Trang chủ Sản phẩm Blog/Tin tức Hỏi đáp Giới thiệu Liên hệ

Dấu chân carbon của cầu trục: Cầu trục một dầm thải ra bao nhiêu trước khi nâng bất cứ thứ gì, 1 đến 20 tấn

Một cầu trục 10 tấn mang theo khoảng 11 tấn CO2e trong phần thép của nó trước khi nó di chuyển một tải nào, và toàn bộ khoảng chênh từ 5,5 đến 15 tấn quy về việc nhà máy nào đã cán tấm thép đó. Dưới đây là cách con số được xây dựng, vì sao CBAM không bao gồm bản thân cầu trục, và cần yêu cầu những gì để có thể so sánh hai báo giá.

Viết bởi Chen Wei, Kỹ sư Thiết kế Cấp cao tại SIEC Cranes. 17 Th10 2026.

Mười tấn sức nâng mang theo từ 5,5 đến 15 tấn CO2e trước khi cầu trục di chuyển một tải nào, và toàn bộ khoảng chênh đó đến từ việc nhà máy nào đã cán tấm thép. CBAM không bao gồm cầu trục, điều khiến hầu hết khách hàng hỏi chúng tôi đều bất ngờ. Điều đó không ngăn bộ phận phát triển bền vững của họ yêu cầu con số này, và cũng không làm con số dễ tạo ra hơn khi yêu cầu rơi vào một ngày thứ Ba.

Lượng carbon nằm ở năm chỗ trên một chiếc máy từ 1 đến 20 tấn: thép, pa lăng, sơn, vận tải biển và lượng điện mà nó sẽ tiêu thụ trong hai mươi năm tới. Điều khó xử là ngành này không có mẫu biểu thống nhất cho việc đó. Một cầu trục cảng có thể có EPD. Một cầu trục nhà xưởng 5 tấn thường thì không, nên cả hai bên cuối cùng đều phải tự dựng một bảng tính.

Dấu chân carbon của cầu trục chính xác là gì?

Nó không phải một con số. Nó là một tập hợp các nhóm mục, và các nhóm mục đó được định nghĩa theo tiêu chuẩn mà bạn mượn dùng. Cầu trục là máy móc, nên ISO 14067 là tiêu chuẩn cấp sản phẩm phù hợp nhất. Cầu trục cũng hành xử như sản phẩm xây dựng trong cách chúng được mua và lắp đặt, nên hầu hết người mua châu Âu mặc định dùng logic mô-đun EN 15804, cùng khuôn khổ áp dụng cho thép kết cấu. Hai khuôn khổ này chồng lấn rất nhiều, đó là lý do một cách tiếp cận hỗn hợp thường vẫn vượt qua được bước thẩm định.

Bảng 1 trình bày sáu giai đoạn của một chiếc máy một dầm 10 tấn điển hình. Hãy đọc cột cuối trước, vì nó giải thích vì sao hai nhà cung cấp đều có thể trung thực mà vẫn đưa ra những con số chênh nhau gấp ba lần.

Giai đoạn vòng đời Mô-đun Bao gồm những gì trên cầu trục Thường có trong báo giá Trung Quốc?
Nguyên liệu và sản xuất A1 đến A3 Thép tấm, thép hình, vật đúc, cáp thép, động cơ, hộp giảm tốc, sơn, cộng với điện và khí dùng trong nhà xưởng Chỉ khi bạn yêu cầu, và chỉ dưới dạng ước tính
Vận chuyển đến công trình A4 Đường bộ ra cảng, vận tải biển, xếp dỡ tại cảng, giao hàng nội địa Gần như không bao giờ
Lắp đặt A5 Dỡ hàng, lắp ráp trên cao, chạy thử, thuê cẩu ô tô, hàn tại công trường Không
Sử dụng B1 đến B7 Điện năng trong suốt tuổi thọ phục vụ, phụ tùng, dầu và thay cáp Không, nhưng trên lưới điện châu Âu đây thường là dòng lớn nhất
Cuối vòng đời C1 đến C4 Tháo dỡ, vận chuyển đến máy nghiền phế liệu, xử lý, thải bỏ các thành phần không phải thép Không
Ngoài ranh giới hệ thống D Tín dụng tái chế cho lượng thép quay lại lò thay vì dùng quặng Hiếm khi, và thường bị dùng sai khi có

Có hai điều rút ra từ bảng đó. Thứ nhất, A1 đến A3 là dòng duy nhất mà nhà sản xuất có thể thay đổi bằng cách lựa chọn khác đi. Thứ hai, một nhà cung cấp chỉ báo cáo A1 đến A3 không giấu giếm gì cả, anh ta chỉ báo cáo giai đoạn duy nhất mà mình có dữ liệu. Rắc rối bắt đầu khi người mua đem con số thiếu phần đó so với con số vòng đời đầy đủ của đối thủ.

Lộ trình luyện thép ảnh hưởng đến kết quả bao nhiêu?

Cực kỳ lớn, và đây là đòn bẩy lớn nhất trong toàn bộ phép tính. Báo cáo phát triển bền vững năm 2025 của Hiệp hội Thép Thế giới đưa ra mức trung bình toàn cầu năm 2024 là 1,92 tấn CO2 trên mỗi tấn thép thô. Mức trung bình đó che đi khoảng cách gấp ba lần giữa các lộ trình sản xuất, và khoảng cách này không phải sai số làm tròn mà bạn có thể thiết kế để thoát ra.

Lộ trình sản xuất Cường độ CO2, 2024 Bao gồm CH4, N2O và khai thác thượng nguồn Cường độ năng lượng Ý nghĩa trên mỗi kg thép của cầu trục
Lò cao, lò thổi oxy 2,34 tấn CO2/tấn 2,66 tấn CO2e/tấn 23,88 GJ/tấn 2,3 kg CO2e/kg
Trung bình toàn cầu, mọi lộ trình 1,92 tấn CO2/tấn 2,18 tấn CO2e/tấn 20,95 GJ/tấn 1,9 kg CO2e/kg
Sắt hoàn nguyên trực tiếp, hồ quang điện 1,47 tấn CO2/tấn 1,66 tấn CO2e/tấn 23,30 GJ/tấn 1,5 kg CO2e/kg
Từ phế liệu, hồ quang điện 0,69 tấn CO2/tấn 0,71 tấn CO2e/tấn 9,84 GJ/tấn 0,7 kg CO2e/kg

Nguồn: Hiệp hội Thép Thế giới, Báo cáo Chỉ số Phát triển Bền vững 2025, số liệu năm 2024. Cột thứ tư và thứ năm là những cột cần tranh luận trong một gói thầu, vì chúng tạo nên khác biệt giữa một tuyên bố carbon thấp đáng tin và một nhãn dán hàm lượng tái chế.

Đây là phần khó chịu đối với bất kỳ ai mua hàng từ Trung Quốc. Thép thô Trung Quốc vẫn chủ yếu là sản phẩm lò cao, còn thép điện luyện từ phế liệu chỉ chiếm một phần nhỏ trong sản lượng quốc gia. Đó không phải lời chỉ trích bất kỳ nhà máy cụ thể nào, đó chỉ là cơ cấu sản lượng quốc gia trông như vậy. Nếu một nhà cung cấp nói với bạn rằng cầu trục của anh ta dùng 70 phần trăm thép tái chế, câu hỏi cần đặt là liệu nhà máy có thực sự chạy lò hồ quang điện cho mẻ thép của bạn hay chỉ nạp phế liệu vào lò chuyển. Hai việc đó không giống nhau, và chỉ một trong hai xuất hiện trong con số cường độ.

Một cầu trục 5 đến 20 tấn thực sự chứa bao nhiêu thép?

Nhiều hơn hầu hết mọi người tưởng, và khối lượng phụ thuộc vào khẩu độ nhiều hơn là vào sức nâng. Các bảng dữ liệu đã công bố của Trung Quốc cho thấy cầu trục 5 tấn khẩu độ 7,5 m có khối lượng bản thân khoảng 1,7 tấn. Cùng một cầu trục 5 tấn ở khẩu độ 22,5 m là khoảng 3 tấn. Kéo dài đến 28,5 m thì bạn đang nhìn vào khoảng 7 tấn thép để nâng cùng 5 tấn đó. Tải trọng không hề thay đổi. Mô-men uốn thì có.

Các dải cầu trục một dầm nhẹ của châu Âu nằm ở mức tương tự nhưng ít vật liệu hơn trong dầm, vì thiết kế giả định cấp làm việc thấp hơn. Một dải sản phẩm 1 đến 12,5 tấn đã công bố có khối lượng từ 1.781 kg ở khẩu độ 7,5 m đến 12.086 kg ở 25,5 m, xe con từ 405 đến 740 kg và tổng công suất động cơ từ 4,31 đến 4,67 kW. Con số cuối cùng đó đáng để dừng lại. Một cầu trục một dầm nhẹ theo FEM hiện đại ở mức 12,5 tấn có công suất lắp đặt thấp hơn một mạch bình nóng lạnh gia dụng.

Sức nâng Khẩu độ Khối lượng bản thân điển hình Hàm lượng thép ở 72 đến 78 phần trăm Tỷ trọng xe con và pa lăng
1 t 7,5 m 1,0 đến 1,5 t 0,75 đến 1,15 t 25 đến 35 phần trăm
3,2 t 13,5 m 2,2 đến 2,9 t 1,6 đến 2,2 t 15 đến 22 phần trăm
5 t 7,5 m 1,7 t, đã công bố 1,25 t 28 đến 36 phần trăm
5 t 22,5 m 3,0 t, đã công bố 2,2 t 16 đến 22 phần trăm
5 t 28,5 m 7,0 t, đã công bố 5,1 t 7 đến 11 phần trăm
10 t 16,5 m 5,5 đến 7,0 t 4,0 đến 5,4 t 9 đến 14 phần trăm
12,5 t 25,5 m tới 12,1 t, đã công bố 8,7 đến 9,4 t 5 đến 8 phần trăm
20 t 25,5 m 13 đến 16 t 9,4 đến 12,5 t 7 đến 11 phần trăm

Các số liệu đã công bố lấy từ bảng dữ liệu của nhà sản xuất Trung Quốc cho các máy một dầm tiêu chuẩn. Các khoảng giá trị lấy từ sổ đơn hàng của chúng tôi và là số liệu quy hoạch, không phải số liệu thống kê đã công bố. Hãy coi chúng như một bước kiểm tra hợp lý cho bất kỳ con số nào nhà cung cấp gửi cho bạn, vì một cầu trục 20 tấn mà lại nặng 6 tấn thì hoặc là một thiết kế rất thông minh, hoặc là lỗi đánh máy.

Điều đó quy ra bao nhiêu cho một cầu trục 10 tấn?

Hãy để tôi chạy hết một chiếc máy từ đầu đến cuối, vì phép tính là chỗ mà hầu hết các bảng carbon đều sụp đổ. Lấy một cầu trục một dầm 10 tấn, khẩu độ 16,5 m, cấp làm việc A4, khối lượng bản thân 6.500 kg. Bóc tách ra thì khối lượng đại khái như sau.

Nhóm bộ phận Khối lượng Tương đương thép Ghi chú
Dầm chính, dầm đầu, ray, sàn đi bộ 4.700 kg 4.700 kg Thép tấm và thép hình, chủ yếu S355
Khung xe con, tang cuốn, cáp, puly móc 700 kg 600 kg Cáp thép là thép carbon cao, cường độ trên mỗi kg cao hơn
Động cơ, hộp giảm tốc, phanh, tủ điện, cáp điện 400 kg 330 kg Bao gồm 35 đến 45 kg đồng, đây là vật liệu có cường độ carbon cao
Sơn, bu lông, bao bì 100 kg 80 kg Thùng gỗ và màng co
Tổng 6.500 kg 5.710 kg 88 phần trăm khối lượng bản thân là tương đương thép

Giờ hãy áp các cường độ theo lộ trình, cộng thêm 6 phần trăm cho điện chế tạo, khí hàn, phun hạt mài và sơn, bạn sẽ có con số A1 đến A3. Sau đó cộng vận tải biển từ Thượng Hải đến Rotterdam, khoảng 20.000 km với 10 đến 16 gam CO2e trên mỗi tấn-kilômét cho hàng container và hàng rời. Bảng 4 là kết quả.

Lộ trình thép A1 đến A3, gồm chế tạo A4 vận tải biển Từ khai thác đến cổng nhà máy cộng vận tải Trên mỗi tấn sức nâng
Lò cao, thổi oxy 13,4 tấn CO2e 1,3 đến 2,1 tấn 14,7 đến 15,5 tấn 1,5 tấn CO2e
Hỗn hợp trung bình toàn cầu 11,0 tấn CO2e 1,3 đến 2,1 tấn 12,3 đến 13,1 tấn 1,25 tấn CO2e
Sắt hoàn nguyên trực tiếp, hồ quang điện 8,4 tấn CO2e 1,3 đến 2,1 tấn 9,7 đến 10,5 tấn 1,0 tấn CO2e
Từ phế liệu, hồ quang điện 3,9 tấn CO2e 1,3 đến 2,1 tấn 5,2 đến 6,0 tấn 0,55 tấn CO2e

Bảng đó là một phép tính, không phải một phép đo. Nó dùng cường độ theo lộ trình của worldsteel, phân tích khối lượng của chính chúng tôi cho một máy 10 tấn, và một khoảng vận tải đã công bố. Bất kỳ nhà máy nào cung cấp con số A1 đến A3 của riêng mình đều nên tốt hơn ước tính này, và nếu không tốt hơn thì hãy hỏi vì sao.

Từ đó có hai mốc chuẩn, và cả hai đều hữu ích trong một gói thầu. Trên mỗi kg cầu trục, thép lò cao rơi vào khoảng 2,1 kg CO2e và thép phế liệu khoảng 0,6 kg. Trên mỗi tấn sức nâng, một cầu trục 10 tấn mang theo 1,5 tấn CO2e theo lộ trình lò cao và 0,55 theo lộ trình phế liệu. Nếu một nhà cung cấp đưa ra con số nằm ngoài các dải đó mà không có giải thích, thì con số đó không phải đo được, mà là đoán.

Điện năng có lớn hơn phần thép không?

Trên lưới điện châu Âu, có, tính trên toàn bộ tuổi thọ phục vụ. Đây là phần mà hầu hết các bảng carbon lặng lẽ bỏ qua, và bỏ qua nó làm thay đổi toàn bộ câu chuyện.

Cơ quan Môi trường Châu Âu đưa ra cường độ khí nhà kính của sản xuất điện EU là 206 gam CO2e/kWh vào năm 2024, giảm 11 phần trăm trong một năm và 41 phần trăm trong một thập kỷ. Bộ Sinh thái và Môi trường cùng Cục Thống kê Quốc gia Trung Quốc công bố hệ số điện trung bình quốc gia là 0,5366 kg CO2/kWh cho năm 2022. Hãy dùng hệ số nào phù hợp với nơi máy sẽ thực sự vận hành, không phải nơi nó được chế tạo.

Máy Công suất lắp đặt Điện năng năm ở cấp A4 CO2e 20 năm, lưới EU CO2e 20 năm, lưới Trung Quốc Hàm chứa, lò cao
5 t ở 16,5 m 4,3 kW 3.010 kWh 12,4 t 32,3 t 7,7 t
10 t ở 16,5 m 6,0 kW 4.200 kWh 17,3 t 45,1 t 13,4 t
20 t ở 25,5 m 11,0 kW 7.700 kWh 31,7 t 82,7 t 24,0 t

Giả định: hệ số nhu cầu 35 phần trăm trên công suất lắp đặt, 2.000 giờ vận hành mỗi năm, tuổi thọ 20 năm. Cả hai đều là số liệu quy hoạch từ thực tiễn tính toán của chúng tôi, không phải số liệu thống kê đã công bố. Thay đổi số giờ thì cả bảng sẽ dịch chuyển, đó chính là lý do số giờ vận hành cần được nêu bằng một con số trong yêu cầu báo giá.

Kết luận hơi khó xử đối với bài bán hàng carbon thấp. Trên lưới điện châu Âu, hai mươi năm điện năng vào khoảng 1,3 đến 1,5 lần carbon hàm chứa của một cầu trục thép lò cao, và khoảng 2 đến 3 lần carbon hàm chứa của một cầu trục thép phế liệu. Trên lưới điện Trung Quốc hoặc Ấn Độ là ba đến sáu lần. Thép quan trọng, nhưng ổ điện còn quan trọng hơn.

Rồi tỷ lệ này trôi dần. Lưới điện châu Âu đang giảm carbon với tốc độ khoảng 4 phần trăm mỗi năm, và một người mua có hợp đồng mua điện có thể đã ở mức 50 gam/kWh. Lúc đó tỷ trọng carbon hàm chứa vượt qua 60 phần trăm, đó chính xác là lý do câu hỏi này đến hộp thư của bạn vào năm 2026 mà không đến vào năm 2016.

Cầu trục có phải là hàng hóa CBAM không?

Không. Cầu trục nằm dưới mã HS 8426 thuộc Chương 84, còn Cơ chế Điều chỉnh Biên giới Carbon bao phủ các hàng hóa được liệt kê trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956: sắt và thép thuộc Chương 72, một số nhóm hàng cụ thể của Chương 73 như 7301 thép cừ và 7302 vật liệu đường sắt, nhôm, xi măng, phân bón, điện và hydro. Máy móc không nằm trong danh mục đó. Một cầu trục nhập khẩu vào Rotterdam không kích hoạt tờ khai CBAM cho bản thân cầu trục.

Vẫn có ba điều cần lưu ý. Thứ nhất, nếu bạn xuất khẩu dầm đường chạy, ray hoặc kết cấu thép riêng như những dòng tờ khai hải quan độc lập, thì những dòng đó có thể là hàng hóa CBAM dù cầu trục thì không. Thứ hai là ngưỡng: nhà nhập khẩu đưa vào hơn 50 tấn hàng hóa CBAM mỗi năm dương lịch, cộng gộp trên tất cả mã CN, phải có tư cách người khai báo được ủy quyền từ ngày 1 tháng 1 năm 2026 và phải thanh toán chứng chỉ. Một đường chạy cầu trục đơn lẻ có thể vượt 50 tấn mà không ai để ý. Thứ ba là bộ phận phát triển bền vững của người mua không quan tâm đến mã hải quan. Họ quan tâm đến bảng kê của chính họ.

Hạng mục Vị thế năm 2026
Cầu trục dầm, HS 8426 Ngoài Phụ lục I. Không có tờ khai CBAM cho bản thân máy
Dầm đường chạy, ray, kết cấu thép riêng Có thể thuộc Phụ lục I tùy theo mã CN. Do nhà nhập khẩu khai báo
Ngưỡng 50 tấn hàng hóa CBAM trên mỗi nhà nhập khẩu mỗi năm dương lịch, cộng tất cả mã CN lại
Giá chứng chỉ, quý 1 năm 2026 75,36 EUR/tấn, công bố ngày 7 tháng 4 năm 2026
Giá chứng chỉ, quý 2 năm 2026 75,28 EUR/tấn, công bố ngày 6 tháng 7 năm 2026
Giá chứng chỉ, quý 3 năm 2026 82,32 EUR/tấn, công bố ngày 5 tháng 10 năm 2026
Tần suất định giá Trung bình theo quý của các phiên đấu giá EU ETS trong năm 2026, hàng tuần từ năm 2027
Tờ khai và nộp chứng chỉ lần đầu 30 tháng 9 năm 2027, cho hàng nhập khẩu trong năm 2026
Giá carbon đã trả tại nước xuất xứ Được khấu trừ, nếu nhà nhập khẩu chứng minh được là đã thực sự trả

Để có bối cảnh về giá chứng chỉ, các nhà phân tích được Reuters khảo sát vào cuối tháng 7 năm 2026 đưa ra mức trung bình 79,97 EUR/tấn cho hạn ngạch EU năm 2026 và 89,13 EUR cho năm 2027. Argus đưa ra dự báo trung tâm gần 78 EUR cho quý 4 năm 2026. Ba mức giá CBAM đã công bố đến nay nằm trong dải đó, và cú nhảy của quý 3 lên 82,32 EUR cho thấy mức trung bình quý có thể dịch chuyển nhanh đến mức nào.

Vậy tại sao người mua vẫn liên tục hỏi con số carbon?

Vì nghĩa vụ báo cáo của họ không quan tâm đến Phụ lục I. Một nhà sản xuất châu Âu vượt ngưỡng CSRD phải công bố phát thải từ hàng hóa và dịch vụ mua vào, tức Scope 3 hạng mục 1, và một cầu trục mua từ Trung Quốc rơi vào đúng dòng đó. Con số có thể nhỏ so với thép và bê tông của họ, nhưng nó phải tồn tại, và nó phải chịu được việc kiểm toán viên hỏi nó đến từ đâu.

Đấu thầu công cộng thêm lý do thứ hai. Một số người mua trong lĩnh vực hạ tầng và tiện ích ở châu Âu hiện chấm điểm nhà cung cấp dựa trên dữ liệu carbon sản phẩm được ghi nhận, và một nhà cung cấp không đưa ra được bảng số liệu sẽ bị trừ điểm dù hạng mục đó có bắt buộc chính thức hay không. Lý do thứ ba đơn giản hơn và hơi hoài nghi một chút: đội thu mua được ban lãnh đạo của chính họ yêu cầu con số này, họ chuyển yêu cầu xuống chuỗi cung ứng, và nó đến một nhà máy cầu trục ở Hà Nam mà không kèm lời giải thích nào.

Ở đây còn một khoảng trống mang tính cấu trúc mà không ai nói đến. Konecranes công bố EPD cho thiết bị cảng của họ, bao gồm cầu trục giàn bánh lốp và bánh ray, và cho các dải pa lăng, với pa lăng xích dòng C năm 2023, pa lăng cáp CXT năm 2024, dòng D năm 2025 và pa lăng chiều cao nâng thấp dòng S năm 2026. Không có EPD tương đương nào cho một cầu trục dầm nhà xưởng một dầm tiêu chuẩn 5 đến 20 tấn trong phân khúc này. Nên người mua sao chép một mẫu biểu từ nơi khác, thường là từ thép kết cấu, và áp nó vào một chiếc máy không hoàn toàn phù hợp. Đó là lý do hai người mua có thể gửi cho bạn hai bảng tính hoàn toàn khác nhau cho cùng một chiếc cầu trục.

Làm sao đọc một EPD mà không cần là kỹ sư LCA?

Sáu trường quyết định tài liệu đó có dùng được hay không. Mọi thứ còn lại là chi tiết bạn có thể bỏ qua cho đến khi bắt đầu có tranh chấp.

Trường thông tin Thế nào là tốt Cách bị lạm dụng
Đơn vị công bố Một tấn kết cấu, hoặc một máy hoàn chỉnh, nêu một lần và dùng xuyên suốt So sánh giá trị trên mỗi kg với giá trị trên mỗi máy
Mô-đun được bao phủ Tối thiểu A1 đến A3, cộng C1 đến C4 và D, tức mức tối thiểu EN 15804+A2 cho sản phẩm xây dựng Chỉ trích dẫn A1 đến A3 rồi gọi đó là con số vòng đời
Chỉ số GWP hóa thạch, nêu riêng so với GWP tổng và GWP sinh học Trộn tổng và hóa thạch, làm con số dịch 5 đến 15 phần trăm
Tuổi thọ phục vụ Được nêu rõ ràng, thường là 50 năm cho kết cấu thép Phân bổ một công bố 50 năm trên tuổi thọ cầu trục 20 năm
Xác minh Được bên thứ ba xác minh theo ISO 14025, có nêu tên đơn vị kiểm toán Một bảng số liệu tự công bố của nhà cung cấp được trình bày như EPD
Năm dữ liệu và khu vực địa lý Được nêu, ví dụ sản xuất tại Ba Lan năm 2024 với dữ liệu nền Ecoinvent 3.11 Dùng dữ liệu điện châu Âu cho một nhà máy ở châu Á

Một ví dụ thực tế về định dạng này, từ một công bố năm 2026 cho kết cấu đỡ trên cao bằng thép kết cấu: cơ sở EN 15804+A2, xác minh ISO 14025, A1 đến A3 cộng A4 đến A5, C1 đến C4 và D, đơn vị công bố là một tấn, tuổi thọ phục vụ 50 năm, dữ liệu sản xuất Ba Lan năm 2024, dữ liệu nền Ecoinvent 3.11. Đó là hình dạng của một tài liệu dùng được, và không điều nào trong đó cho bạn biết sản phẩm có tốt hay không. Nó chỉ cho bạn biết con số đã được định nghĩa.

Mô-đun D xứng đáng có một đoạn riêng vì nó là trường bị lạm dụng nhiều nhất trong toàn bộ khuôn khổ. Đó là tín dụng cho lượng thép rời khỏi hệ thống vào cuối vòng đời và quay lại lò, được báo cáo dưới dạng số âm nằm ngoài ranh giới hệ thống. Với thép kết cấu ở tỷ lệ tái chế cuối vòng đời 85 phần trăm, tín dụng đó thường nằm trong khoảng nửa tấn đến một tấn CO2e trên mỗi tấn thép. Nó hợp pháp theo EN 15804. Việc trừ nó khỏi A1 đến A3 rồi trình bày phần còn lại như dấu chân của sản phẩm thì không hợp pháp, và người mua có để ý khi nhà cung cấp cố làm vậy.

Những chỗ nào con số bị thổi phồng hoặc bị giấu đi?

Bảy chỗ, theo thứ tự đại khái về tần suất tôi gặp. Không chỗ nào là gian lận kỳ lạ. Chúng là những lối tắt thông thường mà không ai kiểm tra cho đến khi kiểm toán viên hoặc hồ sơ dự thầu của đối thủ xuất hiện.

Lối tắt Ảnh hưởng đến con số được báo cáo
Tuyên bố hàm lượng tái chế mà không nêu lộ trình nấu chảy Có thể cắt con số 60 phần trăm trên giấy trong khi thép vẫn là thép lò chuyển
Trừ Mô-đun D khỏi A1 đến A3 Giảm thêm 15 đến 35 phần trăm, được trình bày như dấu chân thấp hơn chứ không phải một tín dụng riêng
Bỏ qua vận tải Giấu đi 1,3 đến 2,1 tấn trên tuyến châu Á - châu Âu, tức 9 đến 14 phần trăm tổng của lò cao
Bỏ qua sơn, phun hạt mài và bao bì 2 đến 4 phần trăm, và nhiều hơn với một hệ bảo vệ nặng
Bỏ qua đồng và nhôm Khối lượng nhỏ, nhưng 40 kg đồng mang dấu chân tương đương vài trăm kg thép tấm
Tuyên bố điện tái tạo tại nhà máy Chỉ biện hộ được bằng công cụ hợp đồng được phân bổ cho đơn hàng của bạn, không phải bằng dàn pin mái đủ cho văn phòng
Bù trừ carbon trừ thẳng vào sản phẩm Một tuyên bố dấu chân bằng không sẽ hỏng ngay ở lần kiểm toán nghiêm túc đầu tiên, vì bù trừ không phải là giảm phát thải trong hệ thống sản phẩm

Điều gì thực sự làm giảm con số, và tốn bao nhiêu?

Chỉ có hai đòn bẩy tạo ra mức giảm lớn, và cả hai đều là quyết định thiết kế chứ không phải mua sắm. Phần còn lại đều nhỏ, và một trong những cách phổ biến nhất không làm gì cho carbon hàm chứa cả.

Đòn bẩy Tác động lên A1 đến A3 Tín hiệu chi phí Lưu ý thực tế
Dùng thép điện từ phế liệu thay vì thép lò cao Giảm 64 đến 71 phần trăm trên phần thép Phụ phí nhà máy, tùy từng báo giá Đòn bẩy duy nhất có con số lớn. Cần chứng nhận nhà máy thép, không phải brochure
Thép tấm độ bền cao hơn, từ S355 lên S460 Giảm 8 đến 15 phần trăm nhờ khối lượng bản thân thấp hơn Phụ phí vật liệu nhỏ, nhưng cần công thiết kế thực sự Hiệu quả nhất ở khẩu độ trên 15 m nơi mô-men uốn chi phối
Tối ưu chiều cao dầm và tiết diện Giảm 5 đến 10 phần trăm Chỉ tốn giờ kỹ thuật Tiêu tốn khoảng không. Hãy kiểm tra nhà xưởng trước khi hứa
Hệ cầu trục nhẹ thay cho cầu trục dầm Giảm 40 đến 60 phần trăm thép Thường rẻ hơn Chỉ cho tải đến khoảng 1 tấn. Không phải giải pháp thay thế tương đương
Hệ sơn bảo vệ mỏng hơn Giảm 1 đến 2 phần trăm Trung tính Làm hỏng tuổi thọ chống ăn mòn thì bạn mất nhiều hơn phần tiết kiệm được
Động cơ IE4 hoặc biến tần Gần như bằng không với carbon hàm chứa Chi phí đầu tư Chỉ ảnh hưởng giai đoạn sử dụng. Đáng đầu tư vì điều khiển, không phải vì con số thép

Hãy gán một con số cho đòn bẩy lớn nhất thì phần kinh tế trở nên thú vị. Chuyển 5,7 tấn thép từ lò cao sang thép điện từ phế liệu tiết kiệm khoảng 9 tấn CO2e trên một cầu trục 10 tấn. Nếu nhà máy báo phụ phí 60 đến 150 USD mỗi tấn cho lộ trình đó, chi phí giảm phát thải rơi vào khoảng 38 đến 95 USD mỗi tấn CO2e. Với hạn ngạch EU được dự báo gần 80 EUR cho năm 2026 và chứng chỉ CBAM đã in ở mức 82,32 EUR cho quý 3, đó không phải một cử chỉ từ thiện. Đó là cách giảm carbon rẻ nhất mà một người mua châu Âu có thể mua trong năm nay, điều giải thích vì sao yêu cầu này cứ liên tục đến.

Con số phụ phí đó chỉ mang tính tham khảo, lấy từ các cuộc trao đổi với nhà cung cấp chứ không phải một chỉ số đã công bố, và nó biến động theo giá phế liệu. Hãy hỏi nhà máy mức chênh lệch trên đúng mẻ thép thực tế, đừng hỏi một tuyên bố chung chung về phát triển bền vững.

Nên đưa gì vào RFQ để các báo giá so sánh được với nhau?

Mười dòng. Hãy gửi chúng kèm đặc tính kỹ thuật và các câu trả lời sẽ trở nên so sánh được, kể cả giữa những nhà cung cấp dùng mẫu biểu khác nhau.

Yêu cầu Vì sao quan trọng
1. Khối lượng bản thân của toàn máy, kg Đầu vào chính. Không có nó thì không kiểm tra được gì khác
2. Phân tích khối lượng theo nhóm bộ phận Bắt được một báo giá nhẹ mà đơn giản là quên xe con
3. Nhà máy thép và lộ trình sản xuất, kèm chứng nhận Lộ trình chi phối kết quả hơn mọi lựa chọn thiết kế
4. Con số GWP của chính nhà máy cho A1 đến A3, trên mỗi tấn thép, kèm nguồn Biến một ước tính thành một con số truy nguyên được
5. Điện năng chế tạo tính bằng kWh và hệ số lưới điện đã dùng Nhỏ, nhưng nó phơi ra việc có ai thực sự làm bài tính hay không
6. Hệ sơn, chiều dày màng khô và khối lượng Hệ C5 không cho cùng con số với một lớp sơn lót xưởng
7. Khối lượng và vật liệu bao bì Thùng gỗ là thật, và thường 100 đến 200 kg trên một máy cỡ này
8. Phương thức vận tải, tuyến đường và Incoterm Vận tải chiếm 9 đến 14 phần trăm tổng của lò cao khi đến châu Âu
9. Có thể phát hành bảng carbon sản phẩm hay EPD không, chi phí và thời gian bao lâu Ba đến sáu tuần là thực tế. Trả lời trong ngày thì không
10. Mọi khoản giá carbon đã trả tại nước sản xuất Được khấu trừ theo CBAM nếu nhà nhập khẩu chứng minh được

Các cầu trục một dầm chúng tôi chế tạo cho người mua châu Âu được đặc tả từ những đầu vào này, và khi khách hàng cần một bảng carbon, chúng tôi lập nó từ chứng nhận nhà máy thép và khối lượng bản thân thực tế của máy chứ không từ một hệ số chung. Việc đó mất nhiều thời gian hơn là gửi một con số, nhưng nó chịu được kiểm toán, và thường thì chính cuộc kiểm toán là thứ đã khởi ra câu hỏi.

Một nhận xét khép lại. Cuộc trò chuyện về carbon của cầu trục dầm đang chậm khoảng mười lăm năm so với cuộc trò chuyện về thép kết cấu, và khoảng cách đó không phải kỹ thuật. Dữ liệu đã tồn tại ở cấp nhà máy thép. Cái còn thiếu là một mẫu biểu thống nhất cho một chiếc máy không phải sản phẩm xây dựng cũng không phải hàng tiêu dùng. Cho đến khi có ai đó công bố một mẫu như vậy, những người mua đặt câu hỏi chính xác sẽ nhận được câu trả lời chính xác, còn tất cả những người khác sẽ tiếp tục so sánh những con số chưa bao giờ đo cùng một thứ.

Câu hỏi thường gặp

Một cầu trục một dầm 10 tấn chứa bao nhiêu CO2?

Khoảng từ 5,5 đến 15 tấn CO2e tính từ khâu khai thác đến cổng cảng châu Âu, phụ thuộc gần như hoàn toàn vào lộ trình luyện thép. Thép tấm lò cao cho khoảng 13,4 tấn trước khi tính vận tải. Thép điện luyện từ phế liệu cho khoảng 3,9 tấn với cùng một máy nặng 6,5 tấn. Cộng thêm 1,3 đến 2,1 tấn cho vận tải biển từ Trung Quốc đến Rotterdam. Nếu một nhà cung cấp báo dưới 4 tấn mà không có chứng nhận lò hồ quang điện đi kèm, thì con số đó là ước tính chứ không phải đo lường. Dải cầu trục một dầm của chúng tôi bao phủ 1 đến 20 tấn và chúng tôi báo khối lượng bản thân trong mọi báo giá, vì đó là con số mà toàn bộ phép tính còn lại dựa vào.

Cầu trục dầm có thuộc diện CBAM không?

Không. CBAM áp dụng cho các hàng hóa được liệt kê trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956, bao gồm sắt và thép thuộc Chương 72, một số nhóm hàng của Chương 73 như 7301 và 7302, nhôm, xi măng, phân bón, điện và hydro. Cầu trục là HS 8426, Chương 84, và nằm ngoài. Hai điều vẫn có thể ảnh hưởng đến một dự án. Dầm đường chạy hoặc kết cấu thép riêng được xuất khẩu như những dòng tờ khai hải quan độc lập có thể là hàng hóa CBAM, và nhà nhập khẩu vượt nghĩa vụ một khi tổng hàng hóa CBAM vượt 50 tấn trong một năm dương lịch. Tờ khai thường niên và nộp chứng chỉ lần đầu đến hạn vào ngày 30 tháng 9 năm 2027 cho hàng nhập khẩu năm 2026.

Các anh có cung cấp EPD cho cầu trục một dầm tiêu chuẩn không?

Không có EPD được bên thứ ba xác minh, và không ai trong phân khúc này có được, điều này cần nói thẳng. Các EPD đã công bố trong ngành cầu trục chỉ bao phủ thiết bị cảng và các dải pa lăng, không bao gồm cầu trục dầm nhà xưởng 5 đến 20 tấn. Điều chúng tôi có thể làm là một bảng carbon sản phẩm dựa trên ranh giới mô-đun EN 15804 và các giá trị A1 đến A3 của chính nhà máy thép, kèm phân tích khối lượng và các giả định vận tải được nêu rõ, thường trong ba đến sáu tuần. Bảng đó đủ cho hầu hết báo cáo hàng hóa mua vào theo CSRD và đủ để trả lời một câu hỏi trong hồ sơ dự thầu. Nó không phải cùng một tài liệu với EPD được xác minh, và người mua nào cần bản được xác minh thì nên lên kế hoạch cho một chương trình dài hơn.

Cầu trục carbon thấp có đắt hơn không?

Thường là có, nhưng không phải lúc nào cũng theo cách người mua nghĩ. Phụ phí lộ trình luyện thép là chi phí chính và nó tỷ lệ với khối lượng bản thân, nên một máy khẩu độ dài với dầm nhẹ có thể có tổng chi phí thấp hơn một máy khẩu độ ngắn nhưng nặng trên cùng lộ trình. Công việc thiết kế về chiều cao dầm và mác thép thường là khoản tiết kiệm rẻ nhất, vì nó giảm cả hóa đơn vật liệu và lượng carbon cùng một lúc. Khi phụ phí thấp hơn giá hạn ngạch EU, và thường là như vậy, người mua có mục tiêu carbon nên trả khoản đó thay vì mua hạn ngạch sau này.

Con số nào quan trọng hơn, carbon hàm chứa hay điện năng?

Trong tuổi thọ 20 năm trên lưới điện châu Âu, điện năng lớn hơn, khoảng 1,3 đến 1,5 lần carbon hàm chứa của một cầu trục thép lò cao và hai đến ba lần của một cầu trục thép phế liệu. Trên lưới điện Trung Quốc hoặc Ấn Độ, khoảng cách này mở rộng lên ba đến sáu lần. Nhưng hai con số thuộc về hai đối tượng khác nhau. Điện năng là Scope 2 của người mua và lựa chọn nhà cung cấp điện của họ quyết định nó. Carbon hàm chứa là Scope 3 hạng mục 1, nó đến cùng với máy, và cách duy nhất để thay đổi nó là đặt hàng khác đi ngay từ giai đoạn đặt hàng. Đó là lý do câu hỏi về thép, chứ không phải câu hỏi về động cơ, mới là câu hỏi đáng tranh luận.

Con số carbon có ảnh hưởng đến thông quan không?

Không ảnh hưởng đến bản thân cầu trục, vì HS 8426 nằm ngoài Phụ lục I của CBAM. Hải quan sẽ yêu cầu các chứng từ thương mại thông thường và, đối với hồ sơ máy móc, sự phù hợp với Quy định về Máy móc thay thế Chỉ thị từ ngày 20 tháng 1 năm 2027. Hồ sơ carbon là vấn đề thương mại và báo cáo giữa bạn và khách hàng, không phải điều kiện thông quan. Sự phân biệt đó quan trọng khi một đại lý giao nhận nói với bạn rằng cần chứng chỉ carbon tại cảng. Thường thì không cần, và yêu cầu đó đến từ bộ phận phát triển bền vững của người mua chứ không phải từ hải quan.

Bài viết liên quan

Bài viết liên quan:
Mức tiêu thụ điện của cầu trục một dầm: Chi phí vận hành thực tế của cầu trục 1 đến 20 tấn
Hướng dẫn tính toán & chọn cầu trục một dầm: Sức nâng, khẩu độ và cấp làm việc
Mức tiêu thụ điện của cầu trục hai dầm: Số kilowatt giờ đi đâu, 5 đến 100 tấn
Vận chuyển cầu trục dầm: Logistics xuất khẩu, Incoterms và chi phí đến cảng đích
Chi phí và tổng chi phí sở hữu của cầu trục một dầm: Giá năm 2026 và TCO 10 năm
Cầu trục dầm một dầm: 1 đến 20 tấn, khẩu độ 3 đến 31,5 m