Cầu trục gầu ngoạm nâng chính thiết bị kẹp của nó suốt 40% quãng đường nâng trong mỗi chu kỳ. Cầu trục phòng sạch chỉ chiếm một phần tư của một phần trăm điện năng của căn phòng mà nó phục vụ. Dưới đây là nơi số kilowatt giờ tiêu thụ trên năm loại cầu trục đặc biệt, từ 0.5 đến 100 tấn.
Cầu trục gầu ngoạm dành khoảng 40% của mỗi lần nâng cho chính chiếc gầu, cầu trục phòng sạch chiếm dưới 1% hóa đơn tiền điện của phòng, và một cầu trục xếp khối bê tông đúc sẵn tiêu thụ điện khi đứng yên gấp bốn lần so với khi nâng hàng. Mức tiêu thụ năng lượng của cầu trục đặc biệt không phải là một con số duy nhất. Đó là bốn vấn đề khác nhau cùng mang một tấm nhãn máy, và chiếc máy mà hầu hết người mua muốn tối ưu lại gần như không bao giờ là chiếc máy thực sự quan trọng.
Đó là toàn bộ luận điểm của hướng dẫn này. Chúng tôi chế tạo cầu trục gầu ngoạm, cầu trục xếp bê tông đúc sẵn, cầu trục tẩy gỉ, cầu trục phòng sạch và cầu trục khu vực nguy hiểm, và câu hỏi về năng lượng luôn đến theo một cách khác nhau mỗi lần. Dưới đây là nơi số kilowatt giờ thực sự tiêu thụ trên từng phân loại, dữ liệu thử nghiệm đã công bố nói gì về xử lý bằng gầu nói riêng, những động cơ nào mà luật EU cho phép bạn để nguyên, và những nâng cấp nào hoàn vốn trên một dự án thực tế.
Hãy bắt đầu từ việc "đặc biệt" nghĩa là gì. Đó không phải là một dải kích thước hay một cấp chế độ làm việc. Đó là một tập hợp các thiết bị kẹp và môi trường được gắn lên một dầm cầu hoặc cầu cổng tiêu chuẩn: một chiếc gầu thay cho móc cẩu, một cột xếp khối thay cho xe con, axit thay cho không khí, một phòng sạch thay cho xưởng, một vùng nguy hiểm thay cho vùng bình thường.
Mỗi thay đổi đó đẩy câu chuyện năng lượng sang một hướng khác. Trên cầu trục gầu ngoạm, thiết bị kẹp là một phần của tải trọng nâng. Trên cầu trục tẩy gỉ, lớp vỏ ngăn axit cũng giữ nhiệt lại bên trong. Trên cầu trục phòng sạch, chiếc máy chỉ là một sai số làm tròn so với các quạt. Bảng 1 trình bày bốn phân loại cạnh nhau, và hãy chú ý cột cuối cùng, vì đó là cột quyết định liệu một dự án hiệu quả năng lượng có ý nghĩa gì hay không.
| Phân loại | Yếu tố chi phối mức tiêu thụ | Dải chế độ làm việc điển hình | Tỷ trọng trong hóa đơn nhà máy | Có đáng tối ưu cầu trục không? |
|---|---|---|---|---|
| Cầu trục gầu ngoạm | Cơ cấu nâng cộng tang đóng gầu, tải trọng bản thân của gầu | A6 đến A8 | Thường là phụ tải máy đơn lẻ lớn nhất tại công trường | Có, rất đáng |
| Cầu trục xếp bê tông đúc sẵn | Phụ tải chờ: PLC, định vị, thủy lực, gia nhiệt | A4 đến A6 | Nhỏ so với dây chuyền bảo dưỡng bằng hơi | Có, nhưng là phụ tải chờ, không phải lần nâng |
| Cầu trục tẩy gỉ | Làm mát tủ điện và các điện trở sưởi, sau đó đến cơ cấu nâng | A6 đến A7 | Nhỏ so với việc gia nhiệt bể tẩy | Hiếm khi, trừ khi tủ điện quá lớn |
| Cầu trục phòng sạch | Không đáng kể. Cơ cấu nâng cộng một phụ tải chờ nhỏ | A3 đến A4 | Dưới 1% của phòng | Không. Hãy mua vì độ sạch, không phải vì kWh |
| Cầu trục khu vực nguy hiểm (Ex) | Giống như máy cơ sở, cộng thêm việc giảm định mức | A5 đến A7 | Phụ thuộc công trường | Hiếm khi. Luật miễn trừ hầu hết động cơ Ex |
Nếu bạn chỉ rút ra được một điều từ bảng đó, hãy rút ra điều này. Hai phân loại mà mọi người thường yêu cầu chúng tôi làm cho hiệu quả hơn, phòng sạch và tẩy gỉ, lại là hai loại mà mức tiêu thụ của chính cầu trục không làm thay đổi bất kỳ con số nào mà bộ phận tài chính quan tâm. Hai loại mà nó thực sự có ảnh hưởng, gầu ngoạm và xếp khối, lại là hai loại không ai hỏi đến, vì trên những cầu trục đó sự lãng phí không trông giống như lãng phí.
Nhiều hơn mọi người kỳ vọng. Một gầu ngoạm kiểu vỏ sò điều khiển bằng cáp nặng bằng 40% đến 60% tải trọng định mức của nó. Một gầu thủy lực, với động cơ, bơm, khối van và xy lanh gắn trên đó, còn nặng hơn ở mức 50% đến 70%, và tăng thêm khoảng 15% đến 25% tải trọng bản thân so với một gầu cơ khí tương đương (TSF, Bulk Terminal Grab Bucket Selection Guide, tháng 8 năm 2026). Mỗi chu kỳ đều nâng thiết bị kẹp trước và vật liệu sau.
Các nhà nghiên cứu thiết kế gầu coi đây là chỉ số quan trọng nhất. Trong công trình tối ưu hóa dựa trên DEM được công bố trên Robotics and Computer-Integrated Manufacturing, chỉ số hiệu năng là Ψmass = (khối lượng thu được + khối lượng rơi vãi) / khối lượng gầu. Tỷ lệ càng cao nghĩa là cùng một cầu trục đang di chuyển nhiều hàng hóa hơn với cùng một công nâng. Đó là một chỉ số khối lượng vì thực chất nó là một chỉ số năng lượng khoác đơn vị đo khác.
Một nghiên cứu điển hình của Fraunhofer về cầu trục trên đường thủy nội địa đưa ra những con số thực tế cho một hệ thống xử lý hàng rời: tải nâng trung bình 14.8 tấn so với khối lượng vỏ của gầu kẹp là 5.8 tấn, trên chiều cao nâng trung bình 10.5 m và tuổi thọ 2 triệu chu kỳ làm việc (Franke, Contribution to the Energy Efficiency and Environmental Compatibility of Cranes, Logistics Journal). Như vậy 28% khối lượng được nâng thuộc về chiếc gầu. Bảng 2 cho thấy tỷ lệ này thay đổi như thế nào theo hệ số đầy và loại gầu.
| Cấu hình | Khối lượng vỏ theo tỷ lệ tải trọng định mức của gầu | Hệ số đầy đạt được | Gầu 10 t: vật liệu mỗi chu kỳ | Tỷ lệ lần nâng thuộc về chiếc gầu |
|---|---|---|---|---|
| Gầu cáp, kiểu vỏ sò, than chảy tự do | 45% | 85 - 95% | 8.5 - 9.5 t | 32 - 35% |
| Gầu cáp, kiểu vỏ cam, phế liệu | 45% | 70 - 85% | 7.0 - 8.5 t | 35 - 39% |
| Gầu cáp, quá nhỏ so với vật liệu | 45% | 60 - 70% | 6.0 - 7.0 t | 39 - 43% |
| Gầu thủy lực, kiểu vỏ sò, than | 55% | 85 - 95% | 8.5 - 9.5 t | 37 - 39% |
| Gầu thủy lực, kiểu vỏ cam, phế liệu | 55% | 70 - 85% | 7.0 - 8.5 t | 39 - 44% |
| Gầu thủy lực được định mức quá cao cho công việc | 55 - 70% | 60 - 70% | 6.0 - 7.0 t | 44 - 54% |
Hàng thứ ba và hàng thứ sáu là những hàng gây tốn kém. Chọn kích thước gầu theo tải trọng làm việc an toàn của cầu trục thay vì theo khối lượng riêng của vật liệu mà nó thực sự sẽ xúc là lỗi phổ biến nhất mà chúng tôi thấy tại các bãi hàng rời, và đây không phải là lỗi an toàn, nó vượt qua mọi thử nghiệm tải. Đây là lỗi chi phí vận hành. Một chiếc gầu đầy đến 65% thay vì 90% thực hiện cùng số chu kỳ với ít hơn một phần ba lượng hàng, và mỗi chu kỳ trong số đó vẫn phải nâng toàn bộ khối lượng vỏ.
Hãy đặt ra một con số. Lấy một cầu trục gầu ngoạm 20 tấn với gầu 10 tấn, khối lượng vỏ 4.5 t, trung bình 8.5 t vật liệu mỗi chu kỳ, chiều cao nâng trung bình 10 m, 60 chu kỳ mỗi giờ, 2,000 giờ hoạt động mỗi năm. Đó là 120,000 chu kỳ, 1.02 triệu tấn vật liệu, và 1.56 triệu tấn tổng khối lượng nâng. Phần của chính chiếc gầu trong công nâng là 14,700 kWh năng lượng cơ học, tức khoảng 16,900 kWh tại tủ điện sau khi tính tổn thất truyền động. Với USD 0.12 mỗi kWh, đó là USD 2,030 mỗi năm chỉ để nâng chiếc gầu, và gần USD 3,400 tại một thị trường trả USD 0.20 (đây là số liệu dự toán của chính chúng tôi, không phải số liệu thống kê đã công bố). Cải thiện hệ số đầy thêm 15 điểm phần trăm không chỉ tăng sản lượng thêm 15% đến 20% như TSF báo cáo. Nó còn loại bỏ khoảng 15% số lần nâng khối lượng vỏ, vì bạn thực hiện ít chuyến hơn cho cùng một khối lượng.
Đã có những con số tiêu thụ riêng biệt được công bố và chúng khá sát nhau. Bảng so sánh của Fraunhofer bao gồm sáu phương án truyền động trên cùng vòng đời 2 triệu chu kỳ, và khoảng cách giữa phương án tốt nhất và tệ nhất là 3.4 lần.
| Phương án truyền động, xử lý hàng rời, 2 triệu chu kỳ | Hiệu suất hệ thống | Năng lượng cuối cùng cả vòng đời | kWh trên mỗi tấn hàng được xử lý | CO2 cả vòng đời |
|---|---|---|---|---|
| Hoàn toàn bằng điện, phản hồi lưới điện | 0.87 | 830 MWh | 0.028 | 480 t, mức cơ sở |
| Điện-thủy tĩnh, phản hồi lưới điện | 0.73 | 1,000 MWh | 0.034 | 580 t, +21% |
| Diesel-điện, siêu tụ điện | 0.36 | 2,030 MWh | 0.069 | 650 t, +35% |
| Diesel-thủy tĩnh, thủy-khí nén | 0.34 | 2,150 MWh | 0.073 | 690 t, +44% |
| Diesel-điện, không thu hồi năng lượng | 0.36 | 2,660 MWh | 0.090 | 850 t, +77% |
| Diesel-thủy tĩnh, không thu hồi năng lượng | 0.34 | 2,810 MWh | 0.095 | 900 t, +87% |
Trích từ cùng nghiên cứu đó: cầu trục nối lưới điện nằm trong khoảng 0.024 đến 0.034 kWh trên mỗi tấn hàng được xử lý, cầu trục diesel có bình tích áp cục bộ trong khoảng 0.057 đến 0.073, và cầu trục diesel hoàn toàn không thu hồi năng lượng đạt tới gấp sáu lần nhu cầu năng lượng cuối cùng của máy chạy hoàn toàn bằng điện tốt nhất.
Bây giờ hãy mở rộng quy mô lên một bãi hàng đang vận hành. Cầu trục gầu ngoạm ở cảng và nhà máy thép chạy ở mức 200 đến 800 tấn mỗi giờ. Một cầu trục than hoặc quặng khiêm tốn ở mức 250 tấn mỗi giờ, 4,000 giờ mỗi năm, vận chuyển một triệu tấn. Ở mức tốt nhất của dải này, đó là 30,000 kWh mỗi năm. Ở mức 0.070 kWh mỗi tấn thì là 70,000 kWh, và chênh lệch là USD 4,800 mỗi năm với đơn giá USD 0.12. Không có gì về chiếc cầu trục thay đổi. Hệ số đầy, cấu trúc truyền động và chu kỳ làm việc đã thay đổi.
Con số khác đáng biết là số chu kỳ. Việc dỡ hàng một tàu chở hàng rời 150,000 DWT cần 5,000 đến 7,500 chu kỳ gầu, và một cầu trục gầu ngoạm hiện đại tại bãi thực hiện 30 đến 60 chu kỳ mỗi giờ so với 5 đến 15 chu kỳ của một cầu trục móc cẩu tiêu chuẩn cùng tải trọng. Cầu trục gầu ngoạm cũng thuộc cấp ISO 4301 A6 đến A8, tức FEM 3m đến 5m và CMAA cấp E đến F. Gấp mười lần số chu kỳ của một máy đa dụng, trên cùng một kết cấu dầm cầu.
ABB đã đo trên cầu trục container và phát hiện rằng khoảng 75% đến 80% năng lượng giải phóng khi hạ tải được đưa trở lại lưới điện qua một bộ truyền động bốn góc phần tư (Johanson, Efficient use of energy in container cranes, ABB Crane Systems). Đó là mức trần. Câu hỏi trên cầu trục gầu ngoạm là có bao nhiêu năng lượng tồn tại để thu hồi ngay từ đầu.
Ít hơn bạn nghĩ, và lý do là hình dạng của chu kỳ làm việc. So sánh của Fraunhofer đưa ra tiềm năng thu hồi là 24% cho xử lý hàng rời so với 50% đến 60% cho xử lý container. Khoảng cách này không nằm ở phần cứng truyền động. Nó nằm ở tải: trong xử lý container, thùng hàng đi xuống cùng xe con và đi theo cùng một đường trở về, nên hành trình hạ xuống mang theo khối lượng thực. Trong xử lý bằng gầu, vật liệu được đổ ở cuối hành trình nâng, và chỉ khối lượng vỏ của chính chiếc gầu thực hiện hành trình đi xuống. Chiếc gầu khiến bạn tốn 40% của mỗi lần nâng khi đi lên lại chính là thứ duy nhất bạn có thể thu hồi khi đi xuống.
| Chế độ làm việc của cầu trục | Tiềm năng thu hồi | Có thể thu hồi với phản hồi lưới điện | Yếu tố giới hạn |
|---|---|---|---|
| Xử lý container | 50 - 60% | Tối đa 60% | Tổn thất cơ khí ở hộp giảm tốc, cáp và puly |
| Xử lý hàng rời bằng gầu | 24% | Tối đa 60% của 24% | Tải trọng được đổ ở trên cùng, chỉ khối lượng vỏ đi xuống |
| Vận chuyển trên dây chuyền tẩy gỉ | 20 - 30% | Cùng mức trần 60% | Giữ chờ lâu, hàng được nhả vào bể |
| Cầu trục xếp bê tông đúc sẵn, có tải cả hai chiều | 35 - 45% | Cùng mức trần 60% | Thường chỉ có tải theo một chiều |
| Cầu trục phòng sạch | Dưới 10% | Cùng mức trần 60% | Không có gì để thu hồi: các giá trị tuyệt đối rất nhỏ |
Vậy câu trả lời trung thực trên cầu trục gầu ngoạm là: thu hồi năng lượng hoạt động được, phần cứng có sẵn, và nó mang lại lợi ích vào khoảng một phần tư công nâng, không phải một nửa. Bảng 4 so sánh các cách thu hồi năng lượng.
| Phương pháp | Mức thu hồi | Chi phí tham khảo | Phù hợp với |
|---|---|---|---|
| Phản hồi lưới điện, bộ chỉnh lưu tái sinh | Tối đa 60% tiềm năng | USD 14,000 - 25,000 mỗi bộ truyền động | Nhà máy thép, cảng, mọi công trường có phụ tải khác trên cùng thanh cái |
| Bộ siêu tụ điện | Tối đa 60% tiềm năng | USD 6,000 - 20,000 mỗi bộ | Công trường có nguồn cấp yếu hoặc biệt lập |
| Bình tích áp thủy-khí nén | Tối đa 60% tiềm năng | Tùy chỉnh, bảo trì nặng | Máy diesel-thủy lực nơi đã có kế hoạch cải tạo |
| Điện trở hãm động | Bằng không, toàn bộ chuyển thành nhiệt | Mức cơ sở | Mọi cầu trục không được chỉ định khác đi |
Một ghi chú thực tế rút ra từ công trình của ABB: việc thu hồi dễ được biện minh nhất khi năng lượng có nơi để đi. Tại một bãi có mười cầu trục trên cùng một lưới điện, phát và tiêu thụ chồng lên nhau và nghiên cứu đo được mức tiết kiệm khoảng 30%. Trên một cầu trục gầu ngoạm đơn lẻ, biệt lập, không có phụ tải nào khác trên thanh cái, năng lượng thu hồi vẫn phải được đẩy ra qua nguồn cấp và đơn vị điện lực phải chấp nhận nó. Hãy kiểm tra đồng hồ đo trước khi mua bộ truyền động. Một đồng hồ đo hai chiều trên đường vào hiện hữu chỉ tốn một phần nhỏ so với một bộ truyền động tái sinh và cho bạn biết liệu bộ truyền động đó có đáng mua hay không.
Không. Và điều này đáng được nói thẳng, vì các dự án phòng sạch là nơi chúng tôi nhận được nhiều yêu cầu nhất về việc chỉ định động cơ hiệu suất cao và cũng là nơi những yêu cầu đó không thay đổi được gì.
Phòng thí nghiệm quốc gia Lawrence Berkeley đã đo 13 phòng sạch thuộc ba cấp độ sạch. HVAC chiếm 50% hoặc hơn tổng năng lượng của phòng sạch, năng lượng quạt chiếm hơn 50% con số HVAC trong các phòng cấp ISO 3, 4 và 5, và ba cấp này cộng lại chiếm khoảng 80% tổng năng lượng quạt của tất cả phòng sạch (Xu, Energy Performance of Cleanroom Environmental Systems, LBNL). Các bộ lọc quạt tiêu thụ 100 đến 300 W trên mỗi mét vuông diện tích sàn phòng sạch, tức 10 đến 30 W trên mỗi foot vuông, và chúng chạy 24 giờ mỗi ngày.
Cường độ tuần hoàn đo được từ cùng nghiên cứu đó: tháp quạt ISO cấp 4 với khoang điều áp, 16.3 đến 37.5 W/ft²; bộ lọc quạt ISO cấp 5, 15.6 đến 21.6 W/ft²; tuần hoàn phân tán ISO cấp 5, 10.9 đến 24.1 W/ft². Và một bộ lọc quạt hiện đại với động cơ DC chuyển mạch điện tử hoạt động hiệu quả hơn tới 60% so với loại dùng động cơ AC thông thường.
Bây giờ hãy so sánh với cầu trục. Bảng 5 trình bày hai bên cạnh nhau cho một phòng ISO cấp 5 diện tích 500 m².
| Hạng mục, phòng ISO cấp 5 diện tích 500 m² | Phụ tải liên tục | Năng lượng hằng năm | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| Bộ lọc quạt ở mức 150 W/m² | 75 kW | 657,000 kWh | Trên 99% |
| Không khí bù và khí thải | Đã bao gồm ở trên | - | - |
| Cầu trục phòng sạch, 2 t, cấp A3, 500 giờ hoạt động ở 3 kW | Gián đoạn | 1,500 kWh | 0.23% |
| Phụ tải chờ của cầu trục, 30 W trong 4,000 giờ có điện | 30 W | 120 kWh | 0.02% |
| Toàn bộ cầu trục, cả hai dòng | - | 1,620 kWh | 0.25% |
Bạn có thể giảm một nửa mức tiêu thụ của cầu trục và tiết kiệm 810 kWh mỗi năm, khoảng USD 97, trong khi cùng số tiền đó chi cho các bộ lọc quạt có giá trị bằng vài trăm nghìn kWh. Đó không phải là lập luận chống lại động cơ cầu trục hiệu suất cao. Đó là lập luận về việc nên dành giờ kỹ thuật cho chỗ nào.
Điều thực sự quan trọng trên một cầu trục phòng sạch là mọi thứ không nằm trên nhãn năng lượng. Không có dầu bôi trơn rơi vãi. Không có quạt hở trên động cơ. Các con lăn không sinh hạt bụi khi tiếp xúc với ray. Bề mặt nhẵn không giữ cặn. Lớp hoàn thiện bề mặt vượt qua được bài kiểm tra lau. Một cầu trục làm nhiễm bẩn dây chuyền sản xuất wafer tốn kém hơn nhiều so với một cầu trục tiêu thụ nhiều hơn 8% điện năng. Dải cầu trục đặc biệt của chúng tôi bao gồm cấu hình phòng sạch với động cơ kín, không xả khí và các bộ phận di chuyển sinh ít hạt, và cuộc trao đổi về chỉ định kỹ thuật là về cấp độ sạch và luồng khí, không phải về cấp IE.
Hiệu suất giảm, và luật EU chấp nhận điều đó. Quy định (EU) 2019/1781, được sửa đổi vào tháng 1 năm 2023, đặt ra yêu cầu về hiệu suất động cơ theo từng loại, và các loại này gần như khớp hoàn hảo với các phân loại cầu trục đặc biệt mà chúng tôi chế tạo. Bảng 6 là phiên bản quan trọng đối với người mua cầu trục.
| Loại động cơ | Hiệu suất tối thiểu yêu cầu | Áp dụng từ | Loại cầu trục đặc biệt bị ảnh hưởng |
|---|---|---|---|
| Ba pha tiêu chuẩn, 0.75 đến 1,000 kW, 2 đến 8 cực | IE3 | 1 tháng 7 năm 2021 | Truyền động của gầu ngoạm, dây chuyền tẩy gỉ tiêu chuẩn và cầu trục xếp khối |
| Ba pha tiêu chuẩn, 0.12 đến dưới 0.75 kW | IE2 | 1 tháng 7 năm 2021 | Truyền động xe con và di chuyển cỡ nhỏ |
| Ex eb động cơ an toàn tăng cường, 0.12 đến 1,000 kW | Chỉ IE2 | 1 tháng 7 năm 2023 | Cầu trục khu vực nguy hiểm trong các vùng yêu cầu Ex eb |
| Các động cơ chống nổ khác: Ex ec, Ex tb, Ex tc, Ex db, Ex dc | Không có yêu cầu IE trong giai đoạn IE4 | 1 tháng 7 năm 2023 | Truyền động cầu trục chống cháy nổ và kín bụi |
| Ba pha không phanh, không Ex, 75 đến 200 kW, 2, 4 hoặc 6 cực | IE4 | 1 tháng 7 năm 2023 | Chỉ các cơ cấu nâng gầu ngoạm và xếp khối cỡ lớn |
| Động cơ có phanh tích hợp không thể tháo rời hoặc cấp nguồn riêng khi thử nghiệm | Được miễn trừ khỏi giai đoạn IE4 | Phụ lục I điểm 2(c) | Gần như mọi động cơ cơ cấu nâng của cầu trục |
| Động cơ chống nổ được chứng nhận riêng cho khai thác mỏ | Hoàn toàn không thuộc yêu cầu của mục 1 | Phụ lục I điểm 2(g) | Cầu trục khu vực nguy hiểm phục vụ khai thác mỏ |
Đọc ba hàng cuối cùng cùng nhau và bức tranh thật rõ ràng. Một động cơ cơ cấu nâng của cầu trục thường có phanh tích hợp, điều này đưa nó ra khỏi giai đoạn IE4. Một động cơ Ex được chứng nhận Ex db hoặc Ex ec cũng nằm ngoài giai đoạn IE4. Một động cơ Ex được chứng nhận cho khai thác mỏ nằm ngoài toàn bộ mục này. Những động cơ cầu trục duy nhất buộc phải đạt IE4 là các bộ truyền động 75 đến 200 kW thông thường, không phanh, và chúng chủ yếu tồn tại trên những cơ cấu nâng gầu ngoạm và xếp khối rất lớn.
Ngay cả khi các quy định có áp dụng, phép tính cũng nhỏ. Từ IE3 lên IE4 ở 22 kW là 93.0% lên 94.5%, một điểm rưỡi. Trên một cơ cấu nâng chạy 4,000 giờ mỗi năm ở tải từng phần, đó là khoảng 440 kWh, tức khoảng USD 53. Trên một động cơ Ex, khoảng cách có thể đạt được còn hẹp hơn nữa: thành vỏ chống cháy nổ dày hơn, dung sai khe hở không khí lớn hơn và cấp cách điện cao hơn đều làm mất hiệu suất, và một động cơ chống cháy nổ thường không có quạt làm mát nào cả.
Vậy quy tắc cho cầu trục khu vực nguy hiểm không phải là "mua cấp hiệu suất tốt nhất". Mà là "chọn đúng cấp chế độ làm việc và chiều cao nâng, vì hai yếu tố đó làm thay đổi nhiều năng lượng hơn bất kỳ nhãn động cơ nào". Chúng tôi có một hướng dẫn riêng về khía cạnh tiêu chuẩn và chứng nhận của cầu trục đặc biệt nếu các câu hỏi về phân loại là điều đưa bạn đến đây.
Không trực tiếp, nhưng nó tốn gián tiếp, và chi phí gián tiếp thường lớn hơn chi phí trực tiếp. Cầu trục dùng cho dây chuyền tẩy gỉ và mạ kẽm chỉ định động cơ và tủ điện tối thiểu IP55, các bộ phận cốt lõi ở IP65 hoặc IP67, bu lông bằng thép không gỉ hoặc mạ crôm, sơn chống ăn mòn trên các cấu kiện kết cấu, cách nhiệt giữa vùng nóng và hệ thống điện, và tùy chọn cấu hình Ex d IIC T4 cho phía có chất dễ cháy của quy trình (dải thông số của DGCRANE và KSCRANE, 2026). Một thiết bị điển hình là máy 42 tấn, khẩu độ 36.5 m ở cấp A7.
Mỗi biện pháp trong số đó đều làm giảm luồng khí qua một thứ gì đó bị nóng lên. Một vỏ động cơ kín không thể tản nhiệt như khung TEFC, nên nó phải được chọn quá lớn so với chế độ làm việc. Một động cơ quá lớn chạy ở tải 60% đến 70% nằm dưới đỉnh hiệu suất của nó. Một tủ điều khiển kín hoàn toàn không có thông gió cần một bộ trao đổi nhiệt không khí-không khí hoặc một bộ làm mát tủ điện, hoặc cần một vỏ lớn hơn và các bộ phận được giảm định mức.
Bộ làm mát đó là con số thú vị. Lấy một bộ làm mát tủ điện khiêm tốn 500 W, chạy bất cứ khi nào dây chuyền chạy.
| Hạng mục của cầu trục tẩy gỉ | Ảnh hưởng đến năng lượng hằng năm | Chi phí hằng năm tại USD 0.12/kWh |
|---|---|---|
| Làm mát tủ điện, 500 W trong 4,000 giờ | +2,000 kWh | USD 240 |
| Điện trở chống ngưng tụ và điện trở sưởi kèm, 200 W | +800 kWh | USD 96 |
| Nâng cấp động cơ cơ cấu nâng từ IE3 lên IE4, 15 kW, 1.5 điểm | -900 kWh | USD -108 |
| Thực tế nếu bạn làm động cơ mà bỏ qua tủ điện | +1,900 kWh | Tệ hơn vẻ ngoài tới USD 228 |
Phụ tải làm mát của tủ điện lớn hơn mức mà bất kỳ nâng cấp cấp IE nào có thể thu hồi lại. Chỉ định một hộp giảm tốc hành tinh thay cho một cấp trục vít, dùng một vỏ có kích thước đúng để bộ làm mát có thể nhỏ hơn, và đặt tủ điện ra ngoài vùng sương axit ở nơi có thể làm được, sẽ cải thiện chi phí vận hành nhiều hơn bất kỳ nhãn động cơ nào. Và điều đó còn giữ cho hệ thống điện sống lâu hơn, mà trên một dây chuyền tẩy gỉ thì đó mới là mục tiêu thực sự.
Vì cầu trục xếp khối là một máy sản xuất trong nhà máy, không phải một máy nâng. Nó chạy tự động không người trông coi với các chu kỳ hành động tùy ý, đưa khuôn vào lò bảo dưỡng bằng hơi và kéo chúng ra, quản lý việc xuất kho theo đơn hàng, và giữ khuôn nằm ngang bằng một thiết bị hiệu chỉnh độ võng bù cho độ võng của chính khuôn (dải thiết bị của ALFI Technologies và Xindadi, 2026). Năng lực xử lý cho các sản phẩm bê tông lớn đạt tới 3 tấn.
Mọi thứ trong mô tả đó đều có điện bất cứ khi nào dây chuyền có điện: PLC và I/O, hệ thống định vị tuyệt đối với các encoder và cảm biến, bộ nguồn thủy lực cho cơ cấu đẩy-kéo pallet, cơ cấu nâng cửa, các cảm biến an toàn, điện trở sưởi tủ điện, bộ làm mát tủ điện. Một số thứ trong đó không bao giờ ngừng chạy.
| Hạng mục phụ tải chờ | Mức tiêu thụ điển hình | Chạy khi nào |
|---|---|---|
| Làm mát tủ điện hoặc bộ trao đổi nhiệt | 200 - 600 W | Liên tục khi tủ điện có điện |
| Bộ nguồn thủy lực, bù bình tích áp | Trung bình 100 - 400 W | Chạy theo chu kỳ để giữ áp suất |
| Điện trở chống ngưng tụ trong động cơ và tủ điện | 50 - 300 W | Khí hậu ẩm, thường liên tục |
| PLC, I/O, encoder, định vị tuyệt đối | 40 - 80 W | Liên tục |
| Cảm biến an toàn và màn sáng | 20 - 50 W | Khi chế độ tự động được kích hoạt |
| Đèn chiếu sáng máy trên cầu trục | 0 - 150 W | Thường để bật cho camera quan sát |
| Tổng phụ tải chờ | 0.4 - 1.6 kW | Hai hoặc ba ca mỗi ngày |
Bây giờ đến phần nâng. Một cầu trục xếp khối di chuyển 20,000 khuôn mỗi năm, mỗi khuôn 3 tấn, chiều cao nâng trung bình 8 m, tương đương khoảng 75 Wh mỗi lần nâng sau khi tính tổn thất truyền động, tức 1,500 kWh mỗi năm. Phụ tải chờ ở 0.8 kW trong 8,000 giờ là 6,400 kWh. Phụ tải chờ gấp bốn lần phụ tải nâng, và không giống phụ tải nâng, nó hoàn toàn có thể tránh được.
Điều đó có nghĩa trên thực tế là danh sách hoàn vốn cho một cầu trục xếp khối bị đảo ngược so với cầu trục gầu ngoạm. Thay vì theo đuổi hiệu suất cơ cấu nâng, bạn theo đuổi những thứ chạy khi cầu trục không chạy: đặt bộ làm mát tủ điện vào bộ điều nhiệt thay vì cấp điện thường trực, chuyển PLC sang trạng thái ngủ giữa các ca, tắt bình tích áp thủy lực tại tủ điện thay vì để chúng bù áp liên tục, và trang bị cho hệ thống định vị tuyệt đối một chế độ chờ thực sự. Trên những máy mà chúng tôi đã làm điều này, mức tiêu thụ ở chế độ chờ giảm một nửa đến hai phần ba, và thời gian hoàn vốn được tính bằng tháng (hồ sơ dịch vụ của chính chúng tôi, không phải số liệu thống kê đã công bố).
Ảnh hưởng đến mọi thứ, và đây là biến số thường bị bỏ sót nhất trong một hồ sơ mời thầu. Cấp chế độ làm việc quy định máy sẽ trải qua bao nhiêu giờ và bao nhiêu chu kỳ, và năng lượng bám theo số chu kỳ sát hơn nhiều so với bám theo khối lượng hàng.
| Cấp ISO 4301 | Mô tả chế độ làm việc | Số chu kỳ mỗi năm, tham khảo | Số giờ có điện mỗi năm | Ví dụ cầu trục đặc biệt |
|---|---|---|---|---|
| A3 | Nhẹ, không thường xuyên | 5,000 - 15,000 | 1,000 - 2,000 | Cầu trục phòng sạch |
| A4 | Trung bình | 15,000 - 30,000 | 2,000 - 3,000 | Xử lý bê tông đúc sẵn nhẹ |
| A5 | Nặng, hai hoặc ba ca | 30,000 - 60,000 | 3,000 - 4,000 | Cầu trục xếp khối, cầu trục khu vực nguy hiểm |
| A6 | Rất nặng | 60,000 - 120,000 | 4,000 - 5,000 | Dây chuyền tẩy gỉ, làm việc bằng gầu ở mức trung bình |
| A7 | Xử lý hàng rời liên tục | 120,000 - 240,000 | 5,000 - 6,000 | Cầu trục gầu ngoạm ở cảng và nhà máy thép |
| A8 | Liên tục 24 giờ | 240,000 - 500,000 | 6,000 - 8,000 | Bãi hàng rời có sản lượng cao |
Cùng một máy 20 tấn ở cấp A3 và ở cấp A7 có số chu kỳ gấp 40 lần. Không có nâng cấp động cơ nào đạt tới mức chênh lệch đó. Nếu ai đó đề nghị bạn cải tạo hiệu suất cho một cầu trục đặc biệt, câu hỏi đầu tiên không phải là họ đề xuất bộ truyền động nào, mà là chiếc máy thực sự được chỉ định ở cấp chế độ làm việc nào và liệu công trường có đang vận hành nó nặng hơn mức đó không. Cầu trục thường bị đẩy vượt một cấp so với nhãn máy của chúng, và người vận hành hiếm khi biết điều đó.
Hãy dùng một phương pháp bốn bước và bạn sẽ đạt được sai số trong khoảng 20% so với thực tế mà không cần bất kỳ thiết bị đo nào.
Thứ nhất, cộng tổng công suất lắp đặt theo từng cơ cấu: cơ cấu nâng chính, tang đóng gầu ở nơi có, di chuyển xe con, di chuyển cầu trục, và mọi truyền động của thiết bị kẹp. Thứ hai, áp dụng một hệ số nhu cầu cho cấp chế độ làm việc, vì tổng công suất trên nhãn máy không bao giờ được tiêu thụ cùng một lúc. Thứ ba, chia cho hiệu suất truyền động. Thứ tư, nhân với số giờ có điện và biểu giá tại địa phương.
Về hệ số nhu cầu, dùng 0.45 ở A5, 0.55 ở A6, 0.65 ở A7 và 0.70 ở A8 cho công việc kiểu gầu ngoạm; với các cầu trục đặc biệt làm việc gián đoạn như phòng sạch và xếp khối nhẹ, dùng 0.25 đến 0.35. Về hiệu suất truyền động, dùng 0.85 với bộ biến tần và 0.80 cho điều khiển kiểu vành trượt hoặc công tắc tơ-điện trở cũ hơn trên các chuyển động di chuyển.
| Máy | Công suất lắp đặt | Hệ số nhu cầu | Số giờ có điện | kWh hằng năm | Chi phí hằng năm tại USD 0.12 |
|---|---|---|---|---|---|
| Cầu trục gầu ngoạm 20 t, cấp A7 | 112 kW | 0.65 | 5,000 | 42,800 | USD 5,140 |
| Cầu trục xếp bê tông đúc sẵn 5 t, cấp A5 | 30 kW | 0.30 | 8,000 | 8,500 | USD 1,020 |
| Cầu trục tẩy gỉ 10 t, cấp A7 | 45 kW | 0.65 | 5,000 | 17,200 | USD 2,064 |
| Cầu trục phòng sạch 2 t, cấp A3 | 5.5 kW | 0.25 | 2,000 | 3,200 | USD 384 |
| Cầu trục khu vực nguy hiểm 10 t, cấp A5 | 45 kW | 0.45 | 3,500 | 20,300 | USD 2,436 |
Đây là số liệu dự toán của chính chúng tôi, được tính bằng phương pháp trên và không phải một tập dữ liệu đã công bố. Hãy dùng chúng như một hình dung về quy mô, không phải như một báo giá. Con số khiến mọi người ngạc nhiên là các máy chuyên dụng thấp hơn các máy chủ lực bao xa. Một cầu trục phòng sạch tốn ít chi phí vận hành trong một năm hơn cả tiền đổ đầy một xe tải giao hàng. Một cầu trục gầu ngoạm có thể là phụ tải động cơ đơn lẻ lớn nhất trong một bãi hàng rời.
Về biểu giá, khoảng cách giữa các khu vực rất lớn và đáng biết trước khi bạn ký bất cứ điều gì. Báo cáo Electricity 2026 của IEA, công bố tháng 1 năm 2026, đưa ra giá điện cho các ngành công nghiệp sử dụng nhiều năng lượng ở EU cao khoảng gấp đôi mức của Mỹ và cao hơn Trung Quốc và Ấn Độ hơn 50%, với giá bán buôn trung bình của EU năm 2025 tăng khoảng 10% so với cùng kỳ năm trước lên khoảng USD 95 mỗi MWh và hạn ngạch EU ETS trung bình khoảng EUR 75 mỗi tấn CO2. Cùng một cầu trục với cùng một chế độ làm việc do đó có thể tốn chi phí vận hành gấp ba lần ở Đức so với ở Texas. Hãy kiểm tra biểu giá tại công trường, không phải tại trụ sở chính.
Được xếp hạng theo mức độ nhanh chóng thu hồi vốn, trên ba phân loại mà cầu trục là một phụ tải thực sự.
| Nâng cấp | Chi phí tham khảo | Hiệu quả | Thời gian hoàn vốn | Áp dụng cho |
|---|---|---|---|---|
| Ngừng để máy có điện giữa các ca | USD 400 - 1,200 | 60 - 90% phụ tải chờ | Dưới 1 năm | Xếp khối, tẩy gỉ, Ex |
| Chọn gầu phù hợp với khối lượng riêng của vật liệu | Gầu mới, USD 6,000 - 30,000 | Nhiều hơn 15 - 20% tấn mỗi giờ, giảm khoảng 15% số chu kỳ trên mỗi tấn | 1 - 2 năm khi sản lượng bị giới hạn bởi số chu kỳ | Gầu ngoạm |
| Đặt chiều cao nâng ở mức tối thiểu mà quy trình cho phép | Chỉ tốn thời gian kỹ thuật | 5 - 15% năng lượng cơ cấu nâng | Tức thì | Gầu ngoạm, xếp khối, tẩy gỉ |
| Bộ chỉnh lưu tái sinh trên truyền động cơ cấu nâng, phản hồi lưới điện | USD 14,000 - 25,000 | Tối đa 60% của tiềm năng thu hồi 24% | 4 - 8 năm với chế độ làm việc bằng gầu, 2 - 3 năm với vòng kiểu container | Gầu ngoạm, xếp khối |
| Hộp giảm tốc hành tinh thay cho một cấp trục vít | USD 3,000 - 8,000 | 5 - 10% năng lượng cơ cấu nâng | 6 - 12 năm nếu chỉ tính năng lượng | Tất cả các phân loại |
| Thay động cơ bộ lọc quạt bằng động cơ điện tử chuyển mạch | USD 40 - 90 mỗi m² trần | Tối đa 60% năng lượng quạt, và quạt chiếm hơn nửa căn phòng | 2 - 4 năm | Phòng sạch, nhưng không phải trên cầu trục |
| Nâng cấp IE4 trên động cơ khu vực nguy hiểm hoặc động cơ có phanh | Phụ phí giá động cơ | Khoảng 1.5 điểm, và thường được miễn yêu cầu | Không bao giờ nếu chỉ tính năng lượng | Ex, phòng sạch |
Hàng cuối cùng là hàng chúng tôi dành nhiều thời gian giải thích nhất. Không phải là động cơ hiệu suất cao thì không tốt. Mà là trên một chiếc máy nơi động cơ được pháp luật cho phép nằm ở mức IE2 và phụ tải dù sao cũng gián đoạn, việc nâng cấp cấp IE là một khoản mua bạn thực hiện vì chu kỳ bảo trì hoặc vì bảo hành, không phải vì hóa đơn tiền điện.
Hãy đưa tám mục này vào yêu cầu báo giá và câu trả lời sẽ cho bạn biết chi phí vận hành trước khi bạn chốt một thiết kế.
1. Cấp chế độ làm việc và số chu kỳ mỗi giờ. Không phải "làm việc nặng". Mà là cấp ISO 4301, số chu kỳ mỗi giờ và số giờ hoạt động mỗi năm. Mọi thứ phía sau đều phụ thuộc vào ba con số này.
2. Chiều cao nâng trung bình, không phải chiều cao tối đa. Trung bình thường bằng 60% đến 75% mức tối đa trên một cầu trục gầu ngoạm và chênh lệch đó chính là phần lớn năng lượng của cơ cấu nâng.
3. Tải trọng trung bình theo tỷ lệ phần trăm tải trọng định mức. Một chiếc máy dành cả vòng đời ở 35% tải trọng định mức hành xử khá khác so với một chiếc ở 80%, cả về hiệu suất lẫn tuổi thọ phanh.
4. Khối lượng thiết bị kẹp. Khối lượng vỏ gầu, khối lượng dầm treo, khối lượng nam châm, khối lượng cột xếp khối và bộ kẹp. Với chế độ làm việc bằng gầu, đây là 40% đến 60% của lần nâng và nó cần nằm trên phiếu dữ liệu, không phải được phát hiện khi chạy thử.
5. Khối lượng riêng của vật liệu và hệ số đầy dự kiến. Than ở 800 đến 900 kg mỗi mét khối và quặng sắt ở 2,500 đến 3,500 kg không phải cùng một vấn đề. Gầu chọn theo thể tích đạt hệ số đầy 85% đến 95%. Gầu chọn theo khối lượng riêng đạt 60% đến 105% tùy theo vật liệu trộn. Cả hai con số đều thuộc về bản yêu cầu.
6. Phụ tải chờ và chiến lược chế độ chờ. Hãy hỏi chiếc máy tiêu thụ bao nhiêu khi có điện nhưng đang chờ, và hỏi phụ tải đó được ngắt như thế nào. Trên một cầu trục xếp khối không người trông coi, đây thường là khoản lớn nhất trong ngân sách năng lượng.
7. Cấu trúc truyền động cho từng chuyển động. Biến tần trên những chuyển động nào, hãm tái sinh hay hãm động trên cơ cấu nâng, và liệu có đồng hồ đo hai chiều tại đường vào hay không. Nếu không có đồng hồ đo và không có phụ tải nào khác trên thanh cái, phản hồi lưới điện không phải là khoản tiết kiệm, mà là một khoản chi phí.
8. Biểu giá và điểm đo. Giá năng lượng, liệu có áp dụng phí công suất nhu cầu hay không, và liệu công trường có bị tính theo công suất nhu cầu tối đa hay không. Một cầu trục gầu ngoạm khởi động bốn bộ truyền động cùng lúc có thể làm thay đổi phí công suất nhu cầu nhiều hơn mức nó làm thay đổi phí năng lượng.
Cầu trục đặc biệt không phải là những chiếc máy tiêu chuẩn có con số lớn hơn trên nhãn máy. Dải cầu trục đặc biệt bao gồm các cấu hình gầu ngoạm, xếp bê tông đúc sẵn, tẩy gỉ, phòng sạch và khu vực nguy hiểm, và ở mỗi cấu hình, chi phí vận hành được quyết định bởi thiết bị kẹp, môi trường và chu kỳ làm việc chứ không phải bởi động cơ. Hãy gửi cho chúng tôi tám con số trên cùng với yêu cầu của bạn và chúng tôi sẽ chọn kích thước máy đồng thời đưa ra mức tiêu thụ dự kiến hằng năm.
Khoảng 0.024 đến 0.095 kWh trên mỗi tấn hàng được xử lý, tùy thuộc vào cấu trúc truyền động và việc năng lượng khi hạ xuống có được thu hồi hay không. Dải đã công bố cho cầu trục xử lý hàng rời nối lưới điện là 0.024 đến 0.034 kWh mỗi tấn; máy diesel có bình tích áp cục bộ ở mức 0.057 đến 0.073; máy diesel không có thu hồi năng lượng đạt tới gấp sáu lần nhu cầu năng lượng cuối cùng của máy chạy hoàn toàn bằng điện tốt nhất. Một cầu trục gầu ngoạm 20 tấn được chỉ định phù hợp tại cảng vận chuyển một triệu tấn mỗi năm với chỉ khoảng 30,000 kWh. Cùng chiếc cầu trục đó với một chiếc gầu không phù hợp và một điện trở hãm động có thể dùng gấp ba lần mức đó. Các cấu hình cầu trục gầu ngoạm của chúng tôi được chọn kích thước dựa trên khối lượng riêng của vật liệu trước tiên, vì đó là nguồn gốc của con số.
Không, và đáng để nói thẳng về điều đó. Các bộ lọc quạt của một phòng 500 mét vuông cấp ISO 5 tiêu thụ khoảng 75 kW liên tục, tức khoảng 657,000 kWh mỗi năm. Một cầu trục phòng sạch 2 tấn ở cấp A3 có thể dùng 1,500 kWh năng lượng nâng cộng 120 kWh phụ tải chờ. Cầu trục chiếm khoảng một phần tư của một phần trăm điện năng của phòng. Dữ liệu đo được về phòng sạch của Phòng thí nghiệm quốc gia Lawrence Berkeley cho thấy HVAC chiếm hơn một nửa năng lượng của phòng sạch và năng lượng quạt chiếm hơn một nửa con số đó, với các phòng cấp ISO 3, 4 và 5 chiếm khoảng 80% tổng năng lượng quạt của tất cả phòng sạch. Hãy dành tiền cho động cơ của bộ lọc quạt, nơi các bộ dùng động cơ điện tử chuyển mạch tốt hơn tới 60% so với loại dùng động cơ AC thông thường, và hãy chỉ định cầu trục theo tiêu chí độ sạch: động cơ kín không xả khí, con lăn sinh ít hạt, không có dầu bôi trơn rơi vãi.
Thường là không, và quy định nói rõ về điều này. Theo Quy định (EU) 2019/1781 được sửa đổi vào tháng 1 năm 2023, động cơ an toàn tăng cường Ex eb từ 0.12 đến 1,000 kW chỉ cần đạt IE2. Các nhóm chống nổ khác, Ex ec, Ex tb, Ex tc, Ex db và Ex dc, hoàn toàn nằm ngoài giai đoạn IE4. Động cơ chống nổ được chứng nhận cho khai thác mỏ hoàn toàn không thuộc mục 1 của Phụ lục I. Và một động cơ có phanh tích hợp không thể tháo rời hoặc cấp nguồn riêng khi thử nghiệm được miễn trừ khỏi giai đoạn IE4 theo Phụ lục I điểm 2(c), điều này áp dụng cho gần như mọi cơ cấu nâng của cầu trục. Những động cơ cầu trục duy nhất buộc phải đạt IE4 là các bộ truyền động ba pha thông thường, không phanh, không Ex, từ 75 đến 200 kW.
Có hiệu quả, nhưng thu hồi được ít hơn mọi người kỳ vọng, và lý do là chu kỳ làm việc. Trong xử lý container, thùng hàng đi xuống cùng xe con, nên 50% đến 60% công nâng có thể thu hồi được. Trong xử lý hàng rời bằng gầu, vật liệu được đổ ở cuối hành trình nâng và chỉ khối lượng vỏ của chiếc gầu thực hiện hành trình đi xuống, điều này làm tiềm năng thu hồi giảm xuống khoảng 24%. Các phép đo của ABB trên cầu trục container phát hiện rằng 75% đến 80% năng lượng giải phóng trong quá trình hạ xuống có thể được đưa trở lại qua một bộ truyền động bốn góc phần tư, và một so sánh đã công bố của Fraunhofer cho thấy phản hồi lưới điện và bình tích áp phía cầu trục thu hồi được tới 60% tiềm năng sẵn có. Việc thu hồi cũng cần nơi để năng lượng đi: trên một cầu trục đơn lẻ, biệt lập, thời gian hoàn vốn dài, trong khi tại một bãi có mười cầu trục trên cùng một lưới điện, cùng nghiên cứu đó đo được mức tiết kiệm khoảng 30%.
Vì nó là một máy sản xuất trong nhà máy chứ không phải một máy nâng. PLC và I/O, hệ thống định vị tuyệt đối, cảm biến an toàn, bộ nguồn thủy lực, điện trở sưởi tủ điện và bộ làm mát tủ điện đều có điện bất cứ khi nào dây chuyền có điện. Phụ tải chờ điển hình là 0.4 đến 1.6 kW, và ở mức 0.8 kW trong 8,000 giờ thì đó là 6,400 kWh mỗi năm. Phần nâng, 20,000 khuôn ở 3 tấn và 8 mét, vào khoảng 1,500 kWh. Phụ tải chờ gấp bốn lần phụ tải làm việc, và không giống phụ tải làm việc, nó thường có thể cắt giảm một nửa hoặc hai phần ba bằng bộ điều nhiệt, chế độ ngủ và một quy trình cách ly đúng vào cuối ca.
Không phải cấp phù hợp với sản lượng hiện tại, mà là cấp phù hợp với tương lai thực tế của chiếc máy. Cầu trục gầu ngoạm ở cảng và nhà máy thép thuộc cấp A7 hoặc A8, tức FEM 3m đến 5m và CMAA cấp E đến F, vì chúng chạy 30 đến 60 chu kỳ mỗi giờ và thường 24 giờ mỗi ngày. Cầu trục dây chuyền tẩy gỉ thường ở mức A6 đến A7. Cầu trục phòng sạch thường là A3 đến A4 dù đòi hỏi độ chính xác cao, vì số chu kỳ thấp. Chọn sai theo cả hai hướng đều tốn kém: quá thấp thì kết cấu và bộ truyền động hỏng sớm, quá cao thì bạn trả tiền cho năng lực không bao giờ dùng đến. Số chu kỳ là yếu tố quyết định năng lượng, nên nó thuộc về bản yêu cầu như một con số chứ không phải một tính từ.
Bài viết liên quan:
Hướng dẫn Lắp đặt & Chạy thử Cầu trục Đặc biệt: Thiết lập Gầu ngoạm, Xếp khối, Tẩy gỉ và Phòng sạch
Chi phí & Tổng chi phí sở hữu Cầu trục Đặc biệt: Giá năm 2026 và TCO 10 năm
Hướng dẫn Tiêu chuẩn Cầu trục Đặc biệt: ATEX, ISO 14644, ASME B30.20 và EU 2023/1230
Hướng dẫn Chọn kích thước & Lựa chọn Cầu trục Đặc biệt: Tải trọng, Cấp chế độ làm việc và Lựa chọn Thiết bị kẹp
An toàn & Tuân thủ Cầu trục Đặc biệt: Kiểm tra, Thử nghiệm tải và Quy định Khu vực Nguy hiểm
Cầu trục Đặc biệt: Gầu ngoạm, Xếp bê tông đúc sẵn, Tẩy gỉ, Phòng sạch và Khu vực Nguy hiểm