Sổ đơn hàng kỷ lục 226,1 triệu cgt, và những chiếc cầu trục quyết định liệu những con tàu đó có được đóng hay không lại là những chiếc không ai chụp ảnh.
Ngày 2 tháng 11, Clarksons Research công bố sổ đơn hàng đóng mới toàn cầu ở mức 226,1 triệu tấn tổng quy đổi (cgt). Con số này đã vượt kỷ lục tháng 9 năm 2008 là 225,5 triệu, trị giá khoảng 700 tỷ USD, và tăng 24 phần trăm trong mười hai tháng. Những bức ảnh đi kèm con số đó thì luôn giống nhau: một chiếc goliath 1.800 tấn trên ray, một khối thân tàu to bằng cả tòa nhà treo bên dưới.
Những chiếc cầu trục quyết định liệu những con tàu đó có thực sự được giao hay không thì không có trong ảnh. Đó là những cỗ máy nhà xưởng 20 đến 50 tấn bên trong dây chuyền panel, phân xưởng liên kết phụ và xưởng tiền trang bị. Chúng chạy ở cấp làm việc A6 đến A7, nâng một lần mỗi ba đến sáu phút, và chúng quyết định mỗi ngày có bao nhiêu khối được đưa tới ụ tàu. Một chiếc goliath chỉ có thể lắp dựng những gì các phân xưởng đã làm ra.
Điều này quan trọng với bất kỳ ai đang mua một chiếc cầu trục nhà xưởng cho một phân xưởng chế tạo, và với bất kỳ ai đang được thông báo rằng đơn hàng nhà máy đóng tàu của họ sẽ được giao đúng hạn. Trung Quốc nắm 68 phần trăm sổ đơn hàng này và phải nâng sản lượng hàng năm từ 22,7 triệu cgt đã giao trong năm 2025 lên 44,0 triệu cgt theo kế hoạch năm 2028. Đó gần như là gấp đôi khối lượng công việc đi qua các phân xưởng có mái che bằng cầu trục nhà xưởng, chứ không phải gấp đôi năng lực ụ tàu.
Clarksons và BIMCO đo ở các thời điểm khác nhau và cho ra tổng số hơi khác nhau. Cả hai đều chỉ về cùng một hướng. Clarksons ghi nhận tháng 10 ở mức kỷ lục 226,1 triệu cgt. BIMCO có 203,2 triệu vào ngày 1 tháng 9, tăng 13 phần trăm so với 180,0 triệu một năm trước. Khoảng cách giữa hai con số là do thời điểm và phạm vi, không phải do bất đồng về xu hướng.
| Chỉ số | Tháng 10/2026 | Đỉnh trước đó, tháng 9/2008 |
|---|---|---|
| Sổ đơn hàng | 226,1 triệu cgt | 225,5 triệu cgt |
| Giá trị | khoảng 700 tỷ USD | không so sánh được bằng USD |
| Sổ đơn hàng theo tỷ lệ đội tàu | 25% theo tổng dung tích | 53% |
| Sổ đơn hàng tính theo trọng tải | 601 triệu dwt | 657 triệu dwt |
| Tàu container | 31% cgt của sổ đơn hàng | khoảng một nửa tỷ lệ đó |
| Tàu chở khí | 15% | 5% |
| Tàu hàng rời | 17% | 31% |
| Có khả năng dùng nhiên liệu thay thế | 43% cgt của sổ đơn hàng | 2% |
| Thị phần Trung Quốc trong sổ đơn hàng | 68% | khoảng 34% |
| Thị phần Hàn Quốc và Nhật Bản | 17% và khoảng 8% | lớn hơn, trên một sổ đơn hàng nhỏ hơn nhiều |
Hãy đọc dòng tỷ lệ đội tàu hai lần. Hai mươi lăm phần trăm so với năm mươi ba phần trăm là lý do kỷ lục này không phải là năm 2008 với ngày tháng khác. Các nhà máy không mang theo một bong bóng dung tích đầu cơ so với một đội tàu gần như không tăng trưởng. Họ đang mang bốn năm công việc đã cam kết cho những chủ tàu đã ký tài chính, đó là lý do rất khác để tăng năng lực cầu trục.
Cơ cấu cũng đã dịch chuyển, và chính cơ cấu là thứ thay đổi cấp làm việc của cầu trục. Tàu container nay chiếm 31 phần trăm sổ đơn hàng và tàu chở khí 15 phần trăm, so với 5 phần trăm mười tám năm trước. Tàu có khả năng dùng nhiên liệu thay thế chiếm 43 phần trăm lượng tồn đơn so với 2 phần trăm ở đỉnh trước. Tàu chở khí và dung tích chạy nhiên liệu kép không được đóng giống tàu hàng rời. Nhiều công việc trang bị hơn, nhiều đường ống hơn, nhiều kết cấu chứa hơn, nhiều giờ hơn trong một phân xưởng có mái che dưới một chiếc cầu trục nhà xưởng thay vì ở mép cầu tàu.
Bởi vì chúng là những cỗ máy phi thường, và bởi vì chúng dễ chụp ảnh. Mười tám tháng qua đã tạo ra một loạt đơn hàng mà năm 2019 không thể tưởng tượng nổi.
| Nhà máy và thiết bị | Thông số kỹ thuật | Điều gì thay đổi |
|---|---|---|
| Hanwha Ocean, Okpo, goliath đặt hàng tháng 1/2026, cắt thép 4/10/2026 | Sức nâng 1.800 t, khẩu độ 205 m, chế tạo 9–12 tháng, hợp đồng điển hình 40–60 triệu USD | Gấp đôi sức nâng móc 900 t tại các ụ tàu và cho phép lật khối tới 1.000 t ngay trên không |
| Hengli Heavy, siêu ụ tàu đảo Changxing | 2 × 2.000 t, khẩu độ 256 m, trọng lượng bản thân 12.700 t mỗi chiếc, nâng đơn trên 10.500 t, chiều cao nâng 100 m, cộng một chiếc 1.000 t | Nhà máy tuyên bố hiệu quả thi công ụ tàu tăng hơn 50% |
| Đơn hàng GENMA, tháng 7/2026 | Một cầu trục giàn đóng tàu 2.000 t và một 1.200 t, tám cầu trục cổng một tay cần, một máy dỡ tấm thép | Chính các cầu trục cổng, không phải cầu trục giàn, làm công việc tấm thép và trang bị hàng ngày |
| Yangzi Hongyuan, giao tháng 8/2026 | Goliath 1.800 t và 1.200 t | Trở thành chuẩn kỹ thuật cơ sở cho chiếc của Hàn Quốc hiện đang được chế tạo |
| Samsung Heavy, Geoje | 2 × goliath 1.200 t | Nâng ghép đôi cho các siêu khối |
Một chiếc goliath 1.800 tấn tự nó là một công việc chế tạo chín đến mười hai tháng, và với 40 đến 60 triệu USD nó đắt hơn toàn bộ đội cầu trục nhà xưởng trong một phân xưởng chế tạo cỡ trung. Nó không phải là cỗ máy mà một nhà máy đóng tàu mua khi cần nâng những tấm panel 30 tấn lên một giá gá.
Có một lý do thứ hai khiến các goliath thống trị tin tức. Chúng là bước cuối cùng trong một chuỗi, nên mọi mức tăng năng suất ụ tàu đều được quy cho chúng. Cách diễn đạt của chính Hengli là việc lắp ráp các mô-đun siêu lớn thành khối nguyên vẹn nâng hiệu quả ụ tàu lên hơn 50 phần trăm. Điều đó đúng. Nhưng nó chỉ khả thi nếu các phân xưởng phía trên có thể sản xuất một mô-đun 10.000 tấn ngay từ đầu, mà đó lại là câu hỏi về nhiều chiếc cầu trục nhỏ hơn làm việc song song, không phải một chiếc rất lớn.
Hãy đếm số lần nâng thay vì số tấn. Một chiếc goliath ở siêu ụ tàu có thể hoàn thành bốn đến mười lần nâng trong một ca. Nó đang di chuyển những phân đoạn thân tàu mất hàng tuần để chế tạo. Một chiếc cầu trục nhà xưởng trong dây chuyền panel hoàn thành một lần nâng mỗi ba đến sáu phút và làm việc đó trong hai hoặc ba ca mỗi ngày.
| Công đoạn | Sức nâng điển hình | Số lần nâng mỗi ca | Điều gì được quyết định |
|---|---|---|---|
| Bãi tấm thép và xưởng cắt | 10–30 t với thiết bị nâng nam châm hoặc chân không | 60–100 | Tốc độ cấp tấm vào dây chuyền |
| Dây chuyền panel | 20–50 t, khẩu độ 20–35 m, A6 | 25–40 lần di chuyển panel | Mỗi ngày có bao nhiêu panel trở thành khối phụ |
| Phân xưởng liên kết phụ | 32–50 t, A6–A7 | 10–18 khối phụ | Tỷ lệ hoàn thành khối |
| Khoang lắp ráp khối | 50–100 t, khẩu độ 25–40 m, A7, thường nâng ghép đôi | 4–8 khối | Trọng lượng khối tối đa có thể đi tới ụ tàu |
| Goliath siêu ụ tàu | 1.800–10.000 t | 4–10 | Thân tàu rời ụ nhanh đến đâu |
Số liệu trong bảng đó là ước tính quy hoạch của chúng tôi, không phải một thống kê đã công bố. Tuy nhiên cấu trúc của nó không gây tranh cãi, và bất kỳ kỹ sư nhà máy nào cũng sẽ nhận ra. Thêm một lần nâng ở ụ tàu cần năm đến mười khối được giao thêm, và mỗi khối đó cần hàng chục lần di chuyển cầu trục ở phía trước. Thêm năng lực nâng ở ụ tàu mà không thêm năng lực phân xưởng thì chiếc goliath sẽ dành cả ca để chờ.
Đó là lý do cầu trục phân xưởng là nơi một lần mở rộng năng lực thực sự bắt đầu, và cũng là lý do nó thường vẫn được đặt hàng muộn. Một chiếc goliath mới tạo ra một thông cáo báo chí. Sáu chiếc cầu trục nhà xưởng A7 50 tấn trong một khoang liên kết phụ mới tạo ra một dòng mục mua sắm.
Đây là phần biến một thống kê thị trường thành một kế hoạch mua sắm. Các nhà máy Trung Quốc không được yêu cầu tăng vài phần trăm. Họ được yêu cầu gần như gấp đôi trong vòng ba năm.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn và ngày |
|---|---|---|
| Giao hàng toàn cầu, 2027 | 64 triệu cgt, tăng 24% so với 2026 và 18% trên kỷ lục 55 triệu của năm 2010 | Clarksons Research, tháng 11/2026 |
| Giao hàng toàn cầu, 2028 | 72 triệu cgt, cao hơn 60% so với 2025 | Clarksons Research, tháng 11/2026 |
| Trung Quốc, đã giao năm 2025 | 22,7 triệu cgt | Phân tích của BIMCO, tháng 10/2026 |
| Trung Quốc, kế hoạch 2028 | 44,0 triệu cgt, gần gấp đôi năm 2025 | Phân tích của BIMCO, tháng 10/2026 |
| Độ phủ đơn hàng trên năng lực hiện tại | Trung Quốc 4,2 năm, Hàn Quốc 1,9 năm, Nhật Bản 1,7 năm | BIMCO, lấy sản lượng cao nhất 2021–2025 làm năng lực |
| Độ phủ đơn hàng nếu năng lực là sản lượng đỉnh 2021–2030 | Trung Quốc 2,1 năm, Hàn Quốc và Nhật Bản 1,6 năm | BIMCO, tháng 10/2026 |
| Riêng Hengli, số tàu giao | 99 tàu năm 2027 và 199 tàu năm 2028, so với 62 tàu hoàn thành trong chín tháng đầu năm 2026 | Banchero Costa, tháng 11/2026 |
| Ngân sách mở rộng của Hengli | 13,5 tỷ CNY, khoảng 1,94 tỷ USD, trong đó khoảng 10 tỷ CNY cho một nhà máy đóng tàu cao cấp cùng một xưởng khối thân tàu cong và một xưởng tiền trang bị | Caixin, tháng 1/2026 và Splash247, tháng 4/2026 |
Hai dòng cuối là những dòng đáng để ngẫm. Một xưởng khối thân tàu cong và một xưởng tiền trang bị là những tòa nhà đầy cầu trục nhà xưởng. Chúng không phải ụ tàu. Số tiền được cam kết trong năm 2026 đang chảy vào đúng những phân xưởng có mái che nơi dung tích được lắp ráp, vì đó là nơi nút thắt hiện nay.
Lập luận ngược lại đáng được nêu rõ, vì BIMCO đã nêu: năng lực được bổ sung cho đỉnh giao hàng năm 2028 có thể bị sử dụng dưới mức nếu việc ký hợp đồng chậm lại sau năm 2027. Đó là một rủi ro thực sự với một nhà máy. Với một người mua cầu trục trong nhà máy, nó thay đổi phần tài chính chứ không thay đổi phần kỹ thuật. Nó ủng hộ việc mua những chiếc cầu trục có kích cỡ phù hợp với một phân xưởng mà bạn có thể giữ cho luôn có việc, chứ không phải mua cỗ máy lớn nhất mà sổ đơn hàng sẽ biện minh trong quý này.
Cấp làm việc đóng tàu không phải cấp làm việc nhà máy sơn thêm một lớp. Các dải thông số đã công bố từ các nhà cung cấp cầu trục hàng hải khá nhất quán, và chúng rộng hơn nhiều so với những gì một xưởng chế tạo thông thường mua.
| Ứng dụng | Sức nâng | Khẩu độ | Cấp làm việc |
|---|---|---|---|
| Xưởng nhẹ và xử lý linh kiện | 5–20 t | 10–25 m | A5, FEM 2m |
| Lắp ráp dây chuyền panel | 20–50 t | 20–35 m | A6, FEM 3m |
| Lắp ráp khối và lắp đặt động cơ | 50–100 t | 25–40 m | A7, FEM 4m |
| Nâng hạng nặng và phục vụ ụ tàu | 100–200 t trở lên | 30–45 m | A7–A8, FEM 4m–5m |
| Cầu trục ụ khô, hai tời | 50–150 t chính, phụ nhẹ hơn | 30–50 m | A7, với hai tời cho động cơ và chân vịt |
| Bãi tấm thép với thiết bị nâng nam châm hoặc chân không | 10–30 t, tấm dài tới 40 m | 20–40 m | A6–A8 tùy theo chế độ ca |
| Trang bị và chạy thử | 10–32 t | 15–35 m | A5–A6, tốc độ bò chậm để đặt chính xác |
Hai điều trong bảng đó khiến người mua bị bất ngờ. Thứ nhất là khẩu độ. Một phân xưởng dây chuyền panel rộng 35 mét cần một chiếc cầu trục phủ hết nó, và khẩu độ đẩy trọng lượng dầm chính, tải trọng bánh xe và chi phí đường ray tăng nhanh hơn sức nâng. Chúng tôi báo giá máy 32 tấn trên khẩu độ 22 mét và máy 32 tấn trên khẩu độ 34 mét, và chúng không gần nhau về giá cũng như về những gì tòa nhà phải chịu.
Thứ hai là yêu cầu về tốc độ. Các lần nâng trang bị thì nhẹ và chậm. Lắp đặt động cơ thì nặng và rất chậm. Một chiếc cầu trục mua chỉ dựa trên số tấn sẽ được thiết kế cho một tốc độ không ai cần và vẫn thiếu tốc độ bò mà những người thợ lắp thực sự dùng. Nếu bạn đang chỉ định cho một phân xưởng làm cả hai việc, hãy nói rõ trong RFQ và mong đợi một tời hai tốc độ hoặc một biến tần.
Cấp làm việc là thông số duy nhất mà một nhà máy đóng tàu thường làm sai nhất, thường là do mua một chiếc cầu trục nhà máy vì nó rẻ hơn và trông có vẻ đủ trên giấy.
| Cấp | Tương đương FEM | Giờ vận hành mỗi năm | Vị trí phù hợp trong nhà máy |
|---|---|---|---|
| A5 | FEM 1Am–2m | dưới 200 | Chỉ xưởng bảo trì và lắp ráp nhẹ |
| A6 | FEM 2m | tới khoảng 1.000 | Cầu trục xử lý tấm thép và trang bị, một ca |
| A7 | FEM 3m | 1.000–2.000 | Ụ khô và lắp ráp khối, hai đến ba ca |
| A8 | FEM 4m | trên 2.000, các lần nâng gần tải định mức thường xuyên | Xử lý thép liên tục và bãi tấm chuyên dụng |
Cột giờ vận hành đến từ hướng dẫn chọn cầu trục hàng hải đã công bố, và nó ánh xạ tới một quy tắc mà hầu hết các nhà máy học được theo cách khó khăn. Một phân xưởng chạy hai ca là một phân xưởng A7, dù RFQ có nói vậy hay không. Chiếc cầu trục sẽ được yêu cầu làm việc hai ca và sẽ được bảo trì theo giả định một ca. Rồi đến phân tích dầu hộp số ở năm thứ năm sẽ đọc như một cỗ máy gấp đôi tuổi.
Chênh lệch giá giữa các cấp làm việc liền kề là có thật nhưng không lớn, thường ở khoảng 15 đến 19 phần trăm ở cùng sức nâng. Chi phí nâng cấp hoặc thay thế một chiếc cầu trục sau ba năm phục vụ nặng hơn thì không nằm ở mức 15 đến 19 phần trăm. Nếu bạn thực sự không biết chế độ ca, hãy chỉ định A7 và để nhà cung cấp thuyết phục bạn hạ xuống bằng lập luận, chứ không phải ngược lại.
Một nhà máy đóng tàu là một môi trường ăn mòn kèm theo một bài toán nâng hạ. Nếu tòa nhà nằm trong vòng vài trăm mét từ nước mặn, hệ sơn trên một chiếc cầu trục công nghiệp tiêu chuẩn đã bị chỉ định thiếu ngay trước khi được giao.
Đặc tính kỹ thuật hàng hải đã công bố không có gì lạ. Kết cấu được xử lý bề mặt thêm và dùng hệ epoxy độ dày cao đạt C4 đến C5 theo ISO 12944. Vỏ thiết bị điện là IP55 hoặc tốt hơn. Bu lông, máng cáp và lan can chuyển sang thép không gỉ 304 hoặc 316 để tránh ăn mòn galvanic. Không có thứ nào trong số này là tùy chọn ở một nhà máy ven biển, và tất cả đều rẻ hơn khi làm tại nhà máy so với cải tạo sau.
| Nâng cấp so với cầu trục công nghiệp tiêu chuẩn | Ảnh hưởng chi phí tới giá cầu trục | Đổi lại được gì |
|---|---|---|
| Hệ sơn ISO 12944 C4 | 8–15% | Khí quyển công nghiệp ven biển, cách mặt nước khoảng 5–15 km |
| Hệ sơn ISO 12944 C5-M | 15–30% | Khí quyển hàng hải trực tiếp ở một khoang bên cầu tàu hoặc bên ụ tàu |
| Bu lông, máng và lan can thép không gỉ | 5–10% | Loại bỏ cặp galvanic ăn mòn bu lông mạ kẽm trước tiên |
| Vỏ IP66 thay vì IP55 | 8–12% | Mưa tạt và rửa xịt, không chỉ bụi |
| Vỏ cáp treo cấp hàng hải | 3–6% | Chloroprene hoặc tương đương thay vì PVC, loại bị cứng và nứt |
Những tỷ lệ phần trăm đó là số liệu quy hoạch của chúng tôi từ các báo giá gần đây, không phải một chỉ số đã công bố. Hướng đi thì đã rõ ràng và bất kỳ nhà cung cấp nào báo giá cho một nhà máy ven biển cũng nên bảo vệ được con số của họ từng dòng một.
Những hỏng hóc chúng tôi thấy trên các cầu trục được chỉ định cho một nhà máy khô ráo trong nội địa rồi lắp đặt gần nước hiếm khi mang tính kết cấu. Chúng là những thứ nhỏ: một vỏ công tắc hành trình với gioăng đã cứng lại, một má phanh đã hút ẩm qua một kỳ dừng máy, một vỏ cáp nứt ở con lăn treo cáp, những bu lông ở mối nối lan can được mạ kẽm và nay thành những đốm gỉ. Một dầm chính sơn C5-M là một quyết định nhàm chán và đắt tiền. Đó cũng là lý do cỗ máy vẫn đáng được đại tu ở năm thứ mười lăm.
Toàn bộ nhu cầu này đổ lên một ngành đang thiếu người, và ràng buộc đó nằm ở phía trước cả cầu trục lẫn bên trong các nhà máy.
Hàn Quốc là trường hợp rõ nhất. Việc làm trong ngành đóng tàu Hàn Quốc giảm 44 phần trăm giữa năm 2014 và 2024, và lao động có tay nghề chỉ chiếm khoảng 28 phần trăm lực lượng lao động, theo một đánh giá đồng cấp của OECD công bố tháng 4 năm 2026. Lao động nước ngoài nay chiếm khoảng 15 phần trăm tổng việc làm. Các nhà máy Hàn Quốc thiếu thợ hàn, thợ sơn và thợ lắp ống có kinh nghiệm, và lao động trẻ không xếp hàng để thay thế họ. HD Korea Shipbuilding & Offshore Engineering có 526 tàu trị giá khoảng 75,6 tỷ USD trong sổ đơn hàng tính đến cuối tháng 8 năm 2026, và Hanwha Ocean có 144 tàu trị giá 33,9 tỷ USD vào cuối tháng 7. Những sổ đơn hàng đó đang được giao bởi một lực lượng lao động đang thu hẹp.
Phép so sánh mà các nhà máy Hàn Quốc liên tục đưa ra là với Trung Quốc, nơi chiếm 63 phần trăm đơn hàng đóng mới toàn cầu theo tấn tổng quy đổi năm ngoái, so với 21 phần trăm của Hàn Quốc. Tính linh hoạt lao động là một phần lý giải, nhưng đội cầu trục cũng vậy. Một nhà máy phải thuê thêm 20 phần trăm thợ hàn để đạt mục tiêu sản lượng thì bị ràng buộc bởi việc tuyển dụng. Một nhà máy nâng những khối lớn hơn với ít người hơn thì bị ràng buộc bởi thép và cầu trục, những thứ dễ mua hơn.
Các nhà chế tạo cầu trục đối mặt cùng vấn đề từ phía bên kia. Thợ hàn, thợ cơ khí, chuyên gia điện và thủy lực cùng kỹ sư có kinh nghiệm đều khan hiếm trong toàn ngành thiết bị, và các đặc tính kỹ thuật tùy chỉnh còn kéo dài lịch trình hơn nữa. Một chiếc cầu trục là một công việc chế tạo trước khi nó là một sản phẩm. Khi sổ đơn hàng cầu trục cho nhà máy đóng tàu bị kéo dài, lý do thường là số giờ hàn, không phải nguồn cung thép.
Với một chiếc cầu trục phân xưởng, các con số không hào nhoáng và đáng để ghi lại. Bảng này dùng các dải giá đã công bố của chúng tôi cho máy hai dầm rồi áp dụng phần phụ trội cho đặc tính kỹ thuật đóng tàu.
| Sức nâng và cấp | Khẩu độ | Công nghiệp tiêu chuẩn, FOB | Với đặc tính đóng tàu, FOB |
|---|---|---|---|
| 20 t, A6 | 22 m | 38.000–55.000 USD | 44.000–72.000 USD |
| 32 t, A7 | 25 m | 55.000–85.000 USD | 63.000–110.000 USD |
| 50 t, A7 | 25 m | 75.000–130.000 USD | 86.000–170.000 USD |
| 75 t, A7 | 28 m | 110.000–180.000 USD | 127.000–234.000 USD |
| 100 t, A8, hai tời | 30 m | 150.000–280.000 USD | 173.000–364.000 USD |
Phép so sánh quan trọng nằm ở đáy thang, không phải ở đỉnh. Sáu chiếc cầu trục phân xưởng A7 50 tấn với đặc tính kỹ thuật đóng tàu vào khoảng 0,5 đến 1,0 triệu USD. Một chiếc goliath 1.800 tấn là 40 đến 60 triệu USD. Chiếc goliath đắt gấp năm mươi đến một trăm lần và di chuyển một phần trăm số lần nâng. Cả hai đều cần thiết. Chỉ một trong hai là một lần mua thường lệ mà một nhà máy có thể đưa dần vào kế hoạch capex mà không cần quyết định của hội đồng quản trị.
Nếu bạn đang chỉ định một cỗ máy cho một xưởng khối thân tàu hoặc xưởng tiền trang bị, dải cầu trục hai dầm bao phủ khoảng 5 đến 100 tấn và cùng kết cấu được dùng cho các đơn vị bãi tấm lớn hơn. Nếu phân xưởng hở cạnh thay vì có mái che, dải cầu trục giàn là loại cần xem.
Phần lớn rủi ro đặc tính kỹ thuật trong một đơn hàng cầu trục nhà máy đóng tàu nằm trong mười dòng. Hãy viết chúng ra và việc so sánh báo giá trở nên khả thi thay vì chỉ là hùng biện.
| Mục | Cần nêu gì | Tại sao quan trọng ở đây |
|---|---|---|
| 1 | Cấp làm việc và số giờ mỗi năm, không chỉ sức nâng | A7 so với A6 là chênh 15 đến 19 phần trăm về giá và một thập kỷ về tuổi thọ kết cấu |
| 2 | Khẩu độ đo giữa cái gì, chính xác | Khoảng cách tim ray, cột nhà và vùng phủ của móc là ba con số khác nhau |
| 3 | Chiều cao móc trên ray và dưới ray | Chiều cao khối cộng dây cẩu cộng khe hở quyết định tòa nhà, không phải cầu trục |
| 4 | Số lần nâng mỗi ca và tải trung bình theo tỷ lệ sức nâng định mức | Một chiếc cầu trục định mức 50 t nâng 12 t cả ngày mài mòn khác với một chiếc nâng 45 t hai lần mỗi ca |
| 5 | Khoảng cách tới nước biển và hạng ISO 12944 bạn muốn | C4 và C5-M là các hệ sơn khác nhau với giá khác nhau |
| 6 | Hệ sơn, độ dày màng khô và tiêu chuẩn màu | Cải tạo hệ sơn tại công trường tốn gấp nhiều lần nâng cấp tại nhà máy |
| 7 | Cấp bảo vệ IP của vỏ và danh mục thép không gỉ | Bu lông và gioăng là những thứ hỏng đầu tiên, không phải dầm |
| 8 | Bố trí điều khiển, bao gồm nâng ghép đôi hoặc nâng đồng bộ | Nâng khối ghép đôi cần tốc độ khớp nhau và một quy trình bằng văn bản, không chỉ hai chiếc cầu trục |
| 9 | Điện áp, tần số và tình trạng nguồn cấp của phân xưởng | Máy biến áp của phân xưởng mới có thể về muộn hơn cầu trục |
| 10 | Tài liệu: chứng chỉ thử tải, tiêu chuẩn hàn, tuyên bố hợp quy, danh mục phụ tùng | Lý do phổ biến nhất khiến một chiếc cầu trục nằm im sau khi được cấp điện là thiếu một bản vẽ |
Hai mục trong số đó đáng được một câu riêng. Với mục 4, phổ tải của một chiếc cầu trục nhà máy đóng tàu phân cực một cách bất thường: phần lớn là panel nhẹ, thỉnh thoảng là thứ gì đó ở 90 phần trăm sức nâng định mức. Đó là một câu hỏi về mỏi, và đó là lý do cấp làm việc tồn tại như một khái niệm. Với mục 8, nâng ghép đôi là bình thường trong lắp ráp khối. Hai chiếc cầu trục nâng một khối cần tốc độ tời khớp nhau, một tỷ lệ chia tải xác định và một quy trình có tài liệu, và không điều nào trong số đó được ngầm hiểu khi mua hai cỗ máy giống hệt nhau.
Rất nhiều, và người mua nên nghe điều đó từ một nhà cung cấp hơn là tự phát hiện sau này.
Sổ đơn hàng là một kỷ lục về cgt, nhưng nó chỉ bằng 25 phần trăm đội tàu hiện có, so với 53 phần trăm năm 2008. Điều đó có nghĩa dung tích đang được đặt không phải là một bong bóng so với nhu cầu vận tải biển, nhưng cũng có nghĩa lịch giao hàng bị dồn nặng về năm 2027 và 2028. Nếu việc ký hợp đồng chậm lại trong năm 2027, những nhà máy đã thêm nhiều năng lực phân xưởng nhất sẽ mang nhiều diện tích sàn trống nhất. BIMCO đã nói đúng như vậy vào tháng 10, và họ không hề gây hoang mang, chỉ là số học.
Cơ cấu nhiên liệu là điểm không chắc chắn thứ hai. Bốn mươi ba phần trăm sổ đơn hàng có khả năng dùng nhiên liệu thay thế, và những con tàu đó không phân bố đều giữa các nhà máy. Một nhà máy được trang bị cho tàu hàng rời không tự động được trang bị cho công việc kết cấu chứa dạng màng, vốn cần những phân xưởng sạch, khô, kiểm soát chặt chẽ và cách xử lý cầu trục khác. Cầu trục là phần dễ của quá trình chuyển đổi đó. Tòa nhà thì không.
Thứ ba là giá. Thép, động cơ và thiết bị điều khiển đều đã dịch chuyển trong bốn năm qua, và giá cầu trục dịch chuyển theo. Một số báo giá mà một nhà máy nhận được trong năm 2027 sẽ là cho thiết bị có thép được mua ở giá năm 2024 và có suất giao hàng năm 2028. Đó là bình thường trong một thị trường bị ràng buộc năng lực, và đáng để hỏi nhà cung cấp xem thời hạn hiệu lực của họ giả định cơ sở chi phí nào.
Điều chúng tôi sẽ không làm là đặt hàng năng lực cầu trục một cách đầu cơ dựa trên một tiêu đề về sổ đơn hàng. Một chiếc cầu trục phân xưởng đặt cho một tòa nhà chưa được cấp vốn là một tài sản đang khấu hao trong một kho hàng. Hãy đặt cầu trục cho phân xưởng đã được cam kết, chỉ định cấp làm việc một cách trung thực, và để các thống kê thị trường ở lại với thị trường.
Clarksons Research đưa ra con số 226,1 triệu tấn tổng quy đổi (cgt) vào tháng 10 năm 2026, cao hơn một chút so với kỷ lục tháng 9 năm 2008 là 225,5 triệu và trị giá khoảng 700 tỷ USD. Con số này tăng 24 phần trăm trong mười hai tháng và gấp khoảng ba lần mức của năm 2020. BIMCO đo được 203,2 triệu cgt vào ngày 1 tháng 9, tăng 13 phần trăm so với cùng kỳ năm trước, trên một cơ sở hơi khác. Khác biệt giữa hai con số là về thời điểm và phạm vi chứ không phải về xu hướng.
Cả hai, và chúng làm những việc khác nhau. Cầu trục goliath và cầu trục giàn đóng tàu ở ụ tàu xử lý nguyên khối, từ 900 tấn đến những đơn vị 2.000 tấn hiện đang được chế tạo cho các nhà máy Trung Quốc và Hàn Quốc. Cầu trục nhà xưởng bên trong các phân xưởng xử lý panel, khối phụ và công việc trang bị - những thứ làm nên các khối đó, thường 20 đến 100 tấn trên khẩu độ 20 đến 40 mét. Một nhà máy có một chiếc goliath mới và một đội cầu trục phân xưởng cũ đã mua năng lực nâng mà nó không thể cấp việc cho.
A6 là mức tối thiểu cho xử lý tấm thép và trang bị, và A7 cho lắp ráp khối và phục vụ ụ khô. Công việc bãi tấm liên tục có thể biện minh cho A8. Hướng dẫn chọn cầu trục hàng hải đã công bố ánh xạ A6 tương ứng khoảng 1.000 giờ vận hành mỗi năm, A7 tương ứng 1.000–2.000 giờ, và A8 tương ứng hơn 2.000 giờ với các lần nâng gần tải định mức thường xuyên. Nếu phân xưởng chạy hai hoặc ba ca, câu trả lời trung thực là A7 dù kế hoạch ban đầu nói gì đi nữa.
Khoảng 75.000 đến 130.000 USD FOB cho một máy hai dầm công nghiệp tiêu chuẩn trên khẩu độ 25 mét, và khoảng 86.000 đến 170.000 USD sau khi thêm đặc tính kỹ thuật hàng hải: sơn C5-M, vỏ IP66, bu lông thép không gỉ và vỏ cáp treo cấp hàng hải. Lắp đặt là chi phí thêm, thường 20 đến 40 phần trăm giá trị thiết bị tùy theo tòa nhà và công trường. Xem các trang thông số cầu trục hai dầm để biết các cấu hình đứng sau những dải giá đó.
Bốn đến tám tuần cho một máy một dầm tiêu chuẩn, sáu đến mười tuần cho dầm hộp, và mười sáu đến hai mươi hai tuần cho một đơn vị bán tùy chỉnh. Cộng thêm vận tải biển và hải quan cho một đơn hàng xuất khẩu, và hai đến bốn tuần tại công trường cho việc dựng, đấu nối và thử tải. Những chiếc goliath rất lớn là một phạm trù hoàn toàn khác: chiếc 1.800 tấn hiện đang được chế tạo cho Hanwha Ocean cần chín đến mười hai tháng chế tạo kết cấu trước khi giao hàng.
Nó là tin lẫn lộn. Nó có nghĩa các nhà máy đóng tàu đã có công việc được cấp vốn và sẽ tiếp tục mua thiết bị, điều này tốt cho tính sẵn có của thiết kế và phụ tùng. Nó cũng có nghĩa các suất chế tạo bị thắt chặt, lao động hàn khan hiếm và thời gian giao hàng bị kéo dài, đúng như đã xảy ra trên thị trường cầu trục nói chung trong năm 2025 và 2026. Người mua nên đặt hàng theo một chương trình xây dựng đã cam kết, chỉ định cấp làm việc và hạng ăn mòn một cách trung thực, và coi mọi cam kết giao hàng ngắn hơn mức thị trường hiện tại là điều cần kiểm chứng bằng văn bản.
Bài viết liên quan:
Sổ đơn hàng cầu trục: Tồn đơn của các nhà sản xuất năm 2026 có ý nghĩa gì với ngày giao hàng của bạn, 5 đến 100 tấn
Thời gian giao máy biến áp: Tại sao cầu trục của bạn đến trước nguồn điện, 5 đến 100 tấn
Vận chuyển cầu trục nhà xưởng: Chi phí đến nơi thực sự trông như thế nào trong năm 2026
Chi phí cầu trục hai dầm: Thiết bị, lắp đặt và TCO 10 năm, 10 đến 100 tấn
Chi phí cầu trục giàn: Thiết bị, móng và TCO 10 năm, 5 đến 100 tấn
Nếu bạn đang chỉ định cầu trục cho một phân xưởng chế tạo, hãy gửi cho chúng tôi khẩu độ, chiều cao móc và chế độ ca, và chúng tôi sẽ cho bạn biết công việc thực sự cần cấp làm việc nào. Trao đổi với đội ứng dụng của chúng tôi.