuổi thọ thiết kế của máy là 15 đến 20 năm. Chỉ nên mua một truyền động tái sinh cho một pa lăng trạm làm việc nếu chính truyền động đó đã được chỉ định trên một máy nặng hơn trong cùng dự án và thanh cái DC được dùng chung, đó cũng là nơi nghiên cứu Energies 2024 đã công bố đặt mức thu hồi thực sự, ở 81.5% năng lượng có thể đảo chiều trên pa lăng của một cầu trục container lớn. Một pa lăng xích 1 t không phải là cỗ máy đó.
Cấp chế độ làm việc là nơi phần lớn chi tiêu vượt mức trên một cầu trục tổ hợp diễn ra, vì nó dễ chỉ định và khó biện minh. Bảng ánh xạ đã công bố khá đơn giản.
| ISO | GB | FEM | Chế độ động cơ, %ED | Số lần khởi động mỗi giờ | Thời gian làm việc an toàn | Ứng dụng điển hình |
|---|---|---|---|---|---|---|
| M3 | A3 | 1Bm | 25% | 150 | 400 h | Lắp ráp nhẹ, xử lý không thường xuyên |
| M4 | A4 | 1Am | 30% | 180 | 800 h | Ô sản xuất, một đến hai ca |
| M5 | A5 | 2m | 40% | 240 | 1,600 h | Tuyến bận rộn, hai đến ba ca |
| M6 | A6 | 3m | 50% | 300 | 3,200 h | Ô chạy liên tục ba ca |
Dữ liệu nhà cung cấp đã công bố xếp các cầu trục treo cấp KBK ở M3 đến M4, và một dự án lắp đặt ray đơn 500 kg thực tế mà chúng tôi xem xét được tuyên bố là H3.2 theo thuật ngữ FEM, tức là giữa dải chế độ trung bình. Lý do điều này quan trọng đối với năng lượng là vì ai cũng giả định một cấp chế độ làm việc nặng hơn nghĩa là hiệu suất tốt hơn. Không phải vậy. Một động cơ chế độ nặng hơn là một vỏ bọc nhiệt lớn hơn và một phanh nặng hơn, và tốn nhiều tiền mua hơn. Nó không dùng ít điện hơn cho mỗi lần nâng. Nếu trạm của bạn thực hiện 4,000 đến 40,000 chu kỳ mỗi năm ở 2% thời gian chạy động cơ, thì một động cơ A5 là một vỏ bọc nhiệt mà bạn sẽ không bao giờ lấp đầy. Hãy chi số tiền đó cho thiết kế nguồn cấp thay vì vậy.
Quy định EU 2019/1781 đặt mức hiệu suất tối thiểu cho động cơ cảm ứng ba pha đưa ra thị trường EU. Hai mức áp dụng cho công việc cầu trục: tối thiểu IE3 cho động cơ từ 0.75 kW đến 1,000 kW, và tối thiểu IE4 cho động cơ từ 75 kW đến 200 kW.
| Yêu cầu | Có áp dụng cho pa lăng trạm làm việc? | Lý do |
|---|---|---|
| IE2, 0.12 đến 0.75 kW | Đôi khi | Chỉ khi động cơ không phải là động cơ có phanh |
| IE3, 0.75 đến 1,000 kW | Có, từ 1 t trở lên | Yêu cầu tiêu chuẩn từ tháng 7 năm 2021 |
| IE4, 75 đến 200 kW | Không | Hoàn toàn nằm ngoài dải công suất |
| Miễn trừ, Điều 2(2)(c) | Hầu như luôn luôn | Động cơ có phanh tích hợp không thể tháo rời hoặc cấp nguồn riêng để thử nghiệm được miễn trừ khỏi yêu cầu hiệu suất |
Dòng cuối cùng đó là dòng quan trọng. Một động cơ pa lăng có phanh gắn liền trên trục chính là trường hợp Điều 2(2)(c) điển hình trong sách giáo khoa, và quy định nói rõ điều đó: một phanh tích hợp không thể tháo rời cũng không thể được cấp nguồn từ một nguồn riêng trong quá trình thử nghiệm hiệu suất sẽ đưa động cơ ra khỏi phạm vi áp dụng. Vậy trên một cầu trục tổ hợp bạn sẽ không bị yêu cầu dùng động cơ IE4, và không có gì để đạt được khi theo đuổi nó. Nếu bạn chỉ định một động cơ không có phanh trên 0.75 kW, thì IE3 là mức sàn và khoảng cách thực tế giữa IE3 và IE4 ở các kích cỡ này chỉ là vài điểm phần trăm, đáng vài đô la mỗi năm.
Không có gì về năng lượng, nhưng rất nhiều về báo giá. Một cầu trục tổ hợp bán vào Bắc Mỹ chạy ở 480 V 60 Hz với dung sai động cơ NEMA. Cùng hệ thống đó ở châu Âu hoặc châu Á chạy ở 400 V 50 Hz theo IEC. Làm sai điều này là lý do phổ biến nhất khiến một tuyến đã giao nằm nguyên trong thùng.
| Hạng mục | NEMA, Bắc Mỹ | IEC, hầu hết các thị trường khác |
|---|---|---|
| Điện áp danh định | 480 V, 60 Hz | 400 V, 50 Hz |
| Dung sai điện áp | Cộng hoặc trừ 10% | Vùng A cộng 5 / trừ 2, vùng B cộng 10 / trừ 5 |
| Dung sai tần số | Cộng hoặc trừ 5% | Vùng A cộng 2 / trừ 2, vùng B cộng 3 / trừ 5 |
| Định mức chế độ làm việc | Hệ số phục vụ 1.15 được dùng phổ biến | Không có hệ số phục vụ, kiểu chế độ S1 đến S10; pa lăng cầu trục nên là S4 hoặc S5 |
| Điều đó có ý nghĩa gì với bạn | Một pa lăng 480 V không thể thay thế cho một pa lăng 400 V, và định mức hệ số phục vụ không phải là công suất dư mà bạn nên tính đến việc sử dụng | Tương tự |
Một lưu ý thực tế cho một tuyến nhiều trạm. Nếu nhà máy của bạn chạy 480 V ở mức thấp của dung sai, gần 440 V, thì một pa lăng được tính cỡ theo nhãn máy sẽ nâng chậm hơn và kéo dòng điện hơi cao hơn cho cùng một chế độ làm việc. Hãy yêu cầu cung cấp bằng văn bản cửa sổ điện áp và đối chiếu với cài đặt đầu phân áp của máy biến áp trước khi đặt hàng thanh dẫn điện.
Trên mỗi trạm, các con số nhỏ đến mức có thể bỏ qua. Trên toàn nhà máy thì chúng không còn nhỏ nữa, và đó là nơi người quản lý năng lượng nên nhìn vào.
| Tuyến | Năng lượng nâng, kWh/năm | Công suất chờ, kWh/năm | Tổng, kWh/năm | Chi phí ở mức USD 0.12/kWh | Chi phí mười năm |
|---|---|---|---|---|---|
| 6 trạm, ô làm việc nhẹ, điều khiển bằng khởi động từ | 228 | 630 | 858 | USD 103 | USD 1,030 |
| 6 trạm, ô làm việc nhẹ, tắt trong các giờ không làm việc | 228 | 302 | 530 | USD 64 | USD 636 |
| 24 trạm, ô làm việc bận rộn, điều khiển bằng biến tần, luôn được cấp điện | 4,560 | 6,000 | 10,560 | USD 1,267 | USD 12,672 |
| 24 trạm, ô làm việc bận rộn, tắt trong các giờ không làm việc | 4,560 | 2,880 | 7,440 | USD 893 | USD 8,928 |
Hai ca mỗi ngày, năm ngày mỗi tuần, là 4,000 giờ được cấp điện trong tổng số 8,760 giờ. Tuyến nằm không tải hơn một nửa năm dương lịch. Nửa thời gian không tải đó trị giá USD 374 mỗi năm trên tuyến 24 trạm, và không tốn gì để nắm bắt nếu bảng cấp nguồn đã có một công tắc tổng, điều mà Konecranes liệt kê là tiêu chuẩn trên một số cấu hình trạm làm việc của mình. Ở nơi cần bổ sung một khởi động từ tuyến, hãy dự trù USD 150 đến 600 cho thiết bị và kỳ vọng thời gian hoàn vốn từ bốn tháng đến hai năm. Không có gì khác trên trang này tiệm cận được điều đó.
Cũng có khía cạnh phí nhu cầu. Các cơ sở trả tiền cho kilowatt đỉnh cũng như cho kilowatt giờ, và đỉnh được xác định trong một cửa sổ 15, 30 hoặc 60 phút. Nếu một tuyến 24 trạm đang chạy khi phần còn lại của nhà máy đang yên tĩnh, tuyến cầu trục có thể tự nó đặt mức đỉnh của tháng đó. Việc sắp xếp trình tự khởi động pa lăng, hoặc đơn giản là không để mọi người vận hành cùng nhấn nút nâng vào lúc đổi ca, là miễn phí. Một khởi động mềm hoặc một biến tần làm điều tương tự về mặt điện.
Đây là danh sách theo thứ tự chúng tôi sẽ chi tiền, kèm các con số từ hướng dẫn này bên cạnh mỗi mục.
1. Tắt tuyến khi ca kết thúc. Từ không đến USD 600 cho một khởi động từ tuyến, tiết kiệm USD 150 đến 375 mỗi năm trên một tuyến sáu đến hai mươi bốn trạm. Đây là mục duy nhất trong danh sách có thời gian hoàn vốn dưới hai năm, và trên hầu hết các công trình lắp đặt thì công tắc đã có sẵn.
2. Sắp xếp trình tự khởi động pa lăng nếu nhiều trạm dùng chung một nguồn cấp, và giãn thời điểm đổi ca. Thường là miễn phí trong bộ điều khiển hiện có, và nó bảo vệ bạn khỏi phí nhu cầu.
3. Tính cỡ tuyến cấp nguồn và thanh dẫn điện theo hệ số nhu cầu NEC 610.14(E) thay vì theo tổng số học. Trên một tuyến cầu trục tổ hợp sáu trạm, điều đó tránh việc phải trả tiền cho khoảng 15% đồng và aptomat mà bạn sẽ không bao giờ dùng. Đây là tránh chi phí chứ không phải tiết kiệm, nhưng đó là tiền thật vào lúc báo giá.
4. Chỉ định chế độ ngủ hoặc giảm công suất chờ trên mọi pa lăng mới. Một số nhà sản xuất hiện nay cung cấp tính năng này, và nó tấn công vào khoản mục lớn nhất trong tổng số hàng năm. Hãy yêu cầu cung cấp bằng văn bản công suất chờ tính bằng watt, vì mặc định không ai công bố nó.
5. Chọn thanh dẫn điện thay vì hệ cáp treo trên bất kỳ tuyến nào có nhiều hơn hai pa lăng. Khác biệt về năng lượng là không đáng kể, nhưng chi phí mười lăm năm và gánh nặng kiểm tra thì không. Đây là một quyết định bảo trì mà tình cờ nằm trong phần năng lượng.
6. Mua biến tần để điều khiển, không phải để tiết kiệm năng lượng. Khởi động êm, định vị ở tốc độ chậm và tuổi thọ phanh dài hơn đáng giá USD 250 đến 900 mỗi trạm. Tiết kiệm điện thì không, vì biến tần chỉ tiết kiệm vài đô la mỗi năm ở các kích cỡ này.
7. Không mua truyền động tái sinh cho một pa lăng trạm làm việc. Trường hợp tốt nhất trong hướng dẫn này là USD 36.50 mỗi năm năng lượng thu hồi được so với mức phụ trội USD 300 đến 900.
8. Không theo đuổi động cơ IE4. Động cơ có phanh được miễn trừ theo Điều 2(2)(c) của EU 2019/1781, và khoảng cách hiệu suất ở các mức công suất này dù sao cũng chỉ là một sai số làm tròn.
Một đồng hồ đo trên tuyến cấp nguồn trả lời hầu hết các câu hỏi trong hướng dẫn này. Đo từng trạm tốn nhiều hơn lượng năng lượng mà nó đo được.
Hãy đặt một đồng hồ đo kWh ba pha trên bảng cấp nguồn, với một biến dòng nếu nguồn cấp trên khoảng 63 A, và ghi log theo khoảng thời gian mười lăm phút. Một thiết bị cấp thanh toán theo IEC 62053-22 cấp 0.5S tốn vài trăm đô la và sẽ tách được giờ làm việc khỏi giờ không tải chỉ trong một tháng dữ liệu. Chính biểu đồ duy nhất đó là thứ biến cuộc trò chuyện về khởi động từ tuyến từ một ý kiến thành một quyết định.
Nếu bạn muốn tách công suất chờ khỏi năng lượng nâng mà không cần thêm thiết bị, hãy đọc bộ đếm kWh của chính biến tần vào lúc bắt đầu và kết thúc một ca, rồi so sánh với đồng hồ đo trên bảng. Phần chênh lệch là lượng mà trạm tiêu thụ khi không ai nâng hàng, và nó thường lớn hơn mọi người tưởng.
Đừng xây dựng một chương trình quản lý năng lượng nhà máy xoay quanh một tuyến cầu trục trạm làm việc. Nghiên cứu Superior Energy Performance của Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (US DOE) phát hiện rằng các cơ sở chi hơn USD 2M mỗi năm cho năng lượng thu hồi được chi phí của chương trình trong trung bình dưới 1.5 năm, nhưng chi phí triển khai trung bình là USD 180,000 với 0.8 người-năm nhân sự nội bộ. Một tuyến 24 trạm dùng 10,500 kWh mỗi năm chỉ bằng 0.02% quy mô đó. Hãy khắc phục tuyến bằng một công tắc, và để dành hệ thống quản lý cho khí nén và các lò nung.
Hãy dự trù 50 đến 400 kWh mỗi năm cho mỗi trạm đối với pa lăng, và 50 đến 330 kWh mỗi năm cho mỗi trạm đối với công suất chờ, nghĩa là một tuyến sáu trạm vào khoảng 530 đến 3,200 kWh mỗi năm và một tuyến 24 trạm vào khoảng 7,400 đến 12,700 kWh. Con số 361 kWh trong mười năm cho một pa lăng xưởng nhẹ do Konecranes công bố chính là mức thấp nhất của khoảng đó, và bất kỳ trạm nào thực hiện 4,000 lần nâng mỗi năm đều có thể đạt được.
Dưới khoảng 0.5 t và chế độ làm việc nhẹ, đôi khi có thể. Cao hơn mức đó thì không. Nguồn một pha giới hạn pa lăng ở tải trọng nhỏ hơn và chế độ làm việc thấp hơn, đồng thời loại bỏ lựa chọn dùng chung thanh cái DC giữa các trạm. Mọi hệ cấp KBK đã công bố mà chúng tôi xem xét đều chạy ba pha, bao gồm dự án ray đơn Thụy Sĩ 500 kg ở 380 V và dải pa lăng xích 415 V tiêu chuẩn. Nếu nhà xưởng của bạn chỉ có nguồn một pha, hãy đưa nguồn ba pha đến tuyến, chứ không phải một mạch một pha lớn hơn.
Không, và đây là sai lầm tốn kém nhất mà chúng tôi thường thấy. NEC 610.14(E) và mọi danh mục thanh dẫn điện đều áp dụng hệ số nhu cầu cho nhiều pa lăng trên một hệ dùng chung: 0.95 cho hai, 0.91 cho ba, 0.87 cho bốn, 0.84 cho năm, 0.81 cho sáu và 0.78 cho bảy. Một tuyến sáu trạm có tổng cộng 11.4 kW và được tính ở 9.7 kW. Một nhà cung cấp bộ điều khiển cũng nêu cùng quan điểm từ chiều ngược lại, cảnh báo rằng khi số lượng pa lăng chạy cùng lúc là chưa biết, hệ thống phải được tính cỡ theo mức tối đa của bộ điều khiển. Hãy tìm ra con số thay vì mua theo trường hợp xấu nhất.
Về điều khiển thì có. Về năng lượng thì không. Một trạm 1 t thực hiện 20,000 lần nâng mỗi năm dùng khoảng 190 kWh cho việc nâng, và khác biệt giữa pa lăng dùng khởi động từ ở hiệu suất 75% và pa lăng dùng biến tần ở 85% là khoảng 30 kWh, tức USD 3.60 mỗi năm. Biến tần tốn thêm USD 250 đến 900. Hãy mua vì khả năng khởi động êm, định vị chính xác và tuổi thọ phanh dài hơn, và coi phần năng lượng chỉ là chi tiết phụ.
Đối với bản thân cầu trục thì gần như nhau, vì công việc nâng là giống hệt và các pa lăng có cùng kích cỡ. Khác biệt nằm ở nguồn cấp. Nhiều cầu trục công xôn mỗi chiếc cần đường cấp nguồn riêng và điều khiển riêng, trong khi hệ tổ hợp dùng chung một tuyến dẫn điện và một hệ số nhu cầu cho mọi trạm. Trên một tuyến mười trạm, đó là một tuyến cấp nguồn thay vì mười, và đó là lý do các hệ tổ hợp thắng thế trên những dây chuyền lắp ráp dài.
Từ USD 0.005 đến USD 0.06 mỗi giờ trạm tiền điện ở mức USD 0.12 một kWh, tùy vào việc trạm đang nâng hàng hay chỉ đứng đó với nguồn điện đang bật. Trong một năm 4,000 giờ, đó là USD 20 đến USD 240 mỗi trạm. Để so sánh, một giờ người vận hành đứng bên cạnh tốn nhiều hơn tiền điện của cầu trục trong một tháng.
Bài viết liên quan:
Lắp đặt & chạy thử nghiệm thu cầu trục tổ hợp 2026: Điểm treo, căn chỉnh đường ray và công tắc
Hướng dẫn chi phí & tổng chi phí sở hữu (TCO) cầu trục tổ hợp (trạm làm việc): Giá năm 2026 và TCO 10 năm
Cách tính cỡ cầu trục tổ hợp: Tải trọng, bố trí đường ray, số lượng pa lăng & cấp chế độ làm việc
Tiêu chuẩn cầu trục tổ hợp 2026: EN 16851, ASME B30.11 & OSHA cho hệ cầu trục nhẹ
Chi phí vận hành cầu trục công xôn: Một cầu trục công xôn cột hoặc gắn tường thực sự tiêu thụ bao nhiêu, 0.125 đến 5 tấn