Trang chủ Sản phẩm Blog/Tin tức Câu hỏi thường gặp Về chúng tôi Liên hệ

Mức tiêu thụ điện của pa lăng: Pa lăng xích và pa lăng cáp thực sự tiêu thụ bao nhiêu, từ 0,25 đến 50 tấn

Một pa lăng 1 tấn thực hiện 2.000 lần nâng mỗi năm dùng tới 70% lượng điện của mình chỉ để đứng yên. Dưới đây là nơi điện năng tiêu hao trên một pa lăng xích hoặc pa lăng cáp từ 0,25 đến 50 tấn, và vì sao cấp chế độ làm việc quan trọng hơn cấp hiệu suất động cơ.

Được viết bởi Li Ming, Kỹ sư ứng dụng cấp cao tại SIEC Cranes. Ngày 14 tháng 10 năm 2026.

Một pa lăng điện tiêu thụ ít năng lượng để nâng hàng hơn nhiều so với con số trên tem máy, nhưng lại nhiều hơn hẳn so với yêu cầu vật lý của việc nâng. Trên một pa lăng cáp 5 tấn thực hiện 7.500 lần nâng mỗi năm với hành trình móc 6 m, công có ích để nâng là khoảng 213 kWh, tổn thất động cơ và hộp giảm tốc cộng thêm 60 đến 90 kWh, và tủ điều khiển có thể âm thầm cộng thêm 100 kWh nữa trong khi pa lăng không làm gì cả. Mức tiêu thụ điện của pa lăng được quyết định bởi số chu kỳ và số giờ được cấp điện, chứ không phải bởi tải trọng, và chỉ một sự thật đó đã sắp xếp lại toàn bộ câu chuyện về hiệu suất.

Điện năng thực sự đi đâu bên trong một pa lăng điện?

Có bốn nơi mà năng lượng rời khỏi nguồn cấp, và người mua thường chỉ nghĩ đến một trong số đó. Động cơ biến điện năng thành mô-men xoắn. Hộp giảm tốc biến mô-men xoắn đó thành tải trọng ở móc và ném đi một phần đáng kể dưới dạng nhiệt. Phanh và các khởi động từ nhả rồi đóng lại hàng nghìn lần mỗi năm. Và tủ điều khiển cứ ở đó tiêu thụ điện bất kể có ai nhấn nút hay không.

Trên một pa lăng, hạng mục thứ tư chiếm tỷ lệ lớn hơn so với bất kỳ bộ phận nào khác của cầu trục, đơn giản vì pa lăng là bộ phận được cấp điện mỗi khi cầu trục hoạt động. Các đo đạc trên một cầu trục giàn bánh lốp tại cảng Felixstowe cho thấy động cơ pa lăng chiếm khoảng 60% năng lượng của cầu trục, các động cơ di chuyển giàn chiếm 30%, còn xe con cộng với năng lượng khi không tải và tổn thất chiếm 7% đến 10% còn lại (Đại học Aston, Analysis of energy usage for RTG cranes). Một nghiên cứu mô hình hóa riêng năm 2024 trên Energies 17(5), 985 đưa ra kết quả 62% cho pa lăng và 31% cho di chuyển giàn. Hai bộ dữ liệu độc lập, cùng một thứ tự xếp hạng. Pa lăng chính là nơi điện năng đi vào.

Thành phần bên trong pa lăng Tỷ lệ, sử dụng nhẹ (500 đến 2.000 lần nâng mỗi năm) Tỷ lệ, sử dụng nhiều (từ 20.000 lần nâng mỗi năm trở lên) Yếu tố làm thay đổi con số
Động cơ, nâng và hạ hàng 30 - 45% 70 - 80% Số lần nâng mỗi năm, tải trung bình, chiều dài hành trình móc
Tổn thất hộp giảm tốc và hệ cáp ròng rọc 8 - 14% 9 - 15% Bánh răng nghiêng hay trục vít, tỷ số truyền, tải tại điểm ăn khớp
Tổn thất nhả phanh và biến đổi năng lượng 4 - 9% 4 - 8% Số lần khởi động mỗi giờ, khởi động từ hay biến tần
Chờ: biến áp, chỉnh lưu, cuộn dây, đèn báo 30 - 55% 7 - 15% Số giờ tủ điện được cấp điện, không phải số giờ làm việc
Di chuyển xe con (xe con có động cơ) 3 - 8% 2 - 6% Chỉ phụ thuộc quãng đường di chuyển và lực cản lăn

Hình dạng của bảng đó chính là toàn bộ câu chuyện. Chuyển từ một pa lăng nâng hàng thỉnh thoảng sang một pa lăng chạy ba ca, tỷ lệ phần chờ sụt từ khoảng một nửa hóa đơn xuống dưới một phần mười. Không có gì ở thiết bị thay đổi. Chỉ có số chu kỳ thay đổi.

Pa lăng xích hay pa lăng cáp tiêu thụ ít điện hơn?

Câu trả lời trung thực là bộ phận nâng hầu như không quan trọng, còn hộp giảm tốc phía sau nó lại rất quan trọng. Xích và cáp khác nhau ở cách đưa tải lên, chứ không khác ở lượng năng lượng cần để đưa tải lên. Cái khác là tỷ số truyền và công nghệ bánh răng, và đó chính là chỗ mà các đo đạc công bố thực tế kém lung linh hơn so với catalogue.

Một chiến dịch đo đạc năm 2015 thử nghiệm trên bệ thử 13 hộp giảm tốc công nghiệp cho thấy hiệu suất ghi trong catalogue đã phóng đại so với hiệu suất đo được ở gần như mọi bộ được thử. Khoảng cách này nhỏ ở tỷ số truyền thấp và lớn dần tới khoảng 8 điểm phần trăm ở tỷ số truyền cao. Hộp giảm tốc pa lăng nằm chắc chắn trong vùng tỷ số truyền cao, thường là 40:1 đến 100:1 qua hai hoặc ba cấp, đúng là nơi mà con số trong catalogue tô hồng thực tế (EEMODS 2015, Efficiency measurement campaign on gearboxes).

Công nghệ hộp giảm tốc Số cấp Tỷ số truyền Hiệu suất theo catalogue Đo được ở công suất định mức
Bánh răng nghiêng côn 2 77.8 95% 84.5%
Bánh răng nghiêng côn 3 72.5 96% 88.0%
Trục vít, một cấp 1 80 62% 73.0%
Nghiêng kết hợp trục vít 2 71.8 62% 56.5%
Bánh răng nghiêng côn 2 11.4 94% 95.5%
Nghiêng kết hợp trục vít 2 87.7 69% 59.0%

Hãy đọc hàng tỷ số truyền thấp rồi so với các hàng tỷ số truyền cao, quy luật là không thể nhầm lẫn. Ở tỷ số truyền 11.4, catalogue và bệ thử khớp nhau trong khoảng 1.5 điểm, và con số đo được thực ra lại tốt hơn. Lên tới tỷ số truyền 72 đến 88 thì hai con số tách nhau 8 đến 10 điểm. Một bộ tỷ số truyền thấp không làm nhiều công trên mỗi vòng quay của trục vào, nên tổn thất vẫn ở mức khiêm tốn. Hộp giảm tốc pa lăng làm điều hoàn toàn ngược lại.

Chỗ mà bánh răng trục vít vẫn có giá trị là ở nơi tỷ số truyền thấp, công suất nhỏ và khả năng tự hãm thực sự quan trọng — một mô tả khá đúng cho pa lăng xích nhẹ phải giữ tải khi nhả phanh. Bộ trục vít cũng thắng về độ chính xác của tốc độ nâng. Chúng thua về hiệu suất, và tổn thất đó phụ thuộc tỷ số truyền và được ghi rõ trong mọi catalogue trục vít. Một bộ hai cấp nghiêng kết hợp trục vít ở tỷ số truyền 71.8 đo được 56.5% trong cùng phép thử, so với 88.0% của bộ ba cấp nghiêng côn ở tỷ số truyền tương đương. Cùng chế độ làm việc, cùng tải trọng, năng lượng qua hộp giảm tốc nhiều hơn khoảng một phần ba.

Một hệ quả thực tế: nếu bạn thay hộp giảm tốc trong một lần đại tu, hộp giảm tốc là khoản đầu tư tăng hiệu suất rẻ nhất có thể có trên một pa lăng, vì nó chỉ chiếm 5% đến 10% giá pa lăng mà có thể thu hồi 6 đến 10 điểm phần trăm năng lượng trước đây bị biến thành nhiệt trong đáy dầu.

Tải từng phần ảnh hưởng thế nào đến động cơ pa lăng?

Đây là chỗ pa lăng tách khỏi gần như mọi ứng dụng động cơ khác. Một pa lăng được chọn theo lần nâng nặng nhất của nó, rồi dành cả vòng đời để nâng một phần nhỏ của mức đó. Các công trình công bố về phổ tải cầu trục nói thẳng vấn đề: với một cầu trục lắp ráp, phổ tải L1, động cơ chịu 10% tải định mức trong 50% thời gian vận hành (Juho Montonen, Energy efficiency of hoisting motors, 2014). Một pa lăng định mức 5 tấn có thể chỉ nâng trung bình dưới 1 tấn.

Vấn đề là hiệu suất động cơ cảm ứng không phẳng trên toàn dải tải. Một phân tích năm 2010 đi sâu vào câu hỏi tải từng phần theo IEC 60034-30 đã kết luận rằng một động cơ có hiệu suất định mức cao không đảm bảo hiệu suất cao ở tải từng phần, và điều này đặc biệt đúng với các động cơ có tổn thất không tải tương đối lớn (Miloje Kostic, Analysis of induction motor efficiency class change at partial load). Cũng bài báo đó ghi nhận rằng đại đa số động cơ, đặc biệt là động cơ tiết kiệm năng lượng, duy trì hiệu suất ở tải 75% ít nhất bằng ở tải 100%, ngoại trừ các động cơ rất nhỏ, thường là 1.1 kW trở xuống. Dưới tải 50%, bức tranh xấu đi nhanh chóng và tỷ lệ tổn thất, chứ không phải cấp trên tem máy, quyết định kết quả.

Tải trên pa lăng Xu hướng hiệu suất động cơ điển hình Ý nghĩa trên pa lăng
100% định mức Con số trên tem máy, ví dụ 90.1% trên một động cơ 7.5 kW bốn cực Hiếm khi đạt được ngoài một bài thử tải
75% định mức Thường bằng hoặc tốt hơn một chút so với tem máy ở động cơ trên 1.1 kW Điểm làm việc đỉnh của một động cơ pa lăng được chọn đúng
50% định mức Thấp hơn tem máy tới 0.5 đến 3 điểm; cấp hiệu suất có thể tụt một bậc Điểm làm việc điển hình trên một pa lăng đa dụng
25% định mức Thấp hơn tem máy vài điểm; khoảng cách mở rộng theo tỷ lệ tổn thất không tải trên tổn thất có tải Nơi nhiều pa lăng chế tạo và lắp ráp thực sự hoạt động
10% định mức Thấp hơn hẳn tem máy; tổn thất chủ yếu do từ hóa và sức cản không khí Phổ tải L1 của cầu trục lắp ráp đã công bố: một nửa thời gian vận hành

Từ đó rút ra hai điều. Thứ nhất, cấp hiệu suất động cơ là một chỉ dẫn kém về chi phí vận hành thực tế của pa lăng, vì cấp đó được công bố tại điểm mà pa lăng hiếm khi ghé tới. Thứ hai, đòn thiết kế thực sự quan trọng là tỷ lệ tổn thất, và một cách đã được ghi nhận để thay đổi nó là vật liệu rô-to. Nghiên cứu của Montonen đo được sự chuyển đổi từ rô-to nhôm sang rô-to đồng trên cùng một kích thước động cơ: hiệu suất định mức cải thiện từ 79% lên 81.5%, nhưng ở tải 40% mức cải thiện thu hẹp còn 75.9% đến 76.6%. Tốt hơn, nhưng không bằng mức mà con số định mức ngụ ý.

Vì sao phổ tải lại tính cả cụm móc cẩu?

Vì trên nhiều pa lăng, cụm móc cẩu không phải là sai số làm tròn, mà chính là phần lớn tải trọng. FEM 9.511 định nghĩa phổ tải dựa trên tác động của khối lượng không tải cộng với tải trọng hàng, chứ không phải chỉ tải trọng hàng. Quy tắc này nói rõ về ngoại lệ: bộ phận mang tải, tức móc cẩu, cụm puly dưới và cáp, không được tính là khối lượng không tải nếu chúng chiếm tối đa 5% tải trọng làm việc an toàn (FEM 9.511, qua so sánh FEM và ASME HST-4 của tạp chí Hoist). Mọi thứ khác treo trên móc đều được tính.

Ví dụ tính toán trong FEM 9.512 cho thấy điều này có thể làm dịch chuyển phân loại tới mức nào. Một pa lăng phục vụ một máy lưu trữ và lấy hàng mang theo xe con 1.600 kg và càng lồng kính với tải trọng hàng 1.000 kg. Chỉ riêng khối lượng không tải đã gấp 1.6 lần tải trọng hàng. Giá trị trung bình lập phương ra 0.9, đưa cơ cấu vào phổ tải 4, được tiêu chuẩn mô tả là rất nặng, và với thời gian vận hành cấp V2 thì thuộc nhóm cơ cấu 4m (FEM 9.512, Mục IX). Cũng máy đó nâng cùng một tấn hàng với tần suất gấp đôi vẫn sẽ không tới nhóm đó nếu khối lượng không tải là không đáng kể.

Điều này áp dụng trực tiếp cho bất kỳ pa lăng nào mang gầu ngoạm, nam châm, đĩa hút chân không, dầm treo, móc chữ C, giỏ nhúng hoặc xe con xếp hàng. Nếu phụ kiện nặng hơn tải trọng hàng, hai điều xảy ra cùng lúc: nhóm chế độ làm việc tăng lên, và năng lượng mỗi chu kỳ cũng tăng, vì mỗi lần nâng giờ đây phải di chuyển khối lượng gấp 2 đến 3 lần mức mà người mua tưởng. Nó cũng làm thay đổi yêu cầu kỹ thuật. Một pa lăng được chọn chỉ theo tải trọng hàng sẽ thiếu tải về chế độ làm việc và không dư thừa ở điểm nào cả.

Pa lăng của bạn thực sự đang chạy ở nhóm chế độ làm việc nào?

Cấp chế độ làm việc là biến số nhân năng lượng một cách đáng tin cậy nhất, vì năng lượng tỷ lệ với số chu kỳ còn cấp chế độ làm việc là một phát biểu về số chu kỳ mỗi giờ. FEM 9.511 đặt ra các nhóm châu Âu, ISO 4301-1 đưa ra các số M, và GB/T 3811 phản chiếu cả hai. FEM cũng giả định tuổi thọ mười năm cho pa lăng khi gán nhóm.

Nhóm FEM ISO GB Số chu kỳ mỗi giờ Số lần khởi động mỗi giờ Hệ số làm việc ED
1Bm M3 A3 25 150 25%
1Am M4 A4 30 180 30%
2m M5 A5 40 240 40%
3m M6 A6 50 300 50%
4m M7 A7 60 360 60%
5m M8 A8 60 360 60%

Hệ số làm việc ED là tỷ lệ của một khoảng mười phút mà động cơ thực sự được cấp điện. Một pa lăng chạy ở 25% ED nghỉ ba phần tư thời gian. Đó là lý do pa lăng tích nhiệt ít hơn so với cấp chế độ làm việc của nó, và cũng là lý do số giờ chờ, chứ không phải hệ số làm việc, chi phối hóa đơn của một pa lăng ít tải. Khi bạn đọc một bảng dữ liệu pa lăng ghi S3 40% ED, nó đang nói rằng động cơ có thể chạy bốn phút trong mười phút ở công suất định mức. Hầu hết pa lăng chạy ít hơn thế nhiều.

Một lần nâng tốn bao nhiêu kWh?

Một lần nâng là bài toán số học, và đáng để tự tính tay một lần vì kết quả nhỏ hơn nhiều so với điều hầu hết người mua hình dung. Công có ích bằng khối lượng nhân gia tốc trọng trường nhân chiều cao. Năng lượng đầu vào bằng con số đó chia cho hiệu suất tổng hợp của động cơ, hộp giảm tốc và hệ cáp ròng rọc.

Ví dụ tính toán, và đáng để bám theo đơn vị. Một tải 5.000 kg qua 6 m là 5.000 nhân 9.81 nhân 6, tức 294.300 jun, hay 0.0817 kWh công cơ học. Chia cho hiệu suất tổng hợp 0.78 thì năng lượng đầu vào là 0.105 kWh cho một lần nâng đầy tải. Ở nửa tải là 0.052 kWh. Chạy 7.500 lần như vậy trong một năm thì pa lăng tiêu thụ khoảng 390 kWh ở phía động cơ. Nếu sau đó bạn đọc thấy rằng một pa lăng "lãng phí phần lớn điện năng mà nó tiêu thụ", bạn biết điều đó không đúng ở tải đầy. Sự lãng phí đang xảy ra ở một chỗ khác.

Tải trọng pa lăng Động cơ điển hình Công cơ học, 6 m đầy tải kWh đầu vào mỗi lần nâng đầy tải kWh đầu vào mỗi lần nâng ở tải trung bình 50%
Xích 0.5 t 0.75 kW 0.0082 kWh 0.0105 0.0052
Xích 1 t 1.5 kW 0.0164 kWh 0.0210 0.0105
Xích 2 t 3.0 kW 0.0327 kWh 0.0454 0.0227
Cáp 3.2 t 4.5 kW 0.0523 kWh 0.0726 0.0363
Cáp 5 t 7.5 kW 0.0817 kWh 0.1135 0.0567
Cáp 10 t 13 kW 0.1635 kWh 0.2269 0.1135
Cáp 20 t 24 kW 0.3270 kWh 0.4538 0.2269
Xe con hai ray 50 t 55 kW 0.8175 kWh 1.1346 0.5673

Một lưu ý quan trọng khi so sánh báo giá. Đây là các con số ứng với hành trình móc 6 m. Gấp đôi hành trình móc thì gấp đôi mọi con số. Người mua khi so sánh hai báo giá thường so các pa lăng được chào với chiều cao nâng khác nhau, và chiều cao nâng có ảnh hưởng đến hóa đơn năng lượng nhiều hơn cả sự khác biệt giữa hai thiết kế hộp giảm tốc cạnh tranh.

Chi phí vận hành pa lăng trong mười năm là bao nhiêu?

Nhân năng lượng mỗi chu kỳ với số chu kỳ mỗi năm, cộng thêm phần chờ, rồi nhân với giá điện. Bảng dưới đây dùng mức 0.12 USD mỗi kWh với mức tăng 3% mỗi năm, cho hệ số mười năm là 11.46. Để tham khảo, giá điện công nghiệp năm 2024 trung bình khoảng 0.199 EUR mỗi kWh ở EU, 0.082 EUR ở Trung Quốc và 0.075 USD ở Hoa Kỳ (BusinessEurope, tháng 6 năm 2025), và mức trung bình công nghiệp của Hoa Kỳ là 9.17 cent vào giữa năm 2026 với California ở mức 20.74 cent (US EIA, Electric Power Monthly, tháng 6 năm 2026). Hãy chọn cột phù hợp với nhà máy của bạn thay vì dùng giá trị mặc định.

Pa lăng Số lần nâng mỗi năm kWh nâng mỗi năm kWh chờ mỗi năm Tỷ lệ phần chờ Tiền điện 10 năm Giá mua pa lăng
Xích 1 t, A4 2,000 21 50 70% USD 98 USD 1,200 - 2,400
Xích 1 t, A5 7,500 79 100 56% USD 246 USD 1,200 - 2,400
Cáp 5 t, A5 7,500 426 100 19% USD 723 USD 3,800 - 7,500
Cáp 10 t, A6 20,000 2,269 100 4% USD 3,258 USD 8,000 - 15,000
Xe con 50 t, A6 20,000 11,346 150 1% USD 15,809 USD 40,000 - 55,000
Xe con 50 t, A7 50,000 28,366 150 1% USD 39,215 USD 40,000 - 55,000

Bảng đó chính là lý do bài viết này tồn tại. Trên một pa lăng nhẹ hoặc trung bình, tiền điện mười năm chỉ chiếm 2% đến 20% giá mua. Không ai nên chọn pa lăng dựa trên cấp hiệu suất động cơ. Trên một pa lăng nặng chạy ba ca, tiền điện mười năm tiệm cận hoặc vượt giá của một xe con 50 tấn, và ở đó câu trả lời thay đổi hoàn toàn. Cùng một cấp linh kiện, kết luận ngược nhau, và ranh giới chia theo cấp chế độ làm việc, đó là lý do câu hỏi về nhóm chế độ làm việc FEM ở trên quan trọng hơn bất kỳ con số hiệu suất nào trên bảng dữ liệu.

Hãy để ý hàng giữa để đối chiếu. Một pa lăng 10 tấn ở cấp A6 chi 3.258 USD tiền điện trong mười năm so với giá mua 8.000 đến 15.000 USD. Đó là 22% đến 41% giá pa lăng, một con số thực nhưng không phải con số nên quyết định yêu cầu kỹ thuật. Con số nên quyết định trên pa lăng đó là chi phí do ngừng máy khi nó hỏng, và không có chỉ số năng lượng nào tiệm cận được điều đó.

Công suất chờ có thực sự là vấn đề trên pa lăng không?

Có, và đây là hạng mục bị đánh giá thấp một cách ổn định nhất trong toàn bộ phân tích, vì không ai lắp đồng hồ đo cho tủ điều khiển. Một tủ pa lăng tiêu thụ điện mỗi khi cầu trục được bật, bất kể có nhấn nút hay không. Từng nguồn tiêu thụ riêng lẻ thì nhỏ, nhưng tổng hợp lại thì đều đặn.

Thành phần tiêu thụ khi chờ Công suất tiêu thụ điển hình Ghi chú
Biến áp điều khiển 8 - 20 W Chọn theo dòng khởi động, nên tổn thất khi không tải phụ thuộc công suất chứ không phụ thuộc tải
Cuộn dây khởi động từ 3 - 9 W tổng cộng Cuộn của pa lăng, xe con và di chuyển được giữ khi một chiều chuyển động đã chốt
Chỉnh lưu phanh 2 - 6 W Các mô-đun nhả phanh một chiều khác nhau; một số giảm gần về zero khi đã nhả
Đèn báo và bộ thu tín hiệu điều khiển 5 - 12 W Phần mà mọi người quên cho tới khi được tính vào
Tổng mỗi tủ pa lăng 18 - 45 W 25 W là con số hợp lý để lập kế hoạch cho pa lăng điều khiển bằng khởi động từ

Ở mức 25 W, bài toán không hề nhân nhượng. Hai nghìn giờ được cấp điện mỗi năm là 50 kWh. Bốn nghìn giờ là 100 kWh. Một nhà máy để tủ cầu trục có điện suốt ngày đêm, 8.760 giờ, tiêu tốn 219 kWh mỗi năm cho mỗi pa lăng mà không làm gì cả. Với 40 pa lăng trong nhà máy, đó là 8.760 kWh, tức khoảng 1.050 USD mỗi năm, cho một dịch vụ không ai yêu cầu.

Kiểu vận hành tại nhà máy Số giờ tủ có điện kWh chờ, tủ 25 W kWh nâng, 1 t ở A5 Tỷ lệ phần chờ trên tổng
Một ca, ngắt tủ ban đêm 2,000 50 79 39%
Hai ca, tủ luôn có điện 4,000 100 79 56%
Nhà máy liên tục, không bao giờ ngắt 8,760 219 79 74%

Hàng cuối chính là toàn bộ lập luận. Một pa lăng nâng hàng khoảng 19 giờ mỗi năm có thể dành gần ba phần tư ngân sách điện hằng năm của mình để đứng yên. Nghiên cứu của Aston về cầu trục RTG cũng cho thấy cùng một quy luật ở quy mô cảng, báo cáo rằng một cầu trục điển hình chỉ hoạt động khoảng một nửa thời gian và rằng bộ chỉnh lưu được chủ động ngắt trong các khoảng không hoạt động để giảm tiêu thụ khi chờ. Đó là một biện pháp miễn phí ở giai đoạn thiết kế và rẻ khi cải tạo về sau, và nó vượt mọi nâng cấp động cơ trên cùng pa lăng đó.

Hai lưu ý thực tế. Thứ nhất, ngắt điện tủ pa lăng ở cầu dao cách ly chỉ miễn phí nếu phanh là loại đóng bằng lò xo và mở bằng điện, điều gần như luôn đúng; phanh pa lăng giữ tải bằng cơ khí khi mất điện, và đó là lý do biện pháp cách ly này an toàn. Thứ hai, một bộ hẹn giờ tự ngắt điện cần để đủ thời gian khởi động lại mà không gây nhảy bảo vệ vô cớ, và không bao giờ được lắp trên một pa lăng đang treo tải, vì những lý do hiển nhiên.

Hãm tái sinh có đáng lắp trên pa lăng điện không?

Pa lăng là chỗ duy nhất trên cầu trục mà tái sinh thực sự hiệu quả, vì hạ hàng nghĩa là trọng lực đang làm việc và động cơ trở thành máy phát. Các đo đạc của Aston cho thấy năng lượng pa lăng có thể thu hồi chiếm 70% đến 80% năng lượng hạ hàng, và tổng năng lượng có thể thu hồi chiếm 50% đến 57% của một ngày vận hành điển hình (khoảng 313 kWh mỗi ngày tại nhà máy của họ, tương đương dự kiến 78.25 MWh mỗi năm nếu lắp thiết bị lưu trữ). Nghiên cứu năm 2024 trên Energies đạt 81.5% cho tỷ lệ có thể thu hồi theo lý thuyết của pa lăng. Đây là những con số lớn và chúng xứng đáng bị hoài nghi về phần thực sự thu hồi được.

Khoảng cách giữa lý thuyết và thực tế nằm ở biến tần. Một pa lăng điều khiển bằng khởi động từ khi hạ hàng hoặc đảo chiều động cơ ngược với nguồn, hoặc xả năng lượng vào điện trở hãm dưới dạng nhiệt. Chỉ có biến tần tái sinh mới đưa năng lượng trở lại lưới điện của nhà máy, và con số thu hồi thực tế cho kết cấu đó là 20% đến 40% năng lượng nâng hàng. Hãy thử tính toán ở cả hai đầu của dải pa lăng và câu trả lời không giống nhau ở hai đầu.

Trường hợp Năng lượng nâng mỗi năm Có thể thu hồi ở mức 20 - 40% Giá trị mỗi năm ở mức USD 0.12 Chi phí tăng thêm cho biến tần tái sinh Thời gian hoàn vốn đơn giản
Xích 1 t, A5 79 kWh 16 - 32 kWh USD 2 - 4 USD 300 - 800 75 - 400 năm
Cáp 5 t, A5 426 kWh 85 - 170 kWh USD 10 - 20 USD 500 - 1,200 25 - 120 năm
Cáp 10 t, A6 2,269 kWh 454 - 908 kWh USD 54 - 109 USD 900 - 2,200 8 - 40 năm
Xe con 50 t, A7 28,366 kWh 5,673 - 11,346 kWh USD 681 - 1,362 USD 2,500 - 6,000 2 - 9 năm

Kết luận hẹp hơn so với những gì quảng cáo gợi ý. Tái sinh lưới có lợi trên các pa lăng nặng, chế độ làm việc cao và không có lợi ở đâu khác. Trên bất kỳ thiết bị nào dưới khoảng 10 tấn ở cấp A5 trở xuống, biến tần tái sinh nên được mua vì các tính năng điều khiển của nó, chứ không phải vì năng lượng: điều khiển tốc độ vô cấp, giảm dao động lắc tải, giảm mạnh hao mòn phanh cơ khí, và khả năng chạy chậm để vào vị trí mà không cần cuộn dây động cơ thứ hai. Đó là những lợi ích thật. Khoản tiết kiệm điện chỉ là sai số làm tròn, và trình bày nó như lý do để mua sẽ là không trung thực.

Khi một nhà máy đã có nhiều pa lăng cùng được cấp từ một tủ, việc dùng chung một thanh cái một chiều làm thay đổi bài toán, vì năng lượng tái sinh từ pa lăng này có thể được tiêu thụ bởi pa lăng khác đang nâng hàng cùng lúc. Đó là cấu hình mà luận điểm đầu tư mạnh nhất, và nên được tính toán ngay ở giai đoạn thiết kế thay vì cải tạo về sau.

Quy định hiệu suất động cơ của EU có áp dụng cho động cơ pa lăng không?

Phần lớn là không, và lý do đáng để biết để bạn không chỉ định vượt yêu cầu. Quy định EU 2019/1781 đã yêu cầu IE3 hoặc tốt hơn cho động cơ ba pha từ 0.75 kW đến 1.000 kW kể từ ngày 1 tháng 7 năm 2021, và từ 0.12 kW đến 0.75 kW ở mức IE2 hoặc tốt hơn. Từ ngày 1 tháng 7 năm 2023, quy định còn yêu cầu IE4 cho động cơ từ 75 kW đến 200 kW, nhưng chỉ với động cơ ba pha, không có phanh, không phòng nổ. Động cơ pa lăng hầu như luôn là động cơ có phanh.

Công suất, bốn cực Hiệu suất IE3 Hiệu suất IE4 Chênh lệch IE4 có thuộc phạm vi áp dụng cho pa lăng?
1.1 kW 84.1% Không quy định - Không: IE4 bắt đầu từ 75 kW
5.5 kW 89.6% Không quy định - Không
11 kW 91.4% 93.3% 1.9 điểm Không: dưới 75 kW
22 kW 93.0% 94.5% 1.5 điểm Không
55 kW 94.6% 95.7% 1.1 điểm Không
90 kW 95.0% 96.1% 1.1 điểm Thuộc phạm vi, nhưng động cơ có phanh nên được miễn trừ
200 kW 95.8% 96.7% 0.9 điểm Thuộc phạm vi, miễn trừ do có phanh thường được áp dụng

Phụ lục I của quy định miễn trừ, trong số nhiều đối tượng khác, các động cơ có phanh liền không thể tháo rời hoặc cấp điện riêng trong quá trình thử nghiệm, động cơ phòng nổ, động cơ nhiều tốc độ và động cơ kín hoàn toàn không thông gió. Một động cơ cầu trục hoặc pa lăng có phanh đóng bằng lò xo bắt vít ở đầu không dẫn động là ví dụ tiêu chuẩn của miễn trừ thứ nhất. Ngay cả khi một động cơ thuộc phạm vi áp dụng, hãy nhìn vào cột chênh lệch. Trong khoảng từ 11 kW đến 55 kW, khác biệt giữa IE3 và IE4 là 1.1 đến 1.9 điểm phần trăm, tức trên một pa lăng 5 tấn ở cấp A5 chỉ là vài kWh mỗi năm. Nỗ lực làm yêu cầu kỹ thuật nên dành cho chỗ khác.

Chỗ duy nhất mà quy định thực sự có hiệu lực là ở các bộ dẫn động pa lăng lớn nhất, trên 75 kW, trong một nhà máy mua động cơ tách rời khỏi pa lăng. Ở đó, nghĩa vụ theo Phụ lục I thuộc về nhà cung cấp động cơ và người mua nên yêu cầu bản công bố hiệu suất như một phần của hồ sơ mua hàng.

Một pha hay ba pha: có làm thay đổi hóa đơn điện không?

Nó làm thay đổi hiệu suất 15 đến 25 điểm phần trăm và làm thay đổi hóa đơn chỉ vài đô-la một chữ số. Cả hai phát biểu đều đúng, và người mua thường xuyên nhầm lẫn chúng. Một pa lăng xích một pha ở cấp 0.5 đến 1 tấn thường dùng động cơ chạy bằng tụ với hiệu suất trong khoảng 58% đến 68%, so với 76% đến 84% của loại ba pha tương đương. Tuy nhiên, xét theo giá trị tuyệt đối, máy này nhỏ đến mức tổn thất gần như không đáng kể.

Hạng mục, pa lăng xích 1 t ở A5 Một pha 230 V Ba pha 400 V
Hiệu suất động cơ ở tải định mức 58 - 68% 76 - 84%
Dòng điện đầy tải 12 - 16 A Khoảng 3.2 A
Tổn thất nguồn cấp và cáp 2 - 4% 1 - 2%
Điện năng nâng mỗi năm 105 - 135 kWh Khoảng 79 kWh
Chi phí tăng thêm mỗi năm ở mức USD 0.12 USD 3 - 7 Mức cơ sở
Lý do thực sự để chọn ba pha Di động, có ổ cắm một pha, tải nhỏ Giới hạn chế độ làm việc trên khoảng 1 t, phanh một chiều, biến tần, khả năng cung cấp động cơ

Hãy chọn ba pha vì pa lăng xích một pha hết khả năng về chế độ làm việc gần 1 tấn, vì bạn muốn có biến tần, và vì động cơ ba pha có sẵn trong dải công suất rộng hơn nhiều. Đừng chọn nó để tiết kiệm ba đô-la một năm.

Thứ tự ưu tiên cải tạo cho một pa lăng đã lắp đặt là gì?

Xếp hạng theo thời gian hoàn vốn trên một pa lăng đã được lắp đặt. Dòng đầu tiên không tốn chi phí đầu tư nào cả, đó là lý do nó đứng đầu.

Ưu tiên Biện pháp Chi phí đầu tư Tiết kiệm mỗi năm Hoàn vốn
1 Ngắt điện tủ vào cuối ca làm việc Không Tới 219 kWh mỗi pa lăng Ngay lập tức
2 Bộ hẹn giờ tự ngắt điện và khởi động từ chế độ chờ USD 120 - 400 60 - 200 kWh Dưới 1 năm
3 Dùng hộp giảm tốc bánh răng nghiêng thay cho trục vít khi đại tu USD 900 - 2,500 6 - 10 điểm phần trăm năng lượng nâng Phụ thuộc chế độ làm việc; tốt từ A6 trở lên
4 Biến tần để điều khiển vô cấp USD 400 - 1,500 Năng lượng khiêm tốn; lợi ích lớn về phanh và giảm lắc tải Biện luận bằng bảo trì, không phải bằng năng lượng
5 Biến tần tái sinh USD 2,500 - 6,000 USD 681 - 1,362 ở 50 t A7 2 - 9 năm, chỉ với pa lăng nặng, chế độ làm việc cao
6 Động cơ IE4 trên một pa lăng tiêu chuẩn Thay toàn bộ động cơ Vài kWh mỗi năm ở các mức công suất pa lăng Không hiệu quả kinh tế. Đừng làm vì năng lượng

Hai nhận xét khép lại, cả hai đều được các con số ủng hộ. Nếu pa lăng của bạn dưới 10 tấn và chạy ở cấp A5 trở xuống, hãy ngừng xem xét động cơ và lắp một bộ hẹn giờ cho tủ điện, vì tiền nằm ở đó. Nếu pa lăng của bạn nặng và chạy ba ca, luận điểm về năng lượng trở nên thực tế, và nó cộng hưởng với luận điểm về bảo trì, vì biến tần tái sinh cũng loại bỏ phần lớn hao mòn mà phanh cơ khí nếu không sẽ phải hấp thụ.

Người mua còn nên hỏi nhà cung cấp pa lăng những gì?

Cuộc trò chuyện về năng lượng là đáng có, nhưng đó không phải khoản chi phí lớn nhất trên một pa lăng và không nhà cung cấp nào nên giả vờ điều ngược lại. Các khung tổng chi phí sở hữu đã công bố cho pa lăng điện xếp chi phí mua, lắp đặt, bảo trì, phụ tùng hao mòn, thời gian ngừng máy và đại tu lớn bên cạnh năng lượng, và coi phần thời gian ngừng máy là khoản xứng đáng có ước tính riêng, vì hóa đơn sửa chữa có thể khiêm tốn trong khi tác động lên sản xuất thì không (Apollo Hoist, Electric Hoist Total Cost of Ownership, tháng 9 năm 2026).

Những câu hỏi thực tế nên đưa vào một yêu cầu báo giá pa lăng, xếp theo mức độ ảnh hưởng đến chi phí:

Pa lăng được định mức ở nhóm chế độ làm việc nào, và theo tiêu chuẩn nào? Hãy yêu cầu đồng thời FEM, ISO và GB, vì cùng một pa lăng vật lý có thể được trình bày dưới ba nhãn khác nhau. Khối lượng không tải của phụ kiện tiêu chuẩn là bao nhiêu, và nó nằm trong hay ngoài mức miễn trừ 5%? Với ứng dụng dùng gầu ngoạm hoặc dầm treo, câu trả lời đó làm thay đổi yêu cầu kỹ thuật. Hộp giảm tốc được lắp là loại nào, trục vít hay bánh răng nghiêng, và ở tỷ số truyền bao nhiêu? Câu trả lời đó làm thay đổi hóa đơn năng lượng nhiều hơn cả cấp động cơ. Phanh có phải loại đóng bằng lò xo và mở bằng điện để có thể ngắt điện tủ khi không hoạt động không? Nếu không, hãy hỏi vì sao không. Và chiều cao nâng dự kiến là bao nhiêu, vì nó nhân tuyến tính mọi con số năng lượng trong bài viết này.

Về bản thân yêu cầu kỹ thuật, dải pa lăng điện và phụ kiện của chúng tôi bao gồm pa lăng xích từ 0.5 t, pa lăng cáp từ 3.2 t và xe con hai ray đến 100 t, tất cả đều được định mức theo một nhóm FEM được nêu rõ chứ không phải theo kiểu tiếp thị. Khi một pa lăng được lắp lên một cầu trục dầm đơn đã có hoặc một cầu trục dầm đôi hạng nặng, hãy cho chúng tôi biết nhóm chế độ làm việc bạn cần và khối lượng phụ kiện, việc chọn kích cỡ sẽ suy ra từ hai con số đó chứ không phải chỉ từ tải trọng hàng.

Câu hỏi thường gặp

Một pa lăng điện tiêu thụ bao nhiêu điện mỗi năm?

Khoảng từ 20 kWh đến 30.000 kWh, và mức chênh lệch gần như hoàn toàn do cấp chế độ làm việc chứ không phải do tải trọng. Một pa lăng xích 1 tấn thực hiện 2.000 lần nâng mỗi năm tiêu thụ tổng cộng khoảng 70 kWh bao gồm cả khi chờ. Một pa lăng xe con 50 tấn ở cấp A7 thực hiện 50.000 lần nâng mỗi năm tiêu thụ khoảng 28.500 kWh. Cũng pa lăng 50 tấn đó ở cấp A6 tiêu thụ khoảng 11.500 kWh. Hãy tính số chu kỳ của bạn trước tiên, vì chỉ con số đó làm thay đổi kết quả nhiều hơn cả tải trọng.

Pa lăng xích hay pa lăng cáp có chi phí vận hành rẻ hơn?

Không cái nào rẻ hơn, trừ khi hộp giảm tốc khác nhau. Bộ phận nâng không tiêu thụ năng lượng; hộp giảm tốc và động cơ mới tiêu thụ. Một hộp giảm tốc bánh răng nghiêng hoặc nghiêng côn đo được từ 84.5% đến 88% ở tỷ số truyền cao trong thử nghiệm độc lập trên bệ thử, so với 56.5% đến 59% đối với bộ nghiêng kết hợp trục vít ở tỷ số truyền tương đương (EEMODS 2015). Nếu cả hai pa lăng đều dùng bánh răng nghiêng thì chi phí vận hành gần như nhau. Nếu một bộ dùng cấp trục vít, nó sẽ tiêu thụ nhiều hơn khoảng một phần ba năng lượng qua hộp giảm tốc, đây là khác biệt thực sự nhưng thường nhỏ khi tính theo kWh tuyệt đối. Toàn bộ dải sản phẩm có trên trang pa lăng điện và phụ kiện của chúng tôi.

Vì sao pa lăng của tôi vẫn tiêu thụ điện khi không nâng hàng?

Vì tủ điều khiển vẫn được cấp điện. Biến áp điều khiển, cuộn dây khởi động từ, chỉnh lưu phanh và đèn báo cộng lại tiêu thụ liên tục từ 18 đến 45 W, tức ở mức 25 W là 219 kWh mỗi năm trên một tủ không bao giờ được ngắt điện. Trên một pa lăng ít tải, lượng đó có thể chiếm hơn một nửa lượng điện tiêu thụ hằng năm. Ngắt điện tủ vào cuối ca làm việc là miễn phí và an toàn, với điều kiện phanh là loại đóng bằng lò xo và mở bằng điện, đây là kết cấu thông thường.

Hãm tái sinh có đáng lắp trên pa lăng điện không?

Trên các pa lăng nặng, chế độ làm việc cao thì có; trên mọi trường hợp khác thì không. Năng lượng pa lăng có thể thu hồi chiếm 70% đến 80% năng lượng khi hạ hàng theo các đo đạc công bố trên cầu trục cảng, nhưng trên thực tế chỉ 20% đến 40% trong số đó được thu hồi qua biến tần tái sinh. Trên một pa lăng 5 tấn ở cấp A5, con số đó là 10 đến 20 USD mỗi năm so với chi phí tăng thêm của biến tần là 500 đến 1.200 USD, thời gian hoàn vốn tính bằng hàng chục năm. Trên một xe con 50 tấn ở cấp A7, con số đó là 681 đến 1.362 USD mỗi năm so với 2.500 đến 6.000 USD, tức thời gian hoàn vốn từ hai đến chín năm. Hãy mua biến tần vì khả năng điều khiển và tuổi thọ phanh trên các pa lăng nhẹ, và chỉ vì năng lượng trên các pa lăng nặng.

Tôi có nên chỉ định động cơ IE4 cho pa lăng không?

Không, và trong hầu hết trường hợp bạn cũng không thể. Quy định EU 2019/1781 chỉ yêu cầu IE4 với động cơ ba pha trên 75 kW không có phanh liền, mà động cơ pa lăng hầu như luôn có phanh liền, đây là một miễn trừ rõ ràng. Ngay cả khi IE4 được áp dụng, khoảng cách ở các mức công suất pa lăng là 1.1 đến 1.9 điểm phần trăm trong khoảng từ 11 kW đến 55 kW, chỉ đáng vài kWh mỗi năm. Hãy dùng số tiền đó cho bộ hẹn giờ ngắt điện khi chờ.

Cụm móc cẩu hay gầu ngoạm có được tính vào cấp chế độ làm việc của pa lăng không?

Có, với một ngoại lệ. FEM 9.511 tính khối lượng không tải cộng với tải trọng hàng trong phổ tải, và chỉ loại trừ móc cẩu, cụm puly dưới và cáp khi chúng chiếm từ 5% trở xuống tải trọng làm việc an toàn. Mọi thứ khác treo trên móc, như gầu ngoạm, dầm treo, móc chữ C hay xe con xếp hàng, đều được tính. Trong ví dụ tính toán công bố ở FEM 9.512, một xe con và càng nâng 1.600 kg trên tải trọng hàng 1.000 kg đã đẩy cơ cấu lên phổ tải 4 và nhóm 4m. Đây là vấn đề về yêu cầu kỹ thuật trước khi là vấn đề về năng lượng, và đáng kiểm tra với mọi pa lăng mang phụ kiện thường trực. Nếu ứng dụng của bạn liên quan đến gầu ngoạm hoặc dầm treo, các trang cầu trục đặc biệt của chúng tôi trình bày chi tiết hơn các phép tính chế độ làm việc.

Bài viết liên quan:
Hướng dẫn lắp đặt & chạy thử pa lăng điện: Lắp xe con, công tắc hành trình và thử tải
Chi phí pa lăng điện & tổng chi phí sở hữu: Giá năm 2026 và TCO 10 năm
Hướng dẫn bảo trì & thay thế pa lăng điện: Chu kỳ kiểm tra, giới hạn hao mòn và khi nào cần đại tu
Kiểm tra & tuân thủ an toàn pa lăng điện: ASME B30.16, OSHA và các quy định EU
Pa lăng điện & phụ kiện: Pa lăng xích, pa lăng cáp và xe con