Trang chủ Sản phẩm Blog/Tin tức FAQ Về Chúng Tôi Liên hệ

Carbon hàm chứa của cầu trục: Cầu trục hai dầm 20 tấn thực sự mang theo những gì, 5 đến 100 tấn

Hai catalogue, cùng tải trọng định mức, một máy nặng 9,6 tấn và một máy nặng 21,5 tấn. Khối lượng thép quyết định con số carbon, và công trình mà cầu trục định cỡ quyết định phần còn lại. Dưới đây là phép tính, ranh giới CBAM giữa 8426 và 7308, và mười dòng giúp hai báo giá trở nên so sánh được.

Viết bởi Chen Wei, Kỹ sư thiết kế cấp cao tại SIEC Cranes. 18 tháng 10, 2026.

Hai catalogue, cùng dành cho cầu trục hai dầm 10 tấn với khẩu độ 22 mét. Một bản ghi khối lượng cầu trục là 9,585 kg. Bản kia ghi 21,500 kg. Cùng tải trọng, cùng khẩu độ, cùng mô tả cấp làm việc ngay trên trang đầu. Đó là hệ số 2.2 về thép, và thép chính là nơi chứa phần lớn carbon.

Vì vậy khi người mua hỏi chúng tôi con số carbon của một cầu trục hai dầm, câu trả lời trung thực đầu tiên là con số đó không cố định theo tấn tải trọng. Nó được quyết định bởi cấp thiết kế, bởi nhà máy đã cán tấm thép, và bởi công trình mà cầu trục sắp được lắp đặt. Câu trả lời trung thực thứ hai là bản thân cầu trục chỉ chiếm khoảng một phần tư tổng lượng. Dầm ray, cột và ray gánh phần còn lại, và chính cầu trục quyết định tất cả những cấu kiện đó phải nặng đến mức nào.

Bài viết này đi qua một cầu trục hai dầm 20 tấn, khẩu độ 22,5 mét, cấp A6. Toàn bộ phép tính là của chúng tôi, thực hiện theo cách chúng tôi vẫn làm khi nhận yêu cầu của khách hàng, và được ghi rõ là số liệu quy hoạch của chúng tôi chứ không phải số liệu thống kê đã công bố. Các con số bên ngoài, cường độ phát thải của thép, khối lượng tiết diện, danh mục mã CBAM, đều có nguồn dẫn.

Cầu trục hai dầm 20 tấn chứa bao nhiêu carbon hàm chứa?

Khoảng 43 tấn CO2e tính từ khâu khai thác đến cổng nhà máy, với một máy nặng 16,5 tấn. Như vậy là hơi hơn 2 tấn CO2e trên mỗi tấn tải trọng nâng. Cầu trục một dầm 10 tấn cho kết quả gần 1,3 đến 1,5. Cầu trục hai dầm không bẩn gấp đôi, nhưng bẩn hơn 50 đến 60 phần trăm tính trên mỗi tấn tải trọng, và lý do rất đơn điệu: đơn giản là có nhiều thép tấm hơn.

Bảng 1 dựng con số theo từng bộ phận. Bảng giả định thép tấm lò cao với cường độ trung bình toàn cầu, là mức mặc định cho nguồn cung Trung Quốc trừ khi ai đó trả thêm cho loại khác.

Bộ phận Khối lượng Hệ số CO2e Vì sao hệ số khác nhau
Hai dầm hộp 9,450 kg 2.34 kg/kg 22.1 t Thép tấm thường, lộ trình lò cao, mức trung bình worldsteel 2025
Dầm đầu và bánh xe 1,850 kg 2.5 kg/kg 4.6 t Vật đúc và bánh xe rèn tiêu tốn năng lượng gia công nhiều hơn thép tấm
Khung xe con và pa lăng 20 tấn 3,300 kg 2.9 kg/kg 9.6 t Hộp giảm tốc, dây quấn động cơ, cáp thép, vòng bi
Sàn đi bộ, lan can, hệ cấp điện, cáp 1,050 kg 2.5 kg/kg 2.6 t Thép hình nhẹ cộng mạ kẽm và PVC
Cabin và tủ điện 850 kg 4.0 kg/kg 3.4 t Đồng, thiết bị điện tử, kính, nhựa
Sơn và vật tư tiêu hao 250 kg 2.5 kg/kg 0.6 t Hệ epoxy, sơn lót kẽm, dung môi pha
Tổng 16,500 kg — 43 t 2.15 t CO2e trên mỗi tấn tải trọng định mức

Có hai điều trong bảng khiến người ta ngạc nhiên. Pa lăng và xe con chiếm 20 phần trăm khối lượng nhưng 22 phần trăm carbon, vì các bộ phận đã gia công và quấn dây tiêu tốn năng lượng trên mỗi kg nhiều hơn thép tấm. Và sơn chiếm dưới 2 phần trăm, điều này đáng nói thành lời vì sơn là hạng mục hay được nêu nhất trong một cuộc họp về phát triển bền vững và cũng là hạng mục ít đáng tranh luận nhất.

Vì sao cầu trục hai dầm dùng lượng thép dầm chính gấp rưỡi?

Không phải vì có thêm dầm thứ hai. Mà vì đường truyền tải thay đổi. Ở cầu trục một dầm, xe con pa lăng chạy trên bản cánh dưới, nên dầm làm việc như một cấu kiện chịu uốn kết hợp xoắn và nhà sản xuất giữ chiều cao dầm thấp. Ở cầu trục hai dầm, xe con chạy trên ray đặt trên đỉnh hai dầm, tải trọng được chia sẻ giữa hai dầm, và mỗi dầm được định cỡ cho uốn cộng tải trọng bánh xe cục bộ của xe con. Cặp dầm cuối cùng nặng hơn một dầm, và phần khối lượng tăng thêm không tỷ lệ với tải trọng.

Bảng 2 là so sánh hay được trích dẫn nhất trong ngành, và các đo đạc của chính chúng tôi cho kết quả khá sát.

Tải trọng và khẩu độ Dầm chính cầu trục một dầm Dầm chính cầu trục hai dầm Tỷ lệ Ghi chú
5 t × 15 m 1,200 kg 2,100 kg 1.75× Cầu trục hai dầm hiếm khi hợp lý dưới 5 tấn
10 t × 20 m 2,800 kg 4,600 kg 1.64× Điểm giao nhau; cả hai thiết kế đều khả thi
20 t × 25 m 6,500 kg 9,800 kg 1.51× Trên 15 tấn, cầu trục một dầm hầu như không còn được chào bán
50 t × 30 m Không khả thi 22,000 kg — 22 t thép tấm là 51 t CO2e trước khi bắt bất kỳ bu lông nào

Tỷ lệ này giảm khi tải trọng tăng, nghe có vẻ ngược trực giác cho đến khi bạn nhớ rằng dầm đầu và xe con chiếm tỷ trọng lớn hơn ở một cầu trục nhỏ. Với máy 5 tấn, dầm thứ hai gần như làm dầm chính nặng gấp đôi. Với máy 50 tấn, nó chỉ thêm một nửa.

Giờ hãy so sánh lại hai catalogue đó. Một cầu trục hai dầm 10 tấn khẩu độ 22 mét được một nhà chế tạo Italy ghi khối lượng 9,585 kg và một nhà chế tạo Ấn Độ ghi 21,500 kg. Cả hai đều là máy thật, cả hai đều đạt thử tải, và khác biệt nằm ở triết lý thiết kế: cho phép độ võng bao nhiêu, biên an toàn mỏi thận trọng đến đâu, có bao gồm cabin và sàn đi bộ đầy đủ hay không, và dầm được cán từ mác thép nào. Nếu bạn đang so sánh con số carbon của hai nhà cung cấp và một bên chỉ bằng một nửa bên kia, đây thường là lý do, và không lượng thép xanh nào bù được khoảng cách 2.2 lần về khối lượng.

Nhà máy cán thép tấm có quan trọng hơn bản vẽ không?

Có, trên cùng một bản vẽ thì đúng là như vậy. Báo cáo phát triển bền vững năm 2025 của Hiệp hội Thép Thế giới đưa ra mức trung bình toàn cầu là 1.92 tấn CO2 trên mỗi tấn thép thô, với lộ trình lò cao là 2.34 và lộ trình điện dựa trên phế liệu là 0.69. Mở rộng ranh giới để bao gồm methane, nitơ oxit và khai thác thượng nguồn đưa các con số đó lên 2.18, 2.66 và 0.71. Tức khoảng chênh lệch 3.4 trên 1 với cùng một khối lượng thép.

Lộ trình thép CO2 trên mỗi tấn thép thô Ranh giới mở rộng Năng lượng Nơi bạn gặp nó
Lò cao, lò oxy bazơ 2.34 t 2.66 t 23.88 GJ/t Phần lớn thép tấm và thép hình Trung Quốc
Sắt hoàn nguyên trực tiếp, lò điện 1.47 t 1.66 t 23.30 GJ/t Trung Đông, Ấn Độ, một số nhà máy châu Âu
Thép phế, lò hồ quang điện 0.69 t 0.71 t 9.84 GJ/t Thổ Nhĩ Kỳ, Italy, Tây Ban Nha, thép dài Mỹ
Trung bình toàn cầu 1.92 t 2.18 t 20.95 GJ/t Mức mặc định an toàn khi không ai công bố

Áp dụng điều đó cho 12 tấn thép đã chế tạo trong cầu trục 20 tấn của chúng tôi, gồm dầm cộng dầm đầu cộng sàn đi bộ, và chỉ riêng thép tấm đã dao động giữa 8.8 và 28 tấn CO2e. Toàn bộ máy dao động từ khoảng 18 đến 43 tấn. Đó là khoảng chênh 2.4 lần trên những bản vẽ giống hệt nhau, kích thước giống hệt nhau và tải trọng giống hệt nhau.

Điều này dẫn đến câu hỏi khó xử mà người mua nào rồi cũng nêu. Nếu đúng là cùng một cầu trục, vì sao lại có người trả thêm tiền cho con số thấp hơn? Vì trên lưới điện châu Âu, chênh lệch 25 tấn đó tương đương khoảng 25 chứng chỉ theo giá hiện tại. CBAM không áp dụng cho cầu trục, nên thực tế không ai gửi hóa đơn đó. Nhưng con số vẫn xuất hiện trong kiểm kê Scope 3 của người mua, và một bộ phận mua hàng có mục tiêu 2030 đang bắt đầu coi đó là một chi phí thật.

Ai gánh ba phần tư carbon còn lại?

Công trình. Đây là phần của cuộc trao đổi thường bị bỏ qua, và cũng là phần chứa nhiều thép nhất. Một cầu trục hai dầm 20 tấn tạo ra tải trọng bánh xe trong khoảng 170 đến 190 kN, và những tải trọng đó quyết định kích thước dầm ray, cột và ray. Không phần thép nào trong số đó xuất hiện trên báo giá cầu trục.

Bảng 3 đưa ra các tiết diện dầm ray điển hình theo tải trọng cầu trục. Những số liệu này lấy từ một tài liệu thiết kế AISC và AS 4100 đã công bố và khớp với những gì chúng tôi thấy được chỉ định trên các dự án thực tế.

Tải trọng cầu trục Khẩu độ dầm ray Tiết diện điển hình Khối lượng CO2e cho 200 m dầm ray
5 t 6 đến 9 m 310UB32 32 kg/m 15 t
10 t 9 đến 12 m 360UB44.7 44.7 kg/m 20.9 t
15 t 12 đến 18 m 410UB53.6 53.6 kg/m 25.1 t
20 t 18 đến 24 m 460UB67.1 67.1 kg/m 31.4 t
30 t 24 đến 30 m 530UB82 82 kg/m 38.4 t
50 tấn trở lên 30 m trở lên Dầm bản tổ hợp 120 kg/m trở lên 56 tấn trở lên

Giờ hãy ghép toàn bộ một gian nhà. Một công trình dài 100 mét với dầm ray ở mỗi bên, 26 cột, ray QU70. Lại là số liệu quy hoạch của chúng tôi, và các giả định nằm ngay trong bảng để bạn có thể thay bằng số của mình.

Hạng mục Số lượng Thép CO2e Tỷ trọng
Cầu trục hai dầm, hoàn chỉnh 1 máy 16,500 kg 43 t 24%
Dầm ray, 460UB67.1 2 × 100 m 13,420 kg 31 t 17%
Cột và giằng 26 cột, 12 m 34,000 kg 80 t 45%
Ray cầu trục và kẹp ray, QU70 200 m 10,560 kg 25 t 14%
Tổng cả gian — 74,480 kg 179 t Cầu trục chiếm 24%

Một phần thép cột đó dù sao cũng sẽ được xây. Nhà máy nào cũng cần cột. Nhưng cầu trục quyết định chúng nặng bao nhiêu, và quyết định dầm ray là tiết diện 460 hay 530. Vì vậy cách diễn đạt trung thực không phải là cầu trục sở hữu 179 tấn carbon. Mà là cầu trục định cỡ khoảng 58 tấn thép mà nó không hề chạm tới, và lượng thép đó vô hình trên mọi báo giá trên thị trường.

Có một dự án thực tế cho thấy quy mô này. Một nhà máy thép ở miền nam Hoa Kỳ, được mô tả trong một nghiên cứu tình huống đã công bố, khung nhà máy bằng hơn 36,000 tấn thép kết cấu và chạy hơn sáu dặm dầm ray và ray cầu trục cho khoảng 50 cầu trục. Sáu dặm dầm ray với 100 kg mỗi mét là khoảng 966 tấn thép chỉ riêng ở phần dầm ray. Ở đó không có câu hỏi CBAM nào, vì đây là nhà máy nội địa, nhưng nó cho thấy một tập hợp cầu trục kéo theo bao nhiêu kết cấu vào một công trình.

Dầm chính nhẹ hơn có cắt giảm cả thép nhà xưởng không?

Có, và đây là đòn bẩy duy nhất trả tiền hai lần. Cầu trục hai dầm kiểu châu Âu thường được chào với khối lượng thấp hơn 15 đến 30 phần trăm so với thiết kế dầm đôi đa dụng, với áp lực bánh xe lớn nhất thấp hơn 10 đến 35 phần trăm. Áp lực bánh xe thấp hơn nghĩa là tiết diện dầm ray nhỏ hơn, và tiết diện dầm ray nhỏ hơn nghĩa là cột nhẹ hơn.

Hãy tính lại gian nhà với các mức giảm đó. Bảng 5 dùng mức giảm khối lượng 15 phần trăm và 30 phần trăm, đi kèm mức giảm áp lực bánh xe 15 phần trăm và 35 phần trăm, và hạ dầm ray xuống một và hai tiết diện tương ứng.

Hạng mục Theo bản vẽ, 16.5 t Nhẹ hơn 15% Nhẹ hơn 30%
CO2e của cầu trục 43 t 36.6 t 30.1 t
Tiết diện dầm ray và CO2e 460UB67.1, 31 t 410UB53.6, 25.1 t 360UB44.7, 20.9 t
CO2e của cột 80 t 71.6 t 63.7 t
CO2e của ray và kẹp ray 25 t 25 t 25 t
Tổng cả gian 179 t 158 t 139 t
Chênh lệch so với mốc cơ sở — −21 t, −12% −40 t, −22%

Một cầu trục nhẹ hơn 30 phần trăm lấy ra 40 tấn CO2e khỏi dự án, và chỉ 13 tấn trong số đó đến từ bản thân cầu trục. 27 tấn còn lại đến từ công trình. Đó là lý do khối lượng trên mỗi tấn trong bảng dữ liệu đáng được chú ý hơn cấp hiệu suất động cơ, và cũng là lý do người mua chỉ so sánh giá cầu trục đang đo một phần ba chi phí.

Pa lăng, sơn và vận tải biển nằm ở đâu?

Nhỏ, nhưng không bằng không, và người mua có hỏi. Bảng 6 đặt những phần còn lại cạnh cỗ máy để thấy rõ tỷ lệ.

Hạng mục Cơ sở tính CO2e Tỷ trọng trong tổng từ cổng đến cổng
Vận tải biển, Thượng Hải đến Rotterdam 20,000 km với 10 đến 16 g mỗi tấn-km, 16.5 t 3.3 đến 5.3 t 7 đến 11%
Cầu trục hai dầm 30 tấn, cùng tuyến Cùng khoảng cách, vận chuyển 30 tấn 6.0 đến 9.6 t Hàng rời thay vì container, nên cộng thêm chi phí bốc xếp
Hệ sơn phủ 250 kg epoxy và sơn lót 0.6 t 1.4%
Pa lăng và xe con 3,300 kg máy móc 9.6 t 22%

Một điểm tham chiếu cho pa lăng. Một bản công bố sản phẩm môi trường đã công bố cho pa lăng cáp tải thấp 5 tấn, 277 kg thiết bị với chiều cao nâng 6.5 m, báo cáo tổng tác động khí hậu vòng đời là 2,159 kg CO2e trong 20 năm sử dụng điển hình, với khâu chế biến nguyên liệu là giai đoạn lớn nhất. Đó là một bản công bố thật của một nhà sản xuất lớn châu Âu, bao phủ toàn bộ vòng đời chứ không chỉ cổng nhà máy. Nó cũng cho thấy số bản công bố như vậy ít đến mức nào: tính đến tháng này chưa có EPD nào được công bố cho một cầu trục trời hai dầm tiêu chuẩn 5 đến 100 tấn.

Cầu trục có phải là hàng hóa thuộc CBAM không?

Không. Cầu trục thuộc HS 8426, Chương 84. Phụ lục I của Regulation (EU) 2023/956 liệt kê xi măng, điện, phân bón, sắt thép, nhôm và hydro, và mục sắt thép bao gồm toàn bộ Chương 72 cộng một nhóm các nhóm hàng Chương 73: 7301, 7302, 7303, 7304, 7305, 7306, 7307, 7308, 7309, 7310, 7311, 7318 và 7326. Chương 84 không có trong danh mục. Một cầu trục nhập khẩu vào EU không làm phát sinh nghĩa vụ khai báo CBAM, và hồ sơ carbon là vấn đề thương mại giữa bạn với khách hàng, không phải điều kiện hải quan.

Dự án lại là câu chuyện khác, vì phần thép xung quanh cầu trục nhiều khả năng thuộc phạm vi.

Hạng mục trong dự án Mã CN Thuộc Phụ lục I CBAM Tác động thực tế
Cầu trục 8426 Không Không khai báo, không chứng chỉ
Dầm ray, cột, bản mã 7308 Có Được tính vào ngưỡng 50 tấn của bạn
Ray cầu trục 7302 Có Phụ thuộc cách khai báo mã hàng; hãy hỏi đại lý vận tải
Kẹp ray, bu lông neo 7318 Có Khối lượng nhỏ, cùng bộ hồ sơ
Thép tấm và thép hình mua rời 72 Có Loại trừ phế liệu 7204 và các ferro-alloy trong danh mục

Ngưỡng là 50 tấn hàng CBAM trên mỗi nhà nhập khẩu mỗi năm dương lịch, cộng gộp trên toàn bộ các mã CN trong Phụ lục I. Từ ngày 1 tháng 1 năm 2026, nhà nhập khẩu vượt ngưỡng đó phải là người khai báo CBAM được ủy quyền. Tờ khai và nộp chứng chỉ lần đầu đến hạn vào ngày 30 tháng 9 năm 2027, áp dụng cho năm nhập khẩu 2026, và mọi mức giá carbon đã trả tại nước xuất xứ đều có thể được khấu trừ.

Gian nhà của chúng tôi ở trên, với 58 tấn thép dầm ray, cột và ray, tự nó đã vượt ngưỡng. Một cầu trục nhỏ duy nhất trong một công trình có sẵn với 10 tấn thép dầm ray thì nằm dưới ngưỡng và không ai phải nộp hồ sơ. Đó là ranh giới thực tế, và đáng để tính trước khi phát đơn đặt hàng chứ không phải sau.

Giá chứng chỉ năm 2026, được Ủy ban công bố hàng quý: 75.36 EUR cho quý một, 75.28 EUR cho quý hai, 82.32 EUR cho quý ba. Tức khoảng 95 USD mỗi tấn CO2 theo tỷ giá đầu tháng 10. Từ năm 2027, giá được ấn định hàng tuần, nghĩa là một dự án trượt sáu tháng có thể nhận ra chi phí chứng chỉ của mình đã thay đổi.

Vì sao không thể xuất cầu trục dưới dạng kết cấu thép 7308?

Vì hải quan đã gặp chiêu đó nhiều lần, và quy tắc được viết ra để chặn nó. Quy tắc giải thích chung 2(a) của Hệ thống hài hòa nói rằng một dẫn chiếu trong một nhóm hàng đến một mặt hàng bao gồm cả mặt hàng đó được trình bày ở dạng chưa lắp ráp hoặc đã tháo rời. Văn bản của Tổ chức Hải quan Thế giới rất rõ ràng, và Tòa án Công lý đã xác nhận nguyên tắc này một lần nữa trong Vụ án C-107/22 vào tháng 4 năm 2023: các bộ phận được trình bày cùng nhau, chỉ cần lắp ráp bằng bu lông, đinh tán hoặc hàn để trở thành mặt hàng hoàn chỉnh, được phân loại như mặt hàng hoàn chỉnh.

Vì vậy một cầu trục hai dầm đến nơi ở dạng sáu mảnh, hai dầm, hai dầm đầu, một xe con và một cabin, vẫn là cầu trục thuộc mã 8426. Bắt bu lông và hàn được tính là lắp ráp, không phải gia công tiếp. Chia lô hàng làm thay đổi hóa đơn vận tải và chi phí bốc xếp tại cảng, không thay đổi phân loại hải quan, và khai báo dầm đã hàn là kết cấu 7308 khi chúng là một phần của cầu trục được cung cấp theo một hợp đồng duy nhất là khai báo sai và có hệ quả về thuế.

Việc tách ra thực sự diễn ra một cách hợp pháp: khi người mua tự mua dầm ray, cột và ray riêng, từ một nhà chế tạo kết cấu thép, theo hợp đồng riêng của họ. Phần thép đó là 7308 và 7302. Đó là hàng CBAM. Và như Bảng 4 đã cho thấy, đó cũng là phần lớn carbon của dự án. Vì vậy câu trả lời cho câu hỏi CBAM trong một dự án cầu trục gần như luôn giống nhau: không phải cầu trục, hãy nhìn công trình.

Điện năng 20 năm có còn lớn hơn lượng thép không?

Có, với khoảng cách rất xa, một khi cầu trục chạy ở cấp A6 trở lên. Đây là con số không ai hỏi, và nó làm lu mờ mọi thứ trong các phần trước.

Cấp làm việc Giờ đầy tải tương đương mỗi năm kWh mỗi năm CO2e 20 năm, lưới EU 206 g CO2e 20 năm, lưới Trung Quốc 537 g
A5 1,600 37,800 156 t 405 t
A6 2,000 47,200 194 t 506 t
A7 2,600 61,400 253 t 658 t
Carbon hàm chứa, để so sánh — — 43 t 43 t

Ở cấp A6 trên lưới điện châu Âu, điện năng gấp 4.5 lần lượng thép. Trên lưới điện Trung Quốc hoặc Ấn Độ, con số gần 12 lần. Các hệ số lưới điện đều đã được công bố: Cơ quan Môi trường châu Âu đưa ra mức phát thải của sản xuất điện EU là 206 g CO2e mỗi kWh cho năm 2024, giảm 11 phần trăm trong một năm, và Bộ Sinh thái và Môi trường Trung Quốc báo cáo mức trung bình toàn quốc là 0.5366 kg mỗi kWh cho năm 2022.

Điều này tạo ra một tình huống kỳ lạ. Người mua yêu cầu con số carbon hàm chứa vì đó là hạng mục mới trên bảng câu hỏi, và cũng là hạng mục dễ đưa vào bảng nhất. Con số thực sự sẽ quyết định nhà máy có đạt mục tiêu 2030 hay không lại là con số trên hóa đơn tiền điện, và nó được điều khiển bởi cấp làm việc, thời gian chu kỳ và lưới điện địa phương. Không phải bởi nhà máy nào đã cán tấm thép.

Cấp làm việc có phải là quyết định carbon thực sự?

Đó là đòn bẩy đơn lẻ lớn nhất trên một cầu trục hai dầm, và nó thường được chỉ định gần như tùy tiện. Cấp làm việc quyết định chiều dày thép tấm, công suất động cơ, cấp phanh và chu kỳ bảo trì, và việc nâng từ A5 lên A7 là mức tăng khối lượng khoảng 20 đến 30 phần trăm với cùng tải trọng và khẩu độ. Phần khối lượng tăng thêm đó sau đó dồn tiếp vào công trình.

Cấu hình Khối lượng cầu trục Carbon hàm chứa Điện năng 20 năm, EU Tổng cộng
20 t, A5, chế độ nhẹ thực chất 13,500 kg 35 t 156 t 191 t
20 t, A6 chọn theo mặc định 16,500 kg 43 t 194 t 237 t
20 t, A7 cho nhà máy hai ca 18,900 kg 49 t 253 t 302 t

Khoảng cách giữa một cấp A5 được định cỡ đúng và một cấp A7 mặc định là 111 tấn CO2e, và 58 tấn trong đó là điện năng mà nhà máy không hề cần vì cầu trục sẽ không bao giờ chạy hai ca. Chỉ định cấp làm việc quá cao là thói quen tốn kém nhất trong ngành này, cả về tiền và về carbon, và nó vô hình vì không ai ghi \"A7 vì chúng tôi luôn làm vậy\" lên bảng thông số.

Chúng tôi đã viết về logic định cỡ ở nơi khác, và đáng xem trước khi gửi yêu cầu chứ không phải sau khi bản vẽ được duyệt. Dải cầu trục hai dầm chúng tôi chế tạo bao phủ 5 đến 100 tấn và chúng tôi sẽ định cỡ theo A5 khi A5 là trung thực, vì một cỗ máy nặng hơn không phải là một cỗ máy an toàn hơn một khi cấp làm việc bị khai cao.

Tái chế thực sự mang lại bao nhiêu?

Trên giấy tờ là hơn một nửa gánh nặng ban đầu, và bạn không thể trừ đi. Đó là phần khó xử của module D trong EN 15804.

Hạng mục Cơ sở tính Giá trị Ghi chú
Thép thu hồi khi hết vòng đời 16,500 kg với tỷ lệ thu hồi 85 đến 98% 14,000 đến 16,200 kg Thu hồi thép kết cấu đã được thiết lập vững chắc
Sản xuất sơ cấp được tránh 2.34 trừ 0.69 = 1.65 t CO2 mỗi tấn 23 đến 27 t CO2e Báo cáo ở module D, ngoài ranh giới hệ thống
Tháo dỡ và vận chuyển Module C1 đến C4 1 đến 3 t CO2e Cắt, thuê cẩu, vận chuyển đường bộ đến bãi
Tái sử dụng thay vì tái chế Dầm được tái sử dụng làm dầm ray ở nơi khác Tránh được tới 43 t Cần thiết kế cho phép điều đó; hiếm gặp trên thực tế

Đây là điểm mấu chốt. Module D là bắt buộc trong EN 15804, nhưng theo định nghĩa nó nằm ngoài ranh giới hệ thống sản phẩm. Phần lớn các quy tắc mua hàng sẽ không cho bạn trừ nó khỏi con số A1 đến A3 mà bạn báo cáo, và những quy tắc cho phép thì yêu cầu bạn trình bày phép tính theo cả hai cách. Vì vậy khi một nhà cung cấp quảng cáo \"cầu trục trung hòa carbon\" dựa trên một khoản tín dụng tái chế, họ đang bù một lợi ích trong tương lai với một phát thải ở hiện tại, và điều đó không giống với việc giảm bất cứ thứ gì.

Khoản tín dụng là thật. Chỉ có điều bạn không thể tiêu nó ở giai đoạn mua hàng. Điều bạn có thể làm là chỉ định một cỗ máy có dầm có thể tháo bu lông thay vì cắt nhỏ, vì chính điều đó biến 27 tấn tín dụng thành 43 tấn sản xuất được tránh.

RFQ nên bao gồm những gì?

Mười dòng. Không dòng nào cần đến chuyên gia tư vấn, và gộp lại chúng giúp hai báo giá so sánh được mà không ai phải tin vào một con số tiếp thị.

Dòng Nội dung cần yêu cầu Vì sao nó thay đổi kết quả
1 Tổng khối lượng máy, chia theo từng bộ phận Khối lượng chiếm 90% carbon hàm chứa và là con số mà nhà cung cấp hay bỏ qua
2 Nhà máy thép và lộ trình sản xuất cho thép tấm và thép hình Lò cao so với lò điện là khoảng chênh 3.4 trên 1
3 Chứng chỉ thử nghiệm nhà máy kèm số mẻ nấu Cách duy nhất để kiểm chứng dòng 2 sau khi sự việc đã xảy ra
4 Tải trọng bánh xe lớn nhất tại mỗi góc, ở tải trọng định mức Quyết định kích thước dầm ray, tức nửa lớn hơn của carbon dự án
5 Cấp làm việc kèm số chu kỳ mỗi giờ và số giờ mỗi ngày giả định Chọn A7 theo thói quen tốn 111 tấn CO2e trong 20 năm
6 Công suất động cơ lắp đặt theo từng cơ cấu Quy đổi ra con số điện năng ở Bảng 8
7 Có EPD hay không, và theo chương trình nào Nếu không có, hãy nói rõ; một ước tính được ghi là ước tính thì hoàn toàn ổn
8 Khối lượng vận chuyển và đóng gói, theo từng đơn vị Vận tải chiếm 7 đến 11% tổng từ cổng đến cổng
9 Hệ sơn phủ và chiều dày màng khô Carbon nhỏ, hệ quả bảo trì lớn
10 Liên kết dầm bằng bu lông hay bằng hàn Quyết định cầu trục có thể tái sử dụng thay vì bị tháo phế liệu hay không

Nếu một nhà cung cấp không trả lời được dòng 1, phần còn lại trong tuyên bố carbon của họ chỉ là trang trí. Nếu họ trả lời được dòng 1 đến dòng 4, bạn đã có đủ để dựng một con số bảo vệ được trong một buổi chiều, và đủ để nhận ra khi báo giá tiếp theo lặng lẽ nhân đôi khối lượng.

Dữ liệu thị trường khiến thời điểm trở nên khó xử với bất kỳ ai chờ đợi sự rõ ràng. Thép cuộn cán nóng tại Trung Quốc ở mức 422 USD mỗi tấn xuất xưởng vào giữa tháng 10, tại Tây Âu là 835 USD, tại Hoa Kỳ là 1,310 USD, theo báo cáo SteelBenchmarker ngày 14 tháng 10 năm 2026. Thép hình kết cấu châu Âu được chào khoảng 750 đến 820 EUR mỗi tấn xuất xưởng vào đầu năm. Khi giá thép tấm chênh nhau một phần ba giữa các khu vực, một thiết kế dùng ít hơn 30 phần trăm thép không còn là một cử chỉ vì môi trường mà bắt đầu là một quyết định mua hàng.

Câu hỏi thường gặp

Cầu trục hai dầm 20 tấn chứa bao nhiêu CO2e?

Khoảng 43 tấn tính từ khâu khai thác đến cổng nhà máy với một máy nặng 16,5 tấn làm từ thép lò cao, và khoảng 18 tấn nếu cùng bản vẽ đó được cán từ thép điện dựa trên phế liệu. Vận tải biển đến châu Âu cộng thêm 3 đến 5 tấn. Tính trên mỗi tấn tải trọng nâng, con số này xấp xỉ 2,2 tấn CO2e, so với 1,3 đến 1,5 của cầu trục một dầm cùng tải trọng. Khối lượng của máy làm thay đổi con số nhiều hơn bất kỳ lựa chọn bộ phận nào bên trong nó.

Cầu trục hai dầm có thuộc phạm vi CBAM không?

Không. CBAM bao phủ các mặt hàng trong Phụ lục I của Regulation (EU) 2023/956, tức sắt thép thuộc Chương 72 cộng các nhóm 7301 đến 7311, 7318 và 7326, cùng các ngành nhôm, xi măng, phân bón, điện và hydro. Cầu trục thuộc HS 8426 trong Chương 84 nên nằm ngoài phạm vi. Dầm ray, cột và ray mua cho công trình là 7308, 7302 và 7318, và những mặt hàng này thuộc phạm vi. Nghĩa vụ của nhà nhập khẩu bắt đầu khi vượt 50 tấn hàng CBAM mỗi năm dương lịch, với tờ khai đầu tiên đến hạn ngày 30 tháng 9 năm 2027.

Có thể xuất cầu trục dưới dạng các kết cấu thép riêng rẽ để tránh CBAM không?

Không. Quy tắc giải thích chung 2(a) phân loại một mặt hàng được trình bày ở dạng chưa lắp ráp hoặc đã tháo rời như mặt hàng hoàn chỉnh, miễn là chỉ cần lắp ráp, và Tòa án Công lý đã áp dụng lại nguyên tắc này trong Vụ án C-107/22 vào tháng 4 năm 2023. Một cầu trục ở dạng sáu mảnh vẫn là cầu trục thuộc mã 8426. Khai báo dầm đã chế tạo là kết cấu 7308 trong một hợp đồng cầu trục duy nhất là khai báo sai. Mua dầm ray và cột riêng từ một nhà chế tạo kết cấu thép là một giao dịch khác và hợp pháp, và đó là hàng CBAM.

Vì sao hai cầu trục 10 tấn cùng khẩu độ lại nặng 9,6 và 21,5 tấn?

Do cấp thiết kế, không phải tải trọng. Một catalogue là dầm hộp kiểu châu Âu nhẹ với xe con gọn và không có cabin. Bản kia là máy đa dụng nặng hơn với sàn đi bộ đầy đủ, cabin và giới hạn độ võng thận trọng hơn. Cả hai đều đạt thử tải. Khác biệt là 2,2 lần lượng thép, 2,2 lần carbon hàm chứa, và khoảng gấp đôi tải trọng bánh xe, và chính tải trọng bánh xe quyết định kích thước dầm ray. Hãy luôn so sánh khối lượng trên mỗi tấn tải trọng, không phải giá trên mỗi tấn tải trọng.

Điện năng có thực sự lớn hơn lượng thép không?

Ở cấp A6 trở lên thì có, gấp bốn đến năm lần trên lưới điện châu Âu và hơn mười lần trên lưới điện Trung Quốc hoặc Ấn Độ. Một máy 20 tấn cấp A6 tiêu thụ khoảng 47,000 kWh mỗi năm, tức 194 tấn CO2e trong 20 năm theo mức trung bình EU 206 g mỗi kWh, so với 43 tấn carbon hàm chứa. Cách duy nhất để thay đổi con số đó là cấp làm việc, thời gian chu kỳ và lưới điện địa phương. Mua thép xanh hơn chỉ là một sai số làm tròn so với việc chỉ định đúng cấp làm việc.

Chúng tôi nên yêu cầu những gì nếu cần con số cho báo cáo của mình?

Khối lượng máy theo từng bộ phận, nhà máy thép và lộ trình sản xuất, chứng chỉ nhà máy kèm số mẻ nấu, và tải trọng bánh xe lớn nhất. Với bốn câu trả lời đó, bất kỳ kỹ sư có năng lực nào cũng có thể tái lập phép tính trong một buổi chiều, và kết quả sẽ đứng vững trước câu hỏi của kiểm toán viên về phương pháp. Cầu trục hai dầm của chúng tôi được báo giá kèm bảng phân tích khối lượng bản thân như một tiêu chuẩn, vì đó là con số mà mọi phép tính khác phụ thuộc vào. Nếu một nhà cung cấp không cung cấp nó, hãy coi con số carbon của họ là tiếp thị.

Bài viết liên quan

Bài viết liên quan:
Tiêu thụ năng lượng của cầu trục hai dầm: Số kilowatt giờ đi đâu, 5 đến 100 tấn
Dấu chân carbon của cầu trục: Cầu trục một dầm phát thải bao nhiêu trước khi nâng bất cứ thứ gì
Bảo trì và đại tu cầu trục hai dầm: Lịch trình 20 năm
Hướng dẫn lắp đặt và chạy thử cầu trục hai dầm
Vận chuyển cầu trục trời: Logistics xuất khẩu, Incoterms và chi phí đến cảng đích
Cầu trục trời hai dầm: 5 đến 100 tấn, khẩu độ 10.5 đến 31.5 m