Trang chủ Sản phẩm Blog/Tin tức Câu hỏi thường gặp Giới thiệu Liên hệ

Carbon của cần trục công xôn di động: Thanh ray, bệ móng và tay cần mà không ai tính, 0.125 đến 2 tấn

Một cần trục công xôn di động 1 tấn nặng khoảng 1,160 kg. Thanh ray mà nó chạy trên đó cộng thêm 660 kg và, nếu cần bệ mới, thêm 7.2 mét khối bê tông nữa. Dưới đây là chỗ carbon thực sự nằm, vì sao tay cần nhôm không phải lựa chọn xanh, và mười dòng giúp hai báo giá có thể so sánh được.

Viết bởi Chen Wei, Kỹ sư thiết kế cấp cao tại SIEC Cranes. 21 tháng 10, 2026.

Một cần trục công xôn di động 1 tấn mang trong phần thép của nó khoảng 2.2 tấn CO2e trước khi nâng bất cứ thứ gì. Thanh ray mà nó chạy trên đó cộng thêm 1.3 tấn. Nếu thanh ray cần một bệ bê tông mới, bệ đó cộng thêm 3 tấn, nhiều hơn cả bản thân cần trục. Hầu hết báo giá không bao giờ thể hiện điều này, vì nhà cung cấp cần trục bán cái máy còn người khác đổ bê tông.

Tôi đã báo giá những công trình này từ cả hai phía. SIEC chế tạo cần trục; người mua hoặc nhà thầu xây dựng của họ làm mọi thứ mà cần trục đứng lên. Chính sự phân chia đó là nơi carbon ẩn náu, và đó là lý do hai báo giá cho cùng một cần trục công xôn 1 tấn có thể chênh nhau gấp đôi khi tính cả phần thi công tại công trường.

Cần trục công xôn di động thực sự gồm những gì?

Cần trục công xôn di động không phải là cần trục cột có bánh xe. Cột đứng trên một cụm xe, cụm xe chạy trên ray sàn, và thanh ray chịu mô men lật mà một cần trục cố định sẽ dồn vào khối móng. Lấy mô men ra khỏi bê tông thì bạn đặt nó vào thanh ray và tấm sàn bên dưới.

Bảng 1 là bảng bóc tách của chính chúng tôi cho một cần trục công xôn 1 tấn với tầm với 4 m, hành trình 30 m, một bố trí phục vụ máy điển hình. Cột bên trái là những gì rời khỏi nhà máy. Cột bên phải là những gì được xây tại công trường.

Hạng mục Khối lượng Bên nào cung cấp Nằm trong giá cần trục?
Cột, tay cần, bản đế, khung cụm xe 780 kg Nhà chế tạo cần trục Có
Pa lăng, xe con, tay điều khiển 260 kg Nhà chế tạo cần trục Có
Hệ festoon trên máy, tủ điện, cáp 120 kg Nhà chế tạo cần trục Có
Ray sàn, 30 m ray nhẹ 660 kg Thường là người mua Thường không
Bệ ray, bê tông và cốt thép 7.2 m³ cộng 0.5 t Nhà thầu xây dựng Không
Bu lông neo, 45 bộ 27 kg Người mua Không
Cấp điện dọc theo ray 60 kg Nhà thầu điện Không

Sự phân chia là 1,160 kg từ chúng tôi và khoảng 750 kg cộng một lần đổ bê tông từ tất cả những người khác. Đó là điều đầu tiên cần hiểu: cái máy chỉ chiếm hơn một nửa khối lượng của hạng mục lắp đặt, và nó còn xa mới chiếm một nửa lượng carbon.

Một cần trục công xôn di động 1 tấn chứa bao nhiêu carbon trước khi nâng bất cứ thứ gì?

Cường độ phát thải của thép quyết định điều này, không phải sự khéo léo trong thiết kế. Báo cáo chỉ số năm 2025 của worldsteel đưa ra số liệu năm 2024 là 2.34 kg CO2 trên kg thép thô đối với lộ trình lò cao, 0.69 đối với lò hồ quang điện dùng phế liệu, 1.47 đối với DRI-điện, và 1.92 là mức trung bình toàn cầu. Đó là những con số mà mọi EPD nghiêm túc trong ngành này được xây trên đó. Chỉ số mở rộng năm 2025 cao hơn một chút, vì nay nó cộng thêm methane, nitrous oxide và khai mỏ thượng nguồn.

Lộ trình luyện thép kg CO2 trên kg thép Cần trục 1,160 kg Cộng 6% chế tạo
Lò cao, oxy kiềm 2.34 2.71 t 2.87 t
Trung bình toàn cầu 1.92 2.23 t 2.36 t
DRI cộng lò hồ quang điện 1.47 1.71 t 1.81 t
Phế liệu, lò hồ quang điện 0.69 0.80 t 0.85 t

Vậy câu trả lời trung thực cho riêng phần máy là một khoảng, không phải một con số: 0.85 tấn với thép điện từ phế liệu, 2.9 tấn với thép tấm lò cao. Ai đưa cho bạn một con số duy nhất mà không nêu lộ trình là đang đưa con số trung bình và hy vọng bạn không hỏi thêm.

Vì sao móng ray lại nặng carbon hơn cả cần trục?

Bê tông không phải vật liệu có carbon cao theo khối lượng, nhưng bạn dùng rất nhiều. Dùng hệ số xi măng ICE v2 khoảng 0.87 kg CO2e trên kg CEM I, một hỗn hợp C25/30 với 320 kg xi măng mỗi mét khối cho ra khoảng 280 kg CO2e mỗi mét khối. Đó là con số quy hoạch của chúng tôi, được tính toán, không phải EPD được công bố.

Giờ đến bệ móng. Ba mươi mét ray trên một bệ 400 x 600 mm là 7.2 mét khối. Móng và đế thường chứa 70 đến 130 kg cốt thép mỗi mét khối; chúng tôi dùng 70, tức 0.5 tấn cốt thép. Bê tông 2.0 tấn, cốt thép 0.96 tấn, tổng 3.0 tấn CO2e cho một dải bê tông mà không ai chụp ảnh.

Phạm vi Khối lượng CO2e, thép trung bình toàn cầu Tỷ trọng trong tổng
Cần trục khi xuất xưởng 1,160 kg 2.23 t 33%
Ray sàn, 30 m với 22 kg/m 660 kg 1.27 t 19%
Bệ ray, đổ mới 7.2 m³ cộng 0.5 t cốt thép 3.00 t 45%
Bu lông neo và cấp điện 87 kg 0.19 t 3%
Tổng, có bệ mới khoảng 2.4 t cộng 7.2 m³ 6.69 t 100%
Tổng, dùng sàn hiện hữu khoảng 1.9 t 3.72 t cần trục nay chiếm 60%

6.7 tấn với bệ mới. 3.7 tấn trên sàn hiện hữu. Cần trục giống hệt nhau trong cả hai trường hợp. Chỉ một quyết định đó, do một kỹ sư xây dựng đưa ra trong tuần đầu của dự án, làm thay đổi lượng carbon của hạng mục lắp đặt tới 80 phần trăm.

Điều này đáng để ngẫm. Mọi so sánh carbon mà tôi từng thấy cho cần trục nhỏ đều so sánh cái máy. Gần như không có so sánh nào về thứ mà cái máy được bắt vít vào.

Bản thân thanh ray chứa bao nhiêu carbon?

Nhiều hơn người ta tưởng, vì ray rất đặc. QU70 là 52.8 kg mỗi mét, QU100 là 89 kg, và 30 mét của một trong hai loại là từ một tấn rưỡi đến hai tấn rưỡi thép. Một cần trục công xôn di động dưới 2 tấn gần như không bao giờ cần tiết diện đó. Nó chạy trên ray nhẹ hoặc thanh đặc trong khoảng 20 đến 30 kg/m.

Tiết diện ray kg mỗi mét Khối lượng 30 m CO2e ở mức 1.92 Ứng dụng điển hình
Thanh đặc 50 x 50 19.6 588 kg 1.13 t Công xôn đến 0.5 t
Ray nhẹ, 22 kg/m 22.0 660 kg 1.27 t Công xôn 0.5 đến 2 t
QU70 52.8 1,584 kg 3.04 t Ray chạy cầu trục
QU80 63.7 1,911 kg 3.67 t Ray chạy hạng nặng
QU100 89.0 2,670 kg 5.13 t Xưởng đúc, cảng

Có một cái bẫy thực sự ở đây. Ai đó chỉ định QU70 vì ray chạy của cầu trục trên cao dùng loại đó, và cần trục công xôn không bao giờ cần đến. Trên một hành trình 30 m, sai lầm đó tốn 1.8 tấn CO2e và khoảng một tấn rưỡi thép mà bạn trả tiền theo ký.

Chiều dài ray cũng quan trọng không kém. Đi từ 40 m xuống 25 m tiết kiệm 330 kg thép, tức 0.63 tấn CO2e, và thường cũng tiết kiệm tiền. Nếu bố trí cho phép hành trình ngắn hơn, hãy chọn nó.

Tay cần nhôm có thực sự là lựa chọn carbon thấp?

Không, và điều này làm những người gắn nhôm với nhẹ nên gắn với xanh phải ngạc nhiên. Tính theo kilôgam, nhôm nguyên sinh có lượng carbon gấp khoảng ba lần rưỡi thép trung bình. Báo cáo hồ sơ năm 2024 của European Aluminium đưa ra 6.6 kg CO2e mỗi kg cho nhôm nguyên sinh sản xuất tại châu Âu, và 10.1 kg cho nhôm nguyên sinh dùng tại châu Âu khi đã tính hàng nhập khẩu. Đùn ép cộng thêm 0.38.

Lập luận ngược lại là tay cần nhôm chỉ nặng bằng một phần ba tay cần thép. Điều đó có giúp, nhưng không đủ. Bảng 5 chạy các con số cho một tay cần 4 m của cần trục công xôn 1 tấn.

Phương án tay cần Khối lượng ở 4 m kg CO2e mỗi kg Tổng tay cần
Thép hộp, lò cao 240 kg 2.34 562 kg
Thép hộp, trung bình 240 kg 1.92 461 kg
Thép hộp, điện từ phế liệu 240 kg 0.69 166 kg
Nhôm đùn ép, sản xuất tại châu Âu 88 kg 6.6 cộng 0.38 614 kg
Nhôm đùn ép, hỗn hợp nhập khẩu dùng tại châu Âu 88 kg 10.1 cộng 0.38 922 kg
Nhôm từ nấu lại tại châu Âu 88 kg khoảng 0.5 44 kg

Nhôm chỉ thắng khi nó đến từ nhôm nấu lại. Nhôm nguyên sinh, ngay cả nhôm nguyên sinh châu Âu, là phương án tệ nhất trong danh sách. Đó là một sự thật không thoải mái cho một nhóm sản phẩm bán tay cần nhẹ dựa trên tính công thái học, và đáng để biết trước khi bạn viết một đoạn về tính bền vững vào hồ sơ thầu.

Để công bằng với nhôm: tay cần nhẹ hơn làm giảm mô men ở chân cột, nhờ đó cụm xe và ray cũng có thể nhẹ hơn. Khoản tiết kiệm lan truyền đó là thật nhưng nhỏ về khối lượng, vài chục kilôgam, không phải vài tấn.

Có thể tránh hoàn toàn việc đổ bê tông không?

Thường là có, và đó là quyết định carbon tốt nhất trong danh sách này. Cần trục công xôn di động tập trung tải trọng tại cụm xe, nên nó cần một tấm sàn vững chứ không cần một khối móng sâu. Hướng dẫn lắp đặt được công bố cho các hệ ray công xôn chuyên dụng yêu cầu tối thiểu một tấm sàn 6 inch, 20 MPa với neo hóa chất. Nếu sàn nhà bạn đã là 200 mm bê tông cốt thép, có thể bạn không cần gì thêm.

Phương án gắn kết Bê tông Cốt thép CO2e Ghi chú
Sàn hiện hữu 200 mm, neo hóa chất không không 0.05 t Trường hợp tốt nhất, kiểm tra sàn trước
Dải sàn dày thêm, 400 x 500 6.0 m³ 0.42 t 2.49 t Thỏa hiệp phổ biến
Bệ móng riêng, 400 x 600 7.2 m³ 0.50 t 3.00 t Tệ nhất trong ba phương án
Hỗn hợp 250 kg/m³ xi măng thay vì 320 cùng thể tích như cũ giảm 0.43 t Phối trộn GGBS, không tăng giá

Hàm lượng xi măng là đòn bẩy bên trong khối bê tông. Giảm từ 320 xuống 250 kg mỗi mét khối, thường có nghĩa là dùng hỗn hợp CEM II hoặc CEM III với xỉ, lấy ra 0.43 tấn CO2e khỏi một bệ 7.2 m³ và thường không tốn thêm đồng nào. Nhà cung cấp bê tông báo giá theo cường độ, không theo carbon, nên bạn phải hỏi.

Hàm lượng xi măng Hỗn hợp điển hình kg CO2e mỗi m³ Bệ 7.2 m³
250 kg CEM III với 50% xỉ khoảng 220 1.58 t
320 kg CEM II với 20% tro bay khoảng 280 2.02 t
400 kg CEM I, không thay thế khoảng 350 2.52 t

Những con số này được tính từ hệ số xi măng ICE, nên hãy coi chúng là số liệu quy hoạch chứ không phải giá trị công bố. Một EPD thực tế cho hỗn hợp thực tế từ nhà máy thực tế sẽ khác 10 đến 20 phần trăm. Nó sẽ không thay đổi thứ hạng.

Cấp điện có quan trọng không?

Gần như không. Nó được đưa vào đây vì người mua hỏi, và vì câu trả lời hữu ích: hãy ngừng tối ưu phần này và tối ưu bệ móng thay vào đó.

Một tuyến festoon 30 m với cáp dẹt 4 x 1.5 mm² chứa khoảng 1.6 kg đồng và 25 kg xe treo thép. Một ray dẫn điện bốn cực trên cùng khoảng cách chứa khoảng 24 kg đồng, cộng vỏ và giá đỡ. Đồng nằm trong khoảng 1.1 đến 8.5 kg CO2e mỗi kg tùy theo cấp quặng và lộ trình, theo bài tổng quan trên tạp chí Minerals 2017.

Phương án cấp điện Khối lượng, 30 m CO2e Tỷ trọng trong hạng mục
Festoon, cáp dẹt và xe treo 28 kg 0.10 t 1.5%
Ray dẫn điện bốn cực 46 kg 0.21 t 3.1%

Hãy quyết định điều này dựa trên bảo trì và cấp làm việc, không dựa trên carbon. Một cần trục công xôn di động có hành trình dưới 40 m gần như luôn dùng festoon, vì ray ngắn và festoon rẻ.

20 năm vận hành để lại điều gì trong so sánh?

Một cần trục công xôn nhỏ tiêu thụ rất ít. Một máy 1 tấn cấp A5 với pa lăng 1.5 kW và cụm xe 0.4 kW, chạy với hệ số nhu cầu 0.35 trong 2,000 giờ mỗi năm, tiêu thụ khoảng 1,330 kWh mỗi năm. Trong 20 năm là 26,600 kWh.

Trên mức phát thải trung bình của lưới điện EU là 206 gCO2e mỗi kWh, do EEA công bố cho năm 2024, đó là 5.5 tấn CO2e. So với hạng mục lắp đặt 6.7 tấn, phần vận hành chiếm khoảng 45 phần trăm tổng vòng đời. Trên lưới điện Trung Quốc với 0.5366 kg mỗi kWh, cùng một máy thải 14.3 tấn, hơn gấp đôi con số carbon hàm chứa.

Tải trọng kW lắp đặt kWh mỗi năm CO2e 20 năm, lưới EU CO2e 20 năm, lưới Trung Quốc
0.125 t 0.75 525 2.2 t 5.6 t
0.5 t 1.2 840 3.5 t 9.0 t
1 t 1.9 1,330 5.5 t 14.3 t
2 t 3.0 2,100 8.7 t 22.6 t

Cả hai con số đều quan trọng, và chúng hướng đến những người mua khác nhau. Nếu bạn ở châu Âu, bệ móng là hạng mục đơn lẻ lớn nhất mà bạn kiểm soát được trong năm nay. Nếu bạn ở Trung Quốc, Ấn Độ hoặc Indonesia, lượng điện trong 20 năm sẽ lớn hơn mọi thứ khác, và cấp làm việc quan trọng hơn lộ trình luyện thép.

CBAM thực sự bao gồm những gì?

Không bao gồm cần trục. Nhóm 8426 thuộc Chương 84, và Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956 liệt kê toàn bộ Chương 72 cộng một danh sách ngắn từ Chương 73: 7301, 7302, 7303, 7304, 7305, 7306, 7307, 7308, 7309, 7310, 7311, 7318 và 7326. Không có gì từ Chương 84.

Hạng mục Mã CN Thuộc Phụ lục I Ai khai báo
Cần trục công xôn di động 8426 Không Không ai
Ray cần trục, vật liệu đường ray 7302 Có Nhà nhập khẩu chịu trách nhiệm
Thép kết cấu, thép cốp pha bệ móng 7308 Có Nhà nhập khẩu chịu trách nhiệm
Cốt thép 7214 Có Nhà nhập khẩu chịu trách nhiệm
Bu lông neo và đai ốc 7318 Có Nhà nhập khẩu chịu trách nhiệm
Tay cần nhôm, nếu mua riêng 7604 Có Nhà nhập khẩu chịu trách nhiệm

Ngưỡng là 50 tấn hàng hóa CBAM cho mỗi nhà nhập khẩu mỗi năm dương lịch, cộng gộp tất cả mã CN. Một dự án cần trục công xôn đơn lẻ sẽ không đạt tới. Một lần mở rộng nhà máy với 60 tấn thép ray chạy và cốt thép thì sẽ đạt, và tờ khai phải nộp trước ngày 30 tháng 9 năm sau.

Giá chứng chỉ năm 2026 được công bố theo quý: 75.36 euro trong quý một, 75.28 trong quý hai, 82.32 trong quý ba. Từ năm 2027 giá được ấn định hằng tuần. Ở mức 82 euro, 3 tấn carbon trong bệ móng đó trị giá khoảng 250 euro chứng chỉ nếu nó thuộc phạm vi, đó là con số cần ghi nhớ khi một nhà cung cấp chào hỗn hợp carbon thấp hơn mà không tăng giá.

Một điều nữa, vì nó xuất hiện trong mọi dự án tôi từng làm: tách một đơn hàng để cần trục đi theo mã 8426 và ray đi riêng không làm thay đổi việc phân loại cần trục. Theo Quy tắc giải thích chung 2(a), và được Tòa án Công lý xác nhận trong Vụ C-107/22 vào tháng 4 năm 2023, hàng hóa được trình bày chưa lắp ráp nhưng chỉ cần bu lông, đinh tán hoặc hàn được phân loại như sản phẩm hoàn chỉnh. Tuy vậy, nó thay đổi ai trả tiền vận chuyển, và nó làm cho thanh ray trở thành hàng nhập khẩu 7302 hợp pháp dưới tên người mua.

Bạn nên đưa gì vào RFQ?

Mười dòng. Mỗi dòng ánh xạ tới một con số trong bài viết này, và mỗi dòng là điều một nhà cung cấp có thể trả lời trong một ngày.

Dòng Yêu cầu cung cấp Vì sao nó thay đổi câu trả lời
1 Khối lượng bản thân cần trục, kg Quyết định toàn bộ con số A1 đến A3
2 Lộ trình luyện thép, BF-BOF hay EAF Chênh nhau hệ số 3.4
3 Vật liệu và khối lượng tay cần, hoặc nhà cung cấp nhôm Nguyên sinh hay nấu lại chênh 10 lần
4 Tiết diện ray và khối lượng mỗi mét Dùng QU70 thay ray nhẹ tốn 1.8 t
5 Độ dày sàn yêu cầu và mác bê tông Quyết định xem có phải đổ bê tông hay không
6 Loại neo và khoảng cách biên Hóa chất hay cơ khí, phạm vi khác nhau
7 Ray và bệ móng có trong phạm vi cung cấp hay không Nơi chứa 64% lượng carbon
8 Cấp làm việc và tuổi thọ thiết kế Chi phối lượng điện 20 năm
9 Điện chế tạo, kWh mỗi tấn Cộng thêm 5 đến 8 phần trăm
10 Có EPD hay không, và theo EN 15804 Hầu hết cần trục công xôn nhỏ không có

Về dòng cuối: chúng tôi không có EPD được công bố cho cần trục công xôn di động 0.125 đến 2 tấn, và theo như tôi biết thì các thương hiệu cần trục công xôn lớn ở châu Âu cũng vậy. Các bản công bố sản phẩm môi trường trong ngành này tập trung quanh thiết bị cảng và pa lăng. Vậy câu trả lời thực tế là một con số được tính toán với các giả định nêu rõ, đúng như bài viết này, không phải một con số được chứng nhận.

Nếu bạn muốn các con số riêng cho từng máy, trang thông số cần trục công xôn di động liệt kê khối lượng bản thân và tải trọng bánh theo tải trọng nâng, và các kỹ sư của chúng tôi sẽ cùng nhà thầu xây dựng của bạn rà soát phạm vi ray và sàn. Đó là một cuộc trao đổi hai giờ mà thường tiết kiệm nhiều carbon hơn bất kỳ việc thay thế vật liệu nào.

Điều gì thực sự làm giảm nó, theo thứ tự?

Biện pháp CO2e tiết kiệm Tác động chi phí Thời điểm quyết định
Đặt ray trên sàn hiện hữu, không làm bệ mới đến 3.0 t Tiết kiệm 8,000 đến 20,000 USD Khảo sát sàn, tuần 1
Giảm hàm lượng xi măng, CEM II hoặc III 0.4 đến 0.5 t Trung tính Thiết kế cấp phối
Dùng ray nhẹ thay QU70 1.8 t Tiết kiệm chi phí thép RFQ
Thép EAF từ phế liệu cho kết cấu 1.4 đến 1.9 t Phụ phí thép 5 đến 15% PO
Rút ngắn hành trình 10 m 0.42 t Tiết kiệm tiền Bố trí mặt bằng
Chọn đúng tải trọng, từ 2 t xuống 1 t 1.5 t Tiết kiệm 20 đến 30% giá Nghiên cứu tải trọng
Tay cần nhôm nấu lại thay vì nhôm nguyên sinh 0.4 đến 0.9 t Phụ phí nhỏ PO
Ray dẫn điện thay festoon âm 0.11 t Chi phí cao hơn Đừng quyết định vì carbon

Dòng đầu tiên là toàn bộ lập luận. Mọi thứ còn lại trong danh sách này chỉ là một phần nhỏ của một tấn. Đưa được thanh ray lên sàn hiện hữu, hoặc thiết kế bệ móng còn 6 mét khối thay vì 7.2, có giá trị hơn tất cả các việc thay thế vật liệu cộng lại.

Và nếu bạn chỉ nhớ một con số từ bài viết này, hãy nhớ con số này: một cần trục công xôn di động 1 tấn tương đương khoảng 3 kg CO2e trên mỗi kg tải trọng nâng khi tính riêng phần máy, và khoảng 7 kg khi đã tính cả thanh ray và bệ móng mà nó chạy trên đó. Hãy hỏi mọi nhà cung cấp xem họ đang báo con số nào trong hai con số đó.

Câu hỏi thường gặp

Một cần trục công xôn di động 1 tấn chứa bao nhiêu CO2e?

Khoảng 2.2 tấn với cường độ phát thải thép trung bình toàn cầu 1.92 kg CO2 trên kg, 2.9 tấn với thép tấm lò cao, hoặc 0.85 tấn với thép điện luyện từ phế liệu. Cộng thêm 5 đến 8 phần trăm cho điện chế tạo. Con số này bao gồm máy khi xuất xưởng, không tính thanh ray hay bê tông mà máy chạy trên đó.

Thanh ray có nằm trong con số carbon của cần trục không?

Không, và thanh ray thường do một nhà cung cấp khác làm. Ba mươi mét ray nhẹ 22 kg/m là 660 kg thép, tương đương khoảng 1.3 tấn CO2e. Nếu thanh ray đó cần một bệ mới, bê tông và cốt thép cộng thêm 3 tấn nữa, tức là nhiều hơn cả cần trục.

CBAM có áp dụng cho cần trục công xôn di động không?

Không. Cần trục thuộc nhóm 8426, không nằm trong Phụ lục I của Quy định (EU) 2023/956. Ray thuộc 7302, thép kết cấu thuộc 7308, cốt thép thuộc 7214 và bu lông thuộc 7318 thuộc phạm vi khi được nhập khẩu như hàng hóa riêng, trên ngưỡng 50 tấn mỗi năm cho mỗi nhà nhập khẩu. Giá chứng chỉ năm 2026 dao động từ 75.28 đến 82.32 euro mỗi tấn.

Tay cần nhôm có phát thải thấp hơn tay cần thép không?

Không, nếu là nhôm nguyên sinh. Nhôm nguyên sinh châu Âu là 6.6 kg CO2e mỗi kg và hỗn hợp nhập khẩu dùng tại châu Âu là 10.1, so với 1.92 của thép trung bình. Ngay cả khi chỉ bằng một phần ba khối lượng, tay cần nhôm vẫn cao hơn 33 đến 100 phần trăm. Nhôm nấu lại ở mức khoảng 0.5 kg CO2e mỗi kg là phiên bản duy nhất thắng thế.

Làm thế nào để so sánh hai báo giá cần trục công xôn về carbon?

Hãy yêu cầu khối lượng bản thân tính bằng kg, lộ trình luyện thép, và liệu ray cùng bệ móng có nằm trong phạm vi cung cấp hay không. Sau đó quy chuẩn hóa: kg CO2e trên mỗi kg tải trọng định mức cho phần máy, và tổng số tấn cho toàn bộ hạng mục lắp đặt. Dòng cần trục công xôn di động có công bố khối lượng bản thân theo tải trọng, đó là con số đầu tiên bạn cần.

Điện tiêu thụ trong 20 năm có quan trọng hơn phần thép không?

Trên lưới điện EU thì không: khoảng 5.5 tấn CO2e so với 6.7 tấn carbon hàm chứa. Trên lưới điện Trung Quốc với 0.5366 kg mỗi kWh thì là 14.3 tấn, nên điện chiếm ưu thế. Cấp làm việc và số giờ vận hành hằng năm làm thay đổi con số đó nhiều hơn bất kỳ lựa chọn vật liệu nào.

Bài viết liên quan

Bài viết liên quan:
Carbon của cầu trục treo: Mái nhà chịu gì trước khi cần trục được treo lên
Carbon hàm chứa của cần trục: Một cầu trục hai dầm 20 tấn thực sự mang theo những gì
Dấu chân carbon của cần trục: Một cầu trục một dầm thải ra bao nhiêu trước khi nâng bất cứ thứ gì
Điện năng của cần trục công xôn di động: Nó thực sự tiêu thụ bao nhiêu, 0.25 đến 2 tấn
Lắp đặt cần trục công xôn di động: Ray, neo và kiểm tra tải
Cần trục công xôn di động: 0.125 đến 2 tấn, tầm với 2 đến 6 m, đặt trên ray sàn