Hai thanh ray trên 200 mét đường ray có thể mang lượng carbon hàm chứa ngang với chiếc máy 50 tấn chạy trên đó, và phương án ba lát nhẹ hơn phương án bê tông 19 phần trăm. Đây là nơi con số đó ra đời, vì sao một bãi bánh lốp gần như nhân đôi lượng bê tông, và những gì cần ghi lên bản vẽ xây dựng trước khi ai đó đổ bê tông.
Một cầu trục giàn 50 tấn trên đường chạy dài 200 mét cần 400 mét ray, và phần xây dựng bên dưới những thanh ray đó mang khoảng 157 tấn CO2e nếu là dầm bê tông dải liên tục. Bản thân cầu trục mang khoảng 153 tấn. Đường chạy giữ lượng carbon nhiều hơn một chút so với chiếc máy chạy trên nó, và chỉ một trong hai thứ đó xuất hiện trên báo giá cầu trục.
Kết quả đó làm tôi bất ngờ trong lần đầu tính toán. Tôi đã dành cả tuần tranh luận về lộ trình luyện thép của các dầm chính rồi thêm đường chạy như một chú thích nhỏ. Đường chạy không phải chú thích nhỏ. Nó là một nửa dự án, và người mua hiếm khi hỏi về nó, bởi nhà cung cấp cầu trục không xây nó còn nhà thầu xây dựng thì không định giá carbon.
Cầu trục trên cao (overhead crane) mượn đường chạy từ nhà xưởng. Cột và dầm đường chạy là một phần của nhà xưởng, được tính giá cùng nhà xưởng, và nhà sản xuất cầu trục không bao giờ đụng tới chúng. Cầu trục giàn thì khác. Nó mang chân của chính mình, và những chân đó chạy trên ray, mà ray thì phải nằm trên một kết cấu được thiết kế cho toàn bộ chiều dài di chuyển.
Điều đó thay đổi cách carbon tăng theo quy mô. Với cầu trục trên cao, carbon xây dựng là một phần của tòa nhà mà dù sao cũng sẽ tồn tại. Với cầu trục giàn, đường chạy chỉ tồn tại vì cầu trục tồn tại, và carbon của nó tăng theo số mét, không theo số tấn. Một bãi dài 300 mét cần 600 mét ray trước khi có cú nâng đầu tiên. Hai cầu trục ở hai khoang lại nhân đôi con số đó.
Lấy một cầu trục giàn chạy ray 50 tấn, khẩu độ 30 mét, hành trình 200 mét, ray QU80, và xét bốn cách đặt thanh ray đó lên mặt đất. Cả bốn đều mang cùng một cầu trục. Chỉ phần xây dựng thay đổi.
| Phương án đường chạy | Bê tông mới | Thép mới | Tổng CO2e |
|---|---|---|---|
| Sàn hiện hữu, tấm chốt | không | 33 t | 63 t |
| Nền ba lát, tà vẹt thép | không | 64 t | 127 t |
| Dầm dải, 600 x 800 mm | 192 m³ | 52 t | 157 t |
| Dầm đỡ bằng cọc, nền yếu | 294 m³ | 64 t | 211 t |
| Để tham chiếu: cầu trục 50 t | không | 75 t | 153 t |
Bốn phương án, chênh nhau 3,3 lần giữa nhẹ nhất và nặng nhất, trên cùng một chiếc máy và cùng một chế độ làm việc. Không có gì ở cầu trục thay đổi. Một người mua chỉ định móng cọc trên nền đất không cần đến nó đã thêm 148 tấn CO2e đồng thời thêm vài trăm nghìn đô la chi phí.
Mọi thứ phía sau bánh xe đều suy ra từ một con số: tải trọng bánh thẳng đứng, trên mỗi tuyến ray. Việc chọn ray, chiều dày bản đế, đường kính và chiều sâu chôn bu lông giữ, cùng tiết diện móng đều dựa vào con số đó. Sai con số đó 30 phần trăm là toàn bộ thiết kế xây dựng sai 30 phần trăm.
Với cầu trục giàn chạy ray trong dải 5 đến 100 tấn, dữ liệu catalogue đã công bố của Trung Quốc cho tải trọng bánh trên mỗi tuyến ray khoảng 85 đến 115 kN ở 5 tấn, 380 đến 580 kN ở 50 tấn, và 650 đến 1.050 kN ở 100 tấn. Độ phân tán trong cùng một sức nâng là khoảng cách giữa dầm hộp kiểu châu Âu nhẹ và máy đa dụng nặng hơn, và nó đáng giá 40 phần trăm của phần móng.
| Tải trọng bánh thẳng đứng | Kẹp trên bu lông giữ | Bu lông giữ | Bản đế | Đường kính bu lông |
|---|---|---|---|---|
| đến 30 kN | ưu tiên dùng | 2 | 10 mm | M12 |
| 30 đến 50 kN | có thể dùng | 2 | 10 mm | M16 |
| 50 đến 120 kN | không nên dùng | 2 | 12 mm | M16 |
| 120 đến 250 kN | không được dùng | 2 hoặc 4 | 15 mm | M20 |
| trên 250 kN | không được dùng | 2 hoặc 4 | 20 mm trở lên | M20 |
Bảng này không phải của chúng tôi. Nó lấy từ ghi chú kỹ thuật của Gantrail về bản đế và bu lông giữ, và đó là bảng ánh xạ rõ nhất đã công bố từ tải trọng bánh sang phụ kiện cố định mà tôi biết. Hãy chú ý bước nhảy ở 250 kN: dưới mức đó có thể dùng bản đế gián đoạn, trên mức đó ghi chú khuyên xem xét bản đế liên tục trừ khi ray rất nặng và rất cứng. Một nửa số cầu trục giàn công nghiệp trong lớp 30 đến 50 tấn nằm ngay trên ranh giới đó.
Ở mức cao nhất, thiết kế xây dựng không còn là chi tiết ray nữa. Một nghiên cứu mặt sân năm 1985 cho Cảng Portland thiết kế cho tải trọng bánh cầu trục tới 80.000 lb, khoảng 356 kN, và chốt ở 22 inch bê tông xi măng portland có cốt thép, tức 560 mm. Đó không phải nền ray. Đó là một kết cấu đường với thanh ray đặt lên trên.
Tính từng hạng mục, dầm dải nặng hơn vì bê tông là vật liệu nặng được làm từ chất kết dính nặng. Dưới đây là phân tích cho 400 mét ray, dùng 300 kg CO2e mỗi mét khối bê tông và 1,92 kg CO2e mỗi kg thép, mức trung bình toàn cầu của worldsteel năm 2024.
| Hạng mục | Khối lượng | Hệ số | t CO2e |
|---|---|---|---|
| Ray QU80 | 25,5 t | 1,92 kg/kg | 48,9 |
| Bản đế, kẹp, bu lông | 7,2 t | 1,92 kg/kg | 13,8 |
| Tà vẹt thép, phương án ba lát | 30,8 t | 1,92 kg/kg | 59,1 |
| Đá ba lát, 300 m³ | 540 t | 6 kg/t | 3,2 |
| Lớp đệm, 200 m³ | 360 t | 6 kg/t | 2,2 |
| Bê tông dầm, 192 m³ | 192 m³ | 300 kg/m³ | 57,6 |
| Cốt thép dầm | 19,2 t | 1,92 kg/kg | 36,9 |
Điều bất ngờ nằm ở tà vẹt. Nền ba lát nghe như một đống đá, và bản thân đá gần như miễn phí carbon ở 6 kg CO2e mỗi tấn. Nhưng 615 tà vẹt thép, mỗi chiếc 50 kg, cộng lại là 30,8 tấn thép, nhiều hơn cả ray. Nếu chuyển sang tà vẹt gỗ thì con số giảm mạnh, còn nếu chuyển sang tà vẹt bê tông thì gần như tăng gấp đôi.
Các đánh giá đường sắt đã công bố cũng chỉ về cùng hướng. Một nghiên cứu vòng đời năm 2023 về đường ray ba lát và đường ray bản ở Áo (Sustainability, 15(17), 12974) cho kết quả 651 t CO2e mỗi kilômét cho đường ba lát so với 1.197 cho đường bản trong giai đoạn sản xuất, tức thấp hơn 11 đến 20 phần trăm cho ba lát tùy theo nền đất, với hơn 80 phần trăm tổng lượng đến từ sản xuất vật liệu. Câu khiến tôi nhớ mãi là: đường bản cần tuổi thọ 73 năm mới hoàn vốn về carbon. Đường chạy trong bãi thường được thiết kế cho 30 đến 50 năm.
Khối lượng chiếm ưu thế, nhưng cấp phối là đòn bẩy rẻ nhất vì nó không tốn thêm chi phí. Chất kết dính là vấn đề. Trong một mét khối C30/37 với 300 kg CEM I và 100 kg cốt thép, xi măng chiếm khoảng 68 phần trăm carbon, cốt thép 20 phần trăm, còn cốt liệu, nước và trộn chiếm 12 phần trăm còn lại.
| Bê tông | kg CO2e mỗi m³ | Ghi chú |
|---|---|---|
| CEM I, 300 kg chất kết dính | 300 | giá trị quy hoạch của chúng tôi |
| Dải đo thực tế C30 đến C80 | 262 đến 402 | tổng quan tài liệu 2025 |
| Chất kết dính 50 phần trăm GGBS | 188 | hệ số chất kết dính 913 xuống 510 kg CO2e mỗi tấn |
| Cùng dầm đó, 192 m³ | tổng 57,6 xuống 36,1 t | tiết kiệm 21,5 t |
Xỉ hạt lò cao nghiền mịn là câu trả lời tiêu chuẩn và đã như vậy suốt hai mươi năm. Bê tông trộn sẵn với tỷ lệ thay thế 50 phần trăm cho hệ số chất kết dính khoảng 510 kg CO2e mỗi tấn so với 913 của xi măng thuần, tức cắt 44 phần trăm trên chất kết dính, và quy ra khoảng 37 phần trăm trên bê tông vì cốt liệu và vận chuyển không đổi. Ở hầu hết thị trường, nó không có phụ phí. Giới hạn thực tế là cường độ sớm: trong thời tiết lạnh, hỗn hợp 50 phần trăm xỉ có thể cần ba đến năm ngày trước khi tháo cốp pha, điều không ai lên kế hoạch nhưng ai cũng phát hiện ra.
Cọc không phải lựa chọn về carbon, nó là câu trả lời về đất, và đất quyết định trước khi bất kỳ ai tối ưu bất cứ thứ gì. Nền yếu hoặc đất lấp với sét mềm gần mặt sẽ không đỡ được dầm dải mà không lún, và lún không đều chính là thứ thực sự giết chết đường chạy cầu trục giàn. Kinh nghiệm từ cảng container cho thấy ngưỡng kích hoạt là 20 đến 25 mm chênh lệch chuyển vị giữa các mặt liền kề trước khi phải san lại cao độ, đó là chi phí bảo trì từ rất lâu trước khi thành vấn đề an toàn.
| Loại móng | Điều kiện nền đất | USD mỗi mét, một tuyến ray | CO2e, 400 m ray |
|---|---|---|---|
| Móng bệ | chắc, sức chịu tải tốt | 120 đến 350 | 75 đến 95 t |
| Dầm dải | trung bình hoặc biến đổi | 300 đến 750 | 157 t |
| Cọc và dầm đỉnh cọc | yếu hoặc đất lấp | 700 đến 2.200 | 211 t |
| Khảo sát địa kỹ thuật | bất kỳ | tổng 2.500 đến 12.000 | không đáng kể |
Giá năm 2026 ở trên lấy từ một hướng dẫn xây dựng dân dụng cho cầu trục giàn của Trung Quốc công bố tháng 7 năm 2026, và chúng bao gồm cung cấp và lắp đặt tính theo mét dài của một tuyến ray. Cùng nguồn đó đặt tổng công trình xây dựng ở mức 20 đến 60 phần trăm cộng thêm vào giá cầu trục cho một cầu trục giàn đầy đủ, và cảnh báo rằng trên nền yếu, móng có thể tốn hơn cả ray và công tác chuẩn bị mặt bằng cộng lại. Đó là một cảnh báo ngân sách, và cũng là một cảnh báo carbon, vì phương án đắt tiền và phương án nặng carbon là cùng một phương án.
Trên giấy thì đúng. Một chiếc RTG không có ray, không có dầm đường chạy và không có cọc, đó chính là lý do các bến mua chúng: bạn có thể bố trí lại bãi, có thể lái giữa các block, và không phải chờ mười tám tháng cho một hợp đồng xây dựng. Vấn đề là tải trọng vẫn phải đi đâu đó, và nó đi vào mặt sân dưới mỗi bánh xe, ở mọi nơi máy đi qua.
| Bãi 45.000 m² | Chạy ray | Bánh lốp |
|---|---|---|
| Kết cấu đường chạy | dầm 288 m³, 227 t CO2e | không |
| Chiều dày mặt sân | 200 mm toàn bãi | 400 mm dưới vệt bánh xe |
| Bê tông mặt sân | 9.000 m³, 3.564 t CO2e | 18.000 m³, 7.128 t CO2e |
| Tổng phần xây dựng | 3.791 t CO2e | 7.128 t CO2e |
Gần gấp đôi, trong cùng một bãi, cho phương án không có móng. Điểm thiết kế 560 mm của Portland tồn tại vì một bánh RTG nặng dồn toàn bộ tải trọng chân vào một mảng cỡ chiếc đĩa ăn, và máy tám bánh tệ hơn máy mười sáu bánh, đó là lý do các nhà khai thác bến chuyển sang mười sáu bánh để hạ tải trọng bánh xuống mức mặt sân có thể chịu được.
Không điều nào ở trên nói rằng RTG là lựa chọn sai. Nó nói rằng lập luận carbon cho RTG yếu hơn lập luận thương mại, và nếu người mua đang viết phần phát triển bền vững cho hồ sơ thầu thì mặt sân là con số cần công bố, không phải cầu trục.
Đây là chỗ bậc thang đảo chiều. Một RTG diesel tiêu thụ 15 lít mỗi giờ trong 5.000 giờ sẽ đốt 75.000 lít một năm, và với 2,676 kg CO2e mỗi lít thì đó là 201 tấn một năm. Cầu trục cùng toàn bộ công trình xây dựng của nó cộng lại là 153 tấn. Một năm dầu diesel đáng giá hơn toàn bộ dấu chân carbon hàm chứa của chiếc máy và đường chạy của nó.
| Cấu hình | Năng lượng mỗi năm | t CO2e ở 206 g/kWh | t CO2e ở 600 g/kWh | 20 năm |
|---|---|---|---|---|
| RTG diesel, 15 L/h, 5.000 h | 75.000 L | 201 | 201 | 4.014 |
| RTG điện, 33 kVA, 5.000 h | 165 MWh | 34 | 99 | 680 |
| Cầu trục giàn điện, 27 kW, 2.000 h | 54 MWh | 11 | 32 | 222 |
Con số 15 lít không phải của tôi. Một bài của Kalmar trên Port Technology (số 75, 2017) lập bảng RTG diesel-điện từ 13 đến 23 lít mỗi giờ với 5.000 giờ một năm, tức 174 đến 308 tấn CO2 mỗi năm cho mỗi máy, theo hệ số 2,676 kg CO2e mỗi lít. Một nghiên cứu của EPRI tại Cảng Savannah đo được 3,9 gallon Mỹ, tức 14,8 lít, mỗi giờ trong mười sáu tháng và báo cáo mức giảm CO2 69 phần trăm sau khi điện khí hóa, với các máy điện đạt trung bình 33 kVA so với tương đương diesel 37 kVA.
Hãy để ý lưới điện quan trọng đến mức nào trong bảng đó. Cùng một chiếc RTG điện là 34 tấn một năm trên mức trung bình EU năm 2024 là 206 g/kWh và 99 tấn trên lưới 600 g/kWh. Điện khí hóa không phải là một chiến lược carbon tự thân. Nó là quyết định thuê ngoài việc chọn nhiên liệu cho lưới điện, và lưới điện bạn đang nối vào sẽ quyết định câu trả lời.
Không, và điều đó đáng nói vì nó ngăn người ta tối ưu sai đầu. Bốn bệ neo đúc sẵn, mỗi bệ 1,5 mét khối, cộng lại khoảng 6 mét khối bê tông, dưới hai tấn CO2e, so với đường chạy 157 tấn. Đó là 1 phần trăm. Nó cũng là phần giữ chiếc máy trên ray khi có gió giật 42 m/s, nên cách làm đúng là chỉ định nó cho chuẩn rồi thôi lo về carbon của nó.
| Thiết bị | Khả năng giữ | Ghi chú thực tế |
|---|---|---|
| Kẹp ray thủ công | 50 đến 200 kN | cần một người ở ngoài trời trong bão |
| Kẹp ray có động cơ | 100 đến 800 kN | phải liên động với chuyển động di chuyển |
| Bệ neo đúc sẵn | 500 đến 2.000 kN | một bệ mỗi góc, đổ cùng dầm |
| Khối đối trọng bê tông | 5 đến 20 t mỗi khối | chỉ làm việc bằng ma sát |
Tính một lần là thấy ngay việc chọn kích cỡ. Một cầu trục giàn 32 tấn trong bão 42 m/s tạo ra khoảng 180 kN lực gió. Ma sát với hệ số 0,12 bù được khoảng 62 kN trong số đó. 118 kN còn lại phải đến từ kẹp hoặc neo, tức bốn kẹp 30 kN hoặc hai bệ neo. Chọn hai kẹp vì rẻ hơn sẽ để lại 60 kN không được tính đến, và đó chính là tải trọng làm cầu trục trôi dọc đường chạy.
Điểm này phản trực giác và người mua sai theo cả hai hướng. Cầu trục giàn là HS 8426, Chương 84, và Chương 84 không nằm trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956. Cầu trục không kích hoạt gì cả. Các vật liệu bên dưới nó là câu chuyện khác.
| Vật liệu | Mã HS | Thuộc Phụ lục I? | Xuất hiện ở đâu |
|---|---|---|---|
| Xi măng | 2523 | có | chất kết dính trong dầm |
| Thép cây | 7214 | có | cốt thép dầm |
| Ray cầu trục | 7302 | có | chính các thanh ray |
| Thép kết cấu | 7308 | có | dầm đường chạy, khung neo |
| Bu lông và đai ốc | 7318 | có | phụ kiện cố định bản đế |
| Đá ba lát | 2517 | không | nền ba lát |
| Cầu trục giàn | 8426 | không | bản thân chiếc máy |
Ngưỡng là 50 tấn hàng hóa CBAM mỗi năm dương lịch cho mỗi nhà nhập khẩu, tính gộp trên tất cả mã CN. 400 mét đường chạy của chúng tôi mang 25,5 tấn ray, 7,2 tấn phụ kiện và 19,2 tấn thép cây, tức 52 tấn thép. Chỉ riêng lượng thép của đường chạy đã vượt ngưỡng. Một chiếc cầu trục giàn nhập khẩu đơn lẻ thì không bao giờ vượt.
Giá chứng chỉ cho năm 2026 đã ở mức 75,36, 75,28 và 82,32 euro mỗi tấn CO2 trong ba quý đầu, do Ủy ban công bố ngày 7 tháng 4, 6 tháng 7 và 5 tháng 10, với con số quý bốn dự kiến ngày 4 tháng 1 năm 2027 và định giá hàng tuần từ năm 2027. Theo giá quý 3, 52 tấn thép với khoảng 2 tấn CO2 hàm chứa mỗi tấn mang khoảng 8.560 euro rủi ro, nếu những hàng hóa đó vào EU thành các lô riêng. Chia cầu trục thành dầm và chân để lách phân loại thì không hiệu quả: quy tắc giải thích chung 2(a) và phán quyết của CJEU trong Vụ C-107/22 (27 tháng 4 năm 2023) đều coi các bộ phận chỉ cần bắt bu lông hoặc hàn là máy hoàn chỉnh.
Không tuyến tính, và không theo hướng mà hầu hết mọi người nghĩ. Cầu trục giàn nhỏ trông rẻ và nhẹ, nhưng đường chạy không thu nhỏ theo chúng, vì tiết diện ray, chiều cao dầm và khảo sát đều có giá trị sàn. Một chiếc máy 5 tấn trên đường chạy 100 mét mang lượng carbon gấp đôi trọng lượng của chính nó ở bên dưới.
| Sức nâng | Khẩu độ | Chiều dài đường chạy | CO2e của cầu trục | CO2e của đường chạy | Tỷ lệ | t CO2e mỗi m |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 5 t | 12 m | 100 m | 15 t | 30 t | 2,0 | 0,30 |
| 20 t | 18 m | 150 m | 54 t | 91 t | 1,7 | 0,60 |
| 50 t | 30 m | 200 m | 153 t | 157 t | 1,0 | 0,79 |
| 100 t | 40 m | 250 m | 211 t | 303 t | 1,4 | 1,21 |
Cách đọc thực tế là tính theo mét. Một đường chạy trong lớp 50 tấn tốn khoảng 0,79 tấn CO2e mỗi mét hành trình, nên chênh lệch giữa đường chạy 200 mét và 260 mét là 47 tấn, nhiều hơn toàn bộ việc tối ưu cấp phối dầm và nhiều hơn cả việc chuyển sang ba lát. Dải cầu trục giàn công bố tải trọng bánh trên mỗi tuyến ray cho từng sức nâng, và đó là con số mà mọi nhà thiết kế móng hỏi đầu tiên.
Rẻ và nhẹ đi cùng nhau ở đây. Những phương án tốn ít nhất cũng là những phương án phát thải ít nhất, điều khá bất thường trong lĩnh vực này và làm cuộc trao đổi dễ dàng hơn.
| Phương án, 400 m ray | Chi phí tham khảo | CO2e | kg CO2e mỗi USD |
|---|---|---|---|
| Ray và phụ kiện trên sàn hiện hữu | USD 40.000 đến 85.000 | 63 t | 0,74 đến 1,58 |
| Nền ba lát và tà vẹt | USD 72.000 đến 149.000 | 127 t | 0,85 đến 1,76 |
| Dầm dải | USD 160.000 đến 385.000 | 157 t | 0,41 đến 0,98 |
| Dầm đỡ bằng cọc | USD 320.000 đến 965.000 | 211 t | 0,22 đến 0,66 |
Số liệu ba lát là giá trị quy hoạch của chính chúng tôi cho cung cấp và lắp đặt, không phải báo giá đã công bố, và giá ba lát biến động theo khoảng cách tới mỏ đá hơn bất cứ yếu tố nào khác. Đơn giá ray và móng lấy từ hướng dẫn xây dựng dân dụng Trung Quốc tháng 7 năm 2026 đã dẫn ở trên. Điều còn đúng bất kể độ bất định là thứ tự xếp hạng: móng cọc tốn gấp bốn đến sáu lần dầm dải và mang lượng carbon nhiều hơn một phần ba.
Mười dòng. Nếu một nhà cung cấp hoặc một nhà thầu xây dựng không trả lời được cả mười trước khi đổ bê tông, thì con số carbon chỉ là phỏng đoán và giá cũng vậy.
| # | Hạng mục | Vì sao nó thay đổi câu trả lời |
|---|---|---|
| 1 | Tải trọng bánh tối đa và điển hình, trên mỗi tuyến ray | quyết định ray, phụ kiện và tiết diện |
| 2 | Tiết diện ray và mác thép | chênh 20 đến 49 t thép mỗi chiều |
| 3 | Loại móng và sức chịu tải giả định | dầm dải hay cọc, chênh 54 t |
| 4 | Cấp bê tông và tỷ lệ thay thế xi măng tối thiểu | 21,5 t mà không phụ phí |
| 5 | Hàm lượng cốt thép, kg mỗi m³ | 20 phần trăm carbon của bê tông |
| 6 | Hệ cố định, đường kính bu lông và chiều sâu chôn | M12 đến M20 theo tải trọng bánh |
| 7 | Thoát nước, độ dốc và điểm trũng | nước dưới dầm là vấn đề 10 năm |
| 8 | Khe co giãn và dung sai giãn nở của ray | cong vênh xuất hiện vào mùa hè |
| 9 | Khả năng giữ của neo bão và kẹp, cùng vị trí | dưới 2 t carbon, nhưng là toàn bộ an toàn |
| 10 | Khảo sát hoàn công khổ ray, độ thẳng và độ cao | bằng chứng duy nhất rằng đường chạy đúng như bạn đã mua |
Xếp theo tấn tiết kiệm trên mỗi đô la chi ra, cho trường hợp 50 tấn. Dòng cuối là một phản ví dụ, vì yêu cầu nâng cấp phổ biến nhất trong hộp thư của chúng tôi cũng là yêu cầu thêm carbon mà không thêm năng lực.
| Thay đổi | t CO2e tiết kiệm | Chi phí | Kết luận |
|---|---|---|---|
| Điện khí hóa thay vì diesel | 167 mỗi năm | tang cuốn cáp hoặc ray dẫn điện | làm việc này trước, cách biệt rất xa |
| Dùng sàn hiện hữu nếu khảo sát đạt | 94 | một lần khảo sát, 2.500 đến 12.000 | giá trị tốt nhất trong bảng |
| Rút ngắn đường chạy 20 m | 16 | một quyết định bố trí mặt bằng | miễn phí, và vĩnh viễn |
| Ba lát thay vì dầm dải | 30 | xây thấp hơn, bảo trì cao hơn | tốt nếu nền đất ổn định |
| 50 phần trăm GGBS trong dầm | 21,5 | thường không phụ phí | hãy yêu cầu, rồi kiểm tra phiếu trộn |
| Giảm một cỡ tiết diện ray | 9 | ray rẻ hơn | chỉ khi tải trọng bánh cho phép |
| Nâng dầm từ C30 lên C40 | âm 8, tức thêm carbon | nhiều xi măng hơn | phản ví dụ: tiết diện do tải trọng bánh quyết định, không do cường độ |
Dòng cuối là dòng tôi tranh luận nhiều nhất. Dầm đường chạy bị chi phối bởi tải trọng bánh, mỏi và lún, không bởi cường độ chịu nén, và bê tông 25 N/mm² đã đủ trong các ví dụ thiết kế đã công bố. Chuyển sang C40 vì cảm thấy an toàn hơn sẽ thêm khoảng 8 tấn CO2e vào dầm mà không thay đổi gì về kết cấu. Nếu bạn muốn dư an toàn, hãy mua nó ở tiết diện và ở khảo sát, không phải ở hàm lượng xi măng.
Hệ số thép: Báo cáo Chỉ số Bền vững của worldsteel 2025, dùng dữ liệu 2024, 1,92 kg CO2 mỗi kg thép thô toàn cầu, 2,34 cho lộ trình lò cao và 0,69 cho lò hồ quang điện dùng thép phế. Bê tông: một tổng quan tài liệu năm 2025 về các hỗn hợp C30 đến C80 đo được, 262 đến 402 kg CO2e mỗi mét khối, và một sổ tay xi măng xỉ cho hệ số chất kết dính bê tông trộn sẵn là 913 và 510 kg CO2e mỗi tấn ở tỷ lệ thay thế 0 và 50 phần trăm. Trọng lượng ray: QU80 là 63,69 kg mỗi mét và QU100 là 88,96, theo các bảng ray cầu trục đã công bố. Phụ kiện cố định: ghi chú kỹ thuật của Gantrail về bản đế và bu lông giữ. Chiều dày mặt sân: nghiên cứu làn cầu trục Cảng Portland năm 1985 với 22 inch cho tải trọng bánh 80.000 lb, và tài liệu về mặt sân bến cho RTG tám và mười sáu bánh. So sánh ba lát và bản: Sustainability 15(17) 12974, 2023. Mức tiêu thụ RTG diesel và điện: Kalmar trên Port Technology số 75, 2017, và nghiên cứu EPRI tại Cảng Savannah. Giá xây dựng: một hướng dẫn về móng và ray cầu trục giàn của Trung Quốc công bố tháng 7 năm 2026. CBAM: Phụ lục I Quy định (EU) 2023/956, các công bố giá chứng chỉ năm 2026 của Ủy ban, và Vụ CJEU C-107/22.
Mọi thứ tính toán ở đây là con số quy hoạch, không phải số liệu thống kê đã công bố. Khối lượng cầu trục, tiết diện dầm, chiều dài hành trình và tỷ lệ thép trong từng phương án là của chúng tôi, được lập để kiểm tra lại chứ không phải để trích dẫn. Nếu nền của bạn yếu, đường chạy của bạn dài hơn, hoặc tải trọng bánh của bạn nằm ở đỉnh dải catalogue, các con số sẽ dịch chuyển 30 đến 50 phần trăm theo cả hai hướng. Thứ tự xếp hạng của các phương án thì không dịch chuyển, và đó là phần đáng mang vào cuộc họp ngân sách.
Loại chạy trên ray thì có, vì ray phải nằm trên một kết cấu giữ được khổ ray, độ thẳng và độ cao bằng phẳng trên toàn bộ chiều dài di chuyển. Một máy nhẹ có thể dùng sàn bê tông dày 200 mm hiện hữu, cường độ khoảng 20 MPa, có tấm chốt. Trên khoảng 20 tấn thì tải trọng bánh thường buộc phải có dầm dải được thiết kế, và trên nền yếu hoặc nền đất lấp thì dầm đó phải được đỡ bằng cọc.
Một dầm dải 600 x 800 mm cần 0,48 mét khối bê tông cho mỗi mét ray, vậy 400 mét ray cần 192 mét khối và khoảng 57,6 tấn CO2e với hệ số 300 kg mỗi mét khối. Một đường chạy đỡ bằng cọc cộng thêm 60 đến 110 mét khối bê tông cọc trên cùng chiều dài, và đó là cách phương án cọc lên tới 211 tấn.
Có, khoảng 19 phần trăm theo số liệu của chúng tôi, 127 tấn so với 157 tấn cho 400 mét ray, và các nghiên cứu vòng đời đường sắt đã công bố cho thấy đường ray có ba lát thấp hơn đường ray bản 11 đến 20 phần trăm. Vấn đề nằm ở tuổi thọ. Nghiên cứu đó cho thấy đường ray bản cần 73 năm mới hoàn vốn về carbon, trong khi đường chạy trong bãi thường được thiết kế cho 30 đến 50 năm.
Đôi khi được, và đây là khoản tiết kiệm lớn nhất trong danh sách. Bạn cần ít nhất 200 mm bê tông còn tốt, cường độ chịu nén khoảng 20 MPa, khảo sát những gì nằm bên dưới, và kiểm tra chọc thủng tại mỗi vị trí đặt ray. Hãy dùng tấm chốt hoặc neo hóa chất thay vì bu lông nở, vì bu lông nở làm nứt sàn cũ từ bên trong.
Với vật liệu thì có. Xi măng 2523, thép cây 7214, ray cầu trục 7302, thép kết cấu 7308 và bu lông 7318 đều nằm trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956. Bản thân cầu trục giàn là HS 8426 và không thuộc Phụ lục I, đá ba lát 2517 cũng không. Ngưỡng nhà nhập khẩu là 50 tấn một năm, tính gộp trên toàn bộ hàng hóa CBAM.
Thông thường 20 đến 60 phần trăm cho một cầu trục giàn đầy đủ trên nền tốt, với đơn giá xây dựng dân dụng năm 2026 là 300 đến 750 đô la Mỹ mỗi mét cho một tuyến ray dạng dầm dải. Trên nền yếu có cọc với giá 700 đến 2.200 đô la Mỹ mỗi mét, phần xây dựng có thể vượt cả giá cầu trục.
Bài viết liên quan:
Carbon móng cầu trục cần: Khối bê tông nặng bao nhiêu trước khi cầu trục đến
Carbon cầu trục cần công xôn di động: Thanh ray, bệ đỡ và cần công xôn không ai tính đến
Carbon cầu trục treo: Mái nhà phải mang gì trước khi cầu trục được treo lên
Carbon hàm chứa của cầu trục: Một chiếc hai dầm 20 tấn thực sự mang theo những gì
Dấu chân carbon của cầu trục: Một chiếc cầu trục một dầm phát thải bao nhiêu trước khi nâng bất cứ thứ gì
Cầu trục giàn: 5 đến 100 tấn, chạy ray và bánh lốp