CMAA 74, ASME B30.11, FEM 1.001 / ISO 4301 và EN 15011 — các tiêu chuẩn quyết định cách cầu trục treo của bạn được phân loại, thiết kế, lắp đặt và định giá. Bài viết dành cho người mua và kỹ sư nhà máy đang so sánh báo giá giữa các thị trường.
Cầu trục treo dưới (underslung) nằm trong một góc riêng của thế giới tiêu chuẩn, và người mua nhầm lẫn các quy tắc với loại cầu trục này nhiều hơn bất kỳ loại nào khác. CMAA 74 (2020) là thông số thiết kế Bắc Mỹ bao gồm cầu trục dầm đơn chạy dưới, nhưng khía cạnh an toàn lại do ASME B30.11 chi phối — một tiêu chuẩn được viết riêng cho monorail và cầu trục treo dưới — chứ không phải các quy tắc B30.17 hay B30.2 mà cầu trục chạy trên cao sử dụng. Ở châu Âu, EN 15011 cùng EN 13001 thiết lập nền tảng thiết kế và an toàn cho chứng nhận CE, với các nhóm chế độ làm việc M1-M8 theo FEM 1.001 / ISO 4301 phân loại cơ cấu nâng hạ. Và vì cầu trục treo treo từ mái nhà, kết cấu tòa nhà trở thành một phần của thông số kỹ thuật theo cách chưa từng xảy ra với cầu trục được đỡ bằng cột. Chuyển từ cấp làm việc M3 lên M5 làm giá tăng khoảng 15-25%, và từ 20 tháng 1 năm 2027, Quy định Máy móc EU 2023/1230 thay thế Chỉ thị Máy móc cũ cho mọi cầu trục đưa vào thị trường châu Âu. Hướng dẫn này so sánh các hệ tiêu chuẩn, giải thích ASME B30.11 thực sự yêu cầu gì, và cung cấp cho bạn danh sách kiểm tra RFQ để nhà cung cấp và kỹ sư tòa nhà của bạn báo giá trên cùng một cơ sở.
Câu hỏi đầu tiên là về địa lý và cấu hình cầu trục, không phải độ phức tạp kỹ thuật. Cầu trục treo chạy trên cánh dưới của đường ray chạy được cố định vào kết cấu mái — nó là cầu trục treo dưới (underhung), được các tiêu chuẩn xếp vào một hạng mục riêng biệt với cầu trục chạy trên cao vốn chạy trên ray đặt lên đỉnh dầm đường ray. Thực hành Bắc Mỹ chia thành hai văn bản: CMAA 74 cho thiết kế, ASME B30.11 cho an toàn của hệ thống treo dưới đã lắp đặt. Châu Âu gộp thiết kế, an toàn và phân loại vào hệ EN cùng với phân loại FEM/ISO. Bảng dưới đây cho thấy các hệ thống xếp tương ứng với nhau như thế nào.
| Khía cạnh | CMAA 74 (2020) | ASME B30.11 | EN 15011 + FEM/ISO |
|---|---|---|---|
| Vai trò | Thông số thiết kế (kết cấu, pa lăng, linh kiện) | Tiêu chuẩn an toàn cho monorail & cầu trục treo dưới đã lắp đặt | An toàn + thiết kế kết cấu (bộ tiêu chuẩn 15011 / 13001) |
| Phạm vi áp dụng cho cầu trục treo | Dầm đơn chạy trên cao & chạy dưới, pa lăng xe con chạy dưới | Cầu trục treo dưới và monorail trên đường ray đỡ bởi mái hoặc kết cấu | Cầu trục dầm & cổng trục, gồm cả cấu hình đường ray treo dưới |
| Phân loại | Cấp phục vụ A-F cho toàn bộ cầu trục | Không phân loại; quy định nhiệm vụ kiểm tra/thử nghiệm | Nhóm chế độ làm việc M1-M8 theo FEM 1.001 / ISO 4301 |
| Kết cấu tòa nhà | Xác định tải đường ray mà nhà cung cấp phải công bố | Yêu cầu kết cấu đỡ đường ray & xác nhận kết cấu | Tải trọng chuyển cho người thiết kế tòa nhà; giao diện quy định trong EN 15011 |
| Linh kiện điện | Định mức NEMA, thường 480V/60Hz | Tham chiếu thực hành NEMA/NFPA | Định mức IEC theo EN 60204-32, thường 400V/50Hz |
| Ứng dụng điển hình | Nhà máy nhẹ đến trung bình ở Mỹ/Canada | Hệ thống treo dưới đã lắp đặt ở Mỹ/Canada | Thị trường EU và các dự án xuất khẩu chứng nhận CE |
Thị trường cầu trục trên cao toàn cầu, trị giá USD 5.18 tỷ năm 2023, được dự báo đạt USD 8.20 tỷ vào năm 2030 với tốc độ CAGR 6.8%, và cầu trục treo dưới là câu trả lời tiêu chuẩn ở bất cứ nơi nào diện tích sàn quá giá trị để đặt cột (Ước tính ngành, 2026). Kết quả thực tế: một người mua ở Trung Đông tuân theo thông số của một nhà tư vấn Mỹ có thể được trao ngôn ngữ ASME B30.11 mà nhà cung cấp châu Á hoặc châu Âu chưa bao giờ báo giá theo, và ngược lại. Nêu rõ hệ tiêu chuẩn trong RFQ sẽ thu hẹp khoảng cách đó trước khi việc định giá bắt đầu.
CMAA 74 xếp hạng toàn bộ cầu trục theo phổ tải trọng trong suốt vòng đời và số chu kỳ dự kiến. Cấp này quyết định độ cứng dầm, tải trọng bánh xe, công suất động cơ và tuổi thọ linh kiện. Cấp A dành cho nâng hạ bảo trì chờ lệnh, cấp F cho công việc khắc nghiệt liên tục. Cầu trục treo dưới gần như không bao giờ cần E hoặc F — không phải vì chúng không thể chế tạo ở cấp đó, mà vì kết cấu mái đỡ chúng cũng phải được thiết kế cho cấp đó, và đến lúc ấy một cầu trục chạy trên cao với cột đường ray riêng thường rẻ hơn.
| Cấp CMAA | Mức phục vụ | Số lần nâng điển hình | Ví dụ cầu trục treo |
|---|---|---|---|
| A | Chờ / không thường xuyên | Nâng hạ hiếm khi, thời gian ngừng dài | Bảo trì phòng thiết bị, thay bộ lọc |
| B | Nhẹ | 2-5 lần nâng mỗi giờ, tải nhẹ | Lắp ráp nhẹ, kho nhỏ, phòng thí nghiệm |
| C | Trung bình | 5-10 lần nâng mỗi giờ, thường 50% tải định mức | Xưởng cơ khí, dây chuyền đóng gói, cụm lắp ráp phụ ô tô |
| D | Nặng | 10-20 lần nâng mỗi giờ, đến 75% tải định mức | Cấp liệu dây chuyền tần suất cao, xử lý khuôn dập (khuôn nhẹ) |
| E / F | Khắc nghiệt / khắc nghiệt liên tục | Tần suất cao liên tục, gần tải định mức | Hiếm gặp cho loại treo dưới; nên cân nhắc cầu trục chạy trên cao |
Hầu hết cầu trục treo lắp đặt trong các nhà máy thực tế nằm ở Cấp B hoặc C. Nếu một nhà cung cấp báo giá cầu trục treo dưới Cấp D cho công việc có vẻ thuộc Cấp C, hãy kiểm tra định mức pa lăng và bánh xe thay vì mừng vì khoảng dư — trọng lượng kết cấu tăng thêm sẽ treo trên mái của bạn suốt vòng đời tòa nhà.
Đây là văn bản mà người mua bỏ sót. ASME B30.11 bao gồm hệ thống monorail và cầu trục treo dưới — những cầu trục di chuyển trên đường ray được đỡ từ bên dưới dầm đường ray, chính xác là những gì một cầu trục treo làm. Trong khi B30.17 bao gồm cầu trục dầm chạy trên cao và B30.2 bao gồm cầu trục chạy trên cao, B30.11 được viết cho cấu hình treo dưới, và các yêu cầu của nó phản ánh đường truyền tải trọng đó:
Đối với người nhập khẩu, hệ quả thực tế là: nếu tài liệu dự án của bạn tham chiếu ASME B30.11, nhà cung cấp phải xác nhận cầu trục được thiết kế cho dịch vụ treo dưới và dữ liệu tải đường ray được cung cấp ở định dạng tiêu chuẩn yêu cầu. Một nhà cung cấp cầu trục chạy trên cao chỉ đơn thuần dán nhãn lại báo giá sẽ không bao phủ giao diện tòa nhà, và chính giao diện đó là nơi các dự án treo dưới thất bại.
FEM 1.001 phân loại cơ cấu nâng hạ thay vì toàn bộ cầu trục. Nhóm chế độ làm việc kết hợp phổ tải trọng (mức độ thường xuyên pa lăng nâng gần tải định mức) với thời gian chạy trung bình mỗi ngày, tạo ra nhóm cơ cấu từ M1 (rất nhẹ, thỉnh thoảng) đến M8 (liên tục, tải gần định mức). ISO 4301-1 là tương đương quốc tế, và hầu hết nhà cung cấp ngoài Bắc Mỹ ghi cấp M trên bảng dữ liệu kỹ thuật.
| Nhóm chế độ làm việc | Tương đương CMAA gần đúng | Ứng dụng cầu trục treo |
|---|---|---|
| M3 | Cấp B | Lắp ráp nhẹ, xưởng nhỏ, bảo trì |
| M4 | Cấp B/C | Xưởng cơ khí thông dụng, kho hàng, cấp liệu dây chuyền |
| M5 | Cấp C | Dây chuyền đóng gói, cụm lắp ráp phụ ô tô, chế độ trung bình |
| M6 | Cấp D | Công việc treo dưới tần suất cao; kiểm tra khả năng chịu tải mái trước |
Bảng ánh xạ trên chỉ gần đúng; các hệ thống sử dụng phương pháp tính khác nhau, vì vậy hãy xác nhận với nhà cung cấp bằng văn bản. Điều quan trọng cho ngân sách của bạn là cấp phải xuất hiện trên báo giá. Một nhà cung cấp báo giá 'cầu trục treo 3 ton' mà không ghi cấp M để lại khoảng trống để giao cơ cấu nhẹ nhất vượt qua được thử tải — và trên cầu trục treo dưới, cơ cấu nhẹ nhất cũng đồng nghĩa với tải mái thấp nhất, một cám dỗ để chỉ định thiếu.
EN 15011 là tiêu chuẩn hài hòa về an toàn cầu trục dầm và cổng trục. Nó bao gồm thiết kế, điều khiển, cảnh báo và vận hành an toàn, đồng thời đề cập rõ ràng đến cấu hình đường ray treo dưới khi cầu trục chạy trên đường ray gắn vào tòa nhà. EN 13001 bao gồm thiết kế kết cấu: EN 13001-2 định nghĩa các tác động tải trọng với hệ số động trong dải phi 1.2-1.6, và EN 13001-3-1 kiểm tra kết cấu thép chống ứng suất, mất ổn định và mỏi sử dụng đường cong S-N. An toàn điện thuộc về EN 60204-32. Cùng nhau, chúng tạo thành xương sống kỹ thuật của chứng nhận CE theo Chỉ thị Máy móc, và từ 20 tháng 1 năm 2027 theo Quy định Máy móc mới (EU) 2023/1230.
Điều người mua hiểu sai: CE không phải là một chứng chỉ thử nghiệm đơn lẻ. Nó là một quy trình đánh giá hợp chuẩn trong đó nhà sản xuất tuyên bố tuân thủ, lưu giữ hồ sơ kỹ thuật, thực hiện đánh giá rủi ro và gắn dấu CE. Vì vậy, khi nhà cung cấp nói 'chứng nhận CE', hãy yêu cầu tuyên bố hợp chuẩn EU và danh sách tiêu chuẩn. Nếu họ không xuất trình được, lời tuyên bố CE không đáng giá gì trong một cuộc kiểm tra tại EU.
Thay đổi năm 2027 cũng quan trọng với người nhập khẩu. Quy định Máy móc tăng cường nghĩa vụ cho nhà nhập khẩu và nhà phân phối, yêu cầu tài liệu kỹ thuật chi tiết hơn, và siết chặt quy tắc về sửa đổi đáng kể máy móc đang vận hành. Cầu trục đưa vào thị trường EU sau tháng 1 năm 2027 phải tuân thủ Quy định ngay cả khi thiết kế được hoàn tất theo Chỉ thị cũ. Nếu bạn đang nhập khẩu cầu trục treo vào châu Âu cho một dự án năm 2027, hãy xác nhận tài liệu của nhà cung cấp đã được điều chỉnh phù hợp.
Cấp làm việc là hạng mục chi phí đắt nhất bị ẩn bên trong một báo giá cầu trục, và cầu trục treo không phải ngoại lệ. Một đơn vị cấp M5 thường đắt hơn 15-25% so với tương đương cấp M3 ở cùng tải trọng và khẩu độ. Chi phí thêm mua về một dầm nặng hơn (đồng nghĩa với tải mái nhiều hơn), cơ cấu pa lăng mạnh hơn, định mức động cơ cao hơn, và linh kiện được định mức cho nhiều chu kỳ hơn. Bảng dưới đây cho thấy dải giá FOB 2026 điển hình cho cầu trục treo SIEC theo tải trọng (Ước tính ngành, 2026).
| Tải trọng / khẩu độ | Giá cấp M3 (FOB) | Giá cấp M5 (FOB) | Tổng chi phí lắp đặt (ước tính) |
|---|---|---|---|
| 0.5 t / khẩu độ 4-6 m | USD 3,000-4,500 | USD 3,600-5,500 | USD 5,500-9,000 |
| 1 t / khẩu độ 6-8 m | USD 4,000-6,500 | USD 5,000-8,000 | USD 7,000-13,000 |
| 3 t / khẩu độ 8-12 m | USD 8,000-11,500 | USD 9,500-14,000 | USD 15,000-22,000 |
| 5 t / khẩu độ 10-16 m | USD 12,000-17,000 | USD 14,500-22,000 | USD 24,000-32,000 |
Hãy nhớ rằng trên cầu trục treo dưới, giá máy không phải là toàn bộ câu chuyện. Tổng chi phí lắp đặt, gồm phần cứng lắp mái, nhân công lắp đặt, công việc điện và chạy thử, thường bằng 1.4-1.6 lần giá thiết bị — và ở các tòa nhà cải tạo, khoảng 30% dự án cần gia cố mái tốn USD 800-3,000. So với cầu trục dầm đơn chạy trên cao cùng tải trọng, cầu trục treo vẫn thường tiết kiệm 20-35% chi phí lắp đặt hoàn chỉnh vì không cần cột sàn hay móng.
Đây là điểm khác biệt khiến người mua cầu trục treo lần đầu bất ngờ. Đường ray chạy được bắt bu lông vào kết cấu mái, vì vậy mỗi kilogram cầu trục nâng, cộng trọng lượng bản thân cầu trục, đi qua thép mái xuống các cột. Nhà cung cấp phải công bố phản lực đường ray và tải trọng bánh xe; kỹ sư tòa nhà phải kiểm tra mái chịu được chúng. Không bên nào làm thay công việc của bên kia, và các tiêu chuẩn ở cả hai bờ Đại Tây Dương đều kỳ vọng giao diện này được lập tài liệu: ASME B30.11 yêu cầu kết cấu đỡ đường ray được thiết kế cho tải cầu trục, còn EN 15011 chuyển giao diện cho người thiết kế tòa nhà.
Hãy đưa bản vẽ kết cấu đỡ đường ray và xác nhận của tòa nhà vào phạm vi RFQ. Một nhà cung cấp chỉ báo giá cầu trục mà không có giao diện mái sẽ để rủi ro đắt nhất của dự án nằm ngoài báo giá.
Cầu trục treo dưới thiết kế theo CMAA thường chạy động cơ và linh kiện định mức NEMA trên 480V/60Hz. Cầu trục thiết kế theo FEM/EN sử dụng linh kiện định mức IEC trên 400V/50Hz, và nhà cung cấp châu Âu thường trang bị biến tần (VFD) làm tiêu chuẩn để kiểm soát tốc độ êm và khởi động mềm — một lợi thế thực sự cho định vị chính xác trên dây chuyền lắp ráp. Nếu nhà máy của bạn chạy 380V/50Hz, 415V/50Hz hoặc 480V/60Hz, sự không khớp chỉ lộ ra khi chạy thử trừ khi bạn nêu rõ. Hãy ghi điện áp, số pha và tần số trong RFQ, và xác nhận động cơ, tủ điện và bộ truyền động di chuyển của nhà cung cấp khớp với nhau. Cầu trục treo SIEC bao phủ 380V/415V/480V, 3 pha, 50/60Hz, với tùy chọn di chuyển VFD, vì vậy câu hỏi điện áp được giải quyết ngay tại nhà máy sản xuất.
Đưa mười hạng mục này vào yêu cầu của bạn và bạn sẽ nhận được những báo giá có thể so sánh, trung thực — và kỹ sư tòa nhà sẽ cảm ơn bạn. Hầu hết chúng chỉ là một dòng, và chúng tiết kiệm cả một vòng email làm rõ.
Nếu dự án của bạn ở EU hoặc tuân theo thực hành EU, hãy bổ sung: danh sách tiêu chuẩn hài hòa, tóm tắt đánh giá rủi ro và tuyên bố hợp chuẩn EU. Nếu là Bắc Mỹ, hãy bổ sung: tuân thủ CMAA 74, ASME B30.11 và OSHA 29 CFR 1910.179 khi áp dụng, cùng với xác nhận kết cấu đỡ đường ray.
Điều đó phụ thuộc vào thị trường đích và cách cầu trục được đỡ. Bắc Mỹ: CMAA 74 (2020) cho thiết kế và ASME B30.11 cho an toàn của cầu trục treo dưới và monorail. Châu Âu và hầu hết thị trường xuất khẩu: EN 15011 + EN 13001, với phân loại chế độ làm việc FEM 1.001 / ISO 4301. Nhiều dự án Trung Đông, Đông Nam Á và châu Phi chấp nhận thiết kế EN/FEM chứng nhận CE. Nếu dự án không nêu tên tiêu chuẩn, hãy hỏi nhà cung cấp hệ nào được áp dụng và yêu cầu ghi rõ cấp làm việc bằng văn bản.
CMAA 74 là thông số thiết kế chỉ dẫn nhà sản xuất cách tính kích thước cầu trục cho một cấp phục vụ. ASME B30.11 là tiêu chuẩn an toàn cho hệ thống monorail hoặc cầu trục treo dưới đã lắp đặt, bao gồm kết cấu đỡ đường ray, khoảng hở, ký hiệu, kiểm tra, thử nghiệm và trình độ người vận hành. Một dự án Bắc Mỹ cần cả hai, cộng thêm OSHA 29 CFR 1910.179 cho vận hành trong công nghiệp nói chung.
Có. Cầu trục đưa vào thị trường châu Âu phải đáp ứng các yêu cầu an toàn thiết yếu của Chỉ thị Máy móc 2006/42/EC, và từ 20 tháng 1 năm 2027 là Quy định Máy móc (EU) 2023/1230, sau đó mang dấu CE kèm tuyên bố hợp chuẩn EU. CE được xây dựng trên các tiêu chuẩn hài hòa gồm EN 15011, EN 13001 và EN 60204-32. Hãy yêu cầu tuyên bố hợp chuẩn và danh sách tiêu chuẩn.
Hãy khớp cấp với cường độ vận hành thực tế, không phải tải nâng nặng nhất. Lắp ráp nhẹ hoặc kho hàng với 2-5 lần nâng/giờ: CMAA B hoặc M3-M4. Xưởng cơ khí, đóng gói hoặc cụm lắp ráp phụ ô tô: Cấp C/D hoặc M4-M5. Chế độ nặng liên tục ở Cấp E/F hoặc M6+ hiếm gặp cho cầu trục treo dưới vì kết cấu mái phải chịu nó; hãy so sánh với cầu trục chạy trên cao. Cầu trục treo SIEC bao phủ 0.25-5 tons, khẩu độ 3-16 m, chiều cao nâng 3-12 m, cấp A3-A5 tiêu chuẩn, cấp cao hơn theo yêu cầu.
Khoảng 15-25% cho một bước nhảy đáng kể. Cầu trục cấp M5 thường đắt hơn 15-25% so với tương đương M3 ở cùng tải trọng và khẩu độ. Với đơn vị 3 ton giá USD 8,000-14,000 FOB, con số đó là USD 1,200-3,500. Việc nâng cấp mua về dầm nặng hơn, pa lăng mạnh hơn, định mức động cơ cao hơn và linh kiện định mức cho nhiều chu kỳ hơn — cùng với tải mái nhiều hơn, vì vậy hãy kiểm tra tòa nhà trước.
Vì cầu trục treo từ tòa nhà. Mọi tải trọng nâng và trọng lượng bản thân cầu trục đi qua thép mái, vì vậy nhà cung cấp phải công bố phản lực đường ray và kỹ sư tòa nhà phải kiểm tra mái. Khoảng 30% tòa nhà cải tạo cần gia cố trị giá USD 800-3,000. Hãy đưa bản vẽ kết cấu đỡ đường ray và xác nhận của tòa nhà vào phạm vi RFQ.
Hãy gửi cho chúng tôi tải trọng, khẩu độ, chu kỳ làm việc, chi tiết kết cấu mái và thị trường đích — đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi sẽ xác nhận tiêu chuẩn áp dụng, cấp làm việc, tải đường ray, cấu hình điện và tài liệu chứng nhận trước khi bạn cam kết. Báo giá bao gồm bảng thông số kỹ thuật đầy đủ và dữ liệu tải đường ray để bạn chuyển cho kỹ sư tòa nhà.
Yêu Cầu Báo Giá Xem Sản Phẩm Cầu Trục TreoBài viết liên quan:
Hướng Dẫn Cầu Trục Treo (Treo Dưới): Thông Số, Giá & Ứng Dụng (2026)
Cách Tính Toán Kích Thước Cầu Trục Treo: Hướng Dẫn Chọn Tải Trọng, Khẩu Độ, Chiều Cao Nâng & Cấp Làm Việc (2026)
Hướng Dẫn An Toàn & Tuân Thủ Cầu Trục Treo 2026: OSHA, ASME B30.11 & EN 15011
Hướng Dẫn Chi Phí Cầu Trục Treo & Tổng Chi Phí Sở Hữu: Bảng Giá 2026, Lắp Đặt & Phân Tích TCO 10 Năm
Cải Tổ Tiêu Chuẩn Cầu Trục Châu Âu 2026: Dự Thảo prEN 15011 & Quy Định Máy Móc