Một cầu trục tổ hợp 1 tấn mang khoảng 6.2 tấn CO2e trước khi nâng bất cứ thứ gì, và 84 phần trăm trong đó nằm ở đường ray. Dưới đây là khối lượng mỗi mét của từng loại thanh ray kín, vì sao ray nhôm không phải phương án carbon thấp, lập luận cải tạo mô-đun thực sự đáng bao nhiêu, và cách CBAM bắt được đường ray nhưng không bắt được cầu trục.
Một cầu trục tổ hợp 1 tấn treo trên mái nhà xưởng mang khoảng 6.2 tấn CO2e trước khi nâng bất cứ thứ gì, và 84 phần trăm trong số đó nằm ở đường ray mà nó chạy trên đó. Không phải pa lăng. Không phải thân cầu trục. Mà là đường ray.
Con số đó làm tôi bất ngờ. Tôi đã mất hai ngày tranh luận với một nhà cung cấp về việc thanh nhôm có nên được anod hóa hay không, rồi sau đó mới lần đầu tiên lập bảng thống kê vật tư một cách nghiêm túc. Thanh nhôm chính là toàn bộ cuộc tranh luận. Pa lăng chỉ là sai số làm tròn.
Hệ mô-đun nhẹ được đo theo cách khác với cầu trục hạng nặng, và sự khác biệt này quan trọng vì hầu hết người mua đều cho rằng nhẹ nghĩa là carbon thấp. Không phải vậy. Dưới đây là chỗ khối lượng thực sự nằm, vì sao phương án nhôm không phải phương án xanh, và lời chào hàng mô-đun thực sự đáng bao nhiêu tấn.
Hãy lấy một ví dụ lắp đặt thực tế. Một cầu trục treo hai dầm 1 tấn phục vụ gian nhà 24 x 40 mét, dầm cầu 18 mét, 36 mét di chuyển cho mỗi tuyến ray. Số mét ray suy ra từ bố trí: hai tuyến ray 36 mét cộng một dầm cầu hai dầm gồm hai đoạn ray 18 mét. Tổng cộng 108 mét thanh nhôm.
Mọi thứ còn lại đều nhỏ. Một pa lăng xích 1 tấn kèm xe con nặng khoảng 90 đến 140 kilogram. Cụm bánh xe đầu dầm thêm 30 đến 50. Điều khiển, cáp và hệ cấp điện rải thêm 30 đến 60. Cứ cho thân cầu trục là 200 kilogram, đây đã là con số rộng rãi.
Treo là hạng mục mà người ta hay quên. Với khoảng cách 4.2 mét trên thanh loại A22, 36 mét ray cần chín điểm treo mỗi tuyến, tức 18 bộ treo. Mỗi bộ 6 kilogram, vậy là 216 kilogram thép, nhiều hơn cả pa lăng và xe con cộng lại.
| Hạng mục | Khối lượng | CO2e | Tỷ trọng trong hệ |
|---|---|---|---|
| Đường ray, 108 m thanh nhôm | 1,344 kg | 5.24 t | 84% |
| Treo, 18 điểm treo 6 kg | 216 kg | 0.51 t | 8% |
| Pa lăng, xe con, bánh xe đầu dầm, điều khiển | 200 kg | 0.47 t | 8% |
| Tổng, phương án nhôm | 1,760 kg | 6.22 t | 100% |
Cùng bố trí đó với ray thép cán nguội trơn cho ra 3.3 tấn, với tỷ trọng đường ray giảm xuống 71 phần trăm. Thép giàn nằm ở giữa hai phương án. Khoảng cách giữa 3.3 và 6.2 tấn hoàn toàn do thanh ray quyết định, trước khi bất kỳ ai chọn pa lăng.
Các nhà sản xuất cầu trục công bố sức nâng và khoảng cách treo, không công bố số kilogram mỗi mét, nên rất khó tìm được những con số này. Gorbel có công bố, dưới dạng trọng lượng mỗi foot trong catalogue cầu trục trạm làm việc, và quy luật là giống nhau ở mọi hệ ray kín mà tôi đã đo.
| Dòng và loại thanh | Trọng lượng | kg mỗi mét |
|---|---|---|
| 250 lb, thép trơn | 2.53 lb/ft | 3.77 |
| 250 lb, nhôm | 4.05 lb/ft | 6.03 |
| 500 lb, thép trơn | 4.15 lb/ft | 6.18 |
| 500 lb, thép giàn | 7.44 lb/ft | 11.07 |
| 500 lb, nhôm | 4.87 lb/ft | 7.25 |
| 1000 lb, thép trơn | 6.22 lb/ft | 9.26 |
| 1000 lb, thép giàn | 12.25 lb/ft | 18.23 |
| 1000 lb, giàn dài | 14.08 lb/ft | 20.95 |
| 1000 lb, nhôm | 8.36 lb/ft | 12.44 |
Hãy đọc bốn dòng cuối cùng với nhau, vì đó là chỗ lập luận bán hàng trở nên trơn trượt. Gorbel khẳng định ray nhôm nhẹ hơn ray thép giàn tới 44 phần trăm. Kiểm tra dòng 1000 lb: 8.36 so với 14.08 là nhẹ hơn 41 phần trăm, vậy khẳng định đó đúng. So với giàn tiêu chuẩn thì nhẹ hơn 32 phần trăm. Nhưng so với thanh thép trơn cùng dòng, ray nhôm lại nặng hơn 34 phần trăm.
Phép so sánh cuối cùng đó là thứ không ai đưa vào brochure. Nhôm nhẹ hơn giàn, vì giàn cố ý thêm một cánh thứ hai và các thanh bụng. Nhôm nặng hơn thanh thép cán nguội trơn, vì vật liệu có mật độ chỉ bằng một phần ba nhưng tiết diện phải lớn hơn nhiều để đạt cùng độ cứng.
Tính theo kilogram, nhôm là vật liệu có cường độ carbon cao hơn rất nhiều, và lợi thế nhẹ của ray không đủ lớn để bù lại. Hai mốc tham chiếu được công bố: worldsteel đưa mức trung bình toàn cầu của thép là 1.92 tấn CO2e mỗi tấn trong Báo cáo Chỉ số Bền vững 2025, với tuyến lò cao là 2.34. European Aluminium báo cáo 6.6 tấn CO2e mỗi tấn cho nhôm nguyên sinh châu Âu, 10.1 cho kim loại nguyên sinh thực sự tiêu thụ ở châu Âu, và 0.26 cho nhôm thứ cấp nấu lại, từ cổng đến cổng.
Với các con số quy hoạch dưới đây tôi dùng 2.34 cho thép và 3.9 cho nhôm. Con số nhôm khớp với giá trị mặc định CBAM cho thanh nhôm rỗng, tức con số mà một nhà nhập khẩu châu Âu sẽ được yêu cầu dùng nếu không chứng minh được phát thải thực tế. Nó nằm giữa hai cực thứ cấp và nguyên sinh.
| Phương án ray | kg mỗi mét | kg CO2e mỗi mét | 108 m đường ray |
|---|---|---|---|
| Thép trơn, 1000 lb | 9.26 | 21.7 | 2.34 t |
| Thép giàn, 1000 lb | 18.23 | 42.7 | 4.61 t |
| Nhôm, 1000 lb | 12.44 | 48.5 | 5.24 t |
Vậy ray nhôm có carbon gấp 2.2 lần thanh thép trơn mỗi mét, và nhiều hơn 14 phần trăm so với thép giàn mà nó được tiếp thị là nhẹ hơn. Ở mức thấp nhất, nếu nhôm đến từ phôi thứ cấp ở 0.26 cộng khoảng 0.38 cho đùn, cùng thanh đó giảm xuống còn khoảng 0.6 tấn CO2e mỗi tấn và đánh bại mọi phương án. Đó là một con đường thực sự. Nhưng nó cũng không thể kiểm chứng từ một đơn đặt hàng, vì không ai ghi hàm lượng tái chế vào báo giá cầu trục.
Tôi không nghĩ điều này khiến nhôm thành lựa chọn sai. Trọng lượng bản thân thấp hơn nghĩa là lực đẩy thấp hơn, ít mài mòn xe con hơn, và hệ chạy êm hơn, đó là những lợi ích công thái học thực sự. Nó chỉ có nghĩa là lựa chọn này không phải là quyết định về carbon. Nếu người mua cần con số carbon thấp, thanh thép trơn là câu trả lời và giàn là thứ cần tránh.
Với một hệ nhẹ, chiều dài ray do gian nhà quyết định chứ không do tải trọng, và có một công thức đơn giản đáng mang vào mọi cuộc họp: số mét ray xấp xỉ hai lần chiều dài di chuyển cộng hai lần khẩu độ với cầu hai dầm, hoặc hai lần di chuyển cộng khẩu độ với cầu một dầm.
| Gian nhà | Số mét ray | Nhôm, 1 t | Thép trơn, 1 t |
|---|---|---|---|
| Di chuyển 12 m, khẩu độ 12 m | 48 m | 2.3 t | 1.0 t |
| Di chuyển 24 m, khẩu độ 15 m | 78 m | 3.8 t | 1.7 t |
| Di chuyển 36 m, khẩu độ 18 m | 108 m | 5.2 t | 2.3 t |
| Di chuyển 60 m, khẩu độ 20 m | 160 m | 7.8 t | 3.5 t |
Một gian nhà 60 mét tốn thêm 3.3 tấn so với gian nhà 36 mét với cùng cầu trục và cùng tải trọng. Riêng dòng đó đáng giá hơn mọi quyết định vật liệu trong bài viết này cộng lại, và nó thường được chốt trên bản vẽ kiến trúc rất lâu trước khi người ta gọi nhà cung cấp cầu trục.
Khoảng cách treo được các nhà sản xuất công bố và nó thay đổi nhiều hơn người ta tưởng. Demag nêu, với tải 1,000 kilogram, khoảng cách 4.2 mét giữa các điểm treo trên thanh nhôm A22 và 6.5 mét trên A28 mới hơn. Trên thanh thép, cùng khẩu độ cần nhiều điểm đỡ hơn, đó là lý do giàn tồn tại.
| Khoảng cách ở 1,000 kg | Số bộ treo trên 72 m ray | Thép treo ở 6 kg |
|---|---|---|
| 4.2 m, thanh A22 | 18 | 108 kg |
| 6.5 m, thanh A28 | 12 | 72 kg |
| 2.3 m, 2,000 kg trên A22 | 32 | 192 kg |
Khoảng cách rộng hơn tiết kiệm 36 kilogram thép ở đây, tức 0.08 tấn CO2e. Đó là nhiễu so với quyết định về thanh ray. Chỗ nó không còn là nhiễu là câu hỏi phân loại mã hàng, và đây là phần khiến người ta bị vướng khi khai báo CBAM.
Một bộ treo gồm kẹp, thanh ren và giá đỡ. Một ống thép rỗng là hàng hóa CBAM thuộc 7306, với giá trị mặc định công bố là 2.687 tấn CO2e mỗi tấn. Kết cấu thép bắt bu-lông, loại mà giá đỡ thuộc về, nằm dưới 7308, và giá trị mặc định công bố cho kết cấu, bộ phận và kết cấu khác thuộc 7308 90 98 là 6.374 tấn CO2e mỗi tấn. Cùng một kim loại, giá trị mặc định gấp 2.4 lần, quyết định bởi việc tờ khai hải quan rơi vào nhóm nào. 216 kilogram treo của chúng ta là 0.51 tấn CO2e nếu tính là ống, và 1.38 tấn nếu tính là kết cấu.
Hệ mô-đun chứng minh giá trị của mình tại các điểm giao. Một cầu trục có thể được chuyển từ gian nhà này sang gian nhà khác qua một bộ chuyển hướng, và bàn xoay cho phép một ray đơn chuyển góc mà không cần đoạn cong. Mỗi linh kiện đó thêm vật liệu tại đúng điểm mà đường truyền lực kém hiệu quả nhất.
| Linh kiện | Tương đương số mét ray | CO2e phát sinh thêm |
|---|---|---|
| Đoạn cong 90 độ, bán kính 1.2 m | 1.9 m, cộng 35% phế liệu chế tạo | 0.03 t |
| Bộ chuyển hướng có truyền động | 2.5 m cộng 8 kg động cơ và điều khiển | 0.15 t |
| Bàn xoay | 3.0 m cộng ổ trục và truyền động | 0.20 t |
Hai đoạn cong và một bộ chuyển hướng cộng lại thành 47 kilogram thanh ray phát sinh trong bảng thống kê của tôi, khoảng 0.18 tấn CO2e. Thực tế, nhưng không phải yếu tố quyết định. Điều bộ chuyển hướng thay đổi là cấp chế độ làm việc, vì việc chuyển cầu trục giữa các gian nhà tập trung chu kỳ tại một điểm, và gia cường cục bộ tại điểm đó là nơi đường ray mòn trước tiên.
So với dùng cột thì miễn phí, đúng. So với không làm gì thì không. Cầu trục treo truyền tải trọng vào kết cấu mái, và mái đó được thiết kế trước khi bất kỳ ai biết sẽ có cầu trục.
Demag nói rõ rằng hệ treo Aluline của họ được treo lên trần xưởng hoặc kết cấu mái mà không cần cột phụ, và Gorbel xây dựng toàn bộ dòng lắp trần trên cùng giả định đó. Cả hai đều giả định một kết cấu có thể chịu tải tập trung. Nếu không được, bạn phải mua cột.
| Phương án đỡ | Thép phát sinh | CO2e phát sinh |
|---|---|---|
| Treo vào mái hiện hữu, gia cường cục bộ | 150-400 kg | 0.35-0.94 t |
| Bốn cột mới, 6 m, IPE 270 | 866 kg | 2.03 t |
| Bốn móng, mỗi móng 1.5 m3 | 6 m3 bê tông, 480 kg thép cốt | 2.9 t |
Cột cộng móng cộng lại là 4.9 tấn, tức 79 phần trăm toàn bộ hệ nhôm nói trên. Một mái nhà được thiết kế cho cầu trục là thứ giá trị nhất mà một nhà máy có thể sở hữu, và nó được quyết định hàng chục năm trước khi bất kỳ ai hỏi về carbon.
Hạng mục này thường được tranh luận về giá và chiều dài di chuyển, và hóa ra câu hỏi carbon lại nhỏ ở cả hai phương án. Trọng lượng thanh dẫn được nhà sản xuất công bố: một thanh kín 5 cực loại 70 ampere nặng khoảng 1.70 kilogram mỗi mét, một thanh 4 cực 40 ampere khoảng 1.05.
| Cấp điện cho 36 m di chuyển | Khối lượng | CO2e |
|---|---|---|
| Cấp điện rải, cáp dẹt, ray C và con lăn | 55-70 kg | 0.05-0.10 t |
| Thanh dẫn điện, 5 cực, 1.70 kg/m | 61 kg | 0.18-0.24 t |
| Thanh dẫn tích hợp trong thanh ray | thêm 8-15% khối lượng thanh | 0.25-0.60 t |
Dòng thứ ba là dòng đáng dừng lại. Đặt thanh dẫn điện bên trong thanh ray là giải pháp thanh lịch, nó loại bỏ các vòng cáp rải và rủi ro va chạm đi kèm, và đó là lý do một số thanh ray tồn tại ở phiên bản -R. Nhưng nó cũng thêm 8 đến 15 phần trăm khối lượng cho mỗi mét thanh đó. Trên 108 mét, đó là 0.25 đến 0.6 tấn CO2e, nhiều hơn toàn bộ hệ cấp điện mà nó thay thế.
Không điều nào trong số này là lý do để từ chối thanh dẫn tích hợp. Nếu chiều dài di chuyển vượt 80 mét, hoặc cầu trục chạy trên lối đi bộ, lập luận về va chạm thắng và carbon đi theo. Trên một tuyến trạm làm việc 20 mét, cấp điện rải rẻ hơn và nhẹ hơn, và ưu điểm di chuyển không giới hạn của thanh dẫn không bao giờ được dùng đến.
Đây là phép so sánh định hình lại toàn bộ chủ đề. Một cầu trục một dầm 10 tấn loại chúng tôi chế tạo mang khoảng 5.7 tấn thép và khoảng 13.4 tấn CO2e theo tuyến lò cao. Tức 1.34 tấn CO2e mỗi tấn sức nâng.
| Hệ thống | Sức nâng | CO2e hiện thân | Mỗi tấn sức nâng |
|---|---|---|---|
| Hệ tổ hợp, ray nhôm | 1 t | 6.2 t | 6.2 |
| Hệ tổ hợp, ray thép trơn | 1 t | 3.3 t | 3.3 |
| Cầu trục một dầm, khẩu độ 16.5 m | 10 t | 13.4 t | 1.34 |
| Cầu trục hai dầm, khẩu độ 22 m | 20 t | 43 t | 2.2 |
Cầu trục nhỏ tốn carbon trên mỗi tấn nâng. Đó không phải khuyết điểm, đó là hình học: một đường ray có tiết diện tối thiểu thực tế, một pa lăng có khung tối thiểu thực tế, và một hệ 1 tấn vẫn cần 108 mét thanh vì gian nhà dài 40 mét, không phải vì tải nặng.
Điều đó cũng có nghĩa câu hỏi đúng với một hệ nhẹ không phải là "làm sao để cầu trục xanh hơn". Mà là "tôi có thực sự cần một đường ray riêng phục vụ gian nhà này không". Một cầu trục dầm 5 tấn phục vụ ba trạm làm việc qua một tuyến ray chung sẽ luôn thắng ba hệ tổ hợp 1 tấn về carbon, và thua về công thái học.
Đây là chỗ hệ nhẹ thực sự thắng, và nó không xuất hiện trong bảng thống kê vật tư của bất kỳ dự án đơn lẻ nào. Demag nêu rằng các hệ Aluline có thể được thay đổi và mở rộng bất cứ lúc nào, và các đoạn thanh có thể tháo ra và nối dài. Tấm nối bắt bu-lông và nắp đầu là toàn bộ phương pháp lắp ráp. Hệ thống được thiết kế để có thể tháo rời.
So sánh với một cầu trục treo hàn được chế tạo cho một bố trí duy nhất. Khi dây chuyền thay đổi, cầu trục bị cắt ra.
| Kịch bản hai mươi năm | CO2e hiện thân | Mỗi bố trí phục vụ |
|---|---|---|
| Hệ mô-đun, một bố trí, 20 năm | 6.2 t | 6.2 t |
| Hệ mô-đun, cải tạo hai lần, 3 bố trí | 7.4 t bao gồm giá đỡ mới | 2.5 t |
| Ba cầu trục hàn, mỗi bố trí một chiếc | 13.5 t | 4.5 t |
Cải tạo một hệ mô-đun tốn khoảng 20 phần trăm carbon ban đầu cho giá đỡ và treo mới, vì thanh ray được tái sử dụng, còn thép tháo ra từ một cầu trục hàn thường được đưa đi nấu lại chứ không quay lại thành cầu trục. Đó là lý do thực sự cho mô-đun: không phải hiệu quả vật liệu của lần lắp đặt đầu tiên, vốn kém, mà là việc lần lắp đặt thứ hai và thứ ba gần như miễn phí.
Với một hệ nhẹ thì rất sát nhau, và câu trả lời phụ thuộc vào cấp chế độ làm việc hơn bất cứ điều gì khác. Lấy một hệ 1 tấn với 2.5 kilowatt công suất động cơ lắp đặt cho pa lăng, xe con và di chuyển dài. Chạy ở hệ số nhu cầu 35 phần trăm trong một năm hai ca cho ra 875 kilowatt giờ, và 17,500 trong hai mươi năm.
| Chế độ và lưới điện | kWh trong 20 năm | CO2e trong 20 năm |
|---|---|---|
| 1,000 h mỗi năm, lưới EU 206 g | 17,500 | 3.6 t |
| 2,000 h mỗi năm, lưới EU 206 g | 35,000 | 7.2 t |
| 1,000 h mỗi năm, lưới Trung Quốc 537 g | 17,500 | 9.4 t |
| 2,000 h mỗi năm, lưới Trung Quốc 537 g | 35,000 | 18.8 t |
Hệ số lưới điện lấy từ Cơ quan Môi trường Châu Âu, nơi ghi nhận sản lượng điện EU ở 206 gam CO2e mỗi kilowatt giờ năm 2024, và từ hệ số công suất trung bình quốc gia năm 2022 của Trung Quốc là 0.5366 kilogram mỗi kilowatt giờ. Giả định về chế độ là thứ cần kiểm tra: một hệ nhẹ cấp A3 ở 1,000 giờ mỗi năm có carbon vận hành thấp hơn carbon hiện thân trên lưới châu Âu. Ở A5 hai bên ngang nhau. Trên lưới Trung Quốc hoặc Ấn Độ, phía vận hành thắng tuyệt đối bất kể chế độ.
Đó là một kết luận kỳ lạ cho một bài viết về cầu trục nhẹ. Việc cải thiện hiệu suất trên một hệ 1 tấn vẫn đáng làm vì tiết kiệm điện rẻ và hoàn vốn nằm ở động cơ, không phải vì carbon gây ấn tượng.
Đúng, và đây là tình thế ngược lại so với cầu trục hạng nặng. Một cầu trục dầm từ 5 đến 100 tấn thuộc HS 8426, không nằm trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956, nên bản thân cầu trục không phát sinh nghĩa vụ CBAM. Một hệ nhẹ phần lớn là đường ray, và đường ray là vật liệu.
Dưới đây là các giá trị mặc định được công bố trong bảng CBAM của Vương quốc Anh, phát hành ngày 16 tháng 10 năm 2026, theo cùng phương pháp luận mà EU sử dụng. EU công bố bộ giá trị riêng theo Quy định Thực thi (EU) 2025/2621 và các con số khác nhau ở chi tiết, nên hãy xem tỷ lệ là thông điệp chứ không phải các chữ số.
| Hạng mục | Mã CN | Giá trị mặc định |
|---|---|---|
| Thanh nhôm rỗng làm đường ray | 7604 21 00 | 3.894 t mỗi tấn |
| Thanh nhôm đặc, hợp kim | 7604 29 90 | 4.014 t mỗi tấn |
| Thanh thép rỗng làm đường ray | 7306 30 77 | 2.687 t mỗi tấn |
| Kết cấu và bộ phận thép, n.e.s. | 7308 90 98 | 6.374 t mỗi tấn |
| Bản thân cầu trục | 8426 | không thuộc phạm vi |
Tính thử trên một hệ thì rủi ro có vẻ nhỏ: 1,344 kilogram ray nhôm ở 3.894 là 5.23 tấn CO2e, và với giá chứng chỉ quý ba năm 2026 là 82.32 euro thì tương đương 431 euro gộp. Đó không phải vực thẳm với một chiếc máy. Nó trở thành vực thẳm với một nhà phân phối nhập ba mươi hệ mỗi năm, vì ngưỡng 50 tấn mỗi năm tính tổng khối lượng hàng hóa CBAM, và ba mươi hệ với 1.8 tấn ray mỗi hệ là 54 tấn.
Từ đó có hai hệ quả. Thứ nhất, nghĩa vụ thực tế không phải con số gộp, vì chuẩn phân bổ miễn phí và mọi khoản giá carbon đã trả tại nơi xuất xứ đều làm giảm nó, nên 431 euro là mức trần chứ không phải hóa đơn. Thứ hai, việc phân loại đường ray quan trọng hơn cầu trục từng có. Một hệ được giao dưới dạng bộ thanh rỗng là một chuyện. Cùng bộ đó với giá đỡ và khung phân loại theo 7308 sẽ nâng giá trị mặc định từ 2.687 lên 6.374 trên phần đó.
Mười dòng, theo thứ tự làm thay đổi câu trả lời nhiều nhất. Trang cầu trục tổ hợp của chúng tôi liệt kê các cấu hình chúng tôi chế tạo; danh sách dưới đây là những gì cần yêu cầu bất kể ai cung cấp.
| Hạng mục cần chỉ định | Vì sao nó làm thay đổi con số |
|---|---|
| Số mét ray, không phải kích thước gian nhà | Mỗi mét là 21 đến 49 kg CO2e, và gian nhà quyết định số mét |
| Loại thanh và khối lượng mỗi mét | Thép trơn so với thép giàn là hệ số hai |
| Nhôm so với thép, nêu rõ là ưu tiên | Công thái học thì có, carbon thì không, nên hãy nói rõ bạn đang mua cái gì |
| Khoảng cách treo và khối lượng bộ treo | Quyết định tải trọng mái và khối lượng giá đỡ |
| Khả năng chịu lực của kết cấu mái, bằng văn bản | Tránh 4.9 tấn cột và móng |
| Số lượng bộ chuyển hướng, đoạn cong và bàn xoay | Mỗi bộ 0.2 tấn, và chúng tập trung mài mòn |
| Loại cấp điện và có tích hợp hay không | Thanh dẫn tích hợp thêm 8 đến 15 phần trăm khối lượng thanh |
| Cấp chế độ làm việc, A3 đến A5, kèm số giờ mỗi năm | Quyết định xem carbon vận hành có vượt carbon hiện thân không |
| Khả năng cải tạo, bằng văn bản | Mức tiết kiệm 60 phần trăm chỉ tồn tại nếu hệ được tái sử dụng |
| Mã CN cho đường ray và giá đỡ | 7604 so với 7308 là chênh lệch 2.4 lần giá trị mặc định |
Nếu bạn chỉ gửi ba dòng trong số đó, hãy gửi số mét ray, khối lượng thanh và khả năng chịu lực của mái. Phần còn lại chỉ là tinh chỉnh trên một quyết định mà ba con số đã định đoạt.
Không ở chỗ mà tiếp thị đặt nó. Cầu trục tổ hợp không phải cầu trục carbon thấp. Tính trên mỗi tấn sức nâng, nó nằm trong nhóm máy tốn carbon nhất trong một nhà máy, vì phần lớn nó là đường ray và đường ray được chế tạo từ tiết diện tối thiểu thực tế chứ không từ tải trọng.
Điều nó giỏi là thích ứng. Nếu dây chuyền sản xuất thay đổi năm năm một lần, và hầu hết dây chuyền đều vậy, một hệ mô-đun bắt bu-lông trải carbon hiện thân của nó qua ba bố trí trong khi một cầu trục hàn bị cắt ra sau một bố trí. Điều đó đáng giá 2 đến 4 tấn CO2e mỗi lần cải tạo, và đó là lập luận duy nhất trong bài viết này còn đứng vững khi tiếp xúc với một dự án thực tế.
Tôi vẫn sẽ chỉ định thanh thép trơn khi carbon là tiêu chí quyết định, và nhôm khi vai của người vận hành là tiêu chí. Đó là hai bài toán khác nhau, và ngành này đã dành một thập kỷ giả vờ rằng chúng là một.
Tính trên mỗi tấn sức nâng thì không. Một hệ tổ hợp 1 tấn cho ra khoảng 3.3 đến 6.2 tấn CO2e, tức gấp 2.5 đến 4.6 lần con số 1.34 tấn trên mỗi tấn của một cầu trục dầm 10 tấn. Tính theo từng lần lắp đặt thì hệ nhẹ nhỏ hơn, vì đó là một máy nhỏ phục vụ một diện tích nhỏ. Hai con số này bị nhầm lẫn liên tục trong hồ sơ mời thầu.
Không, ở cùng một sức nâng. Thanh nhôm đùn có giá trị mặc định 3.894 tấn CO2e mỗi tấn, so với 2.687 của thép hộp rỗng, và thanh nhôm nặng hơn 34 phần trăm mỗi mét so với thanh thép trơn cùng dòng. Kết quả là 48.5 kilogram CO2e mỗi mét so với 21.7, nên phương án nhôm có carbon gấp 2.2 lần. Nó nhẹ hơn thép giàn và gần như tương đương về carbon. Con đường duy nhất đánh bại thép là nhôm thứ cấp, khoảng 0.26 tấn CO2e mỗi tấn cho nấu lại cộng đùn, và điều đó không thể kiểm chứng từ một bản báo giá.
Từ 70 đến 85 phần trăm với một gian nhà bình thường. Với một hệ 1 tấn trên 108 mét thanh, đường ray chiếm 84 phần trăm tổng số với nhôm và 71 phần trăm với thép trơn. Pa lăng, xe con, cụm bánh xe đầu dầm và điều khiển cộng lại dưới 10 phần trăm. Treo chiếm 8 phần trăm, và có thể nhiều hơn nếu tờ khai hải quan đặt giá đỡ dưới 7308 thay vì 7306. Dòng cầu trục tổ hợp của chúng tôi được xây dựng quanh thực tế này, đó là lý do bảng thanh ray được chốt trước khi chọn pa lăng.
Với đường ray thì có, với cầu trục thì không. Cầu trục thuộc HS 8426 và nằm ngoài Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956. Thanh nhôm rỗng 7604 21 00 và thanh thép rỗng 7306 30 77 đều nằm trong phạm vi. Một hệ 1 tấn mang khoảng 5.2 tấn CO2e trong đường ray nhôm, với giá chứng chỉ quý ba năm 2026 là 82.32 euro thì tương đương 431 euro rủi ro gộp trước khi trừ phân bổ miễn phí. Ngưỡng 50 tấn mỗi năm cho người khai báo được ủy quyền tính tổng tất cả hàng hóa CBAM cộng lại, nên một nhà phân phối nhập ba mươi hệ mỗi năm sẽ vượt ngưỡng.
Có, và đây là lập luận mạnh nhất cho nhóm sản phẩm này. Cải tạo một hệ bắt bu-lông sang bố trí mới tốn khoảng 20 phần trăm carbon hiện thân ban đầu, chủ yếu là giá đỡ và treo mới, vì thanh ray được tái sử dụng. Ba cầu trục hàn cho ba bố trí trong hai mươi năm tốn 13.5 tấn, so với 7.4 tấn cho một hệ mô-đun được cải tạo hai lần. Khoản tiết kiệm nằm ở bố trí thứ hai và thứ ba, không phải bố trí đầu tiên.
Tùy thuộc cấp chế độ làm việc và lưới điện. Trên lưới châu Âu ở 206 gam mỗi kilowatt giờ và 1,000 giờ mỗi năm, carbon vận hành trong hai mươi năm là 3.6 tấn so với 6.2 tấn carbon hiện thân, vậy đường ray thắng. Ở 2,000 giờ mỗi năm hai bên ngang nhau ở 7.2 so với 6.2. Trên lưới Trung Quốc ở 537 gam, carbon vận hành là 9.4 tấn ở chế độ thấp và 18.8 ở chế độ cao, và điện năng thắng tuyệt đối. Nếu bạn đang cân nhắc giữa thêm một pa lăng và một thanh ray nhẹ hơn, hãy xem số giờ trước. Một cầu trục dầm kép trong cùng gian nhà sẽ lại thay đổi phép tính, vì nó mang theo đường ray riêng.
Bài viết liên quan:
Carbon đường ray cầu trục giàn: Hai thanh ray tốn bao nhiêu trước khi cầu trục đến
Carbon móng cầu trục cần: Khối bê tông nặng bao nhiêu trước khi cầu trục đến
Carbon cầu trục cần di động: Thanh ray, bệ đỡ và tay cần mà không ai tính đến
Carbon cầu trục treo: Mái nhà chịu gì trước khi cầu trục được treo lên
Lắp đặt cầu trục tổ hợp: Trình tự tám giai đoạn tại công trường
Cầu trục tổ hợp: Hệ trạm làm việc mô-đun, 0.125 đến 2 tấn